NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Vắt sữa mẹ cho bé bú bình có tốt không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 10.3K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 26 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Con mình từ khi sinh tới nay đã hơn 2 tháng, mình tập mãi mà bé dứt khoát không chịu bú mẹ, mình phải vắt sữa ra, bỏ tủ lạnh rồi cho bú. Trong thời gian qua, cứ thỉnh thoảng bé lại bị đi ngoài phân sống. Vừa rồi có bác sĩ bảo là do mình vắt sữa để tủ lạnh, sữa bị nhiễm khuẩn. Mình cũng đã làm vệ sinh bình kỹ lắm (rửa bằng dung dịch rửa bình, luộc sôi), tủ lạnh thì phải mua 1 tủ riêng chỉ để trữ sữa chứ không để chung trong tủ lạnh đựng thức ăn thường. Mình rất băn khoăn, tập cho bé bú không được, giờ đã 2 tháng rồi, mà sau này đi làm cũng ko thể cho bé bú trực tiếp được. Mình hỏi các mẹ phải vắt sữa ra cho bé bú bình có gặp tình trạng như mình không? Liệu bé bú sữa mẹ vắt để trong tủ lạnh có phải là nguyên nhân gây đi ngoài phân sống? Ko biết để tủ lạnh vậy sữa có bị "mất chất" gì không nhỉ? Khắc khoải mong được các mẹ chỉ giáo, mình nuôi con lần đầu nên bỡ ngỡ nhiều lắm lắm.

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 2,884 Bài viết

• 1,336 Được cảm ơn

Bạn search trong wtt có mấy topic về việc này đấy :Smiling:
    Mình cũng đang hút sữa cho con bú bằng bình, chưa thấy có gì không tốt cả :Smiling:

• 26 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ_Tine Xem bài viết
    Bạn search trong wtt có mấy topic về việc này đấy :Smiling:
    Mình cũng đang hút sữa cho con bú bằng bình, chưa thấy có gì không tốt cả :Smiling:
    Cảm ơn mẹ Tine,
    Mình cũng đã đọc các bài về nuôi con bằng sữa bình từ sữa mẹ trên wtt, nhưng ko thấy nói vụ bị đi ngoài phân sống như mình, nên mình mới băn khoăn. BS thì cứ khẳng định là do sữa vắt ra để tủ lạnh. Mẹ Tine cũng để tủ lạnh rồi hâm nóng lại cho bé bú à? Mẹ Tine để có lâu ko vậy?

• 87 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình cũng vắt sữa cho con ăn từ lúc bé sinh ra đến giờ là 5 tháng rồi. Mình hút sữa ra để tủ lạnh cho con ăn trong khoảng 1-2 ngày ko thấy vấn đề gì. Mà mình cũng chỉ rửa bình và máy hút bằng nước rửa bát bình thường và tráng qua nước sôi thôi.Khi cho con ăn mình ngâm bình vào cốc nước nóng, thậm chí con ko ăn hết mình lại cất vào tủ lạnh bữa sau ăn tiếp cũng ko thấy có vấn đề gì. Mình thấy các tài liệu nói sữa mẹ có chất kháng khuẩn rất tốt nên để tủ lạnh rất yên tâm.

• 147 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mecu2009 ơi, sữa mẹ vắt ra để trong ngăn mát tủ lạnh tối đa là 24h thôi nhé. Bạn để đến 2 ngày là sữa không đảm bảo nữa đâu. Để trong ngăn đá thì tối đa được 6 tháng.

• 87 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Vậy mà mình đọc tài liệu nào đó mình quên rồi nói sữa mẹ để được 3-4 ngày trong ngăn mát tủ lạnh nên mình cho con ăn thấy ko có vấn đề gì. Mình sẽ rút kinh nghiệm, cẩn thận vẫn hơn mẹ nó nhỉ. Cám ơn songbien80 nhé.

• 1,247 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

em hỏi và được biết nếu không co tu lanh chuyen dung thi sua me de tren ngan da chi duoc 2 tháng thôi nhé. Bư nhà em cũng vắt sua me ra cho uong, chua thay van de gi

• 2,786 Bài viết

• 1,655 Được cảm ơn

nhà em chả có tủ chuyên dụng gì cả, vắt ra bỏ bình, đậy nắp chặt, để vào tủ lạnh thường, được 1 ngày ko sao cả.....bình thì em cũng chỉ rửa bằng nước thường thôi, rùi bỏ vào máy hấp bình

• 2,568 Bài viết

• 551 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecu2009 Xem bài viết
    Mình cũng vắt sữa cho con ăn từ lúc bé sinh ra đến giờ là 5 tháng rồi. Mình hút sữa ra để tủ lạnh cho con ăn trong khoảng 1-2 ngày ko thấy vấn đề gì. Mà mình cũng chỉ rửa bình và máy hút bằng nước rửa bát bình thường và tráng qua nước sôi thôi.Khi cho con ăn mình ngâm bình vào cốc nước nóng, thậm chí con ko ăn hết mình lại cất vào tủ lạnh bữa sau ăn tiếp cũng ko thấy có vấn đề gì. Mình thấy các tài liệu nói sữa mẹ có chất kháng khuẩn rất tốt nên để tủ lạnh rất yên tâm.
    Mình cũng vắt sữa để tủ lạnh cho con ăn ko có vấn đề gì.
    Mình chỉ định comment là mẹ nó ko nên dùng nước rửa bát rửa bình vì trong nước rửa bát có nhiều xút ăn da và hóa chất khác, không tốt, quá trình rửa chưa chắc đã sạch những chất này, mua nước rửa bình riêng cho bé là tốt nhất, nếu ko bình dùng xong dùng cọ bình rửa ngay bằng nước thường cũng ok.

• 167 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình thính thoảng vẫn vắt sữa cho bé ăn nhưng bé cũng ko gặp vấn đề gì về tiêu hóa, mình đọc ở đâu thấy nói sữa mẹ vắt ra để ngăn mát chỉ nên dùng trong 8 tiếng, còn để ngăn đá thì giữ được 2,3 tháng gì đó, túm lại đã vắt ra nên cho uống càng sớm càng tốt ạ vì đường ruột của bé vần chưa được hoàn thiện

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3