• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Vắt sữa mẹ cho bé bú bình có tốt không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 12.7K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 26 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Con mình từ khi sinh tới nay đã hơn 2 tháng, mình tập mãi mà bé dứt khoát không chịu bú mẹ, mình phải vắt sữa ra, bỏ tủ lạnh rồi cho bú. Trong thời gian qua, cứ thỉnh thoảng bé lại bị đi ngoài phân sống. Vừa rồi có bác sĩ bảo là do mình vắt sữa để tủ lạnh, sữa bị nhiễm khuẩn. Mình cũng đã làm vệ sinh bình kỹ lắm (rửa bằng dung dịch rửa bình, luộc sôi), tủ lạnh thì phải mua 1 tủ riêng chỉ để trữ sữa chứ không để chung trong tủ lạnh đựng thức ăn thường. Mình rất băn khoăn, tập cho bé bú không được, giờ đã 2 tháng rồi, mà sau này đi làm cũng ko thể cho bé bú trực tiếp được. Mình hỏi các mẹ phải vắt sữa ra cho bé bú bình có gặp tình trạng như mình không? Liệu bé bú sữa mẹ vắt để trong tủ lạnh có phải là nguyên nhân gây đi ngoài phân sống? Ko biết để tủ lạnh vậy sữa có bị "mất chất" gì không nhỉ? Khắc khoải mong được các mẹ chỉ giáo, mình nuôi con lần đầu nên bỡ ngỡ nhiều lắm lắm.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Chuyên gia Harvard tiết lộ cách dạy con, các mẹ cùng học hỏi nhé!

Theo Richard Weissbourd, một chuyên gia tâm lý của Đại học Harvard thì điều quan trọng khi nuôi dạy...

• Jollie D Spa khai trương chi nhánh mới tại TP.HCM

Jollie D Spa chính thức đặt chi nhánh mới tại 400B Lê Văn Sỹ, Q.3, TP.HCM. Với máy móc công nghệ...

• 3 sai lầm của cha mẹ khi chăm con

Nhiều bà mẹ mách nhau rửa mũi cho trẻ hằng ngày để phòng bệnh, trẻ chưa biết đánh răng thì dùng...

• Cho bé hát karaoke có tốt không?

Tôi có cháu trai nay được 8 tuổi, cháu cũng thường hay lên mạng để hát karaoke, đa số là hát các bài thiếu nhi, cả nhà cũng thấy vui lắm, nhưng các bạn ơi hãy cho tôi lời khuyên, ko biết như vậy có tốt cho cháu không?

• Cho bé ăn nếp có tốt không?

Mình nghe nói là ăn nếp tốt cho những người bị đau dạ dày. Mình có 1 ông bác bị đau dạ dày nên ngày nào bác ấy cũng ăn 1 gói xôi. Và mình cũng có đọc qua 1 hướng dẫn nấu cháo cho bé dùng 1/2 gạo nếp và 1/2 gạo tẻ nhưng mình chưa thử qua. Cho nên mình hơi thắc mắc không biết có nên nấu cháo cho bé...

