• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

tư tưởng thoải mái + ăn uống đủ chất=đủ sữa cho bé bú

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.04K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

• N&M
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,490 Bài viết

• 633 Được cảm ơn

Mình thấy các bạn chỉ quan tâm đến vấn đề ăn uống gi để cho có nhiều sữa, nhưng điều mình cho la cơ bản nhất là để tư tương thoải mái và luôn tin răng mình có đủ sữa cho con bú thì chưa thấy mẹ nào đề cập đến. Như mình, hồi bé Quang Ngọc vì bé bị nằm viện nên lo lắng quá sữa ra rất ít mặc dù mình cũng tìm mọi cách để ăn. Các bạn có tin không mình đã ăn cả giun (thật đấy) vì mình đọc thấy trong một cuốn sách bảo như vậy mà. Nhưng sữa vẫn không nhiều lắm. đến khi sinh bé Ngọc Minh, bé sinh ra khoe mạnh nên mình cũng bớtlo, mấy ngày đầu mình cũng chén thật lực móng giò, v..v. Và hôm nào không ăn cảm giác sữa ít hẳn, sau ông xã mình thấy ngày nào cũng ăn mới nói: có ít sữa đâu mà phải ăn nhiều móng giò thế. Mình thôi luôn chuyển sang uống trà Hipp vì được mọi nguời mua cho thấy sữa vẫn nhiều ( mình đi ngủ ma để quên mất thì sữa chảy ra ướt cả đệm làm bố cháu ngỡ “ai tè dầm”). Nhưng hơn 1 tuần này mình không uống trà nữa, chỉ ăn uống đủ sữa vẫn ra rất nhiều, em bé chưa bao giờ phải bú sang ti bên kia cả và thậmchí mình còn vắt sữa còn lại cho anh Quang Ngọc uống nữa. Vì vậy các bạn mới sinh đang cho con bú nhớ là bên cạnh ăn uống chuyện để tinh thần thoải mái cũng quan trọng không kém để cho các thiên thần của chúngmình đủ sữa bú đấy.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 900 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Uống trà HIPP hiệu quả thế à N&M? Mình thấy siêu thị có bán nhưng chưa dùng thử. Cho mình hỏi thêm là uống trà đó thì nhiều sữa nhưng sữa có đặc ops: ko hả N&M?
    • N&M
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,490 Bài viết

• 633 Được cảm ơn

Bong nho khong doc ky roi, lúc đầu mình nghĩ như vậy nhưng đã 2 tuần nay mình không uóng trà Hipp nữa mà sữa vẫn rất nhiều đấy, và cũng tương đối đặc (mọi người bảo thế). Nhưng mỗi tội cu út thì lên cân không nhiều lắm: 7,5kg/3 tháng vừa cân hôm quạ
    • 900 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Thế à, tại mình đọc ko kĩ nên tưởng mẹ N&M ko ăn móng giò nữa mà sữa vẫn tốt ops: ! Bé nhà bạn 7,5 kg lúc 3 tháng mà bạn còn buồn phiền ư? Em bé nhà mình 6 tháng rưỡi rồi mà cũng chỉ được bằng ấy cân thôi Mình buồn lắm bạn à!
    • N&M
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,490 Bài viết

• 633 Được cảm ơn

Bống nhỏ à, kê ra thì cũng không đến nỗi nhưng mới sinh ra cu cậu đã 4,1kg rội
    • 900 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Ôi, mẹ Bống thật ngưỡng mộ Mẹ N&M ! Bống chỉ nặng 3.0 kg lúc chào đời, trong khi mẹ Bống ko đến nỗi nào, cũng cao to lắm đấy! Thế nên mình càng thương con gái hơn!
    • 24 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các bà mẹ ơi,
    Xin cho hỏi trà HIPP là gì mà mọi người nói rằng uống vào sẽ có nhiều sữa cho con? Tìm mua ở đâu thì có?

cám ơn nhiều
    • 948 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Mình hoàn toàn nhất trí với mẹ N&M, tinh thần thoải mái + ăn uống đầy đủ + ngủ đầy đủ sẽ ảnh hưởng tốt đến việc tạo sữa cho bé! Mình thấy bà đẻ mà buồn phiền bực bội nhiều là ảnh hưởng đến lượng sữa của con ! Chị ruôt mình đã từng vì buồn phiền mà tắt sữa, rồi dẫn đến bị áp xe vú, phải phẩu thuật cắt bỏ 1 bên đó! Cả bà bầu và bà đẻ đều phải luôn giữ cho tinh thần mình vui vẻ, thoải mái, tự mình phải biết bỏ hết những lo âu, buồn phiền qua 1 bên, vì thiên thần bé nhỏ của mình là trên hết!!! Các mẹo vặt thường chỉ hổ trợ thêm thôi, chứ không hoàn toàn là nguyên nhân chính đâu các mẹ ơi!
    MBKB (T/P HCM)
    • 288 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Nghe đồn là trà này bán nhiều ở Singapore, hổng biết ở VN mình có không nhỉ? Bạn Cau mua ở Singapore đúng không ạ?
    • 900 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

