VẤN ĐỀ KHÁC TRONG CUỘC SỐNG

AQ viết tắt của từ gì vậy, e không hiểu đc?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 14.3K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 130 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Em đọc trên diễn đàn, thỉnh thoảng thấy viết tắt từ AQ mà e không hiểu, ai biết trả lời cho e với.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 222 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 270578 Xem bài viết
    Em đọc trên diễn đàn, thỉnh thoảng thấy viết tắt từ AQ mà e không hiểu, ai biết trả lời cho e với.
    http://dactrung.net/truyen/noidung.a...1vjVXpzg%3d%3d
    • 17 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

AQ là nhân vật chính trong AQ Chính Truyện của Lỗ Tấn, 1 nhà văn nổi tiếng của Trung Quốc
    • 278 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

mình rất thích những người ngây thơ như thế này nhé.
    You are my sunshine!
    • 290 Bài viết

• 448 Được cảm ơn

Hờ hờ, bác này chắc nghỉ học môn văn nhiều rùi nên không có nhớ AQ nữa. Muốn hiểu rõ AQ thì bác lại phải đọc lại tp này thui.
    • 66 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Oái, thế bác chưa đọc AQ Chính truyện rồi. Hay nếu bác không muốn sính ngoại thì dùng tạm anh Chí vậy, không chuẩn lắm nhưng cũng có chỗ hợp :Laughing:
    • 338 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nikonian Xem bài viết
    mình rất thích những người ngây thơ như thế này nhé.
    Vậy là có câu trả lời cho AQ rồi :Applause: :Applause: :Applause:

Thế còn BJ, IQ, QUICKY, HJ, IC, 1SH, 2SH là gì nhỉ, các bác cắt nghĩa giùm với ạ, thế mới thấy mình tụt hậu quá :Crying: :Crying: :Crying:
    • 2,558 Bài viết

• 257 Được cảm ơn

Ai nhắc giề đến thần tượng của tớ đấy, tìm mãi chẳng anh nào đáng yêu như AQ (Lỗ Tấn) thật thà như CP (Nam Cao)nên tớ mới lấy chồng :Laughing:
    Anh ơi buồn quá có người ko biết anh là ai :Crying:
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    • 130 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

hi hi, ngượng quá các bác à, em xưa học chuyên văn đấy, nhưng chắc là trường ngoại thành mà 6 năm rồi đi làm nên mai một thế đấy. Cảm tạ các đại ca, e sẽ tìm đọc tác phẩm đó. :LoveStruc:
    • 252 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi XXL Xem bài viết
    BJ = Chồng đái đường vợ sâu răng
    BJ viết tắt của từ này á. Tớ không hiểu. Hay là dịch sang tiếng lóng là thế này à. Hôm trước đọc ở đâu đó trong diễn đàn, mục cuụoc sống hôn nhân và gia đình, BJ= blow job chứ.

Viết đến đây thì hiểu bác kia ngụ ý gì rồi. :Laughing:
    • 35 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

hi hi, ngượng quá các bác à, em xưa học chuyên văn đấy, nhưng chắc là trường ngoại thành mà 6 năm rồi đi làm nên mai một thế đấy. Cảm tạ các đại ca, e sẽ tìm đọc tác phẩm đó. :LoveStruc:
    Người ta hay dùng "AQ" cho 1 số trường hợp kiểu như tự huyễn hoặc mình, tự động viên mình, xuất phát từ kiểu nói nổi tiếng của nhân vật AQ trong AQ chính truyện, câu đó đại khái là "nó đánh mình thì cũng như đánh bố nó ở nhà.." ấy.
    (ngoài việc 2 nhân vật đều nghèo hèn ra thì không giống anh Chí Phèo của Việt nam tẹo nào)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,494 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Dùng AQ có thể hiểu là "lý luận cùn" có chủ ý
    • 278 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Sợ nhất là biết là không cái gì mình không biết
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Finding Nemo Xem bài viết
    :Applause:
    FN rất thích những tinh thần học hỏi, không biết thì hỏi, còn hơn là ngậm miệng mà ... dốt hoài.

