NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Tắm & vệ sinh bé sơ sinh như thế nào?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 22.7K Lượt đọc
  • 117 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• 3,801 Bài viết

• 6,342 Được cảm ơn

Mình đọc được bài này trên VNExpress và nghĩ là có thể có ích cho các bạn đang chuẩn bị làm mẹ. Các ban tham khảo xem nhé.
    http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2003/04/3B9C6A61/
    Success is a journey, not a destination.

http://my.opera.com/sue-kiki/blog/
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. Có thể bạn muốn xem:
    • Vit
    • 11 năm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi Chị KiKi,
    Chị KiKi chịu khó lên diễn đàn nhỉ.Admin phải cám ơn các chị :Kiki,Meobe.... nhiều lắm thôi! Lâu lâu chị cho mấy cái website hay quá, em load xuống rồi in ra để dành đọc hết.
    Vì vậy lâu lâu tối mở máy ra tính làm việc mà cũng lang thang trên đây hết mấy tiếng rồi, hic...
    Cám ơn chị nhé.
    Khi nào chị rảnh post hình mới của em bé chị lên nhé, xem hôm nay bé thế nào
    Chúc chị khỏe.
    Vit.

• 19 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào các bạn,

Mình tên là Như Hường, 31 tuổi, mình đang có thai được 7 tuần - Xin được làm quen với các bạn nhe. Mình thường xuyên theo dõi trang web này 1 năm nay và ngày nào cũng phải liếc qua diễn đàn này ít nhất 1 lần, nhưng vì không có kinh nghiệm nên mình chỉ biết lắng nghe và học hỏi thôi, mình rất khâm phục sự hiểu biết và vốn kinh nghiệm dày dạn của các mẹ như mẹ Kiki, Cún không còi, Mèo bé, Kim Yến.... à cả mẹ Nấm ở Vũng Tàu nữa (mình cũng đã là công dân VTàu 1 năm nay). Mình đang cố gắng trang bị 1 số kiến thức cho mẹ và bé sau khi sinh, vì thế có gì mong các mẹ nhiệt tình giúp đỡ nhé. (Dài dòng lòng thòng quá phải không...)

Có 1 vấn đề mà mình chưa thông lắm đó là việc vệ sinh cho bé hàng ngày, ngoài việc tắm rửa, vệ sinh rốn thật cẩn thận, còn nhiều việc cần phải làm để giữ vệ sinh vô trùng cho bé như khi cho bé bú mẹ (hay bú bình), khi thay tã, chơi với bé, đưa bé đi xa, rồi quần áo khăn của bé có phải là ủi trước khi dùng không... mong các bạn chỉ giáo cho mình nhé.

Xin cám ơn nhiều.
    Chúc các bé luôn khoẻ, ngoan và các mẹ thì luôn trẻ đẹp.
    Me cu Chíp

• 876 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Thật ra thì vệ sinh cho bé cũng không quá "ghê gớm" lắm đâu bạn Như Hường à. Ngoài việc tắm rửa thay băng rốn cho bé (khi chưa rụng rốn, và tiếp tục lau rửa, bôi cồn đeo băng rốn đến hết 1 tháng) thì mọi việc cũng bình thường thôi. Nếu bé bú bình thì trước khi bú mẹ lấy khăn ấm lau đầu vú (mình cho bé bú mẹ ít lắm nên chỉ biết vậy thôi ) còn bú bình thì mỗi bình sữa cho bú 1 lần rồi xúc rửa bằng dung dịch rửa bình (bán ngoài rât nhiều, hiệu Pureen, Camera...), dùng nồi hấp tiệt trùng.

Về quần áo và khăn của bé thì nên ủi trước khi dùng để tránh nhưng côn trùng đậu vào gây dị ứng cho bé, việc này mình cũng chỉ "siêng" được trong 2 tháng đầu thôi, sau đó thì cứ phơi nắng thật khô ráo là được rồi. Khi cho bé ra ngoài chơi hoặc đi chơi về mình thường nhỏ mũi cho bé bằng nước muối sinh lý để ngăn ngừa tác nhân gây bệnh qua đường hô hấp... Còn vấn đề vệ sinh miệng , lưỡi cho bé nữa... nhưng việc đến đâu sẽ biết nên phải làm gì, bản năng người mẹ giúp học hỏi rất nhanh trong các trường hợp cần thiết. Mình nghĩ bạn nên mua cuốn sách cẩm nang chăm sóc bà mẹ mang thai và trẻ sơ sinh và còn rất nhiều sách khác tương tự cũng chỉ dẫn rất cặn kẽ. Ngoài ra nếu có thắc mắc vì thì lại vào WTT hỏi tiếp...

