• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.92K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 87 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trẻ nhà mình mới sinh được 2 tuần. Cháu bị vàng da sinh lý các mẹ ah.
    Thấy mọi người bảo không sao. Nhưng thây nhiều người lại bảo bị nặng là cũng gay đó. Chàu nhà vẫn ăn sửa mẹ bình thường.
    Tôi chưa có nhiều kinh nghiệm lăm. Mong các mẹn tư vấn hộ
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 293 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trungdv Xem bài viết
    Trẻ nhà mình mới sinh được 2 tuần. Cháu bị vàng da sinh lý các mẹ ah.
    Thấy mọi người bảo không sao. Nhưng thây nhiều người lại bảo bị nặng là cũng gay đó. Chàu nhà vẫn ăn sửa mẹ bình thường.
    Tôi chưa có nhiều kinh nghiệm lăm. Mong các mẹn tư vấn hộ
    Bác ơi không sao đâu. Con bác có phải nằm lại viện để theo dõi không ạ? Vì chị gái em năm 2000 cũng sinh con bị vàng da sinh lý bác ạ. Thấy chị kể là da nó vàng, nhìn sợ quá, gọi bác sĩ đến khẩn cấp. Có cô y tá còn bảo là em bé da đen nên thế nhưng bà chị em không tin, bế sang hỏi bác sĩ trưởng khoa. May quá, bác sĩ nói bé bị vàng da sinh lý (không phải vàng da bệnh lý) nên không làm sao hết, nguyên nhân là do máu mẹ và máu con không hợp nhau hay sao đó (vì bà chị em thuộc nhóm máu hiếm). Em nhớ bé phải nằm viện khoảng 20 ngày để theo dõi . Chỉ một thời gian sau là da cháu sẽ bình thường. Khi đưa về nhà thì da cháu đã trắng trở lại rồi, và không bị ảnh hưởng gì đến sức khỏe hết (trộm vía cháu). Cháu năm nay là lên lớp 3, trộm vía bé khỏe mạnh, trắng trẻo thông minh, học giỏi nữa, toàn giải nhất thi học sinh giỏi của trường thôi (lớp 1 và 2 chưa đi thi quận, hihihi). Bác cứ yên tâm nghe bác sĩ bác nhé, kệ người ngoài. Chúc bé nhà bác mau ăn chóng lớn khỏe mạnh :Kiss::LoveStruc:
    • 87 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ bống mũn Xem bài viết
    Bác ơi không sao đâu. Con bác có phải nằm lại viện để theo dõi không ạ? Vì chị gái em năm 2000 cũng sinh con bị vàng da sinh lý bác ạ. Thấy chị kể là da nó vàng, nhìn sợ quá, gọi bác sĩ đến khẩn cấp. Có cô y tá còn bảo là em bé da đen nên thế nhưng bà chị em không tin, bế sang hỏi bác sĩ trưởng khoa. May quá, bác sĩ nói bé bị vàng da sinh lý (không phải vàng da bệnh lý) nên không làm sao hết, nguyên nhân là do máu mẹ và máu con không hợp nhau hay sao đó (vì bà chị em thuộc nhóm máu hiếm). Em nhớ bé phải nằm viện khoảng 20 ngày để theo dõi . Chỉ một thời gian sau là da cháu sẽ bình thường. Khi đưa về nhà thì da cháu đã trắng trở lại rồi, và không bị ảnh hưởng gì đến sức khỏe hết (trộm vía cháu). Cháu năm nay là lên lớp 3, trộm vía bé khỏe mạnh, trắng trẻo thông minh, học giỏi nữa, toàn giải nhất thi học sinh giỏi của trường thôi (lớp 1 và 2 chưa đi thi quận, hihihi). Bác cứ yên tâm nghe bác sĩ bác nhé, kệ người ngoài. Chúc bé nhà bác mau ăn chóng lớn khỏe mạnh :Kiss::LoveStruc:
    Ôh. Cảm ơn bạn nhiều. Cháu nhà bạn như vậy là may quá rùi. Giờ lại còn học giỏi thê kia ai cũng thèm.
    Mong sao thằng nhỏ nhà mình không sao.
    Hiện tại mình chưa đi khám-do mấy ba hàng xóm nói không sao nen mình cũng thây bình thường......có lẽ phải cho đi gặp BS cái cho an tâm.
    • 491 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Ôh. Cảm ơn bạn nhiều. Cháu nhà bạn như vậy là may quá rùi. Giờ lại còn học giỏi thê kia ai cũng thèm.
    Mong sao thằng nhỏ nhà mình không sao.
    Hiện tại mình chưa đi khám-do mấy ba hàng xóm nói không sao nen mình cũng thây bình thường......có lẽ phải cho đi gặp BS cái cho an tâm.
    Bạn ơi cho bé thường xuyên phơi nắng sáng và chăm cho bé bú mẹ thì ra tháng sẽ hết vàng da thôi. Chúc 2 mẹ con khỏe nhé:Rose:
    • 293 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 1589 Xem bài viết
    Bạn ơi cho bé thường xuyên phơi nắng sáng và chăm cho bé bú mẹ thì ra tháng sẽ hết vàng da thôi. Chúc 2 mẹ con khỏe nhé:Rose:
    Đúng rồi đấy ạ, bệnh này đa phần sẽ tự khỏi. Bé nhà bác trungdv được bao tuổi/tháng tuổi rồi ạ? Em nghĩ là bác nên cho bé đi khám bác sĩ để có kết luận chính xác và yên tâm.

