• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Vệ sinh miệng cho bé dưới 1 tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 10.6K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 69 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Be nha em da duoc 7 thang va hien nay da bat dau chuyen sang an bot roi cac chi a. Em nghe noi la khi be bat dau chuyen sang an bot thi can phai ve sinh mieng cho be khong thi rat de dan den viem hong viem mui dung khong cac chi.
    Nhung ma be nha em moi 7 thang va lai dang moc 2 cai rang nua nen em cha biet nen ve sinh nhu the nao. Sau khi be an xong, em chi cho uong vai thia nuoc loc de lam sach mieng cua be, nhu the co dam bao khong ha cac chi.
    Cac chi co kinh nghiem gi thi cu pho bien cho em voi nhe.
    Mẹ đan tấm áo nhỏ,
    Bây giờ đang mùa xuân,
    Mẹ thêu vào chiếc khăn,
    Cái áo và cái lá . . .
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,122 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Ban Binh Minh oi, theo minh ban nen mua gac ro luoi cho be, o cac sieu thi hoac cho ban do dung cho bé o cho, loai gac tiet trung deo vao ngon tay va ro luoi, nuou, neu be co rang thi cha nhe vao rang vi sua hoac bot de bam vao rang be lam, hoi hai be SoNy nhà minh con be nhu con ban, minh pha san mot it nuoc muoi loang, moi lan tam cho be la minh lai do ra ly mot it nuoc muoi, dung gac ro luoi tiet trung cham vao va ro cho be, can than tranh ro luc be vua an no xong ma be cho ra het day. Ban lam thu xem nhe.
    • 144 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Cún nhà mình được 16 tháng , răng đã mọc được 10 chiếc rồi. Tối nào trước khi đi ngủ mình cũng lau răng cho bé. Làm như vậy có đúng cách để bảo vệ hàm răng của bé hay không. Cho mình lời khuyên nhé.
    Bim
    • 5,651 Bài viết

• 2,716 Được cảm ơn

Cả nhà ai biết tư vấn giúp em vụ này với:
    Chả là nửa năm nay, ngày nào em cũng cho con gái dùng 2 thìa phật thủ hấp đường phèn: 1 sáng ngủ dậy, 1 trước khi đi ngủ.
    Gần đây em phát hiện ra rằng: răng con gái càng ngày càng vàng khè ra, vàng cả bề mặt. Lúc trước có vàng, nhưng sau đó em đánh răng là lại trắng tinh tưom lại. Giờ lại vàng khè, còn nhiều hơn trước. Em đang nghi ngờ là do dùng phật thủ. Mà hiện tại em thấy phật thủ rất là hợp với nàng, nhưng độ nghi ngờ do phật thủ rất là cao. Hơn nữa, phật thủ lại có đường phèn, dùng vào buổi tối trước khi đi ngủ, ngậm như thế, liệu đường phèn có làm sâu răng ko cả nhà?
    Cả nhà ai có kinh nghiệm hoặc đã từng nghe ngóng thông tin ở đâu về đường phèn làm sâu răng thì trả lời giúp em cái.
    • 796 Bài viết

