1 Người đang theo dõi

• 200 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Mình load được các file trên mạng rất hữu ích mà không tìm được ngoài thị trường, rât muốn in ra cho con đọc nhưng in vào tờ giấy A4 thì to quá, rất khó cầm, nghĩ mãi không biết cách in thế nào để đóng thành sách được. Bạn nào biết chỉ cho mình với. Đa tạ!
    :Rose::Rose::Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 70 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, vẫn là trang A4 nhưng chị định dạng ngang giấy (landscape) và vào colunms chia thành 2 cột và copy tài liệu vào là được mà, em cũng đánh sách vật lý lớp 11 nâng cao cho cháu em và cũng định dạng như vậy, sau đó in ra dập gim ở giữa và gấp đôi vào là thành quyển như sách giáo khoa của học sinh vậy.
    • 200 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

In thế không ra bạn ơi, một tờ giấy mình chia hai cột thì hai cột ấy thông tin sẽ liền nhau, nếu nhiều trang mà mình in thế, đến khi giập ở giữa vào thì giở trang thế nào, nội dung lộn xộn hết :Crying:
    • 84 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ChiMe Xem bài viết
    In thế không ra bạn ơi, một tờ giấy mình chia hai cột thì hai cột ấy thông tin sẽ liền nhau, nếu nhiều trang mà mình in thế, đến khi giập ở giữa vào thì giở trang thế nào, nội dung lộn xộn hết
    Xuất phát từ chính nhận xét trên, nếu là sách nhiều trang thì in 4 trang một rồi gấp lại, sau đó đóng các tờ A4 gập đôi (thành khổ A5) lại thành như sách in. Cụ thể như sau: Chẳng hạn ở một mặt, mình in trang 4, trang 1 (dùng chế độ 2 pages/sheet trong hộp hội thoại Print của MS Word), mặt kia in trang 2, trang 3 gấp lại sẽ ra thứ tự 1,2,3,4. Tương tự cho các 4 trang tiếp theo và đóng lại (ghim ở mép). Đối với sách ít trang thì có thể đóng theo kiểu vở, chẳng hạn cũng cách làm như trên, nhưng là in các cặp 4 trang (20,1,2,19), (18,3,4,17)... - nếu sách đó có 20 trang, rồi đặt chồng các tờ giấy lên nhau và gấp đôi lại, ghim ở giữa.
    :Smiling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 200 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Green Gift Xem bài viết
    Xuất phát từ chính nhận xét trên, nếu là sách nhiều trang thì in 4 trang một rồi gấp lại, sau đó đóng các tờ A4 gập đôi (thành khổ A5) lại thành như sách in. Cụ thể như sau: Chẳng hạn ở một mặt, mình in trang 4, trang 1 (dùng chế độ 2 pages/sheet trong hộp hội thoại Print của MS Word), mặt kia in trang 2, trang 3 gấp lại sẽ ra thứ tự 1,2,3,4. Tương tự cho các 4 trang tiếp theo và đóng lại (ghim ở mép). Đối với sách ít trang thì có thể đóng theo kiểu vở, chẳng hạn cũng cách làm như trên, nhưng là in các cặp 4 trang (20,1,2,19), (18,3,4,17)... - nếu sách đó có 20 trang, rồi đặt chồng các tờ giấy lên nhau và gấp đôi lại, ghim ở giữa.
    Nhưng làm sao có thể in trang 1 và 4 trong cùng một trang được, mình cũng thử rồi nhưng chỉ chia trang giấy A4 thành hai trang A5 thôi, chứ không gán trang được:Sad:
    • 154 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Mình vừa làm luận văn xong nên cũng biết 1 ít về điều này. Các mẹ vào mục page setup, mục magrins, trong phần multiplepage thì chọn book fold. Thế là nó sẽ có trang như quyển sách, khi in sẽ in trang 1 và trang cuối cùng trên 1 mặt giấy. Vì là tự mày mò nên khi in mình chỉ đặt 1 tờ giấy vào thôi, sau đó lật ngược lại in tiếp. Hơi mất thời gian 1 tí nhưng thành công. Mình cũng thấy có người đặt theo kiểu 2 pages per sheet, cách này chỉ là chia 2 cột trên 1 trang và khi in thì lại phải ngồi tính toán như thế nào ấy thì mới in được trang đầu và trang cuối cùng trên 1 mặt.
    Roẹt ...roẹt...
    • ceo
    • 6 năm
    • 58 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Bạn thử tham khao bài viết này xem http://blogtinhoc.wordpress.com/2007...hanh-tap-sach/. Hi vọng nó giúp ích cho bạn.
    • 84 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ChiMe Xem bài viết
    Nhưng làm sao có thể in trang 1 và 4 trong cùng một trang được, mình cũng thử rồi nhưng chỉ chia trang giấy A4 thành hai trang A5 thôi, chứ không gán trang được:Sad:
    Mình không hiểu ý câu hỏi lắm? Bạn cứ mở file Word bình thường, vào menu File\Print... (hoặc bấm Ctrl + P) Trong hộp thoại hiện ra, ở mục Pages gõ vào "4,1" và ở mục Pages per sheet bấm vào mũi tên chỉ xuống rồi chọn "2 pages". Sau đó lại cho tờ này vào in 2 trang 2 và 3 lên mặt còn lại. Đây là cách in để đóng gáy tờ 4 trang (1 tờ A4 in được 4 trang A5).
    :Smiling:
    • 889 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Mình không biết định dạng máy in trong máy tính của bạn có giống của mình không. Của mình nếu muốn in để đóng sách thì chọn cách in thế này: File - Print - Properties sau đó chọn tab thứ 2 là Edit, click vào mục Duplex/ booklet sẽ hiện ra 7 cách in, chọn cách thứ 6.
    Chúc bạn thành công.
    Quẳng gánh lo đi và vui sống
    ----------------------------------