• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Thôi nôi cho bé làm theo lịch âm, hay lịch dưong vậy Các Mẹ ơi!

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 28.7K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • BKP
    • 6 năm
    • 470 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Bé em sinh ngáy 31/01/2009 theo âm lịch là mùng 6 tết. Em chuẩn bị cúng thôi nôi cho bé nhưng người thì nói làm ngày âm, người nói làm ngày dương, em chẳng biết thế nào, các Mẹ có kinh nghiệm chỉ em với, vì năm nay nhuần 1 tháng nên nếu làm thôi nôi con em theo dương lịch thì cuối tháng này, còn theo âm lịch thì tới qua Tết ta lận, huhu! Các Mẹ và Mod giúp em với!
    http://vn.360plus.yahoo.com/nguyen1283vn/
    Mẹ đã viết lại cho mình rồi!

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà mình làm thôi nôi theo lịch dương
    • 1 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Năm nay nhuần 1 tháng, thôi nôi tính theo âm lịch, bé đầu nhà mình con trai sinh mùng 7 thì thôi nôi mùng 6,bé sau là bé gái, ông bà mình nói là "trai sụt 1 gái sụt 2"nghĩa là con trai thì trước 1 ngày còn con gái thì trước 2 ngày, năm nhuần thì cũng vậy thôi không có gì khác, mình hỏi bà ngoại bé trả lời như vậy,bạn hỏi thêm vài người nữa xem sao
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,248 Bài viết

• 1,253 Được cảm ơn

Nhà tớ cũng làm theo lịch dương mẹ nó à.
    You're my honeybunch, sugarplum, pumpie umpy umpkin, you're my sweetie pie.
    You're my cuppycake, gumdrop, snookum snookums, the apple of my eyes.
    • BKP
    • 6 năm
    • 470 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Ý mình là năm nhuần hơn nhau gần 1 tháng luôn, nếu mà kô nhuần thì làm cách nhau vài ngày không có gì đáng kể,trong khi năm nay nếu mình làm theo dương là 30/1/2010 còn làm theo ngày âm là ngày 19/2/2010 lân, cách nhau xa quá nên phải hỏi cho kỹ. Các Mẹ bỏ phiếu cho mình vậy!

• 441 Bài viết

• 322 Được cảm ơn

cúng thôi nôi thì phải theo lịch âm bạn ơi, mình nghe các cụ nói thế, máy người quen của mình củng làm theo lịch âm, nhưng phải trước 1 tháng vì năm nay nhuần mà, mình mới làm cho con mình xong. Cũng trước một tháng. Lạc đề một tí : Bé nhà bạn trông "ghét" quá!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi me_rangtho; 06/01/2010 vào lúc 10:46 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,197 Bài viết

• 1,896 Được cảm ơn

Mình ở ngoài bắc, ko biết có khác trong nam ko. Cúng đầy tháng ( cúng mụ ) theo lịch âm. Còn đầy năm ( thôi nôi) ko cúng mà chỉ làm cơm mời họ hàng hoặc có khi chỉ là bánh kẹo (tùy từng nhà) , đầy năm thì theo lịch dương.
    • BKP
    • 6 năm
    • 470 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_rangtho Xem bài viết
    cúng thôi nôi thì phải theo lịch âm bạn ơi, mình nghe các cụ nói thế, máy người quen của mình củng làm theo lịch âm, nhưng phải trước 1 tháng vì năm nay nhuần mà, mình mới làm cho con mình xong. Cũng trước một tháng. Lạc đề một tí : Bé nhà bạn trông "ghét" quá!
    Mẹ nó ới, Mẹ nó nói vậy mình cũng thấy đúng áh! Nhưng có điều mình chưa hiểu, làm truóc 1 tháng, vậy con mình vậy thì làm tháng nào cho đúng? Nếu truoc 1 tháng có nghĩa là mình sẽ làm mùng 6 tháng 12 âm lịch Mẹ nó hả?

• 706 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Bé nhà em cũng sắp cúng thôi nôi đây, nhà em bảo làm theo âm lịch, nhưng theo em làm dương lịch cho bé, vì đây cũng chính là sinh nhật là lần thứ 1, và ngày sinh trong giấy khai sinh cũng lấy thoe dương lịch, sau này làm sinh nhật cho con cũng là dương lịch luôn, quan điểm của em là như thế.
    • BKP
    • 6 năm
    • 470 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Ox mình cũng có quan điểm như bạn, cuối cùng thì 2 vc qđ là chọn ngày dương lịch, vì ox nói là sinh nhật đầu tiên thì làm theo ngày của giấy khai sinh, mình cảm ơn các Mẹ đã góp ý cho mình nha! Chúc các Mẹ thật nhiều sức khỏe và hạnh phúc với gia đình!

• 1,711 Bài viết

• 934 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyen1283vn Xem bài viết
    Ox mình cũng có quan điểm như bạn, cuối cùng thì 2 vc qđ là chọn ngày dương lịch, vì ox nói là sinh nhật đầu tiên thì làm theo ngày của giấy khai sinh, mình cảm ơn các Mẹ đã góp ý cho mình nha! Chúc các Mẹ thật nhiều sức khỏe và hạnh phúc với gia đình!
    Con mình sanh mùng 1 tết nè, nhưng năm nay nhuần thì mùng 1 tháng 12 năm nay bé thôi nôi. Mình cúng và đãi tiệc cho con ngày âm luôn vì ngày dương rơi vào ngày thường, với lại cũng gần tết nên thấy cập rập lắm.

• 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo mình thì cũng nên làm theo ngày dương lịch, bởi GKS của bé là ngày dương. Mình cũng chuẩn bị làm Lễ thôi nôi cho con trai, đang nghiên cứu và học hỏi kinh nghiệm của các mẹ.
    • 7,298 Bài viết

• 7,849 Được cảm ơn

mình thì nghe lời các ông bà lớn trong nhà cúng thôi nôi đầy tháng theo lịch âm, sinh nhật 2 tuổi trở lên thì lịch dương
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thì đang tính làm lễ thôi nôi cho bé thì ngày âm lịch, vì năm nay nhuận 1 tháng nên làm trước 1 tháng, ngày thôi nôi thì mình cúng lễ và bữa cơm gia đình. Đến ngày sinh dương lịch sẽ tổ chức sinh nhật cho bé có mời bạn bè đến chung vui