Ngoài việc vệ sinh thông thường còn ngoài ra bạn cũng nên đưa bé ra hòa nhập với mội trường và cộng đồng bên ngoài dần dần, đây cũng là cách tăng sức đề kháng cho bé đó bạn à.

Be Au có vài dòng như vậy, vì em bé của mình còn nhỏ mà, các mẹ khác có nhiều kinh nghiệm hơn chỉ giúp bạn Hường với.

Chúc 2 mẹ con mạnh khỏe.

Be Au

• 1,218 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

- Vệ sinh đầu vú khi cho bé bú :

Bạn nên chuẩn bị trước một hộp bông y tế cắt vuông từng miếng nhỏ hoặc mua loại cắt sẵn có bán (?) ở các tiệm thuốc tây. Mỗi lần cho bé bú bạn nên lau sơ đầu vú cho sạch bằng miếng bông y tế đã tiệt trùng bằng nước sôi. Bạn có thể cho các miếng bông cắt sẵn ấy vào một hộp nhỏ bằng Melamne có nắp đậy (bán ở các siêu thị) để lúc nào cần dùng thì lấy cho dễ dàng. Bạn nên giữ đầu vú luôn sạch sẽ vì đó là nơi cung cấp thức ăn cho bé hàng ngày. Ngoài ra, bông mềm mại còn có thể dùng để lau miệng cho bé sau khi bú , và lau chỗ kín của bé gái mỗi khi tè hoặc " ị " nữa đấy !

- Phơi nắng quần áo cũng như là ủi trước khi cho bé mặc đều là việc cần phải làm. Cho đến bây giờ bé Ánh Dương đã được 15 tháng nhưng thỉnh thoảng mình vẫn là ủi quần áo của bé (mặc dầu đã được phơi nắng rồi) đấy !

- Luôn luôn kiểm tra, lau ghét cho bé trong các kẽ tay, kẽ chân, kẽ háng, sau gáy... vệ sinh lỗ tai, lỗ mũi... thường xuyên vì những nơi kín ít nhìn thấy thì lại hay bị bỏ quên không được vệ sinh . Thực ra , nhìn một bà mẹ có kỹ lưỡng hay không, chỉ cần để ý sơ qua những kẽ kín ấy của đứa trẻ sẽ biết ngay Bé được vệ sinh sạch sẽ như thế nào !

- Cắt móng tay, móng chân cho Bé mỗi tuần (1 hoặc 2 lần). Chờ lúc bé ngủ say, bạn nên cắt khéo léo nhẹ nhàng bằng loại kéo dành để cắt móng tay cho bé.

- Rơ lưỡi, miệng cho bé bằng mật ong (nếu bé không dị ứng với vị chua bạn cũng có thể vắt ít chanh vào mật ong) Bạn có thể mua Gạc Y Tế loại nhỏ, lấy 1 miếng gạc quấn vào đầu ngón tay rơ lưỡi bé mỗi tuần hoặc 4,5 ngày tùy độ bám của lớp sữa.

- Về vấn đề tóc tai của bé : Mình tuyệt đối không cho xịt bất kỳ thứ nước hoa gì lên tóc bé hoặc bôi bất cứ loại phấn baby gì gì đó lên đầu bé. Vì thứ nhất, nước hoa là thứ chỉ có thể (hoạ hoằn lắm) thì dành cho người lớn, vì trong nước hoa có nhiều loại hóa chất rất độc hại người lớn cũng không nên dùng đừng nói chi là em bé ! Da đầu bé lại rất mềm, dễ mẫn cảm ! chưa kể lỡ xịt nước hoa trúng vào mắt mũi miệng bé thì không biết tác hại đến dường nào ! Thứ hai , bất kể là loại phấn gì cũng không đuoc cho lên mình hay lên đầu bé , là một trong những nguyên nhân gây rôm xảy cho bé và khiến cho bé bị ngứa đầu, bị "cứt trâu" như các cụ xưa thường nói. Hoặc bụi phấn cũng có thể gây ngạt cho hơi thở yếu ớt của bé ! Mình thấy có một số bà mẹ cứ thoa đầy phấn lên mình bé rồi cả lên đầu nữa chứ ????

Thông thường mình chỉ cần tắm cho bé loại sữa tắm từ đầu đến chân (hình như "Head to Toes") của Johnson & Johnson thì phải hoặc hiệu Kodomo của Nhật la được rồi. Như thế da thịt của bé cũng đủ thơm tho lắm rồi !

