NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Vệ sinh rốn - tai - mũi cho bé sơ sinh đúng cách

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 13K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 54 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Bé sơ sinh rất non nớt, làm mẹ lần đầu chắc hẳn các mẹ cũng run như mình khi vệ sinh cho bé chưa rụng rốn. Mình đã hỏi y tá ở viện C, thì chị ý hướng dẫn mình như sau:

Chuẩn bị: 1 chục miếng băng rốn, gạc y tế để thay hàng ngày cho bé, và 1 lọ cồn 70 độ, 1 hộp tăm bông vệ sinh rốn chuyên dụng của Nhật.
    Mỗi ngày bạn chỉ cần vệ sinh cho bé 1 lần như sau:
    - Mẹ rửa tay sạch, đặt bé nằm ngửa, tháo băng cũ của bé ra. Nếu gạc cũ dính vào rốn, bạn lấy 1 que tăm bông thấm 1 ít cồn 70 độ thấm ướt cái gạc, 1 lúc sau gạc sẽ tự rời ra.
    - Bạn tiếp tục lấy đầu kia của tăm bông (còn sạch) thấm cồn nhẹ nhàng lau quanh rốn, lấy đi những chất bẩn.Nếu cần, thì tay trái cầm 1 tăm bông sạch nâng cuống rốn lên, tay phải cầm 1 tăm bông khác đã thấm cồn lau quanh cuống rốn. Mục đích là tránh tối đa tay mẹ phải sờ vào ấy mà.
    - Đặt gạc mới lên, băng lại.
    Làm đều đặn như vậy mỗi ngày 1 lần, khoảng 1 tuần là bé rụng rốn, thì không cần dùng băng và gạc nữa.
    Khi tắm tránh làm nước dây vào rốn bé, vì nước tắm không sạch dễ gây nhiễm trùng.
    Băng rốn, cồn, gạc đều có sẵn ở hiệu thuốc rất rẻ, nhưng nhiều loại hàng nhái, bạn nên chọn những hộp in sắc nét, có thương hiệu như Đông Pha, Hải Sơn Pha.. có in hạn sử dụng, địa chỉ đầy đủ.
    Riêng tăm bông thì đắt hơn, giá 49,000/ hộp, hoặc 20,000/ túi. Theo mình biết thì bây giờ ở VN chỉ có 1 loại tăm bông hiệu LIFE của Nhật là chuyên dụng để vệ sinh rốn (thân giấy, đầu to, mềm, không bị xơ, tuột và quan trọng nhất là khả năng kháng khuẩn). Cái này phải kỹ tính nên mình chỉ tin hàng Nhật thôi. Trông nó như thế này (mượn hình trên muachung)

Cái này còn dùng cho mẹ nào nhát, ko dám ngoáy tai cho con nữa. Tai trẻ sơ sinh có cơ chế tự làm sạch, tự đẩy ráy tai ra ngoài, bạn chỉ cần lấy tăm bông này lau bên ngoài ống tai là ok, yên tâm là ko thể chọc vào bên trong được.
    Con mình là con gái, nên vùng kín của bé rất nhiều gây, mình còn lấy cái này để lau cho bé nữa cơ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 761 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Bé nhà m hơi khác tí.
    Khi sinh không dùng băng gạc wấn rốn. Khi tắm, điều dưỡng cho rốn bé tiếp xúc trực tiếp với nước luôn. Hằng ngày có dùng tăm bông nhúng ancol lau như mẹ bé nói vậy. Lúc nào rốn có chảy tí máu thì chị ấy thấm thuốc tím vào bông gòn rồi lau. Vậy thôi.
    • 54 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Định vào mua thanh lý phụ bạn rongcon thì thấy bạn trong HCM lại thôi . Chúc bạn đắt hàng nhé.
    Trở lại chủ đề rốn bé, các bạn chú ý ngay cả khi cuống rốn chỉ còn dính với da tí teo như sợi chỉ, cũng không được giựt ra nhé, mà phải để nó tự rụng. Nếu thấy chảy nước, có mùi...là phải đưa đi khám ngay.
    Đối với cac bé đã lớn hơn mà rốn bẩn (đen), thì chỉ cần bôi ít thuốc mỡ vào đầu tăm bông lau là sạch ngay thôi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 761 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

may wá, rốn bé m đang bị đen
    thuốc mỡ loại nào thì bé dùng được hả b?
    • 54 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

thuốc mỡ tra mắt Chlorocina - H bán ở các hiệu thuốc, hoặc dùng baby oil của Johnsons là ok bạn ạ. Nhớ dùng tăm bông đầu to mềm như mình nói ở trên ko thì bé bị đau rốn nhé, hoặc dùng bông y tế thường cũng được, vì bé lớn rồi mẹ đụng tay thoải mái ko sợ nhiễm trùng.
    • 73 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

