NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Tắm nắng cho bé - phương pháp tắm nắng

Đến trả lời mới nhất
  • 14 Lượt chia sẻ
  • 170K Lượt đọc
  • 426 Trả lời

44 Người đang theo dõi

• 1,220 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

Tắm nắng là phương pháp dùng ánh sáng mặt trời (ASMT) buổi sáng sớm tiếp xúc trực tiếp lên da để tổng hợp vitamin D, nhằm phòng chống bệnh còi xương cho trẻ.

Vitamin D đóng vai trò quyết định trong việc thành lập và tăng trưởng của xương trẻ em, vì làm tăng hấp thu Canxi và Phospho ở niêm mạc ruột. 80% Vitamin D được tổng hợp ở da dưới tác dụng của tia cực tím tiếp xúc trực tiếp lên da. 20% Vitamin D còn lại có từ sữa mẹ và thức ăn (thịt, dầu cá thu, cá mòi, trứng, bơ, nấm, đậu, …).

Thiếu Vitamin D sẽ gây giảm hấp thu Canxi, hậu quả làm giảm Canxi trong máu gây nên tình trạng còi xương - biến dạng xương. Đối với trẻ nhỏ thường có triệu chứng khóc về đêm, đổ mồ hôi trộm, ngủ hay giật mình khóc giận dữ, chậm đóng thóp, chậm mọc răng, chậm biết ngồi, biết đi, …trẻ sinh non, sinh đôi, sinh ba thiếu Vitamin D càng trầm trọng hơn. Thuờng đi đôi còi xương do thiếu Vitamin D là tình trạng suy dinh dưỡng. Tuy nhiên, trẻ bụ bẫm cũng thiếu Vitamin D lù đù, kém linh hoạt cơ mềm nhão…..Tuổi thường xãy ra thiếu Vitamin D là từ 6 tháng đến 18 tháng.

NHỮNG NGUYÊN NHÂN THIẾU VITAMIN D

Tập quán kiêng khen khi mang thai hạn chế ra nắng, gió đặc biệt ở những tháng cuối; nằm buồng tối, kín, tránh ASMT; sau sinh sợ tanh không ăn tôm, cua, cá….tập quán này làm giảm nguồn Vitamin D cung cấp cho bé. Sữa mẹ không cung cấp đủ Vitamin D. Tuyến phó giáp của bé chưa hoạt động tốt. Bé không được tiếp xúc với ASMT, không được tắm hoặc tắm nắng không đúng cách.

PHƯƠNG PHÁP TẮM NẮNG

Thường bắt đầu từ tuần thứ 2 sau sinh. Thời điểm Sáng sớm lúc mặt trời mọc chưa nóng (thường từ 6h30 đến 9h, không nên tắm nắng buổi chiều). Chọn nới thoáng mát, sạch sẽ, nhiều ASMT rồi tới (không được ngồi sau cửa kính để tắm nắng vì ASMT qua kính mất tác dụng của tia cực tím). Bộc lộ toàn bộ cơ thể bé (sơ sinh có thể mặc áo mỏng – vén cao phần lưng lên cho bé khỏi lạnh phần ngực). Để phần lưng của bé tiếp xúc trực tiếp ASMT, xoay trở toàn bộ cơ thể bé cho tất cả mọi vùng da đều được tiếp xúc với ASMT. (Tránh cho ASMT chiếu vào mắt bé).

Thời gian tắm nắng 10-30 phút đều đặn mỗi ngày. Cả mẹ và bé cùng tắm nắng, tạo cảm giác thân thương gần giũ (nũng nịu, cho bé bú đến thời điểm phát triển tập cho bé ngồi, vin bé đi, chơi đùa cùng bé….) giúp bé thích thú khi bé tắm nắng. Tắm nắng đúng sẽ mang lại nguồn Vitamin D giúp cho sự phát triển tốt bộ xương của Bé. Nếu tắm nắng không đúng cách thì không góp phần cho sự phát triển hệ xương của bé, và dễ đưa đến còi xương do thiếu Vitamin D.