• 2,884 Bài viết

• 1,337 Được cảm ơn

Bạn search trong wtt có mấy topic về việc này đấy :Smiling:
    Mình cũng đang hút sữa cho con bú bằng bình, chưa thấy có gì không tốt cả :Smiling:
    • 26 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ_Tine Xem bài viết
    Bạn search trong wtt có mấy topic về việc này đấy :Smiling:
    Mình cũng đang hút sữa cho con bú bằng bình, chưa thấy có gì không tốt cả :Smiling:
    Cảm ơn mẹ Tine,
    Mình cũng đã đọc các bài về nuôi con bằng sữa bình từ sữa mẹ trên wtt, nhưng ko thấy nói vụ bị đi ngoài phân sống như mình, nên mình mới băn khoăn. BS thì cứ khẳng định là do sữa vắt ra để tủ lạnh. Mẹ Tine cũng để tủ lạnh rồi hâm nóng lại cho bé bú à? Mẹ Tine để có lâu ko vậy?
    • 87 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình cũng vắt sữa cho con ăn từ lúc bé sinh ra đến giờ là 5 tháng rồi. Mình hút sữa ra để tủ lạnh cho con ăn trong khoảng 1-2 ngày ko thấy vấn đề gì. Mà mình cũng chỉ rửa bình và máy hút bằng nước rửa bát bình thường và tráng qua nước sôi thôi.Khi cho con ăn mình ngâm bình vào cốc nước nóng, thậm chí con ko ăn hết mình lại cất vào tủ lạnh bữa sau ăn tiếp cũng ko thấy có vấn đề gì. Mình thấy các tài liệu nói sữa mẹ có chất kháng khuẩn rất tốt nên để tủ lạnh rất yên tâm.
    • 149 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mecu2009 ơi, sữa mẹ vắt ra để trong ngăn mát tủ lạnh tối đa là 24h thôi nhé. Bạn để đến 2 ngày là sữa không đảm bảo nữa đâu. Để trong ngăn đá thì tối đa được 6 tháng.
    • 87 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Vậy mà mình đọc tài liệu nào đó mình quên rồi nói sữa mẹ để được 3-4 ngày trong ngăn mát tủ lạnh nên mình cho con ăn thấy ko có vấn đề gì. Mình sẽ rút kinh nghiệm, cẩn thận vẫn hơn mẹ nó nhỉ. Cám ơn songbien80 nhé.
    • 1,247 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

em hỏi và được biết nếu không co tu lanh chuyen dung thi sua me de tren ngan da chi duoc 2 tháng thôi nhé. Bư nhà em cũng vắt sua me ra cho uong, chua thay van de gi
    • 2,820 Bài viết

• 1,740 Được cảm ơn

nhà em chả có tủ chuyên dụng gì cả, vắt ra bỏ bình, đậy nắp chặt, để vào tủ lạnh thường, được 1 ngày ko sao cả.....bình thì em cũng chỉ rửa bằng nước thường thôi, rùi bỏ vào máy hấp bình
    • 2,562 Bài viết

• 551 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecu2009 Xem bài viết
    Mình cũng vắt sữa cho con ăn từ lúc bé sinh ra đến giờ là 5 tháng rồi. Mình hút sữa ra để tủ lạnh cho con ăn trong khoảng 1-2 ngày ko thấy vấn đề gì. Mà mình cũng chỉ rửa bình và máy hút bằng nước rửa bát bình thường và tráng qua nước sôi thôi.Khi cho con ăn mình ngâm bình vào cốc nước nóng, thậm chí con ko ăn hết mình lại cất vào tủ lạnh bữa sau ăn tiếp cũng ko thấy có vấn đề gì. Mình thấy các tài liệu nói sữa mẹ có chất kháng khuẩn rất tốt nên để tủ lạnh rất yên tâm.
    Mình cũng vắt sữa để tủ lạnh cho con ăn ko có vấn đề gì.
    Mình chỉ định comment là mẹ nó ko nên dùng nước rửa bát rửa bình vì trong nước rửa bát có nhiều xút ăn da và hóa chất khác, không tốt, quá trình rửa chưa chắc đã sạch những chất này, mua nước rửa bình riêng cho bé là tốt nhất, nếu ko bình dùng xong dùng cọ bình rửa ngay bằng nước thường cũng ok.
    • 167 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình thính thoảng vẫn vắt sữa cho bé ăn nhưng bé cũng ko gặp vấn đề gì về tiêu hóa, mình đọc ở đâu thấy nói sữa mẹ vắt ra để ngăn mát chỉ nên dùng trong 8 tiếng, còn để ngăn đá thì giữ được 2,3 tháng gì đó, túm lại đã vắt ra nên cho uống càng sớm càng tốt ạ vì đường ruột của bé vần chưa được hoàn thiện
    • 884 Bài viết