O VN cung co ban loai tra do, Me Cuti a. Ban co the tim trong cac sieu thi ay. Vi du o Ha noi, minh thay nguoi ta ban chung trong sieu thi Thai Duong, VKO, Marko ....
    • 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Humm, minh da post len ca mot topic moi ve trang HIPP chac cac me ko chu y roi, cac me vao day tim hieu nay www.hippvietnam.com
    • Cau
    • 11 năm
    • 82 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

ngược lại đấy mẹ cuti ạ, mình phải "rinh" mấy hộp trà Hipp từ VN sang chứ ở Sing tiệt ko thấy chỗ nào bán cả
    Me Cau
    • 45 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Rennes Xem bài viết
    Mình hoàn toàn nhất trí với mẹ N&M, tinh thần thoải mái + ăn uống đầy đủ + ngủ đầy đủ sẽ ảnh hưởng tốt đến việc tạo sữa cho bé! Mình thấy bà đẻ mà buồn phiền bực bội nhiều là ảnh hưởng đến lượng sữa của con ! Chị ruôt mình đã từng vì buồn phiền mà tắt sữa, rồi dẫn đến bị áp xe vú, phải phẩu thuật cắt bỏ 1 bên đó! Cả bà bầu và bà đẻ đều phải luôn giữ cho tinh thần mình vui vẻ, thoải mái, tự mình phải biết bỏ hết những lo âu, buồn phiền qua 1 bên, vì thiên thần bé nhỏ của mình là trên hết!!! Các mẹo vặt thường chỉ hổ trợ thêm thôi, chứ không hoàn toàn là nguyên nhân chính đâu các mẹ ơi!
    Mình cũng đồng ý là tinh thần thoải mái + ăn uống đầy đủ + ngủ đủ sẽ có ảnh hưởng tốt đến việc tạo sữa.
    Bé nhà mình mình chỉ cần uống sữa hay nước thôi cũng đủ để sữa chảy ướt hết áo rồi (mà có cả miếng thấm hút sữa đấy nhé), cả đợt nuôi con bằng sữa mẹ mà tớ chỉ chén có 2 cái móng giò thôi, chưa kịp có cái móng nào mà đã bị cương sữa rồi, tớ ăn uống như bình thường, chỉ có là nhiều bữa hơn vì con ăn nhiều nên mẹ đói, uống nhiều nước, nhiều sữa, trộm vía, sữa của tớ vừa nhiều, vừa đặc, vừa thơm (khoe tí) mà tớ thuộc loại thấp bé nhẹ cân đấy chứ :Smiling:
    • 459 Bài viết

• 540 Được cảm ơn

Đồng ý, tư tưởng và ngủ đủ giấc rất quan trọng. kinh nghiệm là mình, hồi đẻ con hơn 1 tháng đua con về nhà bà nội chăm. Tối bà ngủ, mẹ thức trông con, khoảng 4h bà mới dậy trông cháu, mẹ ngủ, 7 h dậy trông tiếp. Kết quá là mình lúc nào cũng mệt mỏi vì không ngủ đủ mà con lại quấy cả ngày nên ngày cũng không ngủ đựoc. Bên cạnh đó mình mới đẻ con hơn 1 tháng mà MC lúc nào cũng kể với mihnf là béo xấu, con A, con B nó mới đẻ 3 tháng đã giảm được nhiều cân. Đưa cháu về cho bà chăm thì mình chăm con buồng ngoài, buồng trong bà suốt ngày thì thầm nói này nói nọ, lại còn thỉnh thoảng mát mẻ=> ức chế. Gần 1 tháng mình về thì cũng mất sữa luôn. Kết quả, con không còn sữa mẹ để bú, mẹ thì gầy rộc đi ( đúng ý bà), tình cảm mẹ con sứt mẻ...
    • 682 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

Mình cũng đồng ý với các mẹ là nếu đang nuôi con bú sữa mẹ thì tinh thần của mẹ là rất quan trọng trong việc tạo sữa cho con. Giấc ngủ cũng rất quan trọng nữa. Mình thường thì sau một giấc ngủ trưa, ngực rất căng sữa, con ti mẹ bên này thì bên kia chảy sữa không ah..
    • 5,197 Bài viết

• 1,896 Được cảm ơn

bạn mình cũng vì căng thẳng với mẹ chồng mà mất cả sữa, tới 6 tháng là bé ăn ngoài hết rồi chả còn ti mẹ nữa.
    • 857 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

Gặp chủ đề này vui quá. Mình cũng đồng tình. Ăn uống chỉ là 1 trong các yếu tố để tao sữa thôi. Có những mẹ nhiệt tình cháo móng giò nhưng tinh thần ko thoải mái, chả có đủ sữa cho con bú. 4 yếu tố quan trọng để có sữa cho con bú: niềm tin của mẹ, tâm lý thoải mái, ngủ và ăn. Qua quan sát mấy cô bạn và bản thân mình thì đúng là những người nào cứ kêu ít sữa, hỏi 1 hồi cũng ra có chuyện ko thoải mái, tâm lý căng thẳng hoặc ức chế vì sức khỏe của con.
    • 2,027 Bài viết

• 3,954 Được cảm ơn

Đây là kinh nghiệm tuyệt vời đấy. Bằng chứng sống đây, chẳng bữa cháo móng giò nào cả, cu cậu gần 7 tháng vẫn sữa mẹ nhé, trưa mẹ về, giữa buổi sáng và giữa buổi chiều thì sữa mẹ vắt ra. Nói chung là tư tưởng thật thoải mái, phải tin là mình có sữa và đặc biệt là ông xã, quan trọng lắm đấy. Hôm nào giận chồng là y như rằng hôm sau sữa ít!!!!!!!!!!!!!!!
    • 169 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

cac chi em em nghe noi co tra hip gi gi uong de tang sua ah...

• 1,055 Bài viết

• 329 Được cảm ơn

Các chị ơi cho em hỏi tí, em chưa sinh bé nhưng mà ngực của em nhỏ quá nên gặp ai cũng quở bảo là sợ không có sữa cho bé bú...em rất lo, không biết là do cơ địa của từng người hay phải ngực to mới có được sữa cho bé bú ạ?