Sưu tầm BS Nguyễn Văn Thực, BS Hồ Thị Kim Anh (Khoa Nhi BV Hoàn Mỹ)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 55 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em nghe mọi người nói nhiều đến chuyện tắm nắng cho bé nhưng em không biết phải tắm ntn? Chị nào có kinh nghiệm mách cho em với. Em tham gia vào trang web này mới thấy mình nuôi con vụng quá, chẳng khoa học tí nào.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,976 Bài viết

• 366 Được cảm ơn

1, Tắm nắng cho bé trước 8h sáng và sau 4h chiều
    2, Tìm chỗ có ánh nắng, thoáng, sạch
    3, Lột hết quần áo nó ra (hehe) cho đội một cái mũ thôi
    4. Đặt ngồi lên xe đẩy hoặc ghế hoặc cái gì đó, cho ra chỗ ánh nắng.
    5. Thời gian tắm nắng khoảng 10-20 phút thôi nhé
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chết rồi, em vụng về quá! Em toàn cho cháu tắm nắng từ 30->40 phút. Em xin hỏi là như thế có bị làm sao không ạ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,702 Bài viết

• 664 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luongquynhtrang198
    Chết rồi, em vụng về quá! Em toàn cho cháu tắm nắng từ 30->40 phút. Em xin hỏi là như thế có bị làm sao không ạ?
    Mình mới viết ở topic khác copy lại phần tắm nắng vào đay nhé
    Tắm nắng thì chú ý là nắng buooir sáng sớm (trước 10h sáng) là tot nhát cho trẻ, sau ddos nang ko tot, ke ca nhugn hom troi am u. Hòi mình ở vùng sa mạc bác sỹ còn dặn là trước 7h (lúc đó là mùa hè) nen tót nhat bạn hỏi bác sỹ nhi. Nhưng nói chung néu các bác phán mõi người mọt kiểu thì đọc sách vở them và cứ cho bé tắm nắng buooir sáng. Bay giờ trời lạnh nen néu bạn có cửa sỏ có nắng chiếu vào buooir sáng thì có thẻ cho bé tắm nắng ở trong nhà, đẻ bé nằm trong no^i sát cửa sỏ, cởi hét quàn áo của bé (chi de bim) ròi cho bé nằm trong nắng hay ánh sáng rõ tói da là 10-15 phút. Tắm trong nhà thì chắc kém hơn ngoài trời mọt chút nhưng đỡ gió máy. Hòi Cún nhà mình mới sinh thì bác sỹ dặn tắm nắng như vạy đáy.
    Sửa/Xóa nội dung
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 65 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cún Vịt
    Mình mới viết ở topic khác copy lại phần tắm nắng vào đay nhé
    Tắm nắng thì chú ý là nắng buooir sáng sớm (trước 10h sáng) là tot nhát cho trẻ, sau ddos nang ko tot, ke ca nhugn hom troi am u. Hòi mình ở vùng sa mạc bác sỹ còn dặn là trước 7h (lúc đó là mùa hè) nen tót nhat bạn hỏi bác sỹ nhi. Nhưng nói chung néu các bác phán mõi người mọt kiểu thì đọc sách vở them và cứ cho bé tắm nắng buooir sáng. Bay giờ trời lạnh nen néu bạn có cửa sỏ có nắng chiếu vào buooir sáng thì có thẻ cho bé tắm nắng ở trong nhà, đẻ bé nằm trong no^i sát cửa sỏ, cởi hét quàn áo của bé (chi de bim) ròi cho bé nằm trong nắng hay ánh sáng rõ tói da là 10-15 phút. Tắm trong nhà thì chắc kém hơn ngoài trời mọt chút nhưng đỡ gió máy. Hòi Cún nhà mình mới sinh thì bác sỹ dặn tắm nắng như vạy đáy.
    Sửa/Xóa nội dung
    Mẹ Cún Vịt ơi đấy là thời tiết man mát thôi thì vẫn còn nắng chiếu vào chứ, nếu ở HN vào tầm tháng 1 thì làm gi có tý ánh nắng nào đâu. Lúc đó mình mới sinh em bé, không biết sẽ tắm nắng cho bé thế nào đây???
    • 253 Bài viết

• 834 Được cảm ơn

Bé nhà em thường ngủ dậy rất muộn, khoảng 9-10h, em có nên đánh thức bé dậy để đi tắm nắng không ạ?(Hướng nhà em không có nắng) Và bây giờ chỉ khoảng 7h là nắng đã gay gắt, chẳng nhẽ phải dậy sớm hơn để đi tắm nắng ạ?hichic. Trả lời giúp em nhé!
    • 444 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Tắm nắng cho bé phải trong khỏang 6-8 giờ sáng, nắng trễ hơn có hại chứ không có lợi. Bạn dậy sớm, bế bé tới chỗ có nắng, còn bé ngủ hay thức cũng được. Nếu trời lạnh thì bạn tắm nắng từng phần thôi. VD: xắn tay áo, ống quần lên trước, 15, 20' sau thì vén lưng lên, rồi tới bụng,...Nhằm tránh bé bị lạnh nhé.
    Nhớ tìm chỗ khuất gió. Chúc bé bạn khỏe mạnh.
    • 20 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Đúng đấy bạn ạ. Mùa hè nắng sớm thì phải cho bé tắm nắng sớm, tốt nhất là lúc mặt trời mới mọc. Và chú ý ko cho bé tắm nắng chiếu qua cửa kính vì sẽ ko còn tác dụng nữa.
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tạthanhhà Xem bài viết
    Đúng đấy bạn ạ. Mùa hè nắng sớm thì phải cho bé tắm nắng sớm, tốt nhất là lúc mặt trời mới mọc. Và chú ý ko cho bé tắm nắng chiếu qua cửa kính vì sẽ ko còn tác dụng nữa.
    ủa sao mình thấy bên forum của BS Nhi Đồng Việt hướng dẫn là tắm nắng qua kính để tránh các tia có hại
    • 276 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi didou Xem bài viết
    ủa sao mình thấy bên forum của BS Nhi Đồng Việt hướng dẫn là tắm nắng qua kính để tránh các tia có hại
    Phải để nắng chiếu trực tiếp vào da bé, càng nhiều càng tốt.