• 1,945 Được cảm ơn

Ban ngày bé mình hoàn toàn bú sữa mẹ bằng bình nên mình liên tục vắt ra để ngăn mát. Mình để max 24h ở ngăn mát. Ban đầu còn cẩn thận lấy nilon bao kín, cột day chun kỹ nhưng giờ thì không làm nữa vì lười. Trộm vía bé bú chẳng làm sao cả. Trước khi cho bé bú mình đổ sữa sang bình khác (mới rửa và tiệt trùng), ngâm trong nước sôi cho ấm lại để bé bú. :Smiling:
    Đến cuối đời mới biết ai ở bên mình.
    • 402 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuanhxd Xem bài viết
    Chào các mẹ,
    Con mình từ khi sinh tới nay đã hơn 2 tháng, mình tập mãi mà bé dứt khoát không chịu bú mẹ, mình phải vắt sữa ra, bỏ tủ lạnh rồi cho bú. Trong thời gian qua, cứ thỉnh thoảng bé lại bị đi ngoài phân sống. Vừa rồi có bác sĩ bảo là do mình vắt sữa để tủ lạnh, sữa bị nhiễm khuẩn. Mình cũng đã làm vệ sinh bình kỹ lắm (rửa bằng dung dịch rửa bình, luộc sôi), tủ lạnh thì phải mua 1 tủ riêng chỉ để trữ sữa chứ không để chung trong tủ lạnh đựng thức ăn thường. Mình rất băn khoăn, tập cho bé bú không được, giờ đã 2 tháng rồi, mà sau này đi làm cũng ko thể cho bé bú trực tiếp được. Mình hỏi các mẹ phải vắt sữa ra cho bé bú bình có gặp tình trạng như mình không? Liệu bé bú sữa mẹ vắt để trong tủ lạnh có phải là nguyên nhân gây đi ngoài phân sống? Ko biết để tủ lạnh vậy sữa có bị "mất chất" gì không nhỉ? Khắc khoải mong được các mẹ chỉ giáo, mình nuôi con lần đầu nên bỡ ngỡ nhiều lắm lắm.
    Mình đã vắt sữa nuôi con hơn 2 năm con mình mới cai sữa mẹ gần 2 tháng. Con mình không bú mẹ một tí nào do đầu ti mình bị tụt.

Mình có một chút kinh nghiệm như sau. Khi sữa vắt ra bạn nên cho con ăn ngay sữa tươi mới nếu sữa để ở nhiệt độ phòng mát dưới 26 độ hoặc để phòng điều hòa bạn có thể để được 6h. Nếu vắt được nhiều sữa thì nên cho con ăn sữa vừa vắt ra còn lại cữ sữa nữa thì có thể để sẵn ở ngoài để cữ tiếp theo cho bé bú luôn. Còn nếu thừa nhiều hơn nữa thì cất vào tủ lạnh. Nếu sữa để trong ngăn mát theo tài liệu hướng dẫn thì để được 3-5 ngày nhưng tớ thường để 2 ngày nếu con tớ không dùng hết thì tớ cho lên ngăn đá tủ lạnh. Ngăn đá thì tủ lạnh cánh riêng thấy nói là để được 3 tháng. Khi lấy sữa ở ngăn mát ra cho bé bú bạn nên ngâm vào cốc nước nóng để sữa ấm lên rồi cho bé ăn.

Nếu bạn con bị phân sống thì chú ý vệ sinh bình và dụng cụ hút sữa một cách cẩn thận. Ngoài ra cũng phải chú ý chế độ ăn của mẹ thật tốt không nên ăn nhiều đồ chua cay hoặc quá nhiều mỡ......Con tớ được ăn sữa mẹ hòan tòan phát triển rất tốt cân nặn đạt chuẩn bé ít ốm vặt. Bạn cũng chú ý xem có phải con bị phân sống thật hay không nhé. Vì các bé bú mẹ hòan tòan trong những tháng đầu phân sẽ lổn nhổn và có nước và đi nhiều lần trong ngày người ta hay gọi là hoa cà hoa cải chứ không sao. Nếu bạn thấy mình hoặc con đau bụng đi ngòai thì bạn có thể ăn thêm cà rốt luộc rồi cho con bú thì cũng sẽ tốt hơn.
    • 227 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Kinh nghiệm bản thân tớ này: sữa mẹ vắt ra thì để ngăn mát tủ lạnh, ăn trong vòng 2 ngày. Nếu cảm thấy không ăn đến thì cho vào túi, rồi cho vào ngăn đá tủ lạnh, ăn trong vòng 3 tháng. Trộm vía, trộm vía, đến hôm nay em bé chưa vấn đề gì. Lúc 4 tháng 1 tuần thì được 8kg.
    • 3,440 Bài viết