Bệnh này cũng khá phổ biến và không có gì nghiêm trọng lắm cả. Em thử search trên mạng mà có khá nhiều bài viết về bệnh này bác ạ. Bác đừng lo lắng quá và sớm đưa bé đi khám cho yên tâm nhé. Chúc gia đình bác hạnh phúc :Rose:

Hỏi: Con tôi nay được 26 ngày tuổi. Lúc mới sinh da cháu hơi vàng, BS bảo đó là vàng sinh lý, khoảng 1 tuần cháu sẽ khỏi. Nhưng đến nay da cháu vẫn còn vàng. Như thế cháu có bị bệnh gì không, tôi phải điều trị cho cháu như thế nào? Cháu lúc sinh được 3kg, nay được 3,6kg, bú khỏe nhưng để nằm thì hay ọc sữa, tôi thấy cháu hay uốn mình và ngáp. Bác sĩ có thể tư vấn? (Lý Hồng Lập - Đà Nẵng)

Đáp: Vàng da ở trẻ sơ sinh rất thường xảy ra. Da và mắt của bé bị vàng do có quá nhiều sắc tố Bilirubin trong máu. Bilirubin là một sắc tố mật màu vàng, là một sản phẩm được giải phóng ra từ các hồng cầu nguyên thủy từ mẹ truyền qua con bị vỡ. Bé vàng da rất rõ vào ngày thứ 2-3 sau sinh và kéo dài từ 7-10 ngày. Trong thời gian này gan của bé được phát triển đầy đủ nên có thể chuyển hóa được các sắc tố mật thừa ra tạo nên bởi các hồng cầu bị hủy. Đây là một loại vàng da sinh lý, thường tự hết mà không cần điều trị. Tuy nhiên, nếu lượng Bilirubin máu cao thì cần cho bé làm quang trị liệu: dùng đèn tử ngoại được điều chỉnh để chiếu xuyên qua da làm sắc tố rubin biến thành những chất tan trong nước và thải qua nước tiểu (phải được tiến hành trong bệnh viện).

Ngoài ra. còn một số trường hợp vàng da sinh lý không phải do tán huyết (hồng cầu từ người mẹ truyền qua nhau thai sang con bị vỡ, còn lại trong những ngày đầu) như: vàng da ở trẻ sinh non, vàng da ở con trai do mẹ có dùng thuốc tránh thai, trẻ được cho bú trễ… cũng là những yếu tố thuận lợi khiến xảy ra hiện tượng vàng da sinh lý. Một loại vàng da sinh lý khác là vàng da do sữa mẹ, thường xuất hiện vào ngày thứ 5, tiếp theo giai đoạn vàng da do huyết tán, diễn biến lành tính nhưng thường kéo dài 4-5 tuần lễ. Trường hợp này, nếu ngưng sữa mẹ thì hiện tượng vàng da giảm đột ngột và biến mất 2-3 ngày sau, nhưng khi bú lại dễ bị tái vàng da do ở một số phụ nữ trong sữa có men lipoproteine lipase, đun nóng sữa mẹ ở 56 độ C sẽ phá hủy được men này.