Vào chính hè thì tắm nắng càng sớm càng tốt, lúc mặt trời mới lên ấy vì 8h là đã nóng lắm rồi
    • 2,632 Bài viết

• 4,438 Được cảm ơn

đúng là phải tắm nắng chiếu qua cửa kính để tránh các tia có hại, tài liệu nào cũng nói thế.
    Những gì ta cho đi một cách thật lòng thì mãi mãi là của ta!
    • 160 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi choichoi Xem bài viết
    đúng là phải tắm nắng chiếu qua cửa kính để tránh các tia có hại, tài liệu nào cũng nói thế.
    Mình nhớ là không đợc tắm nắng qua cửa kính. Nếu bạn có sách nào nói vậy thì tra lại giùm nhé
    • 323 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Mit Xem bài viết
    Mình nhớ là không đợc tắm nắng qua cửa kính. Nếu bạn có sách nào nói vậy thì tra lại giùm nhé
    ừ mình cũng nhớ là ko được tắm nắng cho trẻ qua cửa kính mà
    • 1,841 Bài viết

• 981 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Cho mình ngồi đây chút xíu, xem các bé tắm nắng thế nào và kết quả ra sao?
    Theo mình tắm nắng cho bé là một việc quan trọng trong khâu chăm sóc bé những năm đầu đời. Tắm nắng thế nào?, giờ nào?, thời gian bao lâu?. Khi nào bé không được tắm nắng? Có nên chia khâu tắm nắng cho bé : 0-3 tháng, 3-6 tháng, 6-12 tháng, 12-2 tuổi, 2-6 tuổi, 6-18 tuổi, 18-80 tuổi, 80-100 tuổi, >100 tuổi....vv.
    Tắm nắng vào mùa hè, mùa đông, giông bão, âm u.....
    Không tắm nắng uống D tốt hay không tốt?

Vấn đề thứ nhất: tắm nắng là nắng chiếu thẳng trực tiếp lên da......:
    1- đồng ý, 2- qua kính (che gió và bụi).

Mẹ cháu chọn ý kiến 1.
    Mẹ cháu sẽ quay lại và kể những câu chuyện vui.
    • 403 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Theo Bác sỹ khám cho bé nhà mình thì:
    1. tắm nắng trực tiếp: okie!
    2. tắm nắng từ tầm 8h trở đi, sớm hơn thì ko khí còn nhiều hơi ẩm ướt của ban đêm, bé dễ bị cảm: ko tin lắm! sau 8 giờ nắng gắt bỏ xừ, mình còn thấy bỏng nữa là trẻ con! Tớ toàn cho bé tắm tầm 7h thôi.
    3. bỏ hết quần áo, chỉ che mắt cho bé: cái này thì tùy hôm, nhưng bé nhà mình hay bị lạnh bụng nên mình vẫn quấn một cái khăn xô nhỏ quanh bụng con.
    4. mỗi ngày chỉ cần phơi nắng 5 phút: có hơi ít ko nhỉ ? thường là 2 mẹ con loay hoay cởi đồ, mặc đồ gần 15 phút mới chịu vào nhà :-P
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,632 Bài viết