Điều đáng sợ là vì "sĩ" mà không chịu hỏi, nhưng sợ hơn cả là: không biết là mình không biết cái gì.
    You are my sunshine!
    • 180 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Xin lỗi các bạn nào thấy mình nói năng bất nhã nhưng mình không thể hiểu được câu hỏi này lại là của một người đã từng học chuyên văn và mới ra trường có 6 năm. Đồng ý là hỏi những cái mình không biết thì không sao, nhưng quả thật câu hỏi này mình thấy "rất sao" ấy. Mình không hình dung nổi những người đã học hết cấp 3 mà không biết AQ là ai ! Mình khong phải chuyên văn, ra truong 20 năm rồi mà còn biết, vả lại tính cách nhân vật này còn được thường xuyên nói đến trong đời sống hàng ngày.
    • 13,123 Bài viết

• 9,352 Được cảm ơn

Đúng rồi đấy ròm cũng ngạc nhiên là chuyên văn, ra trường mới 6 năm mà không biết AQ.
    • 267 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mr_Patate Xem bài viết
    Xin lỗi các bạn nào thấy mình nói năng bất nhã nhưng mình không thể hiểu được câu hỏi này lại là của một người đã từng học chuyên văn và mới ra trường có 6 năm. Đồng ý là hỏi những cái mình không biết thì không sao, nhưng quả thật câu hỏi này mình thấy "rất sao" ấy. Mình không hình dung nổi những người đã học hết cấp 3 mà không biết AQ là ai ! Mình khong phải chuyên văn, ra truong 20 năm rồi mà còn biết, vả lại tính cách nhân vật này còn được thường xuyên nói đến trong đời sống hàng ngày.
    Kg có gì là bất thường cả, mình cũng là dân chuyên ban C đây, sach văn học dày như cuốn tự điển đây, mà học về "A.Q chính truyện" có mỗi 1 tiết thôi, vào lớp, cô cho đọc truyện đó lên, bình luận vài câu là xong! Mình kg hiểu là chương trình cắt giảm , kg phân tích tác phẩm đó hay sao mà cô giáo cho học ít đến vậy! Mà sau đó, kg bao giờ thi cử mà có nói đến truyện A.Q nữa, nên kg nhớ luôn!

Bạn gì đó có cái nick ....78, chắc bạn cùng lứa với mình rồi, mình là lứa học sinh đầu tiên bị đem ra thí nghiệm, ủa lộn, thí điểm chuyên ban A,B;C đây! :Laughing:

Trong Sài Gòn, mình ít nghe ai nói đến từ A.Q khi ngầm ý mỉa mai , vào diễn đàn này, mình mơi nghe nhắc đến A.Q! Có điều tuy mình cũng hiểu chút về A.Q, mình thấy các bạn lạm dụng nó hơi nhiều!
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mr_Patate Xem bài viết
    Mình không biết bạn có bất nhã hay không nhưng ý nghĩ của bạn trùng khớp với mình quá. Mình ra trường 18 năm rồi nhưng vẫn cười ha ha khi nhớ cảnh AQ bắt rận mà cũng cạnh tranh nữa kìa. Lỗ Tấn cũng viết Nhật Ký Người Điên cũng vui mà tội lắm. Hình như 270578 còn quá nhỏ so với bọn mình thì phải. Thông cảm thế hệ quá nhiều thông tin đến nỗi bỏ sót những cái hay ho nên biết.
    • 1,961 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Em nghĩ khác. Ko fải là 270578 ko nhớ đến nhân vật AQ, mà cái chính là tiếng lóng AQ khiến cho bạn ý ko hiểu thôi.
    Cũng có nhiều cái tiếng lóng mới xuất hiện có fải mỉnh hiểu ngay được đâu fải ko các bác?
    • 180 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

@amelie: Thật hả bạn ? Có lẽ ở ngoài Bắc dùng từ AQ thường xuyên hơn, và không có ý gì mỉa mai hết. Trong chương trình thì học cũng không nhiều nhưng những tình huống hài hước làm cho người ta nhớ (kiểu như nó đánh mình thì cũng như đánh bố nó...) nên nó được áp dụng thường xuyên trong đời sống. Bản thân mình đi làm ở cơ quan, trung bình một ngày nói từ này 2-3 lần, những người khác cũng vậy. Vì thế mình thấy rất là bất thường, nó làm mình nhớ đến câu hỏi kiểu như "ai lấy cắp nỏ thần của An Dương Vương ?"/"Thưa thầy, không phải em" ấy.
    @Chipbebong: Mình nghĩ là bạn này không biết thật đấy, vì bạn ấy nói là ra trường 6 năm rồi nên kiến thức rơi rụng đi hết, chứ không phải bạn ấy nhầm với từ viết tắt nào đâu.
    • 870 Bài viết

• 923 Được cảm ơn

Trời ơi, bạn ấy nhầm hay quên, hay k nhớ thì cũng có sao? Cái quan trọng là bây giờ mọi người giải thích và bạn ấy hiểu rồi. Mình chắc rằng bạn ấy sẽ nhớ AQ đến già
    Cũng như mỗi khi có ai hỏi ngày sinh của tớ là bao giờ, tớ trả lời là trùng với ngày sinh của Lênin thì 10 ng` có đến 9 ng` rưỡi không biết.
    Ông Lênin cũng nổi tiếng đấy chứ, sao không ai biết nhỉ, mỗi tớ biết :Laughing: :Smug: :Laughing:
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3