• 0 Lượt chia sẻ
  • 45.9K Lượt đọc
  • 87 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• Trang 4/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
    • 92 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Nếu đã tắm bằng mướp đắng rồi vắt thêm 1 quả chanh và một tẹo muối vào có sao ko các mẹ?
    SURI LOVE
    • 66 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebongtrang Xem bài viết
    Mùa hè năm nào mình cũng tắm cho con bằng mướp đằng. Khi mua mướp về, rửa sạch, ngâm qua nước muối một lúc rồi chẻ đôi, bỏ hết hạt ra. Cho vào máy sinh tố xay, sau đó cho bã vào cái khăn xô của con mình vắt vào chậu nước tắm nhiều lần. (Nhớ là dùng cái khăn xô loại to nhé). Làm cách này nước rất xanh và trong. Các mẹ thử làm nhé.
    Huuuu chít em rùi các bác ơi. Em toàn để cả hạt xay ra tắm cho bé thôi, vì lần trước em nhớ có bác nào bảo xay cả hạt mới tốt. Có sao không ? :Sad: :Sad: :Sad:
    • 175 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dangthieulinh Xem bài viết
    Huuuu chít em rùi các bác ơi. Em toàn để cả hạt xay ra tắm cho bé thôi, vì lần trước em nhớ có bác nào bảo xay cả hạt mới tốt. Có sao không ? :Sad: :Sad: :Sad:
    Mình cũng vậy toàn xay cả hạt cho bé tắm, có sao ko các mẹ nhỉ???:Thinking:
    • 175 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

ah các mẹ ơi, bây giờ mướp đắng đang rẻ mình có nên phơi khô để dành sau này tắm ko nhỉ? Các mẹ tư vấn cho mình với?
    Bố: 1974; Mẹ: 1981; con gái: 2008; Mẹ nào tư vấn giùm tớ Sinh con tiếp theo năm mão hay năm thìn:Thinking: Tớ cảm ơn nhiều!:Rose:
    • 92 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

hạt chẳng có gì mẹ say cả vào mất công lọc
    phơi ra thi sau bạn đun lên như hãm chè xanh ý, nhưng mà mùa đông thì bé làm gì có rôn xảy, mùa hè thì dùng 1 thời gian là ok rồi... đấy là mình nghĩ thế, các mẹ cho ý kiến đi ạ
    SURI LOVE
    • 110 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng tắm mướp đắng, cũng bỏ ruột, xay nhỏ rồi lọc lấy nước (không đun đâu nhé, đun lên thì không còn nhiều tác dụng đâu).

Thối nhà mình bị Chàm cơ địa, nghĩa là mẩn ngứa khắp người, có khi còn chảy nước vàng, đóng vửng lên nữa, vừa đẻ ra đã bị rồi, mình tắm bằng Lactacid rồi mướp đắng, chè xanh, sài đất. Tắm Lactacid để diệt khuẩn, sài đất cũng vậy, vì trong sài đất có nhiều kháng sinh. Còn mướp đắng và chè xanh thì rất mát. Thối nhà mình tắm chè xanh đến tận 12 tháng. Giờ thì tắm sữa bình thường rồi.
    • 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà mình ngày xưa cũng rất nhiều rôm sảy, mình mua mướp đắng về, dùng nạo bào nhỏ ra, không hòa thêm nước, cứ nước cốt và bã mướp xoa khắp người bé trong vòng 5',sau đó mới tắm bình thường và chỉ sau 2 lần tắm mướp là rôm lặn. Những vết rôm đó mấy hôm sau thâm lại, tróc da lại trắng nõn nà. Nhưng nên tắm mướp hàng ngày, đừng để khi bé bị rôm ngứa ngáy tội lắm.Một kinh nghiệm nữa là ngay từ mùa xuân đã phải có ý thức phòng rôm sảy cho bé trong mùa hè.Bé ăn được bột rùi (khoảng 10 tháng trở lên)có thể cho 1/2 viên vitamin C(mua C của VN, lọ 100 viên nhỏ ý)hòa 50cc nước cho bé uống hàng ngày sau bữa bột.Mình cũng hay mài cả mướp đắng để nấu bột cho bé ăn rất mát. Còn chuyện da bé trắng hay đen là do gien của bố, mẹ, Không phải do tắm mướp đắng mà bị đen da đâu.
    • 2,488 Bài viết

• 421 Được cảm ơn

Nhờ các mẹ tư vấn cho em với ạ: Em đi làm suốt ngày tối mới về, em định lọc sẵn nước mướp đắng hoặc kinh giới để ở nhà, bà chỉ việc tắm cho cháu thôi, nhưng em e là lọc nước trước mà để ngoài không khí thì ko tốt lắm. Vậy để tủ lạnh có được không ạ ?
    • 179 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Bé lớn nhà em năm nay 6 tuổi, chỉ toàn tắm bằng nước chè xanh. Lúc sơ sinh cũng có tắm bằng khổ qua (mướp đắng) nhưng rồi lười quá nên thôi.Bây giờ bé thứ hai cũng vậy, cả chị và em đêu tắm bằng chè xanh. Bé lớn trắng nõn (em nghĩ là do di truyền cộng với được tắm bằng chè xanh, vừa mát vừa chống đen), bé nhỏ thỉnh thoảng cũng nổi rôm trên mặt. Các mẹ chỉ cho em cách nào nhanh chóng và hiệu quả trị rôm trên mặt bé với. nhìn bé xót cả ruột. Cảm ơn các mẹ nhiều.
    • 80 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhưng mình muốn hỏi! Do bây giờ thuốc trừ sâu nhiều, và tránh dị ứng da... sau khi tắm có nên tráng qua bằng nước trắng không?
    • 2,605 Bài viết

