• 1 Lượt chia sẻ
  • 13.6K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 65 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Các mẹ nhiều kinh nghiệm ơi, em đang muốn biết thứ tự mọc răng của bé ntn? Cái nào mọc trước, cái nào mọc sau?
    Thx các mẹ nhiều nha
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,744 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Hai răng cửa hàm dưới đi đầu.
    Kế đến là hai răng cửa hàm trên.
    Tiếp đến là hai răng cạnh hàm dưới, rồi hai răng cạnh hàm trên.
    Ờ mà có đúng không nhỉ? chẳng rõ nữa. Bé nhà mình mọc răng hàm trên trước, rồi đến răng cửa hàm trên, mà cứ từng chiếc một cơ... Mình nhớ mang máng theo cháu mình thôi.
    • 354 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Hình như chẳng có thứ tự chung nào cả. Cún nhà mình 9,5 tháng có 7 răng rùi. đầu tiên là 2 răng dưới, sau đó 2 răng trên, tiếp theo là trái và phải của 2 răng trên và bây giờ là phải của 2 răng dưới. Chưa nhìn thấy tiếp cái nào cả.
    • 114 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Con tớ mọc răng linh tinh quá, hôm nay sốt ruột google thì ra trang này, các mẹ tham khảo nhé
    http://nhakhoathammy.com.vn/nha-khoa...-rang-sua.html

Thứ tự là
    răng cửa giữa/dưới, răng cửa giữa/trên
    răng cửa bên/dưới, răng cửa bên/trên
    Răng hàm 1
    Răng nanh,
    Răng hàm 2
    • 3,043 Bài viết

• 1,962 Được cảm ơn

Be nha to thi moc the nay:
    2 rang cua duoi
    2 rang cua tren
    2 rang canh rang cua tren
    2 rang canh rang cua duoi
    Sap toi chua biet se moc rang nao day
    • 137 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me bé Na Xem bài viết
    Be nha to thi moc the nay:
    2 rang cua duoi
    2 rang cua tren
    2 rang canh rang cua tren
    2 rang canh rang cua duoi
    Sap toi chua biet se moc rang nao day
    bé nhà mình mọc răng cũng i chang bé nhà này, bây giờ sang tháng thứ 12 rồi, răng hàm dưới bên trái cách 1 khoảng trắng giờ đang nhú thêm 1 cái nữa là 9 cái.
    • 315 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Smiley84 Xem bài viết
    Các mẹ nhiều kinh nghiệm ơi, em đang muốn biết thứ tự mọc răng của bé ntn? Cái nào mọc trước, cái nào mọc sau?
    Thx các mẹ nhiều nha
    Mình cũng ko biết quy luật như thế nào con mình thì mới mọc rang đây nhưng mọc 2 cái dưới trước rồi hai cái kế bên cũng ở dưới luôn. chưa mọc ở trên ko biết có con mẹ nào giống con mình ko nhỉ ??
    • 78 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình sưu tầm được trên bibi, gửi các mẹ tham khảo

Khi mọc răng sữa, trẻ nhỏ thường trở nên cáu kỉnh quá thái. Bạn phải chờ đón sự bất thường này vào lứa tuổi nào? Có tất cả 20 chiếc răng sữa, 10 ở hàm trên và 10 ở hàm dưới. Chúng sẽ xuất hiện ở những thời điểm rất khác nhau ở các trẻ khác nhau.
    Sau đây là kiểu mọc răng sữa thường gặp nhất do Bệnh viện Nhi đồng St. Louis (Mỹ) đề xuất:

- 4 răng cửa giữa (1) của hàm trên và hàm dưới: 5-8 tháng.

- 4 răng cửa bên (2): 7-10 tháng.

- 4 răng hàm đầu tiên (4): 12-16 tháng.

- 4 răng nanh (3): 14-20 tháng.