T thì dùng povidine lau rốn lúc chưa rụng. Sau khi rụng v đã khô queo rùi thì sau khi tắm t lấy nước muối sinh lý nhỏ ướt 1 đầu tăm bông lau cho bé,rùi lấy đầu khô còn lại lau sạch nữa là xong. Nước muối mình dùng để nhỏ mắt, mũi, lau tai lau mũi va cuối cùng là rơ miệng. Sạch sẽ, hiệu quả v tiết kiệm, lại mau hết chai nước muối nữa vì hsd của nó có 15 ngày sau khi mở nắp thui mà keke
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 54 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Đúng là nước muối sinh lý là không thể thiếu, hữu dụng cực kỳ. Mình cẩn thận nên kể cả cái này cũng phải chọn của Traphaco hoặc Dược Nam Hà mới chịu . À mình đã tìm đc facebook của cái tăm bông kia, tên là "Tăm bông LIFE Nhật Bản" www.facebook.com/life.cotton.swabs để canh khi nào nó có deal giảm giá
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng lớn rồi (18m) nên không chịu cho mẹ ngoáy tai, chưa động vào là hét ầm lên rồi. Mà mình nhớ đọc ở đâu là k cần ngày nào cũng ngoáy tai nên kệ, thỉnh thoảng mới đè ra ngoáy tai.K biết như thế có bị bẩn k nhỉ hic
    • 54 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Đúng là không cần ngoáy tai hàng ngày bạn ạ. Thường 3-4 hôm vệ sinh 1 lần. Hoặc khi nào nhìn thấy bẩn quá thì mình lau bên ngoài ống tai thôi. Vì tai trẻ sơ sinh có cơ chế tự làm sạch (tự đẩy chất bẩn ra ngoài) nên mình không cần lau bên trong ống tai. Chỉ lau các ngóc ngách vành tai thôi, khoảng 1 tuần ko lau thì eo ơi bẩn lắm.
    • 54 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Đang có hội chợ bầu ở triển lãm Giảng Võ vui thế mà xa quá mình ngại đi
    • 54 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Dạo này giao mùa nhiều bé ốm lắm. Các mẹ nhớ mỗi ngày nhỏ mũi cho bé 2 lần bằng dung dịch muối sinh lý 0.9% thì sẽ tránh được rất nhiều bệnh về tai mũi họng nhé.
    • 54 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Nhiều trường hợp trẻ bị viêm họng chữa lâu không khỏi, thì các mẹ nhớ đưa bé đi kiểm tra xem có bị viêm tai giữa không nhé. Cách phòng viêm tai giữa tốt nhất là khi viêm mũi họng thì phải chữa nhanh và triệt để, tránh bị viêm lây sang tai.
    • 54 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Những thắc mắc về ráy tai khô
    1. Tác dụng của ráy tai là gì?
    Ráy tai là chất tiết tự nhiên do tuyến ráy tai của lớp da phủ trên phần sụn của ống tai ngoài tiết ra. Lớp ráy tai sinh lý được thay mới liên tục giống như chúng ta thay áo và nó có nhiệm vụ bảo vệ da của ống tai. Lớp ráy cũ sau khi “hết hạn nghĩa vụ” sẽ tự bong tróc và rớt ra ngoài trong khi lớp ráy mới dần dần hình thành để thay thế “người tiền nhiệm” thực thi “công vụ”. Tác dụng bảo vệ của ráy tai là cùng với hệ thống lông tơ ở cửa tai “bắt giữ” những “phần tử xâm nhập trái phép” như bụi bặm, côn trùng nhỏ, vi khuẩn, vi nấm và “trục xuất” chúng ra ngoài. Ráy tai còn có khả năng kìm hãm sự phát triển của vi khuẩn và vi nấm nếu chẳng may chúng “sa chân” vào đó. Ngoài ra , lớp ráy lót ống tai còn làm nhiệm vụ như một tấm "nệm đệm đỡ" làm giảm bớt cường độ của sóng âm trước khi nó dội vào màng nhĩ.
