NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Trẻ sơ sinh thức nhiều giờ không chịu ngủ

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 41.1K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 62 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho mẹ bé Hiếu hỏi kinh nghiệm với. Bé Hiếu được 16 ngày tuổi, không hiểu sao từ lúc ở bệnh viện về, mỗi ngày bé đều có hàng giờ không ngủ. Lúc thì liên tục 4-5 tiếng, hôm ít nhất thì cũng 2 lần 2 tiếng. Mới đầu bé bú khoảng 5 phút thì bé lăn ra ngủ, sờ tai, gãi chân, xoa cằm kiểu gì bé cũng không tỉnh. Đành phải đặt bé nằm thì chỉ 5-10 phút sau là lại dậy. Sau đó bé lại bú thêm 1-2 phút rồi lại ngủ, đặt bé nằm thì 1 lúc sau lại thức, khóc e e đòi ăn, cứ cả chục lần như thế. Có lúc thức luôn, mắt mở to không chớp đến hàng tiếng, lúc này thì lại không khóc đòi ăn nữa.
    Nếu tính ra bé chỉ ngủ được 10-11 tiếng 1 ngày. Em biết trẻ sơ sinh lớn trong giấc ngủ nên rất lo vì bé ngủ ít như thế. Em cho bé bú theo nhu cầu, nên cứ cảm giác bé muốn ăn là cho bú. Mỗi lần bé bú chỉ khoảng 5-10 phút là nhiều, ngoài thời gian khó ngủ trong ngày thì bé đều ngủ được hơn 2 tiếng sau khi ăn nên chắc bé vẫn bú đủ no mặc dù thời gian bú ngắn.
    Có mẹ nào cùng hoàn cảnh thì chia sẻ kinh nghiệm với mẹ bé Hiếu nhé. Không biết chỉ 1 thời gian bé như thế hay là bé có vấn đề gì không hả các mẹ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 607 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

lúc còn trong tháng Ớt ngà mình cũng vậy,mệt bở hơi tai luôn,từ từ sẽ cải thiện mẹ nó ạ
    • 333 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Mắt mở to không chớp đến hàng tiếng? Bạn nên cho bé đi kiểm tra sức khoẻ đi, bé nhà mình tháng đầu cũng ăn ngủ linh tinh nhưng thức lâu thì mỏi mắt phải chớp mắt chứ nhỉ?
    Riêng mặt trời chỉ có 1 mà thôi, và mẹ em chỉ có 1 trên đời :Rose::Rose::Rose:
    • 237 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

bé nhà em trc cũng thế nhưng chỉ vài ngày sau lại thay đổi ngay. be trong tháng mỗi ngày một khác mà. mẹ nó đừng wa lo
    • 352 Bài viết

• 303 Được cảm ơn

Chị yên tâm đi, bé sơ sinh lúc đầu là vậy đó, kg sao đâu, bé nhà mình lúc mới sinh ra thì ngủ suốt, bú chỉ 5-10 phút thôi: cứ sợ bé mãi ngủ mà lười ăn, mấy tuần sao thì thức nhiều lắm, thức nằm 1 mình, chẳng khóc lóc gì hết (lại toàn vào ban đêm, làm mẹ mệt mấy cũng kg dám ngủ, còn ban ngày thì bế thì ngủ, đặt xuống là khóc) vài tuần nữa là bé sẽ thay đổi thôi, bé nhà mình mới hơn 2 tháng mà thay đổi lịch trình hoài à
    Bé Hiếu bế mới chịu ngủ thì bế lâu 1 chút, để bé ngủ say rồi hãy đặt xuống, cho bé ngủ trong môi trường yên tĩnh và thoáng mát, bé bú 5-10 phút mà ngủ từ 2-3tiếng là bú đủ đó, chừng nào chỉ cách nữa tiếng mà bé đòi bú thì lúc đó biết là cữ trước bé bú chưa no (cái này do mình hỏi bsi bảo vậy đó), nên bạn cứ yên tâm chăm sóc bé đi nha, đừng lo lắng nhìu sẽ mất sữa đó. Chúc bé mạnh khoẻ nhá
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,874 Bài viết

