• 0 Lượt chia sẻ
  • 39.4K Lượt đọc
  • 87 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• Trang 4/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 9
    • 315 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pham Hai Binh
    Mẹ dongdong ơi. Mình cũng hay tắm cho cutí nhà mình bằng quả mướp đắng, nhưng ko phải cầu kỳ xay ra đâu. Mẹ dongdong cứ thái lát ra cho vào nồi rồi đun sôi kỹ một chút là được, ko mất nhiều thời gian và nước cốt mướp đắng cũng tan hết ra mà. Hãy thử làm theo mẹ con mình đi nhé.
    Chị ơi, nhiều người nói rằng tắm mướp đắng chín thì bị mất nhiều chất kháng sinh có trong mướp đắng, nên tắm mướp đắng sống còn nhựa sẽ tốt cho da em bé hơn đấy.

• 159 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Đúng rồi, nhà mình cũng toàn xay mướp đắng sống, lọc lấy nước & pha ra tắm cho bé thôi. Mỗi khi bé bị mọc rôm thì lấy nước cốt đặc lau trực tiếp vào chỗ rôm, chỉ hai lần là rôm lặn hết. Trộm vía, bé nhà mình da dẻ mịn màng lắm.
    Khi nào mướp đắng đắt thì lại đổi bữa, tắm lá kinh giới, sài đất (vẫn là nước sống nhé). Xong thì lại lấy nước cốt (không dùng nước lã) tráng lại lần nữa.

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hỏi các Bố, Mẹ cái này chút:
    - Tí Bond nhà mình mới được 1 tháng nhưng có nhiều rôm ở cổ, chắc do thời tiết khá nóng, mình không dám mở máy lạnh vì nghe nói có thể ảnh hưởng đến sức khỏe của bé. Không biết có đúng không??
    - Hôm trước có đọc được ở blog của bố nào có nói kinh nghiệm tắm cho bé bằng nước nấu từ khổ qua khô (mướp đắng) thì bé không bị rôm sẩy. Mình đã đi mua ở siêu thị khổ qua dạng phiến khô nhưng bà ngoại cháu nói nó còn bé quá, tắm bằng nước này ảnh hưởng đến da bé. Mình đã thử thấy pH trung tính (pH = 7). Có Bố, Mẹ nào có kinh nghiệm về vụ này không?
    Thanks!

• 259 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bo Ti Bond Xem bài viết
    - Tí Bond nhà mình mới được 1 tháng nhưng có nhiều rôm ở cổ, chắc do thời tiết khá nóng, mình không dám mở máy lạnh vì nghe nói có thể ảnh hưởng đến sức khỏe của bé. Không biết có đúng không??
    - Hôm trước có đọc được ở blog của bố nào có nói kinh nghiệm tắm cho bé bằng nước nấu từ khổ qua khô (mướp đắng) thì bé không bị rôm sẩy. Mình đã đi mua ở siêu thị khổ qua dạng phiến khô nhưng bà ngoại cháu nói nó còn bé quá, tắm bằng nước này ảnh hưởng đến da bé. Mình đã thử thấy pH trung tính (pH = 7). Có Bố, Mẹ nào có kinh nghiệm về vụ này không?
    Thanks!
    Bo Tí Bond ơi các em bé thế thường rất hay bị rôm ở cổ, một phần do thời tiết nóng nhưng cái chính là do cổ các bé còn ngắn, khít nên hay bị đọng mồ hôi và đôi khi cả sữa rớt ra nữa. Bố Tí Bond chịu khó lau thường xuyên cho bé (nhất là sau khi bé tu ti) và thấm lại bằng khăn khô. Cũng không phải kiêng cữ quá, nếu mở máy lạnh mà để nhiệt độ khoảng 28 - 29oC thì cũng ko sao đâu, chỉ tránh đừng để luồng gió thổi thẳng vào em bé thôi.
    Trước mình cũng hay tắm cho Khoai Tây bằng khổ qua. Cứ xay sống rồi lọc bằng cái lọc của máy xay sinh tố và tắm cho bé. Trộm vía bé nhà mình da rất trắng và mịn, và đặc biệt chưa có rôm sảy bao giờ. Bố Tí Bond không nên mua loại sấy khô vì như vậy mất nhiều vitamin rồi. Thử cách này xem sao nhé.

• 259 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bo Ti Bond Xem bài viết
    Thanks!
    Bo Tí Bond ơi các em bé thế thường rất hay bị rôm ở cổ, một phần do thời tiết nóng nhưng cái chính là do cổ các bé còn ngắn, khít nên hay bị đọng mồ hôi và đôi khi cả sữa rớt ra nữa. Bố Tí Bond chịu khó lau thường xuyên cho bé (nhất là sau khi bé tu ti) và thấm lại bằng khăn khô. Cũng không phải kiêng cữ quá, nếu mở máy lạnh mà để nhiệt độ khoảng 28 - 29oC thì cũng ko sao đâu, chỉ tránh đừng để luồng gió thổi thẳng vào em bé thôi.
    Trước mình cũng hay tắm cho Khoai Tây bằng khổ qua. Cứ xay sống rồi lọc bằng cái lọc của máy xay sinh tố và tắm cho bé. Trộm vía bé nhà mình da rất trắng và mịn, và đặc biệt chưa có rôm sảy bao giờ. Bố Tí Bond không nên mua loại sấy khô vì như vậy mất nhiều vitamin rồi. Thử cách này xem sao nhé.

• 444 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

http://tintuconline.com.vn/vn/song/101800/

Các mẹ đọc thử nhé, mình trước cũng tắm cho bé bằng nước lá nhưng bây giờ thì chỉ tắm bằng sữa tắm thôi. Nói chung là không phải tự dưng người ta đăng lên internet như thế các mẹ nhỉ?!!!

• 275 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chào các mẹ !!!
    Tớ nghe nói tắm mướp đắng rất mát và có thể trị rôm sảy nhưng mới đây lại nghe mấy chị hàng xóm bảo tắm mướp đắng chỉ tốt cho bé trai thôi còn bé gái thì không nên vì nó có thể ảnh hưởng tới bộ phận sinh dục của bé.Tớ cũng không biết thế nào nữa nên mẹ nào hiểu rõ và có kinh nghiệm trong vấn đề này thì tư vấn giúp tớ nhé!!!
    Tớ cảm ơn cả nhà :Rose:

• 1,489 Bài viết

• 328 Được cảm ơn

Tớ chưa nghe thấy ai nói thế cả, hiện tại vẫn tắm bằng mướp đắng cho hai con gái, da dẻ mịn màng hẳn.

• 49 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

MÌnh chưa đọc ở đâu thông tin này cả!Mà các cụ ta xưa nay toàn tắm cho trẻ con bằng mứop đắng đáy có sao đâu!
    cac ban oi!oc muon giao luu voi cac ban:Smiling:

• 4,251 Bài viết

• 4,666 Được cảm ơn

Mình cũng ủng hộ việc tắm bằng mướp đắng cho con, bé nhà mình tắm da dẻ cũng mịn màng lắm. Híc dạo này mướp đắng đắt hơn đợt trước nên thi thoảng bé mới được tắm.
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha
    http://mgod.webtretho.com/forum/f248...-nghi-1565206/

Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:

• Trang 4/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 9