NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Tắm & vệ sinh bé sơ sinh như thế nào?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 23.1K Lượt đọc
  • 117 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • 3,805 Bài viết

• 6,402 Được cảm ơn

Mình đọc được bài này trên VNExpress và nghĩ là có thể có ích cho các bạn đang chuẩn bị làm mẹ. Các ban tham khảo xem nhé.
    http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2003/04/3B9C6A61/
    Success is a journey, not a destination.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Vit
    • 12 năm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi Chị KiKi,
    Chị KiKi chịu khó lên diễn đàn nhỉ.Admin phải cám ơn các chị :Kiki,Meobe.... nhiều lắm thôi! Lâu lâu chị cho mấy cái website hay quá, em load xuống rồi in ra để dành đọc hết.
    Vì vậy lâu lâu tối mở máy ra tính làm việc mà cũng lang thang trên đây hết mấy tiếng rồi, hic...
    Cám ơn chị nhé.
    Khi nào chị rảnh post hình mới của em bé chị lên nhé, xem hôm nay bé thế nào
    Chúc chị khỏe.
    Vit.
    • 19 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào các bạn,

Mình tên là Như Hường, 31 tuổi, mình đang có thai được 7 tuần - Xin được làm quen với các bạn nhe. Mình thường xuyên theo dõi trang web này 1 năm nay và ngày nào cũng phải liếc qua diễn đàn này ít nhất 1 lần, nhưng vì không có kinh nghiệm nên mình chỉ biết lắng nghe và học hỏi thôi, mình rất khâm phục sự hiểu biết và vốn kinh nghiệm dày dạn của các mẹ như mẹ Kiki, Cún không còi, Mèo bé, Kim Yến.... à cả mẹ Nấm ở Vũng Tàu nữa (mình cũng đã là công dân VTàu 1 năm nay). Mình đang cố gắng trang bị 1 số kiến thức cho mẹ và bé sau khi sinh, vì thế có gì mong các mẹ nhiệt tình giúp đỡ nhé. (Dài dòng lòng thòng quá phải không...)

Có 1 vấn đề mà mình chưa thông lắm đó là việc vệ sinh cho bé hàng ngày, ngoài việc tắm rửa, vệ sinh rốn thật cẩn thận, còn nhiều việc cần phải làm để giữ vệ sinh vô trùng cho bé như khi cho bé bú mẹ (hay bú bình), khi thay tã, chơi với bé, đưa bé đi xa, rồi quần áo khăn của bé có phải là ủi trước khi dùng không... mong các bạn chỉ giáo cho mình nhé.

Xin cám ơn nhiều.
    Chúc các bé luôn khoẻ, ngoan và các mẹ thì luôn trẻ đẹp.
    Me cu Chíp
    • 876 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Thật ra thì vệ sinh cho bé cũng không quá "ghê gớm" lắm đâu bạn Như Hường à. Ngoài việc tắm rửa thay băng rốn cho bé (khi chưa rụng rốn, và tiếp tục lau rửa, bôi cồn đeo băng rốn đến hết 1 tháng) thì mọi việc cũng bình thường thôi. Nếu bé bú bình thì trước khi bú mẹ lấy khăn ấm lau đầu vú (mình cho bé bú mẹ ít lắm nên chỉ biết vậy thôi ) còn bú bình thì mỗi bình sữa cho bú 1 lần rồi xúc rửa bằng dung dịch rửa bình (bán ngoài rât nhiều, hiệu Pureen, Camera...), dùng nồi hấp tiệt trùng.

Về quần áo và khăn của bé thì nên ủi trước khi dùng để tránh nhưng côn trùng đậu vào gây dị ứng cho bé, việc này mình cũng chỉ "siêng" được trong 2 tháng đầu thôi, sau đó thì cứ phơi nắng thật khô ráo là được rồi. Khi cho bé ra ngoài chơi hoặc đi chơi về mình thường nhỏ mũi cho bé bằng nước muối sinh lý để ngăn ngừa tác nhân gây bệnh qua đường hô hấp... Còn vấn đề vệ sinh miệng , lưỡi cho bé nữa... nhưng việc đến đâu sẽ biết nên phải làm gì, bản năng người mẹ giúp học hỏi rất nhanh trong các trường hợp cần thiết. Mình nghĩ bạn nên mua cuốn sách cẩm nang chăm sóc bà mẹ mang thai và trẻ sơ sinh và còn rất nhiều sách khác tương tự cũng chỉ dẫn rất cặn kẽ. Ngoài ra nếu có thắc mắc vì thì lại vào WTT hỏi tiếp...

Ngoài việc vệ sinh thông thường còn ngoài ra bạn cũng nên đưa bé ra hòa nhập với mội trường và cộng đồng bên ngoài dần dần, đây cũng là cách tăng sức đề kháng cho bé đó bạn à.

Be Au có vài dòng như vậy, vì em bé của mình còn nhỏ mà, các mẹ khác có nhiều kinh nghiệm hơn chỉ giúp bạn Hường với.

Chúc 2 mẹ con mạnh khỏe.

Be Au

• 1,074 Được cảm ơn

- Vệ sinh đầu vú khi cho bé bú :

Bạn nên chuẩn bị trước một hộp bông y tế cắt vuông từng miếng nhỏ hoặc mua loại cắt sẵn có bán (?) ở các tiệm thuốc tây. Mỗi lần cho bé bú bạn nên lau sơ đầu vú cho sạch bằng miếng bông y tế đã tiệt trùng bằng nước sôi. Bạn có thể cho các miếng bông cắt sẵn ấy vào một hộp nhỏ bằng Melamne có nắp đậy (bán ở các siêu thị) để lúc nào cần dùng thì lấy cho dễ dàng. Bạn nên giữ đầu vú luôn sạch sẽ vì đó là nơi cung cấp thức ăn cho bé hàng ngày. Ngoài ra, bông mềm mại còn có thể dùng để lau miệng cho bé sau khi bú , và lau chỗ kín của bé gái mỗi khi tè hoặc " ị " nữa đấy !

