VẤN ĐỀ KHÁC TRONG CUỘC SỐNG

Cách cúng ngày 23 tháng chạp sao cho đúng?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.88K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 83 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình sinh ở ngoài bắc vào vào TPHCM sinh sống những năm trước mình ít đọc tài liệu trên net gần đây mình hay đọc thấy có chuyện này nhờ các mẹ giúp mình với?
    chuyện là mọi năm mình vẫn đặt cá chép lên bàn thờ chung của cả nhà trên thờ thần linh và bố mẹ mình chồng, nhưng sắp đến ngày 23 mình đọc thì người ta lại có bàn thờ trong bếp để thờ ông Táo. Hiện giờ mình không biết sao nữa mong các mẹ tư vấn giúp mình gấp nhé
    :Thinking: ngay con di bien dau tien
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,203 Bài viết

• 7,538 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi! Cúng ông Táo thì phải cúng ở bếp chứ sao lại cúng ở bàn tổ ông bà, tổ tiên?

Mâm cỗ cúng thì mỗi nơi mỗi khác, nhưng đã là cúng ông Táo thì lúc nào cũng phải bày biện ngay tại bếp mà khi cúng thì tuyệt đối không có sử dụng bếp (để ông bà Táo nghỉ ngơi và lên chầu trời).

Mình thì ngược lại, ở trong Nam nhưng lại lấy chồng ra Bắc ở, thấy cách cúng ở 2 nơi khá khác nhau. Trong miền Nam thì cúng đơn giản hơn. Chỉ cần gói kẹo lạc (trong đó còn gọi là kẹo thèo lèo...), thêm đĩa xôi, tiền vàng, 1 con cá chép sống là xong.

Ở ngoài HN thì em thấy mọi người cúng phức tạp hơn nhiều: phải có vàng mã hình mũ mão cân đai cho ông bà Táo, cá chép sống hoặc cá chép giấy đều được. Mâm cỗ cúng cũng phải đủ thứ xôi chè, gà luộc, nem chả...

Sau khi cúng xong thì đem cá chép đi thả (phóng sinh).
    Mẹ là Boong Boong, còn con là Tiểu Boong Boong!

• 246 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

mình cũng băn khoăn giống bạn chủ top ,mình cũng nghĩ là cúng ông công ông táo thì phải cúng ở trong bếp nên từ trước tới giờ vẫn cúng ở bếp thôi ,nhưng hôm nọ anh xã mình có sang đền Hàng Bạc để mua vàng tiền và viết sớ thì cậu trông đền bên đó nói là cúng ở bếp là sai và phải đặt mâm cúng ông táo ở trên phòng thờ ,nơi cúng thần linh nhà mình và gia tiên,mọi năm ko biết thì ko sao nhưng năm nay thì ko nên cúng ở trong bếp nữa.mình đang lăn tăn quá ,mà ngày ông công ông táo sắp đến rồi,các bạn tư vấn cho mình với .cám ơn cả nhà nhiều:Rose:
    • 3,962 Bài viết

• 10,253 Được cảm ơn

Cả con đường nhà mình và cả con đường nhà bạn mình ở sài gòn đều cúng trong bếp hết, vì trong bếp nhà nào cũng có bàn thờ ông Táo cả.
    Chớ thấy đông tàn hoa rụng hết
    Đêm qua sân trước một nhành mai
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em thì không biết phần cúng khiến như thế nào? vì đôi khi mẹ em đi chợ không mua được cá chép nên không có cúng cá chép... Ba em nói là nếu nhà mình chỉ thờ có 1 bàn thờ ( tức là gộp chung 1 bàn thờ) thì chị nên để cá chép trên bàn thờ chính, còn nếu nhà chị có bàn thờ ông Tao riêng thì đặt ở bàn thờ ông táo.
    Ba em mua cuốn Văn Khấn Nôm nó có dạy cách khấn khi cúng....các chị có thể kiếm ở nhà sách...Em thấy nhà sách Quỳnh Mai có bán.