NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Vết tiêm bị sưng đỏ sau khi tiêm ngừa cho bé

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 8.83K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà em được 4 tháng rồi, hôm 5/12/2011 em cho bé đi tiêm ngừa 5 trong 1 lần 2. Sau khi tiêm về e cho bé uống thuốc hạ sốt ngay. Bé chơi một chút và ngủ khoảng 1gio, sau khi ngủ dậy thì bé khóc rất to, e nhìn thấy xung quanh vết tiêm bị đỏ. E lấy khoai tây đắp lên vùng bị đỏ thì đến chiều vết đỏ giảm bớt, chỉ còn đỏ 1 ít xung quanh chỗ tiêm kèm theo sưng cứng lên. đã 2 ngày rồi mà chỗ đó vẫn còn sưng và cứng, như vậy có sao ko vậy các mẹ. Với lại e chỉ cho bé uống thuốc hạ sốt 1 lần và chườm nước ấm lên trán bé thôi. em dùng máy đo nhiệt độ bằng tai của Polygreen đo thì chỉ tầm 37,2-37,4 độ thôi à(em ko biết cái đo nhiệt này có chính xác ko đây). vậy mà bé nhà em quấy lắm, cả đêm chẳng ngủ được. đến gần trưa hôm sau e thấy bé khóc to nên e cho bé uống 1 liều hạ sốt nữa. bé ít khóc hơn nhưng bé vẫn dễ nỗi cáu. Các mẹ có kinh nghiệm giúp em nha. cám ơn các mẹ lắm lắm. Dạo này bé lại hay nắm tóc hix, như vậy có bình thường ko các mẹ. chờ tin các mẹ nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 425 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Theo mình bạn cho bé uống nhiều thuốc hạ sốt vậy là ko tốt đâu, mình thấy vừa tiêm về mà bạn cho bé uống hạ sốt liền mặc dù chưa có dấu hiêu gì sốt là ko nên! Vì bạn biết ko thuốc hạ sốt ko tốt cho bé, kẹt lắm mới phải sử dụng! Thường là nếu nhiệt độ cập nách đo bằng nhiệt kế thủy ngân là 37.5 (+0.5 là 38) thì hãy cho bé uống hạ sốt, uốgn 1 liều sau đó quan sát thấy hạ nhiệt rồi thì thôi ko uống nữa. Bé chích ngừa có thể bị sốt nhẹ trong vòng 2 ngày, nếu sốt kéo dài thì nên cho bé khám bác sĩ ngay chứ ko nên tự tiện uống thuốc hạ sốt. Mình người lớn đây mỗi lần uống hạ sốt xong là thấy nuỗng người, ,,toát mồ hôi huống gì là trẻ nhỏ. Còn vết tiêm chích theo mình bạn có thể chườm khăn ấm lên vết chích ngay khi vừa tiêm về, vết chích sẽ ko còn sưng và đau nữa. Một ít kinh nghiệm mong chia sẻ được với bạn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình có kinh nghiệm này muốn chia sẽ với mọi người có con đi tiêm chủng. Sau khi bạn đưa con đi tiêm về bạn lấy 1/2 quả chanh chà lên vết tiêm, đồng thời lấy lòng trắng trứng gà bôi xung quanh vết tiêm. Bạn làm liên tục trong khoảng 30 phút(chanh và trứng bỏ trước trong tủ lạnh cho mát) là con bạn sẽ không đau và cũng không sốt đâu, có thể chỉ hơi ấm người thôi. Mọi người thử xem mình đã làm và rất hiệu quả đó.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi susu2606_2011 Xem bài viết
    Mình có kinh nghiệm này muốn chia sẽ với mọi người có con đi tiêm chủng. Sau khi bạn đưa con đi tiêm về bạn lấy 1/2 quả chanh chà lên vết tiêm, đồng thời lấy lòng trắng trứng gà bôi xung quanh vết tiêm. Bạn làm liên tục trong khoảng 30 phút(chanh và trứng bỏ trước trong tủ lạnh cho mát) là con bạn sẽ không đau và cũng không sốt đâu, có thể chỉ hơi ấm người thôi. Mọi người thử xem mình đã làm và rất hiệu quả đó.
    cảm ơn bạn rất hữu ích.
    có thể dùng khoai lang tây, chanh vs lòng trắng trứng or có thể dùng lê cũng đc, bôi lên chủ yếu cho pé mát và chỗ đó bớt đỏ