- Phơi nắng quần áo cũng như là ủi trước khi cho bé mặc đều là việc cần phải làm. Cho đến bây giờ bé Ánh Dương đã được 15 tháng nhưng thỉnh thoảng mình vẫn là ủi quần áo của bé (mặc dầu đã được phơi nắng rồi) đấy !

- Luôn luôn kiểm tra, lau ghét cho bé trong các kẽ tay, kẽ chân, kẽ háng, sau gáy... vệ sinh lỗ tai, lỗ mũi... thường xuyên vì những nơi kín ít nhìn thấy thì lại hay bị bỏ quên không được vệ sinh . Thực ra , nhìn một bà mẹ có kỹ lưỡng hay không, chỉ cần để ý sơ qua những kẽ kín ấy của đứa trẻ sẽ biết ngay Bé được vệ sinh sạch sẽ như thế nào !

- Cắt móng tay, móng chân cho Bé mỗi tuần (1 hoặc 2 lần). Chờ lúc bé ngủ say, bạn nên cắt khéo léo nhẹ nhàng bằng loại kéo dành để cắt móng tay cho bé.

- Rơ lưỡi, miệng cho bé bằng mật ong (nếu bé không dị ứng với vị chua bạn cũng có thể vắt ít chanh vào mật ong) Bạn có thể mua Gạc Y Tế loại nhỏ, lấy 1 miếng gạc quấn vào đầu ngón tay rơ lưỡi bé mỗi tuần hoặc 4,5 ngày tùy độ bám của lớp sữa.

- Về vấn đề tóc tai của bé : Mình tuyệt đối không cho xịt bất kỳ thứ nước hoa gì lên tóc bé hoặc bôi bất cứ loại phấn baby gì gì đó lên đầu bé. Vì thứ nhất, nước hoa là thứ chỉ có thể (hoạ hoằn lắm) thì dành cho người lớn, vì trong nước hoa có nhiều loại hóa chất rất độc hại người lớn cũng không nên dùng đừng nói chi là em bé ! Da đầu bé lại rất mềm, dễ mẫn cảm ! chưa kể lỡ xịt nước hoa trúng vào mắt mũi miệng bé thì không biết tác hại đến dường nào ! Thứ hai , bất kể là loại phấn gì cũng không đuoc cho lên mình hay lên đầu bé , là một trong những nguyên nhân gây rôm xảy cho bé và khiến cho bé bị ngứa đầu, bị "cứt trâu" như các cụ xưa thường nói. Hoặc bụi phấn cũng có thể gây ngạt cho hơi thở yếu ớt của bé ! Mình thấy có một số bà mẹ cứ thoa đầy phấn lên mình bé rồi cả lên đầu nữa chứ ????

Thông thường mình chỉ cần tắm cho bé loại sữa tắm từ đầu đến chân (hình như "Head to Toes") của Johnson & Johnson thì phải hoặc hiệu Kodomo của Nhật la được rồi. Như thế da thịt của bé cũng đủ thơm tho lắm rồi !

- Ngoài việc vệ sinh sạch sẽ cho bé ra, bạn cũng nên chú ý dinh dưỡng, sức khoẻ cho bé , bạn nên tắm nắng cho Bé mỗi ngày để tránh tình trạng thiếu canxi, vàng da, vặn mình và khóc dạ đề. (Bạn nên tham khảo bài viết trong chuyên mục "Sự Phát Triển" có bài "Phương pháp tắm nắng cho Trẻ" mà mình vừa mới post lên Diendan ).

Tạm thời mình chỉ nhớ được những điều này thôi, khi nào nhớ thêm mình sẽ post tiếp.

Chúc Bà Bầu sức khoẻ tốt , tăng cân đều nhé !
    • 19 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ bé Ánh Dương và Bé Âu nhé, đọc bài viết của các bạn mình yên tâm rồi, mình cũng đọc nhiều sách báo về việc chăm em bé nhưng chỉ sợ lúc đó lóng ngóng chẳng làm nên chuyện gì thôi, nghĩ đến hơn 2 tháng nữa đón em bé trào đời bao nhiêu việc phải làm mà mình chẳng có kinh nghiệm gì thấy hồi hộp quá, không biết mình có chăm con khéo léo để bé khoẻ mạnh và dễ thương như các bé ở trang web này không, chắc lúc đó bản năng mình sẽ phải biết làm gì tốt nhất cho baby của mình bạn nhỉ. 3 tuần nay mình ăn ngủ tốt vậy mà chẳng lên được ký nào trong khi mọi người nói đây là những tháng tăng cân nhiều nhất mình cũng chẳng muốn tăng cân nhiều nhưng chỉ sợ em bé không lớn thôi...

Xin chào nhé
    Me cu Chíp
    • 3,805 Bài viết

• 6,402 Được cảm ơn

Ban dung lo lang nghi ngoi nhieu qua. Chac chan ban se la nguoi me tuyet voi nhat cua be ma. Minh nghi bay gio ban nen cham soc ban than cho tot, an uong deu dan, tap the duc deu va de y den moi cu dong cua be. Noi chuyen voi be, nghe nhac cung be, dem so lan cu dong cua be... dse giup ban co su lien he voi be tot hon va the hien su cham soc chu dao cua ban den be ngay tu bay gio. Be nghe thay het va hieu het day.

Ban cung viet thu cho Meobe de nghi ban ay gui cho ban list nhung do dung can chuan bi cho be khi chao doi de di mua sam dan. List nay co the thieu nhung do dung trong mua dong nhu mu len, ao len, tat len hay chan am (neu ban song o Mien bac), nhung khong dang ke so voi nhung chi tiet trong list. Vi Meobe da ton cong tong hop het cac y kien cua thanh vien DD thanh cai list do ma.