• 1,126 Được cảm ơn

Vệ sinh răng miệng cho trẻ em là việc làm vô cùng quan trọng như là việc tắm cho trẻ vậy, nó được thực hiện ngay từ khi trong miệng chưa có chiếc răng nào. Với một miếng gạc mỏng và nước ấm là bạn đã có thể lau sạch miệng cho trẻ. Cách lau thật nhẹ nhàng vòng quanh môi rồi vào ngách lợi, 2 bên má, khẩu cái và chú ý mặt lưỡi để làm sạch các bợn trên lưỡi. Khi trẻ có răng thì việc này cần thực hiện một cách thường xuyên hơn sau các bữa ăn của trẻ. Hiện nay các nhà thuốc có bán dụng cụ làm sạch răng cho trẻ được làm bằng silicone mềm tròng vào ngón tay trỏ của mẹ để làm sạch răng cho con thì cách dùng cũng tương tự như trên. Một vấn đề khác cần chú ý với các mẹ đó là việc cho con ngậm bình sữa là một việc vô cùng tai hại vì dù có vệ sinh cho con bao nhiêu lần mà vẫn để con ngậm bình sữa thì vẫn không có tác dụng và nó sẽ dẫn đến tính trạng đa sâu răng ở trẻ em và những trẻ này thường có các hậu quả nghiêm trọng khác về thể chất cũng như tinh thần về sau. Việc này lớn quá nên sẽ trình bày trong một bài viết chuyên về việc cho trẻ ngậm bình sữa khi ngủ.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 427 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Hồi đầu em cũng ko để ý chuyện răng miệng lắm, vì sau khi ăn sữa xong cũng hay cho nhóc nhà em súc miệng, nhưng sau thấy gốc răng con hơi vàng, kiểu cặn thức ăn bám lại nên đã phải tức tốc tìm biện pháp, dùng gạc cũng được nhưng giờ răng mọc đài rồi, mà con nhóc nhà em ko cho mẹ thò tay vào để cọ như hồi bé nữa nên rất khó. Em phải mua loại bàn chải đánh răng dạng silicon mềm, có ba đầu để thích nghi dần, nhúng nước muối loãng rồi cọ, tầm này nó chưa biết nhổ ra nên em hạn chế ko dùng kem kiếc gì cả, chẳng gì sạch bằng muối, giờ răng lại trắng tinh rồi :Clown:. Ngoài ra chị ý còn có thể cầm để nhai nhai cho đỡ ngứa răng
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ Ủn; 07/06/2009 vào lúc 10:29 PM.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 89 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Khi bé bắt đầu ăn bột là phải vệ sinh răng miệng rồi các mẹ ạ! Tối nào vợ chồng tớ và thằng cu cũng phải "chơi" trò đánh răng bằng nước muối loãng (nhạt nhạt thôi), tớ còn dạy bé uống một ngụm to, xúc miệng ục ục rồi nhổ ra nữa. Các mẹ nhớ đánh răng cho con đúng cách và nhớ rơ lưỡi cho bé nữa nhé! Buổi sáng, sau khi đánh răng xong thì tớ cho thằng cu một thìa nhỏ nước mơ muối cho nó sạch họng, rồi chấm nước mơ muối rơ lưỡi cho bé, sau đó thì xúc miệng lại bằng nước lọc. Trộm vía con, không bị viêm mũi họng gì cả, cái miệng lúc nào cũng thơm tho cho dù ăn khá nhiều thứ trong ngày đấy.
    Nick cũ của tớ là mehatdau nhé!
    Cây xanh thì lá cũng xanh, Cha mẹ hiền lành để đức cho con.
    • 796 Bài viết

• 1,126 Được cảm ơn

Dùng muối để vệ sinh răng cho bé thì chú ý là phải dùng nước muối thật nhạt, nhạt đến mức là nó chỉ hơi mặn hơn bạn nêm muối vào nồi canh một chút thôi. Dùng nước muối mặn sẽ gây tổn thương niêm mạc miệng, tổn thương nướu, gây khó chịu cho trẻ dẫn đến bất hợp tác.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Khi đứa trẻ sinh ra trong miệng của bé chưa có 1 chiếc răng nào, nướu (lợi) răng còn mềm. Vào khoảng 3 tháng tuổi, nướu răng của bé bắt đầu cứng dần, sau đó có màu đỏ và phồng lên, và khoảng 6 - 8 tháng tuổi sẽ có một chấm trắng xuất hiện đánh dấu vị trí chiếc răng đầu tiên xuất hiện.

Tuy nhiên cũng có những trường hợp bé mới 1 - 2 tháng tuổi, trên vùng nướu răng của bé có những nốt nhỏ nhô lên (dân gian gọi là nanh sữa) màu sắc bình thường, không đau. Đây không phải là hiện tượng mọc răng. Trong quá trình hình thành xương ở răng (xương sẽ bao xung quanh răng khi mọc ra) và mô nướu có thể tạo ra những nốt nhô, nó không gây trở ngại trong ăn uống của bé. Đến tuổi mọc răng những nốt nhô này có thể sẽ mất đi.