• 716 Được cảm ơn

Ôi bài ca muôn thuở của các bé sơ sinh là hay khóc quấy đêm các mẹ nhỉ, mẹt mỏi lắm. Phải thật kiên nhẫn bạn ơi, bé quấy khó đêm mẹ bị stress là dễ mất sữa lắm! Cho bé phơi nắng sớm, nếu không đỡ thì bạn nên đến bác sĩ kiẻm tra cho chắc ăn nhes!
    Mẹ có một tình yêu sâu thẳm trong lòng
    Một tình yêu lớn lao dành cho "người ấy"
    Cho dù mẹ có yêu ba nhiều đến mấy
    Cũng không bằng dành cho "người ấy" đâu

"Người ấy" của mẹ thường khóc rất là lâu
    Mỗi khi mẹ đi xa mẹ nhớ "người ấy" lắm
    Không biết tự bao giờ trong cõi lòng sâu thẳm
    Mẹ thương yêu người ấy hơn tất cả trên đời

Mẹ thích được nghe người ấy cất tiếng cười
    Thích được "người ấy" ôm hôn, bá vai, bá cổ
    Thích được "người ấy" thể hiện biết yêu biết nhớ
    Khi "người ấy" buồn mẹ chẳng thể vui

• 611 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Đúng là các bé tháy đổi lịch trình liên tục à. Bé của mình trong tháng thì ngủ suốt, gọi thế nào cũng chẳng giậy. nửa tháng sau sinh bé ngủ ngày thức đêm, 2 tuần sau bé chuyển sang ngủ đêm thức ngày, cả ngày bé chỉ ngủ lơ mơ 10phút đến 1/2 h la tỉnh, gộp lai cả ngày chỉ ngủ co 2tiếng, ít quá. một thời gian sau bé lại thức cả ngày lẫn đêm, ngày ngủ 1, 2 tiếng, đêm thì 2giờ sáng mới ngủ. Mình lo quá đi BS, uống canxi, thuốc bổ... nhưng ko thay đổi gì. Bây giờ 4,5tháng bé ngoan rồi, ngày đêm gì cũng ngủ đúng giờ. Bạn đừng lo, bé lớn dần sẽ ngoan hơn đấy. Bây giờ chịu vất vả tí nghe.
    • 62 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều, biết các bé khác cũng ngủ linh tinh như thế em cũng bớt lo nhiều. Nhưng đúng là stress lắm các mẹ ạ, 2 hôm nay bé thức đến 6 tiếng mỗi ngày, hôm qua thì từ 7h tối đến 1h đêm, được cái bé chưa thức nguyên đêm bao giờ, nên em vẫn còn được ngủ đêm. Ti xong bé lăn ra ngủ, nhưng cứ đặt xuống là bé lại uốn éo người rồi khóc, sau đấy tỉnh luôn, chỉ gà gật những giấc ngắn 10-15 phút nếu được bế. Em với anh xã chỉ biết nhìn nhau mếu.
    Mấy hôm nay bé lại ngủ không ngon, cứ vặn vẹo người như đau nhức chỗ nào, e e khóc, em nhét ti giả vào thì im được 1 lúc rồi lại vặn mình, lại e e khóc, nhưng vẫn ngủ tiếp, thấy con thức nhiều, lúc ngủ thì không yên, sót ruột lắm các mẹ ạ. Không biết bé có thiếu chất gì không. Em đang sống ở châu âu, bây giờ thời tiết đang rất lạnh, cũng không có nắng nên không thể cho bé đi phơi nắng được. Lúc ở trong bệnh viện bác sĩ nhi cũng cho các bé sơ sinh đơn thuốc vitamin D, mỗi ngày 1 viên, uống từ ngày thứ 8 sau khi sinh, nên chắc không phải do bé thiếu vitamin D. Các mẹ lại cho em lời khuyên nhé.
    Em với anh xã còn trẻ nên thiếu kinh nghiệm lắm, lại không có người lớn bên cạnh, mà nhiều khi gọi điện về hỏi kinh nghiệm mẹ, mẹ cũng chỉ biết bảo em lúc bé ngủ nên quấn chặt để bé ngủ yên. Cảm ơn các mẹ nhiều.
    • 1,995 Bài viết

