• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 20.5K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 348 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

bé @ đang viêm họng sổ mũi , ho đàm. mình nghe nói chưng tắc với mật ong ( hay đường phèn??? ). Làm như thế nào? Ai biết giúp mẹ @ với? Mà bé còn bị chấm chấm trắng trên lưỡi và trên môi nữa , rất đau rát , đã đi bác sĩ , đang uống thuốc nhưng không biêt có cách nào mau khỏi không các mẹ ơi , thương bé quá.( mới vừa quen trường lớp , đêm về không còn khóc nữa , nay lại bệnh , nghỉ học rồi )
    me @ BẠC LIÊU
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,862 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Lúc trước mình thấy bà ngoại Khanh cho quất và đường phèn vào một chiếc cốc nhỏ rồi cho lên bếp hấp cách thủy khoảng 45-60 phút là được. Mỗi lần cho bé uống từ 1-2 thìa con, cứ 1 tiếng thì uống một lần. Có tác dụng giảm ho, tiêu đờm đấy. Mẹ @ thử xem có đỡ ko nhé.

Chúc @ mau lành bệnh
    • 1,862 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Quên mất, tắc trong nam thì ngoài bắc gọi là quả quất đấy
    • 5,176 Bài viết

• 1,183 Được cảm ơn

Còn nhà Gấu thường cho mật ong và quất cùng với rễ chanh vào cái bát có nắp đậy rồi cho vào nồi cơm lúc sôi. Khi cơm chín mình lấy ra là vừa. Không thì làm như mẹ Khanh cũng được. Gấu con ho, sổ mũi chỉ ăn có 2 hôm là khoẻ ngay. Tiếc quá mẹ @ không ở HN, nếu không mẹ Gấu gửi cho ít rễ chanh. Mẹ @ thử ra hàng bán thuốc nam hỏi xem.
    • 348 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Khanh và mẹ Gấu nhé ! mình có cả mật ong và đường phèn vậy làm món nào cũng được ha. Còn rễ chanh như mẹ gấu nói thì mình ngờ ngợ...hình như rễ tranh chứ
    (rễ cây cỏ tranh , màu trắng có từng đốt ) hay là rễ cây chanh nhỉ ???
    me @ BẠC LIÊU
    • 5,176 Bài viết

• 1,183 Được cảm ơn

Rễ cây chanh cơ. Nhà chồng em có cây chanh to lắm. Rễ của nó to bằng ngón chân cái mọc thành chùm cơ. Ông nội lấy một nhánh thái nhỏ rồi so vàng lên. Uống hiệu nghiệm lắm. Gấu con nhà em vừa uống 2 hôm trước đấy.
    • 876 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

@ thế nào rồi Thảo. Bữa trước Pepe nhà mình cũng ho có đàm hoài mình được chỉ hấp tắc với lá hẹ, đường phèn cho bé uống 2 ngày thấy đỡ rất nhiều. Thảo làm thử thế này:

- 500 đồng lá hẹ ngâm, rửa sạch
    - 6-7 trái tắc , lựa trái hơi xanh, cắt làm đôi
    - 100gr đường phè giã nhỏ

Bỏ lá hẹ và tắc đã cắt đôi vào 1 cái tô, hấp chừng 15 phút, bỏ đường phèn đã giã nhỏ vào hấp thêm 15 - 20 p nữa chừng nào thấy đường tan hết thì thôi. Thảo cho bé @ uống nước đó cứ mỗi nửa tiếng uống một muỗng. Dể uống mà lại thơm. Mình thấy bé thông cỏ, bớt đàm và giảm ho rõ rệt. Uống không hết lại đậy kỹ cất vô tủ lạnh, hôm sau chưng lại uống tiếp. CHừng 2 - 3 ngày là thấy kết quả rõ rệt đấy.

Bữa trước mẹ Mèo Tôm chỉ cách nấu 1/2 củ hành tây với 1 chén nước cho bé uống cũng có tác dụng chữa ho, cảm. Mình cũng cho bé uống thử 1 ngày thấy cũng công hiệu lắm. Thật sự những bài thuốc này không sợ tác dụng phụ dễ làm.

