NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Tắm nước lá cho bé có tốt không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.2K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 222 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con của mình thì tắm xà phòng từ ngày mới sinh trong bviện đến giờ, mình tắm và gội đầu cho con mỗi ngày, đầu rất sạch, tóc vẫn mọc tốt, không một tí rôm sảy nào, da vẫn đẹp trắng trẻo. Mình nghĩ là tuỳ vào cơ địa của từng bé thôi. Cho dù tắm thứ gì đi nữa mà để con nóng nực, không thoáng mát thì cũng nổi rôm sảy như thường a.
    [url=http://lilypie.com][img]http
    • 1,628 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

sợ quá, sợ quá. thế mà lần trc con bé nhà mình bị rộp ở lưng, chác là rôm, bs ở Hồng ngọc bảo mua sài đất về tắm trong 7 ngày. Tắm 2 ngày chả thấy gì, mẹ cháu chả tắm nữa, vác con đi khám, bs Hà cho tuýp kem bôi, ngày 2 lần, hôm sau đỡ liền.
    Mẹ yêu em LX & Ủn rất rất nhiều !!!!!!
    • 663 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ilmbb
    nhà cháu toàn tắm bé bằng lá trà tươi, có sao không các mẹ?
    Chẳng sao cả đâu mẹ cháu. Nhưng nhớ ngâm lá trà 1 lúc trước khi nấu nhé (đề phòng thuốc trừ sâu) GT tắm lá trà từ lúc lọt lòng đến giờ đấy. Da trắng hồng. he he. :1:

• 2,773 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Con_chim_hư_hư
    mẹ nó ơi tắm mướp đắng rất tốt nhé
    con tớ mùa nào cũng tắm mướp đắng
    mà mướp đắng là vị thuốc tốt nữa đấy, mát và tiêu độc hay sao ý
    hồi trước đọc 1 bài báo nói làng gì bên Trung quốc ý không ai bị bệnh vì mỗi ngày ăn 1 quả mướp đắng sống đấy
    tớ mà ăn được cũng ăn í chứ
    mỗi tội đắng
    Hồi mới sinh thì Khoai nhà tớ tắm bằng lá kinh giới, nhưng bà ngoại cẩn thận luộc chín lá lên với nước rồi lấy nước tắm chứ ko bóp sống.
    Nhưng mà cái anh mướp đắng cũng tuỳ từng loại da đấy. Thằng Khoai nhà tớ hồi 4 tháng tắm mướp đắng thì đến đêm nó rộp nổi mề đay từng mảng ở da trông khủng khiếp luôn. Mẩn tịt hết cả người lên. Định vác vào xanh pon, nhưng bà ngoại bảo thử tắm cho nó lại bằng nước lã không xem sao, may mà hồi đó là mùa hè nên 10h rồi phải đun nước ấm tắm lại cho nó, may quá đến đêm thì nó dịu và không mẩn lên nữa. Choáng với mướp đắng luôn. .
    Từ hôm sau tắm nước lã không, với chanh. Đến 6 tháng cháu mới chuyển sang Jonhson, vẫn Ok... may quá :4:
    Ngày 23.04.06 Khoai đã chập chững 5 bước. Những bước đi đầu tiên vào đời của Khoai.. :4:
    • 800 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Có lẽ là mướp đắng hợp với từng người nhỉ ? Bảo Linh nhà mình cũng tắm mướp đắng từ khi được 2 tháng tuổi đến giờ (lúc 1 tháng tuổi thì chỉ tắm nước chín với lactaxid thôi) thế mà trộm vía chưa bị dị ứng hay rôm xảy lần nào. Ngày nào tớ cũng tắm mướp đắng xay nhỏ, lọc lấy nước + chanh + ít muối, thế mà OK lắm.

Còn hôm nào thấy cổ của Linh hơi hơi mẩn đỏ lên do mồ hôi hoặc sữa bám vào lau không sạch thì tớ lại đun lá chè tươi lọc lấy nước cho Linh tắm, chỉ cần 1 lần là các nốt đỏ ấy tịt luôn.

Còn gội đầu thì tớ phải dùng tới Lacaxid hoặc Johnson đấy, không thì cứt trâu đầy đầu.

Tớ chả dám dùng các loại lá khác vì đúng là mình lo nó bẩn, thuốc trừ sâu...Cứ mướp đắng mà chiến thôi. Có lẽ tớ sẽ tắm mướp đắng cho Linh tới khi nào được 1 tuổi rồi tính tiếp.
    • 34 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

[QUOTE=Pama Hiển Minh]Không hiểu sao mình lại dị ứng với việc cho con tắm bằng lá. Trừ mướp đắng và chanh ra mình chỉ thích tắm cho con bằng dầu tắm. Mình nghĩ ngày xưa khi ít xà bông và dầu tắm trẻ con bọn mình hay bị chốc đầu, bị cứt trâu, bị chấy rận..,cho đến khi bùng nổ dầu tắm nhập khẩu từ Thái những năm 88,89..thì tuyệt nhiên mất biến chấy rận.
    Mình cũng hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bạn. Hồi trước mình cũng nghe lời bà nội tắm cho Bé Cún Tồ bằng nước sài đất, nhưng thằng con mình nhìn thấy nước tắm đen thui thì khóc thét lên và nhất định không cho tắm :4: Mình bó tay. Thế mà bây giờ đọc topic này thấy may mà con mình không chịu tắm :4:
    • 5,883 Bài viết

• 585 Được cảm ơn

Con nhà tớ tắm mướp đắng chẳng thấy có tác dụng gì, mình tắm bằng kinh giới thấy đỡ rôm sảy hơn. Hôm trước nghe chị bạn mách tắm bằng lá sài đất, nước đen thui, con bé nhà tớ cứ bảo là "nước bẩn" thế mà tắm xong vẫn thấy con đầy rôm, lại quay về kinh giới và chanh.
    Tắm lá gì đúng là tuỳ thuộc cơ địa của từng bé đấy mọi người ạ, chẳng biết thế nào mà lần đâu.
    Album của Nấm, cô QYV tặng! :LoveStruc: Ngôi nhà nhỏ của 2 chị em :LoveStruc:
    VCB 0011002183590 - Trần Bảo Linh

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 27 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình tắm cho con bằng củ bạch chỉ, mát vs mịn da,trắng da nữa, đặc biệt trị rôm xảy nhé, củ bạch chỉ là 1 vị thuốc nam rất lành và mát (k như các loại lá, quả thì dễ bị phun thuốc), cm tham khảo thêm ở đây nhé http://***********/lam-dep/tri-mun-v...c58a26199.html
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2