- Ngoài việc vệ sinh sạch sẽ cho bé ra, bạn cũng nên chú ý dinh dưỡng, sức khoẻ cho bé , bạn nên tắm nắng cho Bé mỗi ngày để tránh tình trạng thiếu canxi, vàng da, vặn mình và khóc dạ đề. (Bạn nên tham khảo bài viết trong chuyên mục "Sự Phát Triển" có bài "Phương pháp tắm nắng cho Trẻ" mà mình vừa mới post lên Diendan ).

Tạm thời mình chỉ nhớ được những điều này thôi, khi nào nhớ thêm mình sẽ post tiếp.

Chúc Bà Bầu sức khoẻ tốt , tăng cân đều nhé !

• 19 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ bé Ánh Dương và Bé Âu nhé, đọc bài viết của các bạn mình yên tâm rồi, mình cũng đọc nhiều sách báo về việc chăm em bé nhưng chỉ sợ lúc đó lóng ngóng chẳng làm nên chuyện gì thôi, nghĩ đến hơn 2 tháng nữa đón em bé trào đời bao nhiêu việc phải làm mà mình chẳng có kinh nghiệm gì thấy hồi hộp quá, không biết mình có chăm con khéo léo để bé khoẻ mạnh và dễ thương như các bé ở trang web này không, chắc lúc đó bản năng mình sẽ phải biết làm gì tốt nhất cho baby của mình bạn nhỉ. 3 tuần nay mình ăn ngủ tốt vậy mà chẳng lên được ký nào trong khi mọi người nói đây là những tháng tăng cân nhiều nhất mình cũng chẳng muốn tăng cân nhiều nhưng chỉ sợ em bé không lớn thôi...

Xin chào nhé
    Me cu Chíp

• 3,801 Bài viết

• 6,342 Được cảm ơn

Ban dung lo lang nghi ngoi nhieu qua. Chac chan ban se la nguoi me tuyet voi nhat cua be ma. Minh nghi bay gio ban nen cham soc ban than cho tot, an uong deu dan, tap the duc deu va de y den moi cu dong cua be. Noi chuyen voi be, nghe nhac cung be, dem so lan cu dong cua be... dse giup ban co su lien he voi be tot hon va the hien su cham soc chu dao cua ban den be ngay tu bay gio. Be nghe thay het va hieu het day.

Ban cung viet thu cho Meobe de nghi ban ay gui cho ban list nhung do dung can chuan bi cho be khi chao doi de di mua sam dan. List nay co the thieu nhung do dung trong mua dong nhu mu len, ao len, tat len hay chan am (neu ban song o Mien bac), nhung khong dang ke so voi nhung chi tiet trong list. Vi Meobe da ton cong tong hop het cac y kien cua thanh vien DD thanh cai list do ma.

Ban cung nen tham gia cac khoa hoc ve chuan bi sinh o BV de biet nhung viec can lam trong khi sinh. O do chac bac sy se khong quen noi voi ban muc do quan trong cua viec nuoi con bang sua me va viec be nen duoc bu me ngay trong 30phut dau tien chao doi de khong lang phi nguon sua non va kich thich me tiet sua. Bac sy chac cung se noi voi ban KHONG NEN cho be uong nuoc duong hay nuoc cam thao hay mat ong vi nhung viec nay co the lam nhiem khuan duong tieu hoa cua be. Sua me rat sach se nen neu ban tam rua hang nay, giu ve sinh bau ty sach se thi ban khong phai ro luoi cho be hay cho be uong them nuoc. Be chi can duy nhat sua me trong 4 thang dau tien trong doi thoi. Minh thay o VN moi nguoi deu ro luoi cho be hang ngay nhung minh rat nghi ngo gia tri ve sinh cua no, khi ma tay me, dung cu ro luoi co khi con mat ve sinh hon ca mieng be. Ban than minh khong he tho tay vao mieng Kiki nha minh den tan khi be moc chiec rang dau tien. Be khong he bi tua luoi hay hoi mieng gi het, tuyet doi khong. Ban cung khong nen ro luoi cho be bang mat ong theo kinh nghiem truyen thong. Vi trong mat ong co the chua nhung vi khuan cuc ky nguy hiem cho duong tieu hoa cua be nen mat ong duoc cac BS khuyen khong dung cho tre duoi 1 tuoi.