Bé tuy còn nhỏ nhưng nên vệ sinh trong miệng của bé sau khi bú bằng cách:

- Cho bé uống 1 - 2 thìa nhỏ nước sạch sau khi bú.

- Dùng miếng vải sạch nhỏ tẩm nước sạch lau nhẹ ở nướu và lưỡi sau khi bú nhất là ở vùng có nanh sữa, tránh đi sâu vào vùng đáy lưỡi vì sẽ gây kích thích co bóp các cơ ở hầu họng làm cho trẻ bị nôn nhất là lúc vừa ăn no.

Có thể làm sạch phía trong lưỡi lúc bé bụng đói, không được cho bé nằm ngửa lúc vệ sinh miệng, phải bế bé sao cho đầu thấp lúc vệ sinh miệng để tránh chất nôn chảy ngược vào khí quản gây nguy hiểm.
    • 336 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Bé nhà em chưa được 1 tuổi và đã có 7 răng , em muốn hỏi các mẹ vệ sinh răng miệng cho bé như thế nào để bé ko bị sâu răng ạ? Hiện giờ em chỉ cho bé uống nước tráng miệng khi bé ăn xong thôi chứ chưa làm gì cả, các mẹ làm thế nào ạ?
    Đang rất là stress!
    • 1,050 Bài viết

• 538 Được cảm ơn

Cả nhà biết làm sao cho trẻ 2 tuổi chịu đánh răng không? Bé nhà em rất thích cầm bàn chải đánh răng, nhưng chỉ được mặt ngoài của mấy cái răng cửa thôi. Bé cũng bắt chước người lớn cho bàn chải vào hàm nhưng đâu có chải được gì đâu. Mà bé cũng nhất định không cho em đánh răng hộ. Dỗ dành thế nào cũng không được

Cả nhà giúp em với
    • 51 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chào các mẹ
    Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cho mình biết với. Bé nhà mình đc 6 tháng rồi. Dạo này, lưỡi bé trắng quá mình định vệ sinh bằng cách lau lười cho bé bằng thuốc muốn sinh lý không biết có đc không? mình được một người bạn mách vậy làm thế lưỡi bé có sạch không? có bị ảnh hưởng gì không?
    Cám ơn nhiều
    • 237 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuenhi1712 Xem bài viết
    Chào các mẹ
    Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cho mình biết với. Bé nhà mình đc 6 tháng rồi. Dạo này, lưỡi bé trắng quá mình định vệ sinh bằng cách lau lười cho bé bằng thuốc muốn sinh lý không biết có đc không? mình được một người bạn mách vậy làm thế lưỡi bé có sạch không? có bị ảnh hưởng gì không?
    Cám ơn nhiều
    Bé nhà tớ toàn đánh vào nước muối sinh lý thôi, ko sao đâu bạn à, mà bé nhà tớ mới đc 3 tháng, từ lúc sinh toàn đánh bằng cái này nhưng mà bạn đừng đánh nhiều quá nhé ko tốt đâu, bạn mua trà Hip về cho con uống tớ thấy sạch lưỡi lắm đó, cho nên lâu lắm tớ có phải đánh lưỡi đâu mà chỉ có lau lợi cho bé thôi.
    [SIZE=4]Có sức người sỏi đá cũng thành cơm SIZE]:Rose:
    • 1,278 Bài viết

• 1,157 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuenhi1712 Xem bài viết
    Chào các mẹ
    Cám ơn nhiều
    con nhà tớ cũng làm thế từ bé xíu mà.
    • 104 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huongmt Xem bài viết
    Bé nhà tớ toàn đánh vào nước muối sinh lý thôi, ko sao đâu bạn à, mà bé nhà tớ mới đc 3 tháng, từ lúc sinh toàn đánh bằng cái này nhưng mà bạn đừng đánh nhiều quá nhé ko tốt đâu, bạn mua trà Hip về cho con uống tớ thấy sạch lưỡi lắm đó, cho nên lâu lắm tớ có phải đánh lưỡi đâu mà chỉ có lau lợi cho bé thôi.
    Sao lam nhieu wa lai khong tot hah me no? Tra Hip la tra gi vay chi? mua o dau va cong dung the nao? be nha em moi co 1 thang, tu bua den gio van danh luoi bang nuoc muoi sinh ly nhung thay luoi cung trang lam, me danh tich cuc cho con, nhung lai so be dau
    :Kiss:
    Ba Ngựa mụp và mẹ Chuột xinh iu bé Cọp mụp xinh lắm lắm cơ :Rose:
    You are my perfect love, my sweet chocolate

