VẤN ĐỀ KHÁC TRONG CUỘC SỐNG

Bức xúc với phòng lao động – thương binh xã hội quận Thanh Xuân

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 3.69K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

• 81 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Sáng nay mình đi hỏi thủ tục để đăng ký sử dụng lao động để làm bảo hiểm cho công ty. Sau 1 hồi lòng vòng chỉ dẫn đến hết phòng nọ đến phòng kia, mình được hướng dẫn ra gặp chị Hương- bộ phận hành chính xử lý hồ sơ đăng ký sử dụng lao động. Đến cửa cần hỏi, mình thấy 1 cô cũng trung trung tuổi không biết có phải là chị Hương đó không, vừa hỏi thì đến thủ tục đăng ký sử dụng lao động cô ấy bảo” bây giờ phải mua hồ sơ, 8000đ/bộ” mình bảo cho cháu 2 bộ. Thu tiền xong, cô ấy đưa cho 2 bộ hồ sơ như sau: 1 tờ danh sách đăng ký sử dụng lao động( khổ A4, chữ mờ & nhoè), 1 tờ hướng dẫn thủ tục đăng ký hệ thống thang lương, bảng lương( khổ A4, chữ mờ & rất nhoè), 1 hướng dẫn đăng ký sử dụng lao động( 1/4khổ A4)…không thấy có dấu gì cả. Mình mới hỏi”cô ơi, hs chỉ có thế này thôi ạ” cô ấy bảo” ừ, làm xong rồi đến nộp, 1 tuần có kết quả”. Ối trời, chưa đến 3 tờ giấy mà những 8000đ/bộ( cứ tưởng phải có dấu má gì của Quận nên mình mới mua chứ biết thế này thì không bao giờ mua cả, ra photo chắc chỉ mất khoảng 1000đ hoặc về down trên web, đúng là lừa đảo) mình hỏi phiếu thu thì bảo là không có, đây là quy định( không biết quy định ai đưa ra đây) trả lại 1 bộ thì không cho. Mình thấy hết sức bất bình với cách bắt chẹt này của bộ phận tiếp nhận hồ sơ đăng ký sử dụng lao động của quận Thanh Xuân. Số tiền đó không lớn nhưng đây là cơ quan hành chính của nhà nước mà lại thu bừa bãi như thế, không ai quản lý, không ai có ý kiến. Vì chưa đi làm bao giờ nên mình mới đến tận nơi hỏi cho chắc chắn, còn các thủ tục như đã ghi trong hướng dẫn thì mình đều nắm hết được. Mình rất mong có mẹ nào làm nhà báo phán ảnh giúp vần đề này, để những người đi làm lần đầu như mình không bị bắt chẹt, mình vô cùng bức xúc. Đến bao giờ mới hết tình trạng hành là chính như thế này ở VN???
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 185 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Ôi , các cơ quan nhà nước VN :Nottalkin:
    • 246 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