Quan ao, ta lot cua be sau khi mua moi ban nen giat nhieu lan de chung tro nen mem mai. Neu co dieu kien thi ban nen mua loai bot giat va nuoc thom quan ao danh rieng cho tre em hoac nhung nguoi co da nhay cam. Bot giat thuong va nuoc thom quan ao co the la nguyen nhan khien mot so be bi di ung da rat nang. Quan ao neu khogn duoc say kho bang may thi phai duoc phoi nang va la ky. Rieng ta (nhat la ta vai ma be binh vao) thi phai duoc giat ky roi hap hoac luoc tiet trung roi phoi kho va la truoc khi dung cho be. O VN moi nguoi thuong bo qua khau nay. Cung chinh vi thay cach rach nen minh dung ta giay cho Kiki 100%, rat chi la khoe!

Ban co the tam be hang ngay va goi dau tuan vai lan tuy theo be nhieu hay it toc. Nhung ngay dau khi be chua rung ron thi moi nguoi khuyen nen giu kho vung ron. Kiki nha minh thi duoc Y ta trong benh vien tha thang vao chau nuoc, ngap het ca ron ngay tu ngay dau tien nen minh cung lam theo, tha ngap be vao chau nuoc roi tam xong thi dung bong lau kho, cham con de tiet trung roi che bang ron lai. Nuoc tam cho be nhung ngay dau tien, nhat la khi chua rugn ron nen la nuoc da duoc nau chin, de nguoi den 37oC. Be khong can dau tam, dau goi hay chanh gi het cho den het thang dau tien. Vi da cua be so sinh rat mong manh nen ban chi nen tam cho be bang nuoc hang ngay la du. Ngoai ra moi ngay ban phai top va tail cho be it nhat la 1 lan, roi lai massage nua nen khong kho be bi mat ve sinh dau.

KHong nhung ban khong nen xuc phan rom, nuoc hoa gi cho be ma ban than ban cung khong duoc dung nhung san pham nay vi co nguy co gay di ung cho be. Neu ban dung ta giay thi trong nha nen co 1 thung ra chuyen dung ta ban cua be, co nap day that kin, lot nilon de tien ve sinh hang ngay. Neu ban dung ta vai cung nen co 2 thung kin de dung ta uot va ta ban de khi giat minh biet ma giat rieng.

Ngoai ra ve ve sinh thi ban khong nen nam trong phong toi, kem luu thong. Moi ngay ban nen mo cua thong khong khi trong nha it nhat 30 phut. (mo cua phong no thi be be sang phong kia de de phong be bi lanh). Neu ban co dieu hoa nhiet do thi rat tot de giu nhiet do phong on dinh va kho rao nhug ban can phai lam ve sinh luoi loc bui trong cua may dieu hoa it nhat la 2 lan 1 thang. Minh rat tin nhiem cai may hut bui thay cho cai choi vi khong lam khua bui len trong nha. Tam trai giuong, vo chan va vo goi phai duoc thay giat thuong xuyen.

Trong khi an uong thi ban nen luu y ve sinh thuc pham vi moi thu ban an be deu huong du ca theo sua. Neu thay phan be co van de thi ban nen dieu chinh bua an cua minh truoc tien. Ban nen uong rat nhieu nuoc, moi khi cho be bu lai uong 1 coc nuoc, moi ngay deu "khoan" cho ban than uong khoang 2l de co nhieu sua cho be, giup be chong tao bon. Nuoc tot nhat cho ban la nuoc loc. Nhung moi ngay ban cung nen uong it nhat la 1 coc sua (nhung nhieu nhat cung chi la 2 coc thoi) ngoai ra thi uong them nuoc trai cay. Nhung nuoc tao ep co the lam be day hoi nen ban cung nen luu y 1 chut.

Oi dai qua, con nhieu dieu muon noi voi ban lam nhung co le phai de ban roi khoi man hinh may tinh thoi. Ban cu binh tinh va lac quan len. Em be cua ban chac chan se ra doi khoe manh va bu bam, va ban chac chan se lam 1 ba me hoan hao. Trong luc cho be chao doi, ban giai quyet thoi gian cho doi bang cach doc them sach va tham gia vao dien dan nay, se thay thoi gian troi nhanh qua va minh biet them nhieu thu lam.