• 491 Được cảm ơn

Trời lạnh thì mẹ nó cứ quấn bé cho chặt để bé ngủ ko giật mình, bé vặn người là triệu chứng thiếu vitamin D nhưng nhìn chung là bé sơ sinh nào cũng thế, cũng vặn người thôi, ra tháng sẽ đỡ dần. Trước khi cho bé ngủ cho bé bú thật no, bé bú ko no sẽ ko chịu ngủ yên đâu. Chia sẻ với mẹ nó nhé, hai vợ chồng son trông con thì vất vả thật, nhưng dần rùi sẽ quen thôi

• 407 Bài viết

• 646 Được cảm ơn

con tớ cũng thế đó, thiếu canxi thui
    • 611 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Con mình hồi 2 tháng cũng y chang bé Hiếu vậy, mình nản và mệt mỏi lắm. Nghe bảo bé vặn vẹo nhiều và khó ngủ là do thiếu canxi, mình cũng cho uống canxi theo đơn BS, quấn khăn, chèn gối, đè nặng bụng cho bé nhưng cũng chẳng tác dụng gi, bé vẫn ko thay đổi. Cứ thế mình chịu vất vả như vây cho đến khi bé hơn 3 tháng thì tự nhiên hết hẳn, bây giờ 4tháng rưởi bé ngủ ngoan hơn và nhiều hơn nhưng giấc ngủ vẫn ngắn, nhiều nhất chỉ có 1,5giờ thôi nhưng hiếm khi. Còn lại bé toàn ngủ 20ph-30phút là thức giậy cười toe toét, vậy tức là bé đã ngủ đủ giấc. không biết đến khi nào bé mới ngủ một giấc dài như người lớn các mẹ nhỉ.
    • 333 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HenryHiếu Xem bài viết
    Cảm ơn các mẹ nhiều, biết các bé khác cũng ngủ linh tinh như thế em cũng bớt lo nhiều. Nhưng đúng là stress lắm các mẹ ạ, 2 hôm nay bé thức đến 6 tiếng mỗi ngày, hôm qua thì từ 7h tối đến 1h đêm, được cái bé chưa thức nguyên đêm bao giờ, nên em vẫn còn được ngủ đêm. Ti xong bé lăn ra ngủ, nhưng cứ đặt xuống là bé lại uốn éo người rồi khóc, sau đấy tỉnh luôn, chỉ gà gật những giấc ngắn 10-15 phút nếu được bế. Em với anh xã chỉ biết nhìn nhau mếu.
    Mấy hôm nay bé lại ngủ không ngon, cứ vặn vẹo người như đau nhức chỗ nào, e e khóc, em nhét ti giả vào thì im được 1 lúc rồi lại vặn mình, lại e e khóc, nhưng vẫn ngủ tiếp, thấy con thức nhiều, lúc ngủ thì không yên, sót ruột lắm các mẹ ạ. Không biết bé có thiếu chất gì không. Em đang sống ở châu âu, bây giờ thời tiết đang rất lạnh, cũng không có nắng nên không thể cho bé đi phơi nắng được. Lúc ở trong bệnh viện bác sĩ nhi cũng cho các bé sơ sinh đơn thuốc vitamin D, mỗi ngày 1 viên, uống từ ngày thứ 8 sau khi sinh, nên chắc không phải do bé thiếu vitamin D. Các mẹ lại cho em lời khuyên nhé.
    Em với anh xã còn trẻ nên thiếu kinh nghiệm lắm, lại không có người lớn bên cạnh, mà nhiều khi gọi điện về hỏi kinh nghiệm mẹ, mẹ cũng chỉ biết bảo em lúc bé ngủ nên quấn chặt để bé ngủ yên. Cảm ơn các mẹ nhiều.
    Hình như có 1 bài về vấn đề này rồi, bạn thử tìm đọc xem, mình nhớ không nhầm thì ngoài phơi nắng, bổ sung Vit D, canxi, nếu bé đặt nằm là khóc thì mẹ bế bé cùng nằm rồi từ từ rời xa bé ra (có mẹ nào chỉ dẫn cụ thể lắm, bạn thử tìm đọc lại nhé).