Mình còn được chỉ 1 bài thuốc chữa ho, tiêu đàm cho trẻ em nhưng chưa thử, đó là lấy cánh hoa hồng bạch chưng với mật ong, để lúc nào thử rồi báo cáo sau.
    Be Au/SGN
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,176 Bài viết

• 1,183 Được cảm ơn

Khi Gấu còn nhỏ em cũng hấp lá hẹ, quất, mật ong với cả cánh hoa hồng bạch đấy nhưng không ăn thua. Người ta bảo phải hấp với hoa hồng bạch ta cơ. Có khi Gấu con chỉ hợp với rễ chanh thôi.
    • 293 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình nghĩ hấp tắc với đường phèn thì tốt hơn mật ong đấy vì mật ong hơi nóng, nếu ko có rễ chanh như mẹ Gấu nói thì mình hấp chung với lá húng chanh cũng được. Ở hàng lá ngoài chợ nào cũng có lá húng chanh hết. Zim nhà mình cũng đang ho có đàm, uống tắc, húng chanh đường phèn thì giảm ho rõ rệt nhưng đàm thì vẫn còn chút ít, ko biết sao hết sạch sành sanh đàm được nhỉ???
    Me cu Zim (TPHCM)
    • 1,154 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Nhân tiện xin thông báo cho các mẹ biết lá húng chanh trong này gọi là tần dày lá đấy ạ. Hồi trước mình cứ thắc mắc mãi, đi hỏi cũng chẳng ai biết. Tần dày lá thì đúng là vị thuốc chữa ho rất quen thuộc rồi.

Nói có sách, mách có chứng nhé :

http://www.vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2004/06/3B9D36F1/

Khổ nỗi hôm nọ mình hì hục hấp quất với mật ong cả buổi mà thằng con chê không thèm uống
    • 1,049 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Mẹ bé @ ơi!

Mình đọc trên báo Sức khoẻ & đời sống thấy có nhắc đến bài thuốc : tắc (quất) xanh hấp với đường phèn chữa viêm hong. Mình có dùng cách này với bé Bông và Nhím nhà mình và thấy có hiệu qủa đấy . Sau này khi bé đã hết viêm họng, hàng sáng trước khi ăn mình vẫn cho bé vài thìa tắc (quất) hấp đường phèn để phòng ho đậy

Bạn hãy lấy đường phèn (đập nhỏ ra) cho vào một cái bát nhỏ. Sau đó cho quất xanh vào (quất to thì dùng một quả, quất nhỏ thì 2 quả - nhớ là phải xanh đấy nhé). rrồi cho vào bát một thìa cà phê nước rrồi hấp cách thuỷ trên bếp. Khi nào bạn thấy đường phèn tan hết là đươc. Mỗi lần cho bé khoảng 2 - 3 thìa cà phê (vào sáng sớm trước khi ăn).
    Phòng ho tốt lắm đấy nhé!.

Ngoài ra hàng sáng bạn có thể dùng muối sinh lý để nhỏ vào mũi và cho vào miệng bé khoảng 1 thìa cà phê muối sinh lý rồi 15-20 phút sau hãy cho bé ăn quất với đường phèn hấp thì cũng rất hiệu qủa. Cách này làm hàng ngày cho bé bạn sẽ thấy bé ít ho và ít bị viêm họng hơn.

Nhớ là cho bé ăn lúc chưa ăn gì vào buổi sáng. Thìa đầu tiên chỉ cho một ít để bé nếm cho quen, các thìa sau hãy cho nhiều dần lên.

Chúc bạn thành công !
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mỗi lần thấy con có đờm, hay vấn đề về họng, mình thường lấy lá hẹ và đường phèn hấp vào nồi cơm cho con uống, Mình thấy có tác dụng đó các mẹ ah. Chúc các con luôn khỏe
    • 51 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chào các bạn, cho mình hỏi trẻ bao nhiều tháng thì dùng bài thuốc quất chưng đường phèn này được? và bài thuốc này có trị sổ mũi luôn không? Con mình thường hay bị viêm hô hấp trên hay tái đi tái lại
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Be nha mình 6 tháng mình cũng dang hấp quât dg phèn va hẹ ne. Con ho it mà mình sợ đi khám bs uống,ks 8 ngày vẫn ho. Thuong con qua. Chắc hôm nay ko dùng nũa chuyển sang dông y thôi. Hy vọng con khỏe.
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tắc hấp đường phèn rất dễ làm , lấy cái chảo đổ ít nước nấu gần sôi , cho đường phèn vào rim cho đường tan , cho tắc đã cắt làm đôi vào đánh đều đến khi vỏ tắc ngả màu nhẹ thì để nguội & cho bé ăn ngay nếu để lâu tắc sẽ đắng trẻ ko chịu ăn . Vỏ tắc chữa được viêm họng , viêm phế quản , ho hen lâu ngày và có thể dùng được cho người lớn .