có mẹ nào là pv thì vào giúp mẹ ấy cái
    • 436 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Em còn bực mình hơn, bên e tham gia BHXH từ 2006, k biết cái thang bảng lương kế toán trước đã nộp cho bà quản lý BHXH bên Cty mình chưa, mà đến giờ bà ấy cứ đòi bên em, e đứng ở giữa không biết thế nào nữa, kế toán cũ thì bảo nộp rùi (không còn bản nào lưu ở VP nữa) còn bà quản lý thì bảo chưa nhận được. Em có thắc mắc là nếu bên e chưa nộp thì làm sao tham gia từ trước tới nay được, bà ấy bảo là do bà ấy quá nhân nhượng cho bên mình. Bây giờ bà ấy bắt em: một là lên sở xin lại, hai là làm cái mới. Mẹ nào có ý kiến gì thì chỉ cho em cách giải quyết với ah :Smiling:
    • 436 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mesusu &Nil Xem bài viết
    Sáng nay mình đi hỏi thủ tục để đăng ký sử dụng lao động để làm bảo hiểm cho công ty. Sau 1 hồi lòng vòng chỉ dẫn đến hết phòng nọ đến phòng kia, mình được hướng dẫn ra gặp chị Hương- bộ phận hành chính xử lý hồ sơ đăng ký sử dụng lao động. Đến cửa cần hỏi, mình thấy 1 cô cũng trung trung tuổi không biết có phải là chị Hương đó không, vừa hỏi thì đến thủ tục đăng ký sử dụng lao động cô ấy bảo” bây giờ phải mua hồ sơ, 8000đ/bộ” mình bảo cho cháu 2 bộ. Thu tiền xong, cô ấy đưa cho 2 bộ hồ sơ như sau: 1 tờ danh sách đăng ký sử dụng lao động( khổ A4, chữ mờ & nhoè), 1 tờ hướng dẫn thủ tục đăng ký hệ thống thang lương, bảng lương( khổ A4, chữ mờ & rất nhoè), 1 hướng dẫn đăng ký sử dụng lao động( 1/4khổ A4)…không thấy có dấu gì cả. Mình mới hỏi”cô ơi, hs chỉ có thế này thôi ạ” cô ấy bảo” ừ, làm xong rồi đến nộp, 1 tuần có kết quả”. Ối trời, chưa đến 3 tờ giấy mà những 8000đ/bộ( cứ tưởng phải có dấu má gì của Quận nên mình mới mua chứ biết thế này thì không bao giờ mua cả, ra photo chắc chỉ mất khoảng 1000đ hoặc về down trên web, đúng là lừa đảo) mình hỏi phiếu thu thì bảo là không có, đây là quy định( không biết quy định ai đưa ra đây) trả lại 1 bộ thì không cho. Mình thấy hết sức bất bình với cách bắt chẹt này của bộ phận tiếp nhận hồ sơ đăng ký sử dụng lao động của quận Thanh Xuân. Số tiền đó không lớn nhưng đây là cơ quan hành chính của nhà nước mà lại thu bừa bãi như thế, không ai quản lý, không ai có ý kiến. Vì chưa đi làm bao giờ nên mình mới đến tận nơi hỏi cho chắc chắn, còn các thủ tục như đã ghi trong hướng dẫn thì mình đều nắm hết được. Mình rất mong có mẹ nào làm nhà báo phán ảnh giúp vần đề này, để những người đi làm lần đầu như mình không bị bắt chẹt, mình vô cùng bức xúc. Đến bao giờ mới hết tình trạng hành là chính như thế này ở VN???
    Mẹ có thể cho e xin mấy cái mẫu đấy được không ah, hoặc số liên lạc của phòng Chị Hương đó ngồi đấy ah, e muốn hỏi mấy cái thủ tục linh tinh nếu phải làm lại
    • 90 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tớ mới đi đăng ký thủ tục cho công ty. Giá 3 tớ giấy photô đấy là 10k rồi. Làm việc thì lắm thủ tục, lâu la. Mặc dù đã phong bì lót tay rồi mà vẫn bị đi lại mấy lần mà chả xong nổi cái đăng ký danh sách sử dụng lao động. Làm ở sở lao động còn chả bị hành như thế . Ghét quá.
    • 32 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

[QUOTE=quynhanh8300;17583468]Tớ mới đi đăng ký thủ tục cho công ty. Giá 3 tớ giấy photô đấy là 10k rồi. Làm việc thì lắm thủ tục, lâu la. Mặc dù đã phong bì lót tay rồi mà vẫn bị đi lại mấy lần mà chả xong nổi cái đăng ký danh sách sử dụng lao động. Làm ở sở lao động còn chả bị hành như thế . Ghét quá.[/
    Theo mình nghĩ bạn nên hỏi người đã làm trước, họ sẽ hướng dẫn bạn phần nào thì đỡ phải đi lại nhiều. Mình làm với quận Cầu Giấy đi lại cả chục lần mới xong nhưng với những công ty sau thì ok luôn, chỉ 1 lần là được.
    http://lilypie.com/Second_Birthday_code.php
    Bi ngoan, hay ăn, chóng lớn, đi làm để ...tán gái!!!:Clown:

Mẹ Bi 0982 148 584
    • 478 Bài viết

• 549 Được cảm ơn

Bực mình với cái lũ hành chính này quá. Các mẹ xem thế này có điên không.