Bé nhà mình 2 tháng đầu toàn thức đêm và khóc, mà thức đến 7-8h sáng cơ. Sau 2 tháng rưỡi tự nhiên bé ngoan hơn, chúc 2 vợ chồng trẻ kiên nhẫn chăm sóc bé, chờ ngày bé lớn hơn chút thì sẽ đỡ vất vả :Rose:
    • 333 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 020881 Xem bài viết
    Con mình hồi 2 tháng cũng y chang bé Hiếu vậy, mình nản và mệt mỏi lắm. Nghe bảo bé vặn vẹo nhiều và khó ngủ là do thiếu canxi, mình cũng cho uống canxi theo đơn BS, quấn khăn, chèn gối, đè nặng bụng cho bé nhưng cũng chẳng tác dụng gi, bé vẫn ko thay đổi. Cứ thế mình chịu vất vả như vây cho đến khi bé hơn 3 tháng thì tự nhiên hết hẳn, bây giờ 4tháng rưởi bé ngủ ngoan hơn và nhiều hơn nhưng giấc ngủ vẫn ngắn, nhiều nhất chỉ có 1,5giờ thôi nhưng hiếm khi. Còn lại bé toàn ngủ 20ph-30phút là thức giậy cười toe toét, vậy tức là bé đã ngủ đủ giấc. không biết đến khi nào bé mới ngủ một giấc dài như người lớn các mẹ nhỉ.
    Bé nhà mình ban ngày cũng thế, nhưng đêm thì ngủ khoảng 8-10 tiếng :LoveStruc: Ban ngày có 1 lúc bé ngủ khoảng 2-3 tiếng, là hôm nào bé đùa nghịch nhiều quá, bé mệt nên ngủ 1 giấc say.
    • 268 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

nhóc con nhà mình hồi trước cũng thế, cũng chỉ có 2 vợ chồng son chăm con cho bú xong đặt xuống chưa được 20p lại thức dậy.Mình căng thẳng chuyệnna2y lắm . Một bữa ox vác về cái võng , chèn gối 2 bên , cho bú xong m2inh đặt vào võng, đưa qua đưa lại như vậy mà nhóc con ngủ được gần 2h , mừng quá, thế là chạy đi mua cái nôi tự động (cho đỡ phải đưa võng) . cứ thế cho tới 5 tháng thì không cho nằm nôi nữa , vì bé hay lật nghiêng cái nôi luôn , thế là mẹ cho nằm giường ngủ tới giờ. Hay bạn thử cho bé nằm võng thử xem sao( mình gọi điện hỏi mẹ mình, mẹ nói là em bé còn thích cái cảm giác đung đưa trong bụng mẹ..... ) . Chúc các con luôn khoẻ để ba mẹ không stress nhé!:Smiling:
    • 30 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mình thấy mẹ Zuki nois dung day, ngay truoc minh cung vay duoc 2 tuan 2 chiu duoc bao o di mua cai ghe ot cho be ay ban vua co the lam noi nua bon treben cung thich ngu cai do lam, minh thay cai thien dang ke. Chuc me be Hieu khoe va be ngoan nhe
    • 30 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

loại ghế đi ô tô ấy, bạn vừa sử dụng làm nôi được, bạn chưa đi mua được thi bảo ax đi mua nhé, ở CHICO có rất nhiều để bạn chọn.
    Mình nghĩ mẹ bé Hiếu nên cho bé ăn thành bữa bé sẽ ngủ lâu hơn tầm từ 2h đến 3h hay cho bé bú, phòng bé ngủ cũng nên hạ lò sưởi xuống tầm 22oC đến 24oC la thích hợp cho bé
    Bạn thử xem sao nhé
    • 62 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Các mẹ nói đúng, trẻ sơ sinh mỗi lùc một khác, bé nhà em 2 hôm nay lại không thức nữa mà ngủ liên miên, bú rất ngắn, rất ít ( ~50ml), xong lăn ra ngủ. Bình thường nếu bú không đủ no bé sẽ không ngủ yên, chỉ 10-15 phút là dậy đòi ăn, nhưng bây giờ bé không no nhưng vẫn ngủ ngon lành từ 1 tiếng đến 3 tiếng thay vì vài phút như mọi khi. Không hiểu có phải do bé mệt mỏi không khoẻ không mà tự nhiên lại ngủ nhiều ăn ít như thế. Bé ăn cũng thuộc loại khoẻ. 4 ngày đầu em không có sữa, phải cho bé bú bình, ngày thứ 3 bé đã bú được 90ml, ngày thứ 4 thì đã được 100ml ... Bú mẹ thì tự nhiên ít đi hẳn chỉ khoảng 70ml, chắc vì bú mẹ mệt quá. Em mua cái cân, cân được từng gram, trước khi cho bú cân em bé, bú xong lại cân, nên vẫn biết em bé bú được bao nhiêu (cách này em học ở bệnh viên).

