VẤN ĐỀ KHÁC TRONG CUỘC SỐNG

Bị phạt và viết kiểm điểm khi khai sinh và nhập HK cho con thứ Ba

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.65K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 588 Bài viết

• 1,127 Được cảm ơn

Mình sinh con thứ ba, lên UBND phường làm thủ tục khai sinh cho cháu nhưng được yêu cầu phải viết "Bản tự kiểm điểm về việc sinh cho thứ ba" là vi phạm Pháp luật dân số .v.v... có xác nhận của cơ quan công tác của vợ chồng (nếu làm nhà nước) + xác nhận của Cộng tác viên dân số và Tổ trưởng tổ dân phố nơi sinh sống. thì mới được cấp Giấy khai sinh.

Cho mình hỏi quy định về việc phải viết Bản Tự kiểm điểm đó có đúng luật không? Nếu đúng thì ở văn bản pháp luật nào?
    các quy định của pháp luật về nhập hộ khẩu cho con thứ ba có gì khác so với thông thường không (như: Xử phạt hành chính, các yêu cầu về giấy tờ khác .v.v..) ?

Các bạn sinh bé thứ 3 cho mình hỏi các bạn đi đăng ký khai sinh cho bé thứ ba có bị phạt như vậy không ?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bốngtócdài; 19/06/2012 vào lúc 11:52 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Hãy cho tình yêu thêm cơ hội

• Đăng ký thăm trang trại của TH?

Cho tôi hỏi muốn đăng ký thăm trang trại của TH true milk thì đăng ký ở đâu? và có những điều kiện...

• Kinh nghiệm làm giấy khai sinh và hộ chiếu

Hi, có mẹ nào đã sinh baby ở Mỹ không cho em hỏi một số kinh nghiệm với ạ. 1- Sinh baby xong thi thủ tục làm giấy khai sinh như thế nào và trong thởi gian nhanh nhất là bao lâu ạ? 2- Làm hộ chiếu cho baby như thế nào và trong bao lâu? Em và anh xã đều quốc tịch VN Cám ơn các mẹ nhiều nhé :1:

• Tính cách qua các nhóm máu (P1)

Một giọt máu là đủ để xác định gen của một cá nhân. Và gen là yếu tố tạo nên chức năng cơ thể...

• Tác giả "Skyfall" bị phạt 1.000 bảng vì không khai sinh cho con

(Thethaovanhoa.vn) - Dù đã sinh con được gần 2 tháng nhưng nữ ca sĩ Adele, tác giả đồng thời là người trình bày nhạc phẩm Skyfall trong siêu phẩm điện ảnh cùng tên của loạt phim James Bond - 007, vẫn chưa hoàn tất thủ tục đăng kí khai sinh cho con. ...

• 2,295 Bài viết

• 5,503 Được cảm ơn

Ủa có cái quy định viết kiểm điểm ấy sao? Tháng 8 này mình cũng sinh con thứ 3 và mình đang hưởng lương từ ngân sách nhà nước.
    Theo mình biết: pháp lệnh dân số có câu "mỗi gia đình chỉ nên có 1 hoặc 2 con". Vậy có nghĩa nó chỉ là 1 lời khuyên. Và hiện tại về mặt chính quyền, 1 hoặc 2 con chỉ là khuyến khích tuyên truyền chứ chưa có quy định về biện pháp chế tài. Trừ khi là Đảng viên sinh con thứ 3 thì sẽ bị kỷ luật mức khiển trách. Nếu ko là Đảng viên thì tùy cơ quan sử dụng lao động sẽ chiếu theo quy định nội bộ (nếu cơ quan nào có quy định hình thức kỷ luật thì tiến hành, nếu cơ quan chưa có quy định riêng thì chả sao cả.)
    Trường hợp bạn bị làm khó dễ mình nghĩ nó là "luật rừng" của địa phương bởi "phép vua thua lệ làng". Nếu bạn thấy chiều ý họ cho xong chuyện được thì cứ làm theo. Còn không thì cứ thẳng ruột ngựa, yêu cầu họ cho xem văn bản, quy định... nghĩa là bạn sẵn sàng "quậy" lại họ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 588 Bài viết

• 1,127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mevitnauchua Xem bài viết
    Ủa có cái quy định viết kiểm điểm ấy sao? Tháng 8 này mình cũng sinh con thứ 3 và mình đang hưởng lương từ ngân sách nhà nước.
    Theo mình biết: pháp lệnh dân số có câu "mỗi gia đình chỉ nên có 1 hoặc 2 con". Vậy có nghĩa nó chỉ là 1 lời khuyên. Và hiện tại về mặt chính quyền, 1 hoặc 2 con chỉ là khuyến khích tuyên truyền chứ chưa có quy định về biện pháp chế tài. Trừ khi là Đảng viên sinh con thứ 3 thì sẽ bị kỷ luật mức khiển trách. Nếu ko là Đảng viên thì tùy cơ quan sử dụng lao động sẽ chiếu theo quy định nội bộ (nếu cơ quan nào có quy định hình thức kỷ luật thì tiến hành, nếu cơ quan chưa có quy định riêng thì chả sao cả.)
    Trường hợp bạn bị làm khó dễ mình nghĩ nó là "luật rừng" của địa phương bởi "phép vua thua lệ làng". Nếu bạn thấy chiều ý họ cho xong chuyện được thì cứ làm theo. Còn không thì cứ thẳng ruột ngựa, yêu cầu họ cho xem văn bản, quy định... nghĩa là bạn sẵn sàng "quậy" lại họ.
    Mình thấy họ làm khó dễ như vậy. Không biết các bạn khác có bị như vậy không ?
    Mình nghe nói ở quê chỉ bị phạt thóc chứ không phải viết kiểm điểm. Nhiêu khê quá đi
    • 558 Bài viết

• 590 Được cảm ơn

Ủa, có cái quy định của nợ này á.... ***, cứ để đó sau khi sinh trong vòng 60 ngày phải đi khai sinh cho con. Quá 60 ngày mới bị phạt. Bạn cứ về ngâm cứu kĩ luật và các trường hợp khác ở địa phương đi cái đã rồi hãy quay lại khai sinh, vội qué gì. Sao nó bắt lắm thứ thế. Bạn khai k đi làm, ở nhà... mới nghỉ việc, thì lấy ai mà xin xác nhận. Bố khỉ...
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chán thật muốn xin một mẫu bản kiểm điểm đảng viên về việc sinh con thứ 3 ma không thấy đâu