Đa phần vàng da sinh lý thường mất đi sau 10 ngày, muộn nhất là 4-5 tuần và không kèm theo các biểu hiện gan, lách to; trẻ không có các triệu chứng gì đặc biệt. Nếu xuất hiện vàng da kéo dài, kèm theo bé bị co giật hoặc ngủ li bì, ói ra nhiều (không phải ọc sữa bình thường sau khi bú)... thì nên đưa bé đi khám bác sĩ nhi khoa.

http://www2.thanhnien.com.vn/Suckhoe.../31/180218.tno
    • 648 Bài viết

• 302 Được cảm ơn

Mình nghĩ bạn nên cho bé đi khám và bác sỹ sẽ cho lời khuyên chính xác nhất, có thể bé sẽ phải xét nghiệm máu để xem lượng Bilirubin trong máu ở mức nào. Bé nhà mình khi được 8 ngày cũng bị vàng da, mình đưa cháu đi khám, bác sỹ kết luận cháu bị vàng da sinh lý và dần dần sẽ tự khỏi nhưng lượng bilirubin trong người cháu cao quá nên mình vẫn quyết định cho cháu nằm viện để chiếu đèn. 3 ngày sau cháu được về và da cũng hết vàng. Trong trường hợp cần thiết, chiếu đèn là biện pháp hỗ trợ tích cực để bé nhanh khỏi bạn ạ.
    • 87 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ. Bé nhà tôi sinh đc 19 ngày tuổi. và bị 15 ngày rồi vẫn chưa thây khỏi. có lẽ tôi phải nhờ BS thôi. Lo ghê há.
    • 404 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ. Bé nhà tôi sinh đc 19 ngày tuổi. và bị 15 ngày rồi vẫn chưa thây khỏi. có lẽ tôi phải nhờ BS thôi. Lo ghê há.
    Bạn cho bé đến bv khám đi, lúc trước bé nhà mình sinh ra, khoảng ngày thứ 3 đang ở bv, bác sĩ thấy vàng da, đem bé đi kiểm tra, thử máu & nói là vàng da sinh lý, nhưng họ vẫn giữ bé dưới phòng dưỡng nhi & cho chiếu đèn. Khoảng 2 ngày sau họ cho bé xuất viện, và dặn mình về nhà mỗi sáng tắm nắng cho bé, và cho bé bú mẹ nhiều.
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình mới vào viện thăm 1 chị bạn mới sanh em bé, em bé của chị ấy cũng bị vàng da sinh lý, bác sĩ bảo vàng da sinh lý rất phổ biến ở trẻ sơ sinh, là do nhóm máu của người mẹ và nhóm máu của con ko đồng nhất (ko cùng nhóm máu), thường nhẹ thì ko sao, trong bệnh viện có thể điều trị cho bé bằng cách cho bé nằm ở giường đặc biệt, có chiếu đèn gì đó, bác sĩ sẽ đến lấy mẫu máu của bé và kiểm tra theo dõi mỗi ngày, bác sĩ bảo thường thì vàng da sinh lý sẽ nhanh chóng khỏi, nếu nặng thì có khi fải thay máu (nghe nói vậy), nhưng cũn rất ít trường hợp bị nặng.
    sumo là sumo đẹp - sumo la sumo xinh - sumo là sumo thích khóc nhè.:Rose: :Rose: :Rose:
    • 345 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng bị vàng da vào ngày thứ 3 sau sinh, được chiếu đèn mất gần 1 ngày. Về nhà cũng phải sau khoảng 1 tháng mới hết hẳn. Nhưng trẻ bị vàng da chiếu đèn thường khi nuôi rất dễ bị còi xương do thiếu canxi. Bạn cứ cho bé khám bác sĩ xem mức độ của bé thế nào nhé.
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị vàng da sinh lý. Khi ở bệnh viện, bác sỉ chỉ định chiếu đèn cho bé. Nhìn thấy con nằm bị bịt mắt cởi hết tất cả áo quần (ngoại trừ tã) nằm trong cũi để chiếu đèn mà cứ khóc la làm mình sốt cả ruột. Nằm ở bệnh viện được 5 ngày (do sanh mổ), thấy ai cũng được về riêng trường hợp bé nhà mình thì phải nằm lại, làm sợ phát khiếp. Lúc đầu nghĩ bị vàng da thì về cho phơi nắng là hết vàng chứ gì. Nhưng sau khi nghe lời BS tư vấn và đọc thông tin trên mạng thì mới thấy tầm quan trọng của nó.
    Em trích thông tin này để các mẹ có con bị vàng da tham khảo nè:

Hãy bảo vệ em bé của chúng ta bằng cách học để nhận biết dấu hiệu sớm của bệnh gan.