Ban cung nen tham gia cac khoa hoc ve chuan bi sinh o BV de biet nhung viec can lam trong khi sinh. O do chac bac sy se khong quen noi voi ban muc do quan trong cua viec nuoi con bang sua me va viec be nen duoc bu me ngay trong 30phut dau tien chao doi de khong lang phi nguon sua non va kich thich me tiet sua. Bac sy chac cung se noi voi ban KHONG NEN cho be uong nuoc duong hay nuoc cam thao hay mat ong vi nhung viec nay co the lam nhiem khuan duong tieu hoa cua be. Sua me rat sach se nen neu ban tam rua hang nay, giu ve sinh bau ty sach se thi ban khong phai ro luoi cho be hay cho be uong them nuoc. Be chi can duy nhat sua me trong 4 thang dau tien trong doi thoi. Minh thay o VN moi nguoi deu ro luoi cho be hang ngay nhung minh rat nghi ngo gia tri ve sinh cua no, khi ma tay me, dung cu ro luoi co khi con mat ve sinh hon ca mieng be. Ban than minh khong he tho tay vao mieng Kiki nha minh den tan khi be moc chiec rang dau tien. Be khong he bi tua luoi hay hoi mieng gi het, tuyet doi khong. Ban cung khong nen ro luoi cho be bang mat ong theo kinh nghiem truyen thong. Vi trong mat ong co the chua nhung vi khuan cuc ky nguy hiem cho duong tieu hoa cua be nen mat ong duoc cac BS khuyen khong dung cho tre duoi 1 tuoi.

Quan ao, ta lot cua be sau khi mua moi ban nen giat nhieu lan de chung tro nen mem mai. Neu co dieu kien thi ban nen mua loai bot giat va nuoc thom quan ao danh rieng cho tre em hoac nhung nguoi co da nhay cam. Bot giat thuong va nuoc thom quan ao co the la nguyen nhan khien mot so be bi di ung da rat nang. Quan ao neu khogn duoc say kho bang may thi phai duoc phoi nang va la ky. Rieng ta (nhat la ta vai ma be binh vao) thi phai duoc giat ky roi hap hoac luoc tiet trung roi phoi kho va la truoc khi dung cho be. O VN moi nguoi thuong bo qua khau nay. Cung chinh vi thay cach rach nen minh dung ta giay cho Kiki 100%, rat chi la khoe!

Ban co the tam be hang ngay va goi dau tuan vai lan tuy theo be nhieu hay it toc. Nhung ngay dau khi be chua rung ron thi moi nguoi khuyen nen giu kho vung ron. Kiki nha minh thi duoc Y ta trong benh vien tha thang vao chau nuoc, ngap het ca ron ngay tu ngay dau tien nen minh cung lam theo, tha ngap be vao chau nuoc roi tam xong thi dung bong lau kho, cham con de tiet trung roi che bang ron lai. Nuoc tam cho be nhung ngay dau tien, nhat la khi chua rugn ron nen la nuoc da duoc nau chin, de nguoi den 37oC. Be khong can dau tam, dau goi hay chanh gi het cho den het thang dau tien. Vi da cua be so sinh rat mong manh nen ban chi nen tam cho be bang nuoc hang ngay la du. Ngoai ra moi ngay ban phai top va tail cho be it nhat la 1 lan, roi lai massage nua nen khong kho be bi mat ve sinh dau.

KHong nhung ban khong nen xuc phan rom, nuoc hoa gi cho be ma ban than ban cung khong duoc dung nhung san pham nay vi co nguy co gay di ung cho be. Neu ban dung ta giay thi trong nha nen co 1 thung ra chuyen dung ta ban cua be, co nap day that kin, lot nilon de tien ve sinh hang ngay. Neu ban dung ta vai cung nen co 2 thung kin de dung ta uot va ta ban de khi giat minh biet ma giat rieng.

Ngoai ra ve ve sinh thi ban khong nen nam trong phong toi, kem luu thong. Moi ngay ban nen mo cua thong khong khi trong nha it nhat 30 phut. (mo cua phong no thi be be sang phong kia de de phong be bi lanh). Neu ban co dieu hoa nhiet do thi rat tot de giu nhiet do phong on dinh va kho rao nhug ban can phai lam ve sinh luoi loc bui trong cua may dieu hoa it nhat la 2 lan 1 thang. Minh rat tin nhiem cai may hut bui thay cho cai choi vi khong lam khua bui len trong nha. Tam trai giuong, vo chan va vo goi phai duoc thay giat thuong xuyen.

Trong khi an uong thi ban nen luu y ve sinh thuc pham vi moi thu ban an be deu huong du ca theo sua. Neu thay phan be co van de thi ban nen dieu chinh bua an cua minh truoc tien. Ban nen uong rat nhieu nuoc, moi khi cho be bu lai uong 1 coc nuoc, moi ngay deu "khoan" cho ban than uong khoang 2l de co nhieu sua cho be, giup be chong tao bon. Nuoc tot nhat cho ban la nuoc loc. Nhung moi ngay ban cung nen uong it nhat la 1 coc sua (nhung nhieu nhat cung chi la 2 coc thoi) ngoai ra thi uong them nuoc trai cay. Nhung nuoc tao ep co the lam be day hoi nen ban cung nen luu y 1 chut.

Oi dai qua, con nhieu dieu muon noi voi ban lam nhung co le phai de ban roi khoi man hinh may tinh thoi. Ban cu binh tinh va lac quan len. Em be cua ban chac chan se ra doi khoe manh va bu bam, va ban chac chan se lam 1 ba me hoan hao. Trong luc cho be chao doi, ban giai quyet thoi gian cho doi bang cach doc them sach va tham gia vao dien dan nay, se thay thoi gian troi nhanh qua va minh biet them nhieu thu lam.

