• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.29K Lượt đọc
  • 40 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 536 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái cho em hỏi cái, chả là hồi em nghỉ sinh chả thấy ở công ty nói gì đến chuyện tiền BHXH cả, tự dưng bây giờ mới nói ra là tính ra em cũng được tiền nghỉ đẻ gì đó.
    Híc, hiện tại thì em không làm ở công ty đó nữa nhưng chị kế toán bảo vẫn có thể làm được nhưng chị ý chưa đẻ bao giờ nên không biết làm thế nào và hỏi ai.
    Có mẹ nào biết thì chỉ em với. Em cám ơn.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,773 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhớ Hà Nội
    Các mẹ thông thái cho em hỏi cái, chả là hồi em nghỉ sinh chả thấy ở công ty nói gì đến chuyện tiền BHXH cả, tự dưng bây giờ mới nói ra là tính ra em cũng được tiền nghỉ đẻ gì đó.
    Híc, hiện tại thì em không làm ở công ty đó nữa nhưng chị kế toán bảo vẫn có thể làm được nhưng chị ý chưa đẻ bao giờ nên không biết làm thế nào và hỏi ai.
    mẹ nó đến phòng nhân sự của cty cũ mà hỏi , đấy là trách nhiệm của người ta, mẹ nó tìm hiểu làm gì. tóm lại nghỉ đẻ được trợ cấp 5 tháng lương cơ bản. Nhưng nếu mẹ nó ko biết tức là công ty của mẹ nó âm thầm trả cho mẹ nó 4 tháng rồi, vậy là mẹ nó có đòi thì được thêm 1 tháng nữa, còn 4 tháng kia hoàn trả lại cho công ty, công ty càng được lợi chứ tội gì...
    Ngày 23.04.06 Khoai đã chập chững 5 bước. Những bước đi đầu tiên vào đời của Khoai.. :4:
    • 8,184 Bài viết

• 1,638 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhớ Hà Nội
    Bạn nộp cho P.Nhân sự Giấy ra viện của mẹ và Giấy khai sinh (bản sao có dấu đỏ) của con, họ sẽ có trách nhiệm làm thủ tục lĩnh trợ cấp thai sản giúp bạn, tổng cộng là 5 tháng lương (mức lương mà bạn trích nộp BHXH đấy)
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 536 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lediemhang
    mẹ nó đến phòng nhân sự của cty cũ mà hỏi , đấy là trách nhiệm của người ta, mẹ nó tìm hiểu làm gì. tóm lại nghỉ đẻ được trợ cấp 5 tháng lương cơ bản. Nhưng nếu mẹ nó ko biết tức là công ty của mẹ nó âm thầm trả cho mẹ nó 4 tháng rồi, vậy là mẹ nó có đòi thì được thêm 1 tháng nữa, còn 4 tháng kia hoàn trả lại cho công ty, công ty càng được lợi chứ tội gì...
    Hức hức, em chả được nhận tháng lương nào mẹ nó à, vì sinh xong em không đi làm lại được vậy là xin nghỉ luôn, cũng chả biết thế nào mà lần.
    Tự dưng có người nói thì em mới biết muốn hỏi cho ra nhẽ thôi chứ cũng không có ý định tranh đấu đòi làm gì cả, vì cái cô ngày trước làm hành chính nhân sự cô ý nghỉ việc rồi, bây giờ toàn người mới. Cái này là công ty trả hay BHXH hả các mẹ, công ty cũ của em là công ty TNHH thôi nhưng có đóng BHXH cho nhân viên.
    • 317 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

cái này BHXH trả, đuợc 5 tháng lương. Ben phòng nhan sự của bạn có trách nhiệm làm thủ tục cho ban,bạn phải nộp giấy chứng sinh và giấy khai sinh của bé.

• 536 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me Tutu
    cái này BHXH trả, đuợc 5 tháng lương. Ben phòng nhan sự của bạn có trách nhiệm làm thủ tục cho ban,bạn phải nộp giấy chứng sinh và giấy khai sinh của bé.
    Cám ơn các mẹ nhiều, thế này thì tính ra là tiền của mình các mẹ nhỉ? Thế thì em phải đòi thôi, chứ không thì thiệt thòi cho con Nhưng không biết bây giờ còn làm được gì không nữa, nhưng mai em phải trở lại công ty cũ hỏi xem thế nào.
    • 897 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Nhưng tui có cái thắc mắc này các bác chỉ giáo:
    - Khi mình nghỉ đẻ 4 tháng thì khi xét thưởng cuối năm, 4 tháng đó vẫn được coi là thời gian làm việc liên tục hay là năm đó chỉ được tính là làm 8 tháng thôi (nếu ko bị trừ phép...) ?????????
    • 578 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NGuyen A
    - Khi mình nghỉ đẻ 4 tháng thì khi xét thưởng cuối năm, 4 tháng đó vẫn được coi là thời gian làm việc liên tục hay là năm đó chỉ được tính là làm 8 tháng thôi (nếu ko bị trừ phép...) ?????????
    Tại Cty mình thì chỉ được tính 8 tháng thôi. Chắc các Cty khác cũng thế
    Mong ước bình dị!
    • 789 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Nhân chuyện chế độ nghỉ sinh, hôm nọ mình thấy có dự thảo luật quy định là người chồng cũng có quyền nghỉ (hình như là có hưởng nguyên lương thì phải, mình ko nhớ lắm) khi vợ sinh con, thời gian và chế độ sẽ được quy định cụ thể trong Luật Dân sự.
    Nếu vậy thì cũng là tin mừng các mẹ nhỉ, lúc mới sinh nếu bố có nhiều thời gian và điều kiện ở cạnh 2 mẹ con thì còn gì bằng, nhưng ko biết các ax có chịu nghỉ ko cơ chứ.
    • 2,585 Bài viết