• 4,438 Được cảm ơn

Thật ra nhiều khi chúng ta hiểu nhầm việc cho da bé tiếp xúc trực tiếp với ánh sáng mặt trời và cho bé ra ngoài trời. Bác sĩ của con mình thì nói rằng phơi nắng trực tiếp nghĩa là cho ánh nắng (kể cả qua cửa kính) chiếu trực tiếp lên da, không qua quần áo nếu như bạn muốn cơ thể bé hấp thụ Vitamin D để thúc đẩy quá trình tự tổ hợp can xi, còn nếu bạn muốn phơi nắng để nhuộm da thì tất nhiên nên ở ngoài trời. Ông ấy cũng nói như bác Việt là nếu uống Vit D bổ sung thì không cần phơi nắng thì việc này phức tạp lắm, như con nhà mình thì mình không cho đúa nào tắm nắng cả, đi chơi thì là chuyện khác. Đấy là trường hợp cho con bú vì sữa mẹ không đủ Vit D, còn nếu bú ngoài thì khỏi cần luôn. Thế mà hôm nay mình đọc nhiều bài nói là phơi nắng sau tấm kính không có tác dụng ! Kiểu này thì chắc trẻ con ở các nước Bắc Âu toàn loại còi dí vì ở nước chúng nó lấy đâu ra mặt trời, mà ai dam cho con trần như nhộng ra ngoài vào buôi sáng. Đây là link của bác Việt, mời các bạn tham khảo
    http://www.webtretho.com/forum/showt...665#post867665

http://www.suckhoedoisong.vn/details...ws_ID=30336756
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,841 Bài viết

• 981 Được cảm ơn

Mod đã cho "nhà mới", cám ơn Mod. Có điều bài "khai mạc" lại không có dấu :Crying:

Các bé mấy hôm nay tắm nắng, ngủ hết rồi phải không các mẹ. Hiện giờ chúng mình đã có 3 cách:

1- Nắng trực tiếp qua da.

2- Nắng qua tấm kính.

3- Không tắm nắng, chỉ cho con đi chơi (mà đi chơi không gọi là tắm nắng :Sigh: )

Kể chuyện này:

Bé con nhà mình 18 tháng, chạy ù ù. Sáng ba mẹ cho con lên sân thượng tắm nắng. Mình đội cho bé cái nón rộng vành. Bé chạy theo ba lúp xúp. Chạy vài vòng mẹ nói ba cởi áo, rồi cởi áo cho bé "con ở trần giống ba". Con: "mẹ ở trần giống con đi". Mẹ :Laughing: . Bé lại chạy lúp xúp. Lúc sao mẹ cởi truồng cho bé. Bé nói "ba cởi truồng giống con đi". Ba mẹ :Laughing: . Con tồng ngồng lon ton, ba vui mẹ vui trong nắng sớm.
    • 36 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi choichoi Xem bài viết
    Thật ra nhiều khi chúng ta hiểu nhầm việc cho da bé tiếp xúc trực tiếp với ánh sáng mặt trời và cho bé ra ngoài trời. Bác sĩ của con mình thì nói rằng phơi nắng trực tiếp nghĩa là cho ánh nắng (kể cả qua cửa kính) chiếu trực tiếp lên da, không qua quần áo nếu như bạn muốn cơ thể bé hấp thụ Vitamin D để thúc đẩy quá trình tự tổ hợp can xi, còn nếu bạn muốn phơi nắng để nhuộm da thì tất nhiên nên ở ngoài trời. Ông ấy cũng nói như bác Việt là nếu uống Vit D bổ sung thì không cần phơi nắng thì việc này phức tạp lắm, như con nhà mình thì mình không cho đúa nào tắm nắng cả, đi chơi thì là chuyện khác. Đấy là trường hợp cho con bú vì sữa mẹ không đủ Vit D, còn nếu bú ngoài thì khỏi cần luôn. Thế mà hôm nay mình đọc nhiều bài nói là phơi nắng sau tấm kính không có tác dụng ! Kiểu này thì chắc trẻ con ở các nước Bắc Âu toàn loại còi dí vì ở nước chúng nó lấy đâu ra mặt trời, mà ai dam cho con trần như nhộng ra ngoài vào buôi sáng. Đây là link của bác Việt, mời các bạn tham khảo
    http://www.webtretho.com/forum/showt...665#post867665

http://www.suckhoedoisong.vn/details...ws_ID=30336756
    Tre con Tay de ra la duoc cho uong vit D nen ng ta cung k tam nang
    • 2,632 Bài viết

• 4,438 Được cảm ơn

Đúng là một phương pháp đưa ra là nhiều ý kiến tranh luận khác nhau, mình cũng không biết đằng nào mà lần nữa. Con nhà mình thì cũng công nhận là mùa hè nó lớn nhanh hơn mùa đông thật, mặc dù không được phơi nắng. Nếu bạn sống ở nơi có khí hậu lý tưởng thì cho con ra ngoài trời con gì bằng, vừa tắm nắng, vừa hít thở không khí trong lành. Còn ở những vùng khí hậu phức tạp quá thì thôi, lợi bất cập hại. Mình nghĩ là chất xúc tác làm thúc đẩy quá trình tổng hợp Vit D nằm trong ánh nắng mặt trời chứ không bay trong không khí nên mình không đồng ý là tắm nắng sau tấm kính dù nhiều ánh nắng vẫn không có tác dụng. Nếu thế thì đã chẳng có công đoạn tắm nắng nhân tạo.