• 1,101 Được cảm ơn

Con mình tắm mướp đắng từ khi mới sinh và đã hơn 6 tháng rồi vẫn sài, theo kn của mình
    - Ko cần thêm chanh vì trong chanh có axit ko tốt cho da trẻ nhỏ
    - Mình bỏ hạt xay vì hạt có tác dụng gì đâu, xay hạt vừa khổ mẹ lọc vừa khổ máy xay
    - Phơi khô khi nào dùng mang ra đun sôi cũng được
    - Con nhà mình tắm mướp đắng nhưng rất trắng(trộm vía theo gen của bố)
    - Tắm xong mình thường không tráng lại vì đã ngâm muối trước rồi mà
    Mình thấy tắm mướp đắng rất tốt vì chẳng bao h thấy bé bị rôm xẩy cả, trộm vía con.

• 80 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cám ơn bạn nhiều nhé!
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em bé nhà mình cũng được các cô hộ sinh khuyên tắm khổ qua từ lúc mới sinh để trị rôm sảy, Mình cũng bào mỏng, bỏ hạt, nấu sôi, lọc lấy nước pha với nước ấm và chỉ tắm nước khổ qua, không cần tắm lại bằng nước sạch. Sau những lần tắm mình thấy có hiệu quả lắm, bé bớt rôm sảy và mình thấy em bé cũng trắng trẻo (trộm vía 1 phần do ba mẹ đều trắng). Nhưng từ lúc đi chợ, nghe người bán nói là không nên tắm nhiều vì nước khổ qua có axit sẽ làm mỏng da em bé nên mình cũng sợ không cho tắm thường xuyên nữa, chỉ khi nào bé nổi sảy thì mới tắm lại. Nhân đây cũng xin hỏi các mẹ là có nên cho bé tắm nước khổ qua thường xuyên không?
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tôi thấy trên các shop sơ sinh có sản phẩm lá tắm baby vườn tên tắm cho bé rất tốt
    Chị có thể mua ở địa chỉ 149D Đội Cấn
    • 514 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Ngày xưa bà chị em toàn thái mướp đắng nhỏ ra cho vào ấm đun và pha với nước tắm cho con Nhím, trộm vía nó ko bị rôm xảy gì hết.
    • 308 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Nhóc nhà mình mới sinh cũng tắm mướp đắng, nhưng sau nghe bà thầy thuốc Nam nói mướp đắng có nhiều thuốc trừ sâu, hơn nữa trong mướp đắng vốn dĩ có phong( người lớn ăn nhiều mướp đắng mát, nhưng đối với những người bị đau khớp thì ăn nhiều sẽ đau nhức ).Từ đó mình chuyển sang tắm cho bé bằng nước chè xanh.Mình thấy rất ổn, da bé trắng nỏn nà và hồng hào nữa ( không biết phải do di truyền không )
    • 3,324 Bài viết

• 423 Được cảm ơn

Mình cũng thỉnh thoảng tắm cho bé bằng mướp đắng, nhưng sợ có thuốc sâu. Nước chè xanh tắm mát, sao mọi người bảo là có thể làm cho da bé ngăm ngăm nhỉ????????Chẳng biết đúng không vì bé nhà mình mới 3 tháng, chưa thể biết được có đen không. Nhưng nếu theo di truyền thì: giống ba trắng, giống mẹ bánh mật.:Thinking:
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

các mẹ ơi bé em 17 tháng cũng tắm mướp đắng cả tuần nay mà vẫn không hết rôm sảy, lưng bé cứ như cơm cháy còn trán bé bị nặng nhất cứ nổi hột y như mụn trứng cá vậy, có mẹ nào có cách nào tuyệt chiêu chỉ giáo dùm em với ....gấp gấp gấp. Em xin đa tạ
    • 2,287 Bài viết

• 1,133 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangoclan82 Xem bài viết
    Mình cũng thỉnh thoảng tắm cho bé bằng mướp đắng, nhưng sợ có thuốc sâu. Nước chè xanh tắm mát, sao mọi người bảo là có thể làm cho da bé ngăm ngăm nhỉ????????Chẳng biết đúng không vì bé nhà mình mới 3 tháng, chưa thể biết được có đen không. Nhưng nếu theo di truyền thì: giống ba trắng, giống mẹ bánh mật.:Thinking:
    Mình thi toảng mới tắm các loại nc này còn chỉ dung Lactacyt tắm gội cho bé cho nó lành.
    Mình yêu nhau như khi vừa mới biết nhé anh!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ui, cu Bin nha minh ngày bé cũng toàn tắm bằng mướp đắng (khổ qua), K biết có phải vì thế mà da Bin đẹp, trắng và mịn màng không nữa, Trộm vía.
  • Trang 4/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5