Vai kinh nghiem nho, xin chia se cung ban. Chuc hai me con cung khoe.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 474 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Ôi, kinh nghiệm của chị Kiki và của các mẹ không nhỏ tí nào đâu. Hường cứ thế mà học tập nhé. Mình chỉ nói thêm về việc giặt ủi quần áo cho bé. Mình rất là kỹ về vụ này vì đấy là những đồ dùng tiếp xúc với da của bé thường xuyên. Mỗi lần giặt xong, sấy, phơi nắng là mình đều ủi tất tần tật, từ cái tã, quần cho đến cái khăn, yếm, vớ... Ủi là để cho đồ của bé thơm tho, mềm, mà cũng là cách mình kiểm tra lại xem có vật gì vướng vào không (phơi ở những nơi gần cây hay có bụi lắm), xem có còn con kiến nào nó núp ở trong đấy không. Nếu còn, chẳng may nó cắn bé thì...
    Vệ sinh môi trường nơi bé ở cũng phải được chú trọng, bạn nên quan tâm đến vấn đề này nhé.
    Chúc mẹ tròn con vuông.
    À, bạn đang sống ở VT hả?
    Giang Huong
    (26/12/2002)
    • 71 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bạn có thể tắm cho trẻ vào bất cứ thời gian nào trong ngày. Nhưng trẻ thường ngủ sau khi được tắm (như là một hình thức thư giãn), vì vậy tốt hơn hết bạn hãy tắm trẻ vào khoảng thời gian trước khi bé ngủ.

Ðừng bao giờ tắm vào lúc trẻ đói bụng. Nó sẽ khóc lóc, quẫy đạp lung tung. Và cũng không nên tắm khi mới vừa cho chúng ăn no xong, bỡi vì những cử động mạnh sẽ dễ làm trẻ bị ộc thức ăn.

Ðể bé cảm thấy thoải mái, bạn nên tắm cho trẻ ở những nơi ấm áp. kín đáo, tránh gió lùa. Tắm cho trẻ sẽ dễ dàng hơn với tư thế đứng ở một chậu tắm cao vừa phải (cỡ đến ngực là vừa).

Chuẩn bị đầy đủ mọi thứ trước khi tắm cho trẻ: sữa tắm, dầu gội đầu, nước thơm (lotion) và mọi thứ cần thiết. Xem nhiệt độ của nước có đủ độ nóng chưa, nước sẽ vừa phải với nhiệt độ khoảng 36,5 độ là được. Cho vài giọt sữa tắm vào chậu rồi khuyấy đều lên...

Sau đây là 8 bước cụ thể để tắm cho con bạn:

1. Bỏ hết quần áo trẻ trừ tã lót. Quấn trẻ trong khăn tắm trong khi bạn lau mặt và đầu của trẻ.
    2. Dùng bông sạch thấm vào nước cho mềm để lau mắt cho trẻ, bắt đầu lau từ phía đầu mắt đến đuôi mắt. Bạn nên sử dụng hai miếng bông khác nhau cho mỗi mắt để tránh nhiễm trùng.
    3. Rửa phần còn lại của mắt, mũi, sau cổ và tai với một chiếc khăn thật mềm.
    4. Muốn gọi đầu cho bé, bạn hãy giữ trẻ thật vững với người tì vào bạn, đầu trẻ cao hơn chậu nước tắm, tay đỡ dưới gáy và cổ trẻ. Dùng tay còn lại xoa đầu vào tóc trẻ, nhớ là phải xoa thật nhẹ nhàng, tuyệt đối không gãi và cào. Gội lại bằng nước sạch, lau cho thật khô tóc bằng khăn sạch.
    5. Bỏ tả ra, đặt trẻ vào trong chậu nước, một tay đỡ cổ và vai trẻ, té nước nhẹ nhàng xoa khắp người trẻ. Nếu thích, bạn có thể dùng chiếc khăn mềm thay vì dùng tay. sau khi tắm xong phần trước, bạn hãy xoay trẻ lại và tắm lưng cho chúng. Nhớ tắm rửa thật kỹ mông và bộ phận sinh dục...
    6. Nhấc trẻ ra khỏi chậu tắm và đặt vào một chiếc khăn to, khô. Thấm khô trẻ từ cổ trở xuống. Phải nhớ lau khô phần dưới cằm, nách, và các kẽ tay, chân.
    7. Nên làm sạch rốn bằng cồn và tăm bông mềm. Lau sạch xung quanh rốn. Ðừng ngại trong việc vệ sinh cuống rốn cho bé. Khó có sự nhiễm trùng vì cuống rốn sẽ tự rụng từ 6 đến 10 ngày sau.
    8. Mặc tả mới và quần áo mới vào cho trẻ. Bạn có thể chải tóc cho trẻ bằng lược mềm.
    BT (Tp.HCM)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Minh chi them 1 dieu thoi la : sau khi tam cho be xong, nen cho be "ti" ngay vi no giup be cam thay am ap va no bụng
    • 508 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Trời, nghe các mẹ hướng cho chị Hường sắp sinh mà mình thèm đẻ thêm một em bé nữa quá lol.

Theo mình nếu bé xài tã vải bạn nên chuẩn bị hai xô lớn màu khác nhau , một xô đựng tã , một xô đựng khăn , áo , cả hai xô lúc nào cũng có nước ngập phần đồ bỏ vào.Nhớ là không được để lẫn tã có dính phân của bé vào xô khăn. Nên giặt đồ bé mỗi ngày, cuối nước xả bạn có thể cho thêm tí dấm nuôi cho tã trắng sạch.