Lần 1: Em lên mua 3 tờ giấy hướng dẫn làm thủ tục bảo hiểm 10k. Cẩn thận hỏi thêm và xin mẫu của công ty bên cạnh cũng vừa làm xong thủ tục ở đấy.

Lần 2: Lên nộp hồ sơ. Bà cô săm soi đủ thứ, "hợp đồng lao động chưa ổn về làm lại". Lại về không than vãn câu nào.

Lần 3:
    Mình: Cô ơi cho cháu nộp hồ sơ đăng ký sử dụng lao động và đăng ký thang bảng lương, cháu sửa lại hồ sơ rồi.

"Tôi không nhận hai cái liền lúc, xong cái sử dụng lao động thì mới đến cái kia". Bà cô soi một lúc hồ sơ đăng ký lao động không có lỗi nào thế là phải nhận

Bà cô: "Đưa cái cặp đựng tài liệu đây để đựng nào".

Mình nghĩ bụng thôi nhận là tốt rồi cái clearbag có mấy nghìn bõ gì công sức mình đi, thôi cho bà ý.

Lần 4: Giấy hẹn trả hồ sơ 3h chiều 10/6. Trời nắng điên lên được, mình lóc cóc phi xe lên đấy.

Chìa giấy hẹn ra, bà cô: "Hồ sơ này chưa xong, chiều thứ 2 tôi trả"

Mình nghĩ tức nhưng vẫn cố nhịn "Cô ơi thế cô nhận giúp cháu cái đăng ký thang bảng lương"

Bà cô: "Không, tôi không nhận hồ sơ buổi chiều. Sáng thứ hai ra đây nộp cái thang bảng lương, chiều thứ hai lên lấy kết quả đăng ký sd lao động. Tôi bận lắm"

Nhìn quanh thấy mỗi mình mình, bà cô chẳng phải phục vụ ai cả thế mà bận lắm với không bận lắm.

Mình chán chẳng buồn nói gì đi về luôn. Ôi cái bộ máy hành chính thế đấy! Bao giờ mới tử tế nhỉ. Thứ 2 này lại lóc cóc hai buổi lên gặp con mẹ đấy.

Cái tội của mình là không có phong bì và gọi mẹ già đấy bằng cô cũng nên.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi 190805; 10/06/2011 vào lúc 03:47 PM.
    • 90 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Chị 190805 oi! Cho e hoi chut!
    Trong danh sach dang ky lao dong co cot ngay dang ky lao dong thi minh dien la ngay ky hop dong lao dong hay ngay minh di nop len phong LDXH a?
    Cot muc luong chinh thi minh muc luong co ban dong BHXH a? Con cot thu nhap khác thi minh dien tong phu cap a?
    Co nguoi bao e nop o phong lao dong thuong binh xa hoi quan Thanh Xuan, nguoi thi bao nop o So lao dong thuong binh? Nop o dau thi dung ho chi? Cong ty e co 10 nguoi dai han nhung co 9 nguoi dong bao hiem thoi a, con sep thi khong dong? Vay luc e dang ky lao dong va dang ky thang, bang luong thi co dua sep vao ko a?
    Thanks chi nhieu!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thanhloan3007; 05/08/2011 vào lúc 06:57 PM.
    • 90 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Các mẹ cho e hỏi tí nữa, cái hợp đồng lao động e down mẫu trên mạng rồi về điền vào in ra có được chấp nhận không ạ? Hay phải mua hợp đồng xanh rồi viết tay ạ?
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

190805 ơi cho mình hỏi chút. HĐLĐ nộp có phải theo mẫu của họ (mẫu xanh) không hay mình tự làm .