    2. Ngoáy tai bằng móc kim loại có hại gì?
    Lớp da ống tai rất mỏng và dễ bị tổn thương. Đối với người có ráy tai khô, tăm bông thông thường không thể làm sạch được mà trái lại còn đẩy ráy tai vào sâu bên trong gây cản trở hoặc bít tắc ống tai, thậm chí gây tổn thương màng nhĩ và tai giữa. Ngoáy tai bằng móc sắt thường xuyên sẽ làm mất đi lớp ráy bảo vệ, thậm chí làm trầy xước da ống tai, khi đó ống tai dễ bị viêm nhiễm do vi khuẩn và vi nấm.
    Đó chính là sự vô tình gỡ bỏ hàng rào bảo vệ, tạo điều kiện cho viêm nhiễm xảy ra với lỗ tai ngứa ngáy, sưng đau và chảy dịch.
    3. Làm thế nào để vệ sinh ráy tai khô an toàn
    Ở trạng thái bình thường, ráy tai ở ống tai ngoài sẽ tự tróc và rớt ra ngoài. Nếu ráy tai không tự rơi ra được hoặc ống tai tiết ráy quá nhiều, cộng thêm với bụi bám hoặc dị vật thì sẽ tạo thành nút ráy. Lúc này ống tai trở thành một cái “hũ nút” gây cảm giác bưng bưng khó chịu và nghễnh ngãng. Tình hình sẽ càng tệ hơn khi vô tình để nước lọt vào tai làm nút ráy nở trương lên.
    Thật may là hiện nay đã có 1 sản phẩm lý tưởng để mọi người có thể tự vệ sinh ráy tai khô tại nhà một cách an toàn. Tăm bông thân giấy kháng khuẩn màu đen nhãn hiệu LIFE đến từ Nhật Bản với đầu bông dạng xoắn đặc biệt có thể dễ dàng lấy đi ráy tai khô chỉ với động tác xoay nhẹ. Ráy tai thừa sẽ tự động mắc vào đầu bông và đưa ra ngoài 1 cách nhẹ nhàng. Bạn sẽ dễ dàng thấy được hiệu quả này nhờ màu đen của đầu bông làm nổi bật chất bẩn bám trên bông. Một chút dầu Baby Oil chấm vào đầu bông cũng sẽ tăng hiệu quả và đem lại cảm giác dễ chịu.
    4. Bông màu đen có an toàn không?
    Tăm bông LIFE là sản phẩm chính hãng của tập đoàn tăm bông y tế lớn nhất Nhật Bản Heiwa sản xuất tại Việt Nam trên nguyên liệu và dây chuyền nhập khẩu. Trong đó bông màu đen của LIFE đã được hiệp hội Bông Nhật Bản Oekoteks chứng nhận hạng 1/100 là loại bông an toàn ngay cả với trẻ sơ sinh. Ngoài ra tăm bông đen LIFE còn chứa Chitosan thiên nhiên chiết xuất từ vỏ tôm, cua biển giúp ngăn vi khuẩn xâm nhập vào đầu bông sau khi mở hộp. Thân tăm bông làm từ giấy quấn chặt rất chắc chắn giúp thao tác chuẩn xác mà không bị cong oằn hay tuột bông như thân bằng nhựa. Đồng thời thân giấy rất thân thiện với môi trường sau khi sử dụng. Chính vì vậy phát minh này đã rất được ưa chuộng tại Nhật Bản.
    5. Nếu ráy tai đóng quá lâu thành nút thì phải làm sao?
    Đối với nút ráy khô cứng mà tiên lượng nếu cố lấy sẽ gây đau đớn và trầy sước viêm nhiễm thì phải tìm cách làm tan rã nó bằng những dung dịch như Cerulyse, Natrihydroxyt carbon 3%-5%, Glycerin acid boric, dầu Parafin hoặc dầu hạt đào. Mỗi ngày nhỏ từ 3-4 lần để cho ráy mềm rữa ra, sau 2-3 ngày sẽ tiến hành lấy bỏ cho dù ở giai đoạn này khó mà lấy hết ngay được. Sau đó nên dùng tăm bông vô trùng lau khô lại ống tai và sát trùng nó.
    (Nguồn tham khảo: Bệnh viện Tai Mũi Họng Trung Ương)