Mình đồng ý với Kiki là bạn nên tắm bé mỗi ngày một lần , không cần xà phòng đâu và sau này bé lớn trong vòng 1 năm tuồi bạn cũng không nên tắm bé bằng xà phòng quá 2 lần mỗi ngày (vì sẽ làm mất lớp bảo vệ da tự nhiên của bé) Gần nhà mình có một chị có con trong tháng , tự nhiên bé không chịu ngủ suốt hai đêm mà cứ khóc hoài , chị nhờ mẹ mình sang xem. Đến nơi mẹ mình hỏi " Có tắm bé chưa?" Chị ấy nói là hai ngày nay trời gió lạnh nên không dám tắm bé. thế là mẹ mình đóng hết cửa phòng lôi con bé ra tắm , sau đó cô nàng ti mẹ và ngủ say. Bé cũng biết đòi tắm cho mát mẻ đó nha.
    • 565 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Cảm ơn mọi người nhé, mình học được bao nhiêu là từ mọi người về cách chăm sóc bé sau khi sinh, vì mình cũng còn 2 tháng nữa là sinh bé đầu tiên mà cũng chẳng biết gì nhiều . May quá, vào đây đọc được nhiều kinh nghiệm từ các mẹ, mình đã ghi lại rồi, cho chắc ăn để có bé là chỉ... cần áp dụng thôi.

Cảm ơn mọi người và cảm ơn chi Hường đã post chủ đề này nhé
    BMM
    • 19 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ôi mình nghỉ có 2 ngày mà đã nhận được bao nhiêu thư của các bạn rồi, cám ơn các bạn nhiều nhé, thế là mình lại có thêm một loạt kiến thức và kinh nghiệm nữa để chăm sóc bé yêu rồi. Như mẹ Kiki nói những lúc rảnh rỗi mình cũng chỉ dành thời gian vào tìm hiểu và lên diễn đàn này cóp nhặt cắt dán thành những file, in ra rồi nghiền ngẫm để mai mốt thực hành, hy vọng với những kiến thức này và tình yêu của mẹ em bé sẽ được chăm sóc tốt nhất. (Mình chăm sóc chồng cũng khoẻ mạnh, mập mạp và hạnh phúc lắm mà )

Em bé của mình là bé trai, nghịch lắm, buổi sáng sớm thường tập thể dục tích cực làm mình không thể ngủ thêm được nữa. Mình đã đọc bài của các bạn về việc theo dõi em bé đạp, nên mình vẫn luôn nghe ngóng, theo dõi cử động của bé hàng ngày, khoảng 1 đến 2 tiếng mà không thấy bé đạp là đã lo rồi. À mà cho mình hỏi, nếu khi có thai mà hay lo lắng chút xíu như vậy hay thỉnh thoảng có khóc nhè (tính mình hơi nhạy cảm mít ướt 1 tí) thì ảnh hưởng đến em bé như thế nào, có phải em bé cũng hay nhè không, nếu là bé trai thì có hay nũng nịu, yếu đuối không. Từ lúc có bầu mình cũng luôn vui tươi không lo nghĩ gì nhưng không thể không có những lúc nghĩ vẩn vơ, lo cho em bé, mình chỉ mong em bé chóng ra đời để được nựng nịu, chăm sóc và thấy bé lớn từng ngày....

Một lần nữa cám ơn các bạn nhé,
    Chúc các bà mẹ luôn hạnh phúc và tự hào về bé của mình.

Giáng Huơng ơi, mình đang ở đường Hoàng Văn Thụ, Vũng Tàu đây, nhưng mà khi sinh mình sẽ về TP ở với mẹ đẻ khoảng 1 tháng, ĐT nhà mình : 571940, khi nào tụi mình giao lưu nhé, mình sẽ phải học hỏi Mushroom nhiều lắm đấy.
    Me cu Chíp
    • 1,220 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

Chị N.Hường thân mến !

Một điều mình quên không nói kỹ là em bé sơ sinh 3 tháng đầu chỉ nên tắm nước ấm với rượu trắng mà thôi. Còn loại dầu tắm em bé "Top to Toes" của Johnsons hoặc "Kodomo" của Nhật khi bé được khoảng 4 tháng trở lên thì mới nên sử dụng cho Bé ! Thật ra mình rất kén các loại dầu gội đầu hay sữa tắm em bé mua ở VN. Vì Bé của mình được người thân ở Canada mua tặng một bộ Baby Bath gửi về và các đồng nghiệp ở Nhật cũng gửi tặng sữa tắm em bé của Japan nên mình mới yên tâm như thế ! Từ lúc sanh bé tới giờ chưa lần nào ra Sthị mua mấy loại sữa tắm này cả.....

Còn vấn đề thứ hai là rơ lưỡi bằng mật ong cho bé chỉ khi nào bé đến tuổi ăn dặm , đó là khoảng thời gian bé dễ bị đẹn lưỡi , tưa lưỡi.... nếu lưỡi của bé bị đóng các mảng sữa trắng trắng gây nên tình trạng biếng ăn, chán ăn vì khi cho bột vào miệng bé sẽ khó nuốt, như bé AD nhà mình thì cứ lè lè cái lưỡi dài ra mà nhất quyết không chịu ăn những khi lưỡi bị đóng sữa như thế. Mình nghĩ chị Kiki nói cũng đúng, nếu không biết rõ nguồn gốc của chai mật ong thì đừng nên dùng cho bé .