- 4 răng hàm thứ 2 (5): 20-32 tháng.
    • 584 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Thứ tự mọc răng của con tớ là:
    2 răng cửa dưới (từng cái 1)
    4 răng cửa trên (cùng 1 lúc)
    2 răng cửa bên hàm dưới (cùng 1 lúc)
    4 răng kế tiếp của hàng trên (cùng 1 lúc, chia đều 2 bên ấy)

13 tháng, 12 cái răng, hơi nhiều thì phải !!!
    Còn đây là thông tin về mấy cái vụ răng mà tớ sưu tầm được khi con bắt đầu mọc răng nhé:

Thông thường, hai chiếc răng cửa sữa hàm dưới là những chiếc răng mọc đầu tiên trên cung răng. Tuổi trung bình để mọc chiếc răng đầu tiên là khi trẻ từ 6 - 12 tháng, có thể sớm hoặc muộn hơn vài tháng vẫn được xem là bình thường. Tuy nhiên, thời gian mọc răng không quan trọng bằng thứ tự mọc răng, vì thứ tự mọc răng sẽ quyết định các răng có được sắp xếp ngay ngắn trên cung hàm hay không.
    Răng sữa và răng vĩnh viễn thường mọc theo một thứ tự gần như hằng định, có thể đoán trước được.Tuy nhiên, thời điểm mọc răng có thể thay đổi khá nhiều tùy theo từng trẻ.
    Ở trẻ bình thường, răng sữa bắt đầu mọc vào tháng thứ sáu, đến hai tuổi hết thời kỳ mọc răng sữa (tổng số có 20 răng ). Có thể tính số răng sữa theo công thức:
    Số răng = số tháng - 4
    Ví dụ: Số răng của trẻ 10 tháng là 10 - 4 = 6.
    Thứ tự mọc răng sữa như sau :
    - Răng cửa giữa hàm dưới ( 6 - 8 tháng tuổi)
    - Răng cửa giữa hàm trên (8 - 9 tháng tuổi )
    - Răng cửa bên hàm trên (9 - 11 tháng tuổi )
    - Răng cửa bên hàm dưới ( 9 - 12 tháng tuổi)
    - Răng hàm nhỏ, thứ nhất hàm trên (12 - 14 tháng tuổi )
    - Răng hàm nhỏ, thứ nhất hàm dưới (13 - 15 tháng tuổi )
    - Răng nanh hàm trên ( 17 - 19 tháng tuổi )
    - Răng nanh hàm dưới ( 18 - 20 tháng tuổi )
    - Răng hàm nhỏ thứ hai hàm dưới ( 21 - 23 tháng tuổi )
    - Răng hàm nhỏ thứ hai hàm trên ( 22 - 24 tháng tuổi )

Khi mọc răng sữa, trẻ thường chảy nhiều nước dãi, biếng ăn, quấy khóc, khó ngủ, luôn mút ngón tay, rất thích cắn vật rắn, đôi khi có thể sốt nhẹ, lợi sưng đỏ ở vùng răng nhú lên. Cần chú ý là các triệu chứng mọc răng không bao giờ gồm sốt cao, ho, nôn mửa, tiêu chảy. Nếu có là triệu chứng của bệnh khác.
    Khi trẻ mọc răng, cần vệ sinh răng lợi bằng khăn mặt thấm nước, lau ngày vài lần, đặc biệt sau bữa ăn, trước khi trẻ ngủ, nhằm hạn chế nguy cơ nhiễm trùng. Có thể cho trẻ ngậm vú giả bằng cao su.
    Nếu trẻ được 12 tháng mà chưa thấy răng nào mọc thì phải coi là bất thường do thiếu dinh dưỡng, còi xương, cần cho trẻ ăn nhiều chất đạm, uống vitamin, đặc biệt là vitamin D.
    Từ 5 - 7 tuổi, trẻ mọc thêm răng hàm lớn và thay răng sữa bằng răng vĩnh viễn (tổng số là 32 răng).
    Tuổi mọc răng vĩnh viễn của trẻ bình thường như sau :
    Răng cửa giữa hàm dưới mọc lúc 5 - 8 tuổi
    Răng cửa giữa hàm trên mọc lúc 6 - 10 tuổi
    Răng cửa bên hàm dưới mọc lúc 9 - 12 tuổi
    Răng cửa bên hàm trên mọc lúc 8 - 14 tuổi
    Răng nanh hàm dưới mọc lúc 9 - 15 tuổi
    Răng nanh hàm trên mọc lúc 9 - 14 tuổi
    Răng hàm nhỏ 1 hàm dưới mọc lúc 9 - 12 tuổi
    Răng hàm nhỏ 1 hàm trên mọc lúc 10 - 14 tuổi
    Răng hàm nhỏ 2 hàm dưới mọc lúc 9 - 15 tuổi
    Răng hàm nhỏ 2 hàm trên mọc lúc 9 - 14 tuổi
    Răng hàm lớn 1 hàm dưới mọc lúc 5 - 7 tuổi
    Răng hàm lớn 1 hàm trên mọc lúc 5 - 8 tuổi
    Răng hàm lớn 2 hàm dưới mọc lúc 10 - 14 tuổi
    Răng hàm lớn 2 hàm trên mọc lúc 10 - 14 tuổi
    Răng khôn hàm dưới mọc lúc 18 - 25 tuổi
    Răng khôn hàm trên mọc lúc 18 - 25 tuổi