Vàng da : mắt vàng , da vàng do ứ đọng quá nhiều bilirubin trong máu.

60% trẻ sơ sinh có vàng da và sẽ tự khỏi trong vòng 2 tuần sau sinh.

Vàng da kéo dài : tức vàng da kéo dài hơn 14 ngày sau sinh , đây có thể là dấu hiệu đầu tiên của bệnh gan nặng tiềm ẩn.

Bệnh gan trẻ em hiếm nhưng vẫn xảy ra , khỏang 15.000 trẻ em ở USA nhập viện mỗi năm vì bệnh gan. Bệnh gan phổ biến ở trẻ em : bệnh đường mật , hội chứng Alagille , bệnh gan chuyển hóa.

Dấu hiệu phổ biến:

Những dấu hiệu thông thường của vàng da và bệnh gan trẻ em:
    _Da vàng hoặc cam ( sự thay đổi da thường bắt đầu từ mặt lan đến ngón chân)
    _Mắt vàng
    _ Nước tiểu sậm màu , phân bạc màu hoặc có màu trắng
    _Bụng to ra
    _Ói
    _Chậm phát triển

Trong trường hợp vàng da kéo dài sau sinh , bạn nên xét nghiệm bilirubin trong máu , chức năng gan cho bé , từ đó biết được em bé của bạn có bệnh gan nặng hay không?
    +Bilirubin tòan phần lớn hơm 15mg/dl
    +Bilirubin trực tiếp lớn hơn 2mg/dl

Bạn nên đem con bạn đến bác sĩ nếu:

_Bụng , tay , chân em bé bạn bị vàng
    _Mắt em bé bạn bị vàng
    _Bé bị vàng , ngủ khó đánh thức , hay quấy , khó nuôi ….
    _ Vàng da hơn 14 ngày sau sinh

Bệnh gan trẻ em thông thường là:

_Nhiễm siêu vi viêm gan
    _Nghẽn đường mật
    _Di truyền hay bệnh gan chuyển hóa

Gan và vàng da

Gan là cơ gan lớn nhất trong cơ thể và giữ nhiều chức năng quan trọng. Gan dự trữ chất dinh dưỡng , mỡ và vitamin , chuyển hóa thức ăn thành năng lượng , tạo protein cho huyết tương và thải độc cho cơ thể.
    Khỏang 1/3 trẻ mới sinh có vàng da trong tuần đầu , trẻ nuôi bằng sữa mẹ có nguy cơ vàng da nhiều hơn trẻ nuôi bằng sữa hộp. Thường vàng da sinh lý sẽ tự khỏi , không có biến chứng . Trẻ mới sinh đời sống hồng cầu ngắn hơn người lớn , lượng hồng cầu bị hủy nhanh làm tăng bilirubin trong máu.
    Vàng da ở trẻ mới sinh vì gan chưa phát triển hòan thiện và không làm việc nhanh đủ để lọai bilirubin khỏi dòng máu . Ở hầu hết trẻ sơ sinh vàng da cao điểm ở ngày thứ 5 đến ngày thứ bảy sau sinh và sau đó dần dần biến mất vì lúc đó gan đã hòan thiện chức năng và lọai bỏ bilirubin khỏi máu . Nhiều trẻ em được đặt dưới ánh sáng đặc biệt để giúp lọai bỏ bilirubin cho đến khi gan làm việc hòan chỉnh.

Ai bị vàng da?

Vàng da có thể xảy ra ở bất cứ trẻ sơ sinh nào , không phân biệt chủng tôc , màu da.
    Có những yếu tố nguy cơ làm xảy ra vàng da sơ sinh:
    _Trẻ sinh sớm trước 37 tuần
    _Di truyền: trẻ em ở Đông Nam Á , Địa trung Hải trong những gia đình có di truyền bệnh gan
    _Những em bé khó nuôi : kém bú , phân lỏng ướt những ngày đầu sau sinh
    _Bé có anh hay chị từng có vàng da
    _Bé có những sang chấn trên da lúc sinh cũng dễ phát triển vàng da
    _Bé có mẹ nhóm máu ‘O’ hay yếu tố Rh âm có nhiều nguy cơ tăng bilirubin trong máu
    Chỉnh sửa lần cuối bởi beKhanhPhuong; 02/08/2012 vào lúc 11:49 AM.