• 67 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Bé nhà em được 1 tuổi, có 8 cái răng.
    Thi thoảng em lấy bông đánh tưa lưỡi đánh miệng nhưng bé nhà em toàn cắn thôi.
    Các mẹ chỉ cho em cách chăm sóc răng miệng cho con với ạ.
    Cảm ơn các mẹ.
    Yêu lắm gia đình nhỏ của tôi
    • 65 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

trời ơi, bé nhà mình hơn 9 tháng có 2 răng cửa dưới rồi mà ko chịu cho mẹ làm vệ sinh răng lợi. mình ko biết làm sao để bé ko sợ khi mẹ cho khăn vào miệng lau đây. mẹ cứ định để khăn lên lau miệng sau khi ăn là bé quay đi quay lại kiên quyết ko cho, mẹ cứ phải vừa chạy theo mà phục kích lúc bé mải chơi để lau. còn cho khăn vào sâu thì ko bao giờ bé chịu, bé cứ khóc ưỡn người lên và quay đi. từ nhỏ tới giờ bé rất ít được làm sạch răng lợi mình lo lắm. cũng may bé có miệng sạch và ko tưa lưỡi. nhưng răng có rồi lại ăn tạp thì nhiều bẩn lắm. mình muốn tập bé có ý hợp tác vệ sinh răng miệng, như nhà mẹ nào trên này con cứ há miệng ra cho mẹ lau thật là tuyệt. mình ko muốn ép bé khóc lóc nhưng ko ép mình lại sốt hết cả ruột.
    tâm trí rộng mở
    • 107 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Mình cũng vào đây hóng, bé nhà mình 19 tháng nhưng nhất định không chịu cho mẹ vệ sinh răng miệng. Những lúc bé mọc răng, miệng rất hôi, mình cứ phải đè con ra mà lau miệng, nếu không thì làm cách nào con cũng không chịu. Có mẹ nào biết cách làm cho bé vui vẻ tự nguyện cho mẹ vệ sinh răng miệng không ạ?
    • 64 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

bé nhà mình được 10 tháng rưỡi ,bé tập đánh răng lúc 10 tháng ,lúc đó sáng sớm khi bé ngủ dậy mình nghe hơi thở có mùi thế là quyết tâm đánh răng cho con ,mình làm thế này nhé
    sáng sớm khi vừa ngủ dậy ,tập thể dục tay chân cho con co giãn xong thế là bế con vào toilet cho cu cậu ngồi trên ghế (chiếc ghế xếp nhỏ của bé nhé),đưa cho bé cái bàn chải cầm chơi ,thấy anh ta có vẻ thích cái bàn chải là mẹ mừng lắm rồi ,sau đó cầm tay bé đưa vô miệng đánh qua đánh lại ,cu cậu tưởng giỡn cứ cười khinh khích ,nhưng vì bé chưa thể đánh răng sạch nên toàn là ngồi há miệng cho mẹ đánh thôi.
    • 1,716 Bài viết

• 1,137 Được cảm ơn

Khoai nhà mình từ khi có 8 cái răng là đã đánh răng như người nhớn nhé. Dùng bàn chải ĐR và kem ĐR cho trẻ em ấy. Nuốt vào cũng ko sao
    Bi giờ Khoai gần 2 tuổi răng vẫn trắng sạch nhé trong khi nhiều bé khác răng đã vàng vàng và rất hôi
    Trước 8 tháng thì mình mua cái rơ lưỡi (cả dung dịch lẫn bàn chải silicon mềm) hàng của Hàn Quốc.
    Nên vệ sinh răng miệng cho con từ nhỏ sau tránh sâu răng, vàng răng...
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2