• 463 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xuka
    Nhân chuyện chế độ nghỉ sinh, hôm nọ mình thấy có dự thảo luật quy định là người chồng cũng có quyền nghỉ (hình như là có hưởng nguyên lương thì phải, mình ko nhớ lắm) khi vợ sinh con, thời gian và chế độ sẽ được quy định cụ thể trong Luật Dân sự.
    Nếu vậy thì cũng là tin mừng các mẹ nhỉ, nhưng ko biết các ax có chịu nghỉ ko cơ chứ.
    Hoặc chỉ sợ nghỉ lại ở nhà chơi game thì tội các chị lại phải lo cho 2 em bé một lúc
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho minh hoi : Minh nghi de 4 thang, co nop giay khai sinh cua con cho co quan. Khi di lam minh duoc linh 4 thang luong, 819k/thang. Luong nay co phai la tien BHXH da duoc tinh khong?

Tks!
    • 578 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DaoThuHang
    Cho minh hoi : Minh nghi de 4 thang, co nop giay khai sinh cua con cho co quan. Khi di lam minh duoc linh 4 thang luong, 819k/thang. Luong nay co phai la tien BHXH da duoc tinh khong?

Tks!
    Bạn được hưởng nguyên lương (theo mức đóng BHXH) thời gian nghỉ, 3 hay 4 tháng tuỳ vào từng trường hợp nhưng thông thường là 4 tháng, và được trợ cấp thêm 1 tháng tiền lương. Số tiền này do BHXH chi trả chứ không phải cơ quan bạn phải chi đâu.
    Bạn lấy HSL của bạn (VD: 2,34) x 290.000đ/tháng x 5 tháng (nếu bạn nghỉ trước 10/2005, còn sau 10/2005, bạn x 350.000đ/tháng.
    Ngoài ra, tuỳ từng cơ quan, có nơi trợ cấp cho NLĐ khi sinh con tuỳ vào quy định và qũy phúc lợi của đơn vị. Bạn cần phải hỏi rõ phòng Tổ chức và Kế toán nơi bạn để khỏi bị thiệt thòi.
    Mong ước bình dị!
    • 30 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bống Trang
    Bạn được hưởng nguyên lương (theo mức đóng BHXH) thời gian nghỉ, 3 hay 4 tháng tuỳ vào từng trường hợp nhưng thông thường là 4 tháng, và được trợ cấp thêm 1 tháng tiền lương. Số tiền này do BHXH chi trả chứ không phải cơ quan bạn phải chi đâu.
    Bạn lấy HSL của bạn (VD: 2,34) x 290.000đ/tháng x 5 tháng (nếu bạn nghỉ trước 10/2005, còn sau 10/2005, bạn x 350.000đ/tháng.
    Ngoài ra, tuỳ từng cơ quan, có nơi trợ cấp cho NLĐ khi sinh con tuỳ vào quy định và qũy phúc lợi của đơn vị. Bạn cần phải hỏi rõ phòng Tổ chức và Kế toán nơi bạn để khỏi bị thiệt thòi.
    ==============
    các bạn ơi nhân tiện cho tớ hỏi thêm đặc biệt những ai đã sinh con thứ 2 về chế độ lương cũng như tiền bảo hiểm :
    trường hợp của tớ là đẻ mổ và sinh con thứ hai cách con thứ nhất chưa được 3 năm và chưa tròn 30 tuổi. Bạn nào nắm rõ chế độ này nói cho tớ biết với!!!
    Emotion
    • 578 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Methuyduong
    ==============
    các bạn ơi nhân tiện cho tớ hỏi thêm đặc biệt những ai đã sinh con thứ 2 về chế độ lương cũng như tiền bảo hiểm :
    trường hợp của tớ là đẻ mổ và sinh con thứ hai cách con thứ nhất chưa được 3 năm và chưa tròn 30 tuổi. Bạn nào nắm rõ chế độ này nói cho tớ biết với!!!
    Con thứ 1 và thứ 2 được hưởng chế độ như nhau. Luật k quy định khoảng cách bắt buộc giữa 2 lần sinh :3: và chẳng có ai quy định dưới 30 tuổi k được sinh con thứ 2.
    Trường hợp đẻ mổ, nếu bệnh viện nơi bạn sinh đã trừ BHYT cho bạn rồi thì thôi, chưa trừ thì bạn có quyền đề nghị cơ quan thanh toán. Nhưng BV đó phải là nơi bạn đăng ký KCB hoặc là nơi được nơi ĐK KCB giới thiệu đến
    Mong ước bình dị!
    • 2,127 Bài viết