Em có hỏi bác sĩ việc em bé hay vặn mình, nhưng bác sĩ khẳng định, trẻ bú mẹ thì không phải thiếu canxi, trong sữa mẹ đủ canxi cho bé, bé lại được bổ xung vitamin D từ ngày thứ 8 sau sinh. Em lại sợ em thiếu canxi vì từ khi đẻ em bé, tự nhiên em lại bị dị ứng với sữa, cứ uống vào là té re ... nhưng bác sĩ nói nếu ăn cơm mà không vo rửa, tức là cứ lấy gạo đổ nước vào rồi nấu, thì trong cơm cũng có canxi. Thế là cuối cùng cũng không biết tại sao con mình cứ bị vặn mình ngủ không ngon. Nhiều khi bú xong vừa thiêm thiếp ngủ, tự nhiên vặn vẹo người rồi trớ ra một đống. Hic, mỗi ngày em phải thay gàn chục cái áo cho bé vì vụ trớ sữa. Không thay cũng lo con ốm, thay nhiều cũng lo con ốm, mà đấy là em lúc nào cũng cài yếm cho bé, không hiểu trớ thế nào mà toàn ướt cả cổ áo. Các mẹ có kinh nghiệm gì về vụ này không?

May quá mà có các mẹ chia sẻ, hồi mới đẻ em bị trầm cảm, cả tuần mỗi ngày ngủ được 1-2 tiếng, tại nhiều cái lo lắng chẳng biết chia sẻ với ai. Bây giờ thì hết rồi, biết hơn 1 chút, đỡ lo hơn nhiều chút các mẹ ạ. Cảm ơn các mẹ nhiều nhé!
    • 729 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

nhóc nhà tớ cả ngày thức suốt nhưng thức là khóc,vặn vẹo người chứ không nằm yên 1 chỗ đâu ...Qua 3 tháng có hết không các mẹ ??
    (Chữ ký vi phạm Nội quy - bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây. )
    • 2,121 Bài viết

• 1,181 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 020881 Xem bài viết
    Mơ ước con ngủ giấc dài như người lớn là mơ ước chung của các mẹ có con nhỏ ham thức. Ai có con hay ngủ nhiều không hiểu nổi cảm giác này. Tớ cũng khao khát mãi. Cho tới 1 tuổi bé nhà tớ mới ngủ rõ ràng trưa và tối, còn trước đó, phải ngoài 8 tháng vẫn cứ giấc ngắn ngắn một. Khốn khổ nhất là lúc bé. Chỉ trừ ban đêm (ơn chúa), còn ban ngày con cứ ngủ là phải có người bế trên tay. Chả hiểu tại sao. Một ngày tớ phải bế con trung bình 7-10 tiếng, tuỳ hôm, để bé ngủ được. Càng lớn thời gian này càng rút bớt đi, nhưng từ sau khi đầy tháng là bắt đầu cái trò bế trên tay mới ngủ rồi. Mệt mỏi lắm.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cac mẹ oi.be namphong nha mình được 1.5 thang rồi mà bé ngủ ít lam.mỗi lần ngủ toàn giật mình lại còn vặn mình nua,giấc ngủ thì ngắn,cứ 20.30phut la day,cả đêm lẫn ngày.minh cảm thấy mệt mởi lam,chắc mình phải nhập viện vì kiệt sức thôi,bà ngoại chăm cháu cũng sắp đột quỵ rồi,các mẹ có cách gi không chỉ dùm cai
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2