Vai kinh nghiem nho, xin chia se cung ban. Chuc hai me con cung khoe.
    Success is a journey, not a destination.

http://my.opera.com/sue-kiki/blog/
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 474 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Ôi, kinh nghiệm của chị Kiki và của các mẹ không nhỏ tí nào đâu. Hường cứ thế mà học tập nhé. Mình chỉ nói thêm về việc giặt ủi quần áo cho bé. Mình rất là kỹ về vụ này vì đấy là những đồ dùng tiếp xúc với da của bé thường xuyên. Mỗi lần giặt xong, sấy, phơi nắng là mình đều ủi tất tần tật, từ cái tã, quần cho đến cái khăn, yếm, vớ... Ủi là để cho đồ của bé thơm tho, mềm, mà cũng là cách mình kiểm tra lại xem có vật gì vướng vào không (phơi ở những nơi gần cây hay có bụi lắm), xem có còn con kiến nào nó núp ở trong đấy không. Nếu còn, chẳng may nó cắn bé thì...
    Vệ sinh môi trường nơi bé ở cũng phải được chú trọng, bạn nên quan tâm đến vấn đề này nhé.
    Chúc mẹ tròn con vuông.
    À, bạn đang sống ở VT hả?
    Giang Huong
    (26/12/2002)

• 71 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bạn có thể tắm cho trẻ vào bất cứ thời gian nào trong ngày. Nhưng trẻ thường ngủ sau khi được tắm (như là một hình thức thư giãn), vì vậy tốt hơn hết bạn hãy tắm trẻ vào khoảng thời gian trước khi bé ngủ.

Ðừng bao giờ tắm vào lúc trẻ đói bụng. Nó sẽ khóc lóc, quẫy đạp lung tung. Và cũng không nên tắm khi mới vừa cho chúng ăn no xong, bỡi vì những cử động mạnh sẽ dễ làm trẻ bị ộc thức ăn.

Ðể bé cảm thấy thoải mái, bạn nên tắm cho trẻ ở những nơi ấm áp. kín đáo, tránh gió lùa. Tắm cho trẻ sẽ dễ dàng hơn với tư thế đứng ở một chậu tắm cao vừa phải (cỡ đến ngực là vừa).

Chuẩn bị đầy đủ mọi thứ trước khi tắm cho trẻ: sữa tắm, dầu gội đầu, nước thơm (lotion) và mọi thứ cần thiết. Xem nhiệt độ của nước có đủ độ nóng chưa, nước sẽ vừa phải với nhiệt độ khoảng 36,5 độ là được. Cho vài giọt sữa tắm vào chậu rồi khuyấy đều lên...

Sau đây là 8 bước cụ thể để tắm cho con bạn:

1. Bỏ hết quần áo trẻ trừ tã lót. Quấn trẻ trong khăn tắm trong khi bạn lau mặt và đầu của trẻ.
    2. Dùng bông sạch thấm vào nước cho mềm để lau mắt cho trẻ, bắt đầu lau từ phía đầu mắt đến đuôi mắt. Bạn nên sử dụng hai miếng bông khác nhau cho mỗi mắt để tránh nhiễm trùng.
    3. Rửa phần còn lại của mắt, mũi, sau cổ và tai với một chiếc khăn thật mềm.
    4. Muốn gọi đầu cho bé, bạn hãy giữ trẻ thật vững với người tì vào bạn, đầu trẻ cao hơn chậu nước tắm, tay đỡ dưới gáy và cổ trẻ. Dùng tay còn lại xoa đầu vào tóc trẻ, nhớ là phải xoa thật nhẹ nhàng, tuyệt đối không gãi và cào. Gội lại bằng nước sạch, lau cho thật khô tóc bằng khăn sạch.
    5. Bỏ tả ra, đặt trẻ vào trong chậu nước, một tay đỡ cổ và vai trẻ, té nước nhẹ nhàng xoa khắp người trẻ. Nếu thích, bạn có thể dùng chiếc khăn mềm thay vì dùng tay. sau khi tắm xong phần trước, bạn hãy xoay trẻ lại và tắm lưng cho chúng. Nhớ tắm rửa thật kỹ mông và bộ phận sinh dục...
    6. Nhấc trẻ ra khỏi chậu tắm và đặt vào một chiếc khăn to, khô. Thấm khô trẻ từ cổ trở xuống. Phải nhớ lau khô phần dưới cằm, nách, và các kẽ tay, chân.
    7. Nên làm sạch rốn bằng cồn và tăm bông mềm. Lau sạch xung quanh rốn. Ðừng ngại trong việc vệ sinh cuống rốn cho bé. Khó có sự nhiễm trùng vì cuống rốn sẽ tự rụng từ 6 đến 10 ngày sau.
    8. Mặc tả mới và quần áo mới vào cho trẻ. Bạn có thể chải tóc cho trẻ bằng lược mềm.
    BT (Tp.HCM)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,134 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Minh chi them 1 dieu thoi la : sau khi tam cho be xong, nen cho be "ti" ngay vi no giup be cam thay am ap va no bụng
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)