• 990 Được cảm ơn

Con em cai sữa mẹ cũng khá lâu rùi vì bé ko ty em ty bình .Sữa em vắt ra cho ăn trong ngày ăn ko hết thì để mai tắm cho con ạ tại nghe nói chỉ ăn trong ngày thui .Ngày mai em lại vắt sữa khác mà
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ ơi , con em cũng được 2 tháng rùi , từ lúc sinh ra đến giờ , em vắt sữa cho cháu bú bình hoàn toàn , vì đầu ti của em bị tụt ,cháu bú rất khó khăn , cằn nhằn mãi , lại do em thông tia sữa quá , sữa chảy ào ào nên cháu nhà em cứ bú mẹ là bị sặc , mỗi lần cháu sặc là sợ lắm , người tím tái , khóc thét lên , em thương cháu quá
    bây giờ , em vẫn cho cháu bú bình , nhưng không ai đồng ý cả , nhất là mẹ chồng em , bảo em đoảng , không biết cho con bú , cho bú bình như thế , nó quen , sẽ bỏ bú mẹ , và vắt sữa cũng chỉ được một thời gian là sẽ bị mất sữa , sữa vắt đổ ra bình sẽ bi mất nhiều chất dinh dưỡng cần thiết .
    có đúng như vậy không các mẹ, em đang lo lắng và phân vân quá , mọi người cứ bắt em phải ép cho cháu bú , nhưng mỗi lần cháu bú là lại bị sặc ,mặc dù em đã kẹp chặt đầu ti cháu khóc , cằn nhằn , hờn , nhìn con mà thương phát khóc
    em đang vắt sữa bằng bình vắt sữa , chứ không dùng máy hút sữa
    em nuôi con lần đầu , mong các mẹ tư vấn giùm em với
    • 57 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi abuka_ha Xem bài viết
    các mẹ ơi , con em cũng được 2 tháng rùi , từ lúc sinh ra đến giờ , em vắt sữa cho cháu bú bình hoàn toàn , vì đầu ti của em bị tụt ,cháu bú rất khó khăn , cằn nhằn mãi , lại do em thông tia sữa quá , sữa chảy ào ào nên cháu nhà em cứ bú mẹ là bị sặc , mỗi lần cháu sặc là sợ lắm , người tím tái , khóc thét lên , em thương cháu quá
    bây giờ , em vẫn cho cháu bú bình , nhưng không ai đồng ý cả , nhất là mẹ chồng em , bảo em đoảng , không biết cho con bú , cho bú bình như thế , nó quen , sẽ bỏ bú mẹ , và vắt sữa cũng chỉ được một thời gian là sẽ bị mất sữa , sữa vắt đổ ra bình sẽ bi mất nhiều chất dinh dưỡng cần thiết .
    có đúng như vậy không các mẹ, em đang lo lắng và phân vân quá , mọi người cứ bắt em phải ép cho cháu bú , nhưng mỗi lần cháu bú là lại bị sặc ,mặc dù em đã kẹp chặt đầu ti cháu khóc , cằn nhằn , hờn , nhìn con mà thương phát khóc
    em đang vắt sữa bằng bình vắt sữa , chứ không dùng máy hút sữa
    em nuôi con lần đầu , mong các mẹ tư vấn giùm em với
    Mình cũng mới sinh bé đc hơn 20 ngày, sữa ko nhiều nên phải kết hợp cho con bú ti + hì hục hút sữa ra bình để dành. Bạn mình vắt sữa cho con ti đến nay đã 6 tháng mà vẫn rất ổn, sữa vẫn dôiif dào. Bé sặc nhiều sẽ dẫn đến s ợ ti mẹ đấy
    • 23 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Sữa để ngăn mát không nên để quá 36h. Thời gian trữ sữa ở ngăn mát tốt nhất trong khoảng 24h sau khi vắt.
    - Chúng ta có thể bảo quản sữa mẹ bao lâu:
    • 72 giờ trong tủ lạnh
    • 1 tháng trong ngăn đá
    • 3 tháng trong tủ đông (mặc dù có thể làm giảm mất lượng kháng thể trong sữa)
    Lưu ý: Khi bạn làm lạnh sữa, chất béo trong sữa sẽ tạo thành một lớp mỏng trên bề mặt. Khi bạn làm ấm sữa, bạn nên lắc đều để tái phân bố lại lớp chất béo này.
    Tuy nhiên, không nên quá lạm dụng việc vắt sữa bằng dụng cụ. Hút sữa mang tính cơ học, hút mãi sẽ hết. Còn cho con bú trực tiếp sẽ kích thích sữa bài tiết nhiều hơn. Khi bé bú mẹ ngoài việc miệng ngậm vú, tay chân sờ người mẹ cũng sẽ tăng thêm tình cảm mẹ con.
    Sau khi hút sữa bằng máy hút sữa có thể lượng sữa sẽ phải sử dụng từ 8h – 24h, hoặc có thể nhiều hơn. Bạn có thể tham khảo một số cách trữ sữa mẹ hiệu quả sau mà không làm mất lượng dinh dưỡng trong sữa:
    Trữ sữa tại nơi làm việc thế nào:
    Với trường hợp các mẹ phải đi làm sớm, kinh nghiệm và phương pháp trữ sữa vô cùng quan trọng. Mẹ có thể tận dụng bằng cách mang máy hút sữa spectra theo nếu công ty có tủ lạnh.