Về chăm sóc, cần chú ý đến trẻ trong giai đoạn thay răng. Nếu răng sữa bị sâu, nó sẽ không rụng được và làm cho răng vĩnh viễn mọc lệch thành răng vổ, răng khểnh rất xấu.
    Tuy nhiên, khi răng sữa bị sâu cũng đừng vội nhổ răng quá sớm vì sẽ làm cho răng vĩnh viễn mọc lệch, hàng răng không đều, hai hàm không khớp nhau làm cho trẻ nhai và cắn rất khó.

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • ACP
    • 3 năm
    • 294 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có gặp trường hợp nào như con em không?
    Gần 2 tuổi mới bắt đầu mọc răng, mà mọc 1 cái một, sốt ruột đã đành. Nhưng bjờ mới mọc được 2 cái răng cửa dưới, 2 cái răng cửa trên, thì đã tòi ra 1 cái răng hàm trên bên phải rồi. Chả theo quy luật gì cả.
    Em có nên cho con đi khám ở viện RHM ko ạh.
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

bé Bi nhà em đi học nhà trường nhổ mất cái răng cửa, mà em nhớ là răng đó đã nhổ 1 lần, có bao giờ bác sỹ nhổ nhầm răng cửa vĩnh viễn không các mẹ? em lo quá vì đến nay gần 6 tháng mà nó chưa mọc lại, huhu có bao giờ nhổ nhầm không nhỉ?
    • N2D
    • 4 năm
    • 466 Bài viết

• 375 Được cảm ơn

Nấm còi nhà mình gần 08 tháng vẫn toàn lợi, chưa thấy mầm răng nào nhú lên cả. cũng đang sốt ruột chờ răng con gái mọc đây các mẹ ạ.
    • 102 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Chán quá, Gấu nhà em gần 13 tháng rồi mà bây giờ mới chịu mọc răng đầu tiên, lại là răng cửa hàm trên, 2 răng cửa lợi sưngto lắm nhưng chỉ mới 1 cái chịu thò ra thôi, trông cứ vẹo vẹo sao ý.răng cửa hàm dưới thấy hơi trắng nhưng bé tí, không sưng nên chả biết khi nào mới chịu mọc đây, răng mọc chả giống ai cả, hic. Ba của bé có di truyền răng hỏng cả nhà bên nội nên em lo Gấu cũng bị giống vậy, huhu. Có cần đi khám không nhỉ? Tuổi này bắt đầu ăn thô hơn rồi mà răng lợi như vầy sao ăn đây?
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình mới đầu mọc 2 cái răng cửa hàm dưới, tiếp đến là 1 cái răng cửa trên, tiếp nữa là 1 cái răng cửa bên hàm trên. Hic. Nhìn buồn cười lắm ý.
    • 3,408 Bài viết

• 1,055 Được cảm ơn

Bé nhà mình hồi mới mọc rất đẹp, khít và đều nhau. Thế mà càng lớn răng lại bị thưa ra như kiểu bị mòn ấy, có mẹ nào có con giống thế ko ạ?
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà em 7.5 -8 tháng mọc từng răng cửa hàm dưới được 2 cái nhưng đến giờ gần 11 tháng rùi mà vẫn chưa thấy răng cửa hàm trên mọc?
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

10 tháng rùi mà BoBo nhà mình chưa mọc được cái răng nào,ko biết có bị sao ko các mẹ?hix
    • 355 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

con mình thì chả có thứ tự nào cả, 8 tháng mọc 4 răng cửa, tiếp đến lại 4 răng cửa nữa, sau đó 2 răng hàm, rồi 2 răng nhọn. bây giờ 14 tháng rưỡi có 12 cái răng
    • 167 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

xin hỏi các mẹ con nhà em mọc 2 kái răng cửa dưới trước. Sau đó mọc luôn 1 kái rằn bên phải của hàm trêb ma lại không phải là răng cửa. E có lê đưa đi khám không các mẹ. các mẹ giúp e nha. Cảm ơn các mẹ nhiều
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Rai nhà mình 12 tháng mới có 6 cái (2 cái dưới,2 cái trên rồi lại 2 cái trên). Vậy có chậm không các mẹ ?
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2