• 1,026 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bống Trang
    Con thứ 1 và thứ 2 được hưởng chế độ như nhau. Luật k quy định khoảng cách bắt buộc giữa 2 lần sinh :3: và chẳng có ai quy định dưới 30 tuổi k được sinh con thứ 2.
    Trường hợp đẻ mổ, nếu bệnh viện nơi bạn sinh đã trừ BHYT cho bạn rồi thì thôi, chưa trừ thì bạn có quyền đề nghị cơ quan thanh toán. Nhưng BV đó phải là nơi bạn đăng ký KCB hoặc là nơi được nơi ĐK KCB giới thiệu đến
    Mẹ Bống Trang ơi chị biết nhiều về BHXH thế, cho em hỏi một chút nhé. Khi em nghỉ sinh thì vừa hết hợp đồng với cơ quan (em đã đóng BHXH được 3 năm) và em ko định làm ở đó nữa thì sau khi sinh tiền trợ cấp sinh của em sẽ được lĩnh ở đâu ạ. Cơ quan cũ có trách nhiệm phải làm cho em ko hay em phải lên BHXH để được thanh toán. Chị trả lời giúp em với nhé.
    • 146 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NGuyen A
    Tất cả những gì được gọi là quyền lợi (thưởng, thưởng tết, xét laọi ABC...)đều chỉ được tính trong 8 tháng đi làm. Riêng nâng bậc lương cơ bản, không bị trừ thời gian nghỉ đẻ.
    • 146 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Methuyduong
    ==============
    Tớ sinh 2 đứa cách nhau 1 năm, đứa thứ 2 năm 30t. Khi ra Phường làm giấy khai sinh, anh hộ tịch ở phường nói "May cho em đẻ đứa thứ 2 năm 30t, nếu sớm hơn 1 năm, sẽ bị phạt". Hỏi ra mới biết, nhà nước không quy định phạt trong những trường hợp như thế, nhưng "lệ làng" của từng phường thì có phạt hoặc không phạt thì tuỳ, mức phạt của mỗi phường cũng khác nhau.
    Còn mọi chế độ của nhà nước vẫn được hưởng bình thường, riêng CQ tớ, đẻ dầy như tớ còn được trợ cấp khó khăn 1M, sướng thế đấy, nên chị em đẻ liên tục, xong sớm nghỉ sớm.
    • 897 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi swan
    Tớ sinh 2 đứa cách nhau 1 năm, đứa thứ 2 năm 30t. Khi ra Phường làm giấy khai sinh, anh hộ tịch ở phường nói "May cho em đẻ đứa thứ 2 năm 30t, nếu sớm hơn 1 năm, sẽ bị phạt". Hỏi ra mới biết, nhà nước không quy định phạt trong những trường hợp như thế, nhưng "lệ làng" của từng phường thì có phạt hoặc không phạt thì tuỳ, mức phạt của mỗi phường cũng khác nhau.
    Còn mọi chế độ của nhà nước vẫn được hưởng bình thường, riêng CQ tớ, đẻ dầy như tớ còn được trợ cấp khó khăn 1M, sướng thế đấy, nên chị em đẻ liên tục, xong sớm nghỉ sớm.

Thôi bác ơi, sui dại thế ham 1M mà lỡ nuôi chúng nó chật vật thì mình khổ đầu tiên bác ơi. Lại chẳng đủ tiền mua dưỡng da để đỡ cái nếp nhăn vì stress chuyện con cái đấy.
    • 8,184 Bài viết

• 1,638 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi swan
    Ơ cái phường của cậu quái nhỉ, tớ sinh đứa đầu 27t, đứa thứ hai năm 29t, cách nhau vỏn vẹn 19 tháng, chả thấy làm sao cả.
    Đúng là chế độ thưởng chỉ tính cho 8 tháng đi làm thôi, nhưng tiền lễ tết (2/9, 30/4, Tết dương lịch, 8/3,... mà rơi vào trong 4 tháng nghỉ) thì ở Cty tớ vẫn chi nguyên 100%
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 578 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi FlowerVN
    Khi em nghỉ sinh thì vừa hết hợp đồng với cơ quan (em đã đóng BHXH được 3 năm) và em ko định làm ở đó nữa thì sau khi sinh tiền trợ cấp sinh của em sẽ được lĩnh ở đâu ạ. Cơ quan cũ có trách nhiệm phải làm cho em ko hay em phải lên BHXH để được thanh toán. Chị trả lời giúp em với nhé.
    E k nói rõ là e hết hạn HDLD khi bắt đầu nghỉ sinh con hay nghỉ xong thì vừa hết hạn. Nếu nghỉ xong là hết hạn thì cơ quan cũ vẫn phải có trách nhiệm thanh toán cho e như bình thường. Còn trường hợp kia thì e vẫn được thanh toán nhưng thanh toán ở đâu thì chị k rõ. Để mai chị hỏi lại bên BHXH cho chắc rồi trả lời e nhé.
    Mong ước bình dị!
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3