Còn khi đã biết rõ nguồn gốc, chất lượng rồi thì nếu kỹ hơn bạn có thể đun sôi mật ong cùng với nước và đương nhiên cũng phải trụng cả miếng gạc y tế, đồng thời bà mẹ nhất thiết phải rửa tay cho thật sạch rồi mới rơ lưỡi cho bé (lưu ý là không bao giờ để móng tay, móng chân dài đâu nhé ! không những bé được cắt sạch sẽ mà bà mẹ cũng phải cắt nhẵn hết đấy, vì tránh làm trầy sước bé, ngoài ra cũng không nên đeo nữ trang hoặc sử dụng bất kỳ loại mỹ phẩm gì cả trong những tháng ngày chăm sóc cho bé. )
    Thực ra khi rơ lưỡi thì chỉ cần chấm vào đầu ngón tay một lượng rất ít thôi không sợ bé nuốt vào bụng đâu chị Kiki ơi, vả lại nếu đã biết rõ nguồn gốc của loại mật ong đang dùng thì mình nghĩ các mẹ cứ yên tâm. Hoặc nếu các bạn có cách nào khác ngoài việc rơ lưỡi mà có thể giúp cho bé ăn tốt , chịu nuốt thức ăn thì cứ thực hiện.

Đây là những điều chia sẻ từ kinh nghiệm thực tế của mỗi bà mẹ, vì vậy chắc chắn rằng sẽ không có bà mẹ mẫu hoặc đứa bé mẫu để áp dụng cho chung tất cả các bà mẹ cũng như tất cả các bé? Và dĩ nhiên trong khi thực hiện những kinh nghiệm chia sẻ từ các bà mẹ đi trước, những bà mẹ đi sau cũng phải biết sàng lọc lại tất cả điều gì nên làm và phải làm như thế nào, không thể bê nguyên si cách chăm sóc một em bé tròn trịa dễ nuôi để áp dụng cho đứa con thân yêu "khó tính" của mình.

Riêng bé của mình thì vẫn được sinh ra 3,2kg, cao 48cm và được phát triển tốt đẹp cho đến bây giờ chính bằng cách chăm sóc thực tế như đã chia sẻ với chị N. Hường, và Bé có phần thông minh nữa đấy !

Mình cũng thường bị bố mẹ mắng là kỹ quá , cứ nhìn xem con người ta bỏ phế mà vẫn mạnh cuồi cuội , còn con nhà giàu thì cứ đau ốm liên miên..... Nói đùa tí thôi...

Chị N.Hường ạ, mình vừa đọc được cuốn sách của bác sỹ Lương Lễ Hoàng (CHLB Đức) viết về vấn đề dinh dưỡng rất hay, chị nên tìm đọc trước khi đọc những cuốn sách dinh dưỡng chăm sóc khác vì đây là căn nguyên của mọi vấn đề dinh dưỡng , cuốn sách có tựa là "Khoẻ vì Sinh tố, Mạnh nhờ Khoáng Tố" của nhà xuất bản trẻ. Các bà mẹ , và hình như con người trong thời đại ngày nay nói chung, chỉ lo vấn đề uống thuốc để chữa bệnh mà quên mất trang bị cho mình những món ăn vật chất cũng như tinh thần để phòng bệnh, để có một thân thể tráng kiện và cũng để chăm sóc cho bé có một chế độ dinh dưỡng tốt hơn trước khi phải tìm thầy chạy thuốc !

Chúc chị và "em bé trong bụng" đều khoẻ mạnh nhé !
    • 19 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mẹ bé Ánh Dương oi, mình thấy thành quả và niềm tự hào của bạn trong trang web của bé Ánh Dương rồi, bé có đôi mắt trông yêu ghê, chỉ tiếc là em bé của mình ra sau nhiều quá chứ không thì đăng ký danh sách con dâu tương lai rồi, nhưng biết đâu sau này các bé gặp nhau nên duyên thì sao, gái hơn 2 trai hơn 1 cũng hay mà (ôi mình sao minh lo xa quá ops
    Me cu Chíp
    • 876 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Bạn Như Hường và các bạn sắp sinh em bé nên tham khão thêm bài viết này:

http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2003/10/3B9CCBAD/

Be Au
    • 863 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Các mẹ quá nhiều kinh nghiệm, mình cũng xin nhiều chuyện chút.
    Mình cũng thấy tắm nước chín không trong những tháng đầu vẫn sạch sẽ thơm tho lắm, lạnh cũng phải tắm chứ, quan trọng là kín gió, nước ấm, tắm nhanh, ủ ấm ngay, ti ti mẹ một chút là ấm liền. Baby có nhu cầu tắm như là ăn ngủ vậy. Ngoài ra có một số lá, quả tắm cho bé tốt là: mướp đắng, lá khế, lá sài đất... có thể làm hết mụn sũa đó.
    Các bé cần được chú ý kẽ tai, kẽ ngón tay chân, các ngấn cổ, tay, chân... vì dễ bị hăm nếu để ẩm ướt.
    Mình toán giặt đồ cho bé bằng dầu gôi đầu thôi, vừa thơm, vừa mềm, không cần nước sả thơm, mà an toàn hơn bột giặt.
    • 3,805 Bài viết

• 6,402 Được cảm ơn

Hôm nay rỗi rãi một chút mình lại nói chuyện chăm bé sơ sinh với Hường nhé.