Nguồn
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

vâng , chứ em thấy người ta bảo , trẻ sặc sữa sợ lắm , có thể bị tắc đường thỏ mà nguy hiểm đến tính mạng , đành cho con bú bình thui , cảm ơn chị nhé
    • 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình hiện cũng đang hút sữa cho con bú bình. Đọc thấy các mẹ trữ sữa được lâu ghê chứ mình đọc trong một tài liệu thì sữa để nhiệt độ phòng (20 -28 độ) chỉ đề được 4h, sữa trữ trong ngăn mát tủ lạnh thì được 16h còn để trong ngăn đông thì được 3 tháng.

Kinh nghiệm của mình là cố gắng canh thời gian con bú để hút sữa ra là con bú ngay. Nếu bé chưa bú phải cất thì mình bỏ vào ngăn riêng trong tủ lạnh (nếu 1h sau con bú mình vẫn cất tủ lạnh vì thời tiết bữa nay nóng sữa để ngoài dễ hỏng lắm) khi nào con bú thì bỏ vào máy hâm sữa hâm lại.
    Như các mẹ có nói, lưu ý phải vệ sinh bình và dụng cụ hút sữa thật kỹ nhưng mình cũng chỉ dùng nước thường rửa rồi tiệt trùng thôi mình sợ dùng dung dịch rửa có nhiều hóa chất lại không tốt.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi MeXavi; 28/05/2012 vào lúc 06:27 PM.

NB: 3,5kg 1M: 5,4kg 2M: 6,7kg 3M 7.5kg 4M 8kg 5M 8.5kg
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Theo mình thì hãn hữu mới để sữa ở tủ lạnh thôi, sữa từ cơ thể mẹ ra là tốt nhất, tuy nhiên nếu bị như bác sỹ nói thì hãy kiểm tra kỹ nhiệt độ bảo quản và thời gian ủ sữa...cố gắng uống càng sớm càng tốt.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2