Hôm trước mình có nói đến chuyện Top và Tail em bé. Mỗi ngày mình đều phải làm việc này ít nhất 1 lần. Top là làm vệ sinh phần đầu và ngực. Bạn nên rửa tay sạch và bắt đầu bằng việc rửa mắt cho bé. Mình chỉ dùng nước đun sôi để nguội để rửa mắt cho Kiki đến tận khi bé tròn 9 tháng tuổi (sách thì nói rằng ít nhất cũng đến khi bé tròn 6 tháng). Bạn nên có 1 cái chậu nhỏ (hoặc bát to) chuyên để rửa mặt cho bé. Mắt bé nên được rửa bằng những cục bông nhỏ, rửa từ phía mũi ra phía thái dương. Mỗi mắt nên được rửa bằng 1 cục bông riêng. Sau khi rửa xong bạn có thể nhỏ mắt cho bé bằng nước muối 0,9% (mua ở hiệu thuốc). Sau mắt là đến mũi, miệng, má và tai. Bạn chú ý lau thật cẩn thận vành tai cả mặt trước và mặt sau cho bé. Sau khi bé ra đời bạn có thể thấy sau tai của bé có bám một lớp như là cream màu trắng đục. Bạn không nên để chúng khô lại vì có thể làm bé nứt da và đau. Tốt nhất là dùng tay xoa mỏng chúng ra vì chúng tạo ra 1 lớp kem tự nhiên cho da của bé hoặc là bạn rửa sach chúng đi cũng không sao. Hết vùng đầu, mặt bạn lau cho bé vùng cổ, gáy. Nên lưu ý lau thật cẩn thận sau đó nhớ thấm khô những khu vực có các nếp da. Bạn cũng lau cả ngực và hai nách của bé nữa. Ở đó cũng có thể có những chất bám như ở sau tai vậy. Bạn cũng xử lý chúng (nếu có) như làm ở trên. Thế là xong phần Top. Chỉ lưu ý bạn khi lau tai và mũi em bé thì đừng thò bông tăm hay vật gì vào lỗ tai lỗ mũi bé nhé, ban có thể làm bé bị tổn thương đấy. Trước khi chuyển sang Tail thì bạn nhớ mặc lại áo để giữ ấm cho bé
    Còn Tail là lau phần "đuôi". Bạn có thể làm nhiều lần trong ngày khi thay tã cho bé. Sau khi đã cởi bỏ quần và tã thì bạn lau cho bé từ đằng trước ra đằng sau. Nếu bạn có em bé gái thì càng cần cẩn thận lưu ý chuyện này, luôn luôn lau từ trước ra sau. Bạn lau sạch phần bụng dưới (từ dưới rốn trở xuống) cho bé rồi đến cơ quan sinh dục. Nếu bạn có bé trai, bạn không cần phải kéo bao quy đầu của bé xuống để lau bên trong vì làm như vậy bạn có thể làm bé bị nhiễm khuẩn. Dương vật của bé có cơ chế riêng để tự làm sạch, bạn không phải lo bé tè còn đọng ở trong đâu. Bạn chỉ cần lưu ý vệ sinh thật sạch, nhất là những chỗ có nếp gấp da. Với bé gái thì chỉ lau 1 chiều từ trước ra sau. Bạn đừng quên lau cả phía dưới đùi của bé nhé. Sau khi đã lau xong mông đít cho bé, bạn nhớ thấm thật khô trước khi mặc tã mới. Nếu được thì hãy cho bé cởi chuồng 1 chút rồi giúp bé vận động (như là đạp xe đạp).

Ngoài chuyện tắm rửa, giặt giũ, top tail... bạn cũng nên lưu ý vệ sinh "bình sữa tụ nhiên" của bạn. Bạn nên tắm hàng ngày và lau sạch ti trước và sau khi cho bé bú. Bình sữa (trong trường hợp bạn thiếu sữa, bé không tăng đủ 125g/tuần, phải cho bé ăn thêm sữa ngoài) phải được tiệt trùng cẩn thận. Bạn có thể mua dụng cụ tiệt trùng hoặc mua một chiếc nồi mới chuyên để luộc tiệt trùng bình sữa, núm vú và dụng cụ hút sữa. Khi luộc thì các thứ phải được để ngập nước và sôi ít nhất 5 phút. Sữa bé đã bú thừa, hoăc để ngoài nhiệt độ phòng quá 1h thì dứt khoát đổ đi chứ không tiếc rẻ để dành lại. Bạn cũng có thể pha sẵn sữa để dùng cho bé cả ngày (nhất là ban đêm không tiện dậy) cất sẵn trong tủ lạnh nhưng dụng cụ pha phải được tiệt trùng và dậy nắp thật kín. Bé uống đến đâu thì lấy ra đến đó để làm nóng chứ không làm nóng lên rồi lại để tủ lạnh, hoặc ủ âm ấm trong bình ủ vì như vậy sữa rất mau lên men. Trước khi chuẩn bị bình sữa cho bé, dứt khoát phải rửa sạch tay bằng xà phòng và rửa kỹ dưới vòi nước. Nếu bạn không tự chuẩn bị bình sữa cho bé thì bạn cũng nên nhắc người nhà làm như vậy. Bé sơ sinh cần được bú mẹ để đảm bảo an toàn. Nên trong trường hơpj bất đắc dĩ phải bú bình thì cần phải rất thận trọng.

Nếu bạn mạnh khoẻ và không thích kiêng khem theo những quan niệm truyền thống (một số trong đó là phản khoa học lắm) thì sau khoảng 1 tuần bạn đã có thể đưa bé đi chơi rồi. Bạn nhớ mặc cho bé đủ ấm vì bé sơ sinh còn gầy gò lắm nên thân thể của bé rất dễ mất nhiệt (cũng như dễ tăng nhiệt độ) mà cơ chế tự điều chỉnh lại chưa tốt nên mình cần lưu ý chuyện đó thôi. Da của bé cũng chưa chịu được ánh nắng mặt trời trực tiếp nên nếu bạn đưa bé ra ngoài nên mặc cho bé quần áo dài tay và giữ bé trong bóng râm (trong xe nôi có mui che, hay bóng cây, mái hiên) Việc phơi nắng cho bé cũng có ý nghĩa quan trọng để bé cứng cáp nhưng không có nghĩa là phới bé dưới nắng mà chỉ cần cho bé tiếp xúc thường xuyên với ánh sáng mặt trời, để bé nằm ở những nơi có nhiều ánh sáng tự nhiên. Nếu bạn đưa bé đi chơi thì chịu khó mang theo những dụng cụ (bình sữa, nồi tiệt trùng...) hàng ngày của bé để không bị thụ động. Nếu đươc thì mua những thứ dùng 1 lần rồi bỏ để đỡ công.

Về chăm sóc an toàn cho bé thì mình đã post 1 loạt bài Vì sự an toàn của bé trong mục Chăm sóc chung, bạn tìm lại xem nhé.

Trong việc chăm sóc bé cần cẩn thận, tỉ mẩn và khoa học.Chính vì thế mà mình phải học hỏi nhiều lắm. Quan điểm của mình có lẽ cũng khác với nhiều bà mẹ trên diễn dàn này. Ví dụ mình thì không kiêng khem, tắm rửa ngay từ sau khi sinh, không nằm than, không bịt tai... Mình cũng không rơ lưỡi cho Kiki, không dùng mật ong trước 1 tuổi, không cho ăn sữa chua pho mát sớm nhưng lại cho ăn đồ ăn lơn cợn rất sớm...v.v. Thế nên chia sẻ kinh nghiệm cho bạn, mình cũng chỉ mong bạn có thêm thông tin để tham khảo. Còn cho dù bạn có quyết định cách nào thì cũng là mong cho bé được hưởng những thứ tốt đẹp nhất mà thôi. Ladynguyen nói đúng đây, không có khái niệm bà mẹ mẫu đâu vì mỗi em bé đều là khác biệt.

Mong bạn và bé cùng khoẻ và vui.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,220 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

Chị Hường ơi hôm nay em lại nhớ ra thêm một điều nữa nè !

Thông thường nếu chọn mua áo quần, khăn, vớ, nón .. cho trẻ sơ sinh Chị nhớ mua màu trắng hoặc màu sáng trơn nhé ! Vì môi trường sống ở VN mình hiện tại chưa được tốt lắm, nếu chọn các loại sọc carô hoặc màu tối cho Bé thì rất khó phát hiện những côn trùng bé tí còn sót lại trên quần áo, vớ, nón.. của bé. Vì vậy, tốt nhất Chị nên chọn mua đồ dùng hàng ngày cho bé màu sáng là được. Chỉ khi nào bé lớn lớn một chút Chị tha hồ chọn đủ màu đủ kiểu cho bé. Khi bé còn nhỏ, mình chỉ nên vệ sinh an toàn cho bé là đủ rồi, không cần thiết phải đẹp đẽ sặc sỡ đâu Chị nhé !

À, còn cái "vụ" Chị nói "Gái lớn 2, trai lớn 1" í... ? Bé AD chưa gì đã có nhiều "chàng" để ý rồi ! vậy là "đắt" rồi ! Mẹ bé không lo con gái dữ quá bị "ế" !... đùa cho vui chứ không biết lớn lên thế nào, có còn đẹp gái như bây giờ không nhỉ ? Lúc có bầu bé Mẹ chồng em đem nhiều hình ảnh bé dễ thương cho em xem lắm, nhưng Chị biết mỗi ngày em chỉ nhìn ai không? Nhìn Chúa Hài Đồng Giêsu đó ! vì lúc có bầu em mê sanh con trai lắm... thế mà... lại ra con gái ? Nhưng rồi con gái hay trai gì mình cũng cảm thấy yêu hết ! vì con của mình mà .....

Về vấn đề âm thanh và hình ảnh trong lúc có bầu em thấy rất ứng nghiệm. Vì khi ấy em cũng có cái lo giống Chị là không biết em bé của mình sẽ như thế nào đây? sẽ giống ai có đẹp hay không có bụ bẩm hay không hay là có bị gì không... vân vân và vân vân những cái lo vô cớ lắm. Nhưng mỗi tối trước khi đi ngủ em đều nghe nhạc giao hưởng đủ loại, lúc ấy ở VN mình chưa có bộ Hòa Tấu của Mozart & Beethoven như bây giờ, nên em cứ mở băng cassette mà Mẹ em thu được từ đài FM cho em nghe, vì người ta khuyên có bầu không nên nghe Radio và xem Tivi nhiều. Ngoài ra, mỗi tối trước khi đi ngủ thì em luôn cầu nguyện và ngắm nhìn ảnh Chúa Giêsu Hài đồng, có lần em ngắm Ông Thánh Anrê kỹ lắm vì tưởng là Ông ấy bị mù, kết quả là khi bé mới sinh, nụ cười đầu tiên em không thể ngờ sao mà giống y chang đôi mắt Ông Thánh Anrê quá ... đến nỗi cô bạn thân ban đầu nghe em nói cũng cười không tin, nhưng vài lần sau để ý thấy bé cười thì bạn ấy cũng phải hết hồn công nhận là giống thật ! Nhưng từ khi lớn khoảng 5,6 tháng khuôn mặt bé bắt đầu thay đổi và dần dần lộ rõ nét giống bố hơn.....

Còn về âm nhạc thì đến bây giờ bé đã quen rồi, lúc đang ngủ lỡ giật mình tỉnh giấc mà bé nghe được tiếng nhạc giao hưởng thì bé cảm thấy yên tâm lắm , bé biết là đang ngủ ở "tổ ấm" của mình !
    • 51 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các bà mẹ vĩ đại ở Hà Nội ơi, các chị giúp em với, em sắp sửa sinh cháu rồi, tất cả mọi thứ đã chuẩn bị cẩn thận, chỉ có mỗi một vấn đề là em chưa tìm được người tắm cho em bé sau khi từ viện về nhà. Vợ chồng em ở riêng, bà nội và bà ngoại đều nhiệt tình cả nhưng em muốn nhờ một cô y tá nào đó giúp em tắm cho cháu vì dù sao các cô ấy cũng có kinh nghiệm hơn, ít nhất là đến lúc cháu rụng rốn. Nhà em ở gần trường cấp III Nguyễn Gia Thiều, Gia Lâm, HN chị nào biết có cô y tá nào ở gần gần đó mách cho em với.
    Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều !
    Cả nhà "iu" nhau !
    Ảnh của Bim nè các mẹ ui
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6