Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Tác hại của lông chó mèo khi nhà có em bé

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 13.2K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 25 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình muốn tìm để in những bài về tác hại của lông chó mèo khi nhà có em bé, tác hại của hợp chất hữu cơ dễ bay hơi (VOC) có trong các chất tẩy rửa (như nước rửa bát chẳng hạn) đối với em bé, với thai nhi, để cả nhà cùng xem
    xin nhờ các mẹ chỉ giúp, cảm ơn các mẹ lắm lắm

• 3,342 Bài viết

• 2,734 Được cảm ơn

Tuli thấy có bài này liên quan đến yêu cầu của becua nên copy thử xem. Tuli được biết là bà bầu mà sờ phải những nơi có phân, lông chó mèo thì không tốt đâu. Becua cứ đọc đi để Tuli thử tìm tiếp nhé. Chúc mạnh khoẻ.

- Theo Cuc Thu y (Bo Nong nghiep&Phat trien Nong thon), Viet Nam hien co 10-14 trieu con cho va vai trieu con meo. Phan khong nho cho va meo o nuoc ta khong duoc dua di tiem chung hang nam de phong chong cac benh dai va mot so benh truyen nhiem khac. Mat khac, nhung nam qua, phong trao nuoi cho, meo trong cac ngay cang tang. Co hoi tiep xuc giua nguoi voi nhung con vat cung do ngay cang nhieu. Song rat it nguoi y thuc duoc nhung moi nguy tiem tang mot khi tiep xuc voi cho meo du chung duoc cham soc va tam rua can than.
    Moi day, cac nha khoa hoc phat hien viec thuong xuyen om ap cho meo co the bi mac nhieu benh truyen nhiem tu cac loai giun, san ky sinh trung nhu giun dua Toxocara sp, giun moc Ancylostoma caninum, san dipylidium caninum va giun dau gai gnathostoma. Cac loai ky sinh o cho, meo gay benh truyen nhiem cho nguoi qua duong mau, xuyen qua da, qua duong mieng hay qua cac ky chu trung gian do an ca, tom, luon nau chua ky.
    Moi lua tuoi co the lay benh truyen nhiem tu cho meo. Nhung tre em de mac benh nhat do chung thuong nghich dat cat, thuong xuyen om ap vat nuoi trong nha. Trong cac loai benh truyen nhiem tu cho meo, benh do giun dua Toxocara sp ky sinh trong duong tieu hoa cua cho meo nguy hiem nhat. au trung cua giun co the vao nao gay liet, vao mat gay mo mat, mu loa, toi gan gay ap xe gan, toi da tao nen cac vet ban giong vet “ma can” ma cha me thuong nghi do con nghich bi bam da.
    Hau nhu tat ca giun san khi vao co the nguoi deu khong truong thanh trong duong ruot nen khong the phat hien trung giun cho meo khi xet nghiem phan. Viec chan doan phuc tap, phai ket hop cac trieu chung lam sang voi yeu to dich te hoc, huyet thanh chan doan mien dich, cong thuc mau (bach cau toan tang cao) va cac xet nghiem ho tro khac nhu sieu am, giai phau benh. Viec xo giun dinh ky 6 thang/lan o nguoi cung kho tieu diet cac loai ky sinh trung nay. De loai tru moi nguy hiem tu cho meo, can xo giun san dinh ky cho cho, meo. Thuong xuyen tam rua cho chung. Quan trong hon la khong nen de tre em choi voi cho meo.-
    rooling:tulisfamilyrooling:

• 18,630 Bài viết

• 11,450 Được cảm ơn

Cảm ơn chị Linh đã post bài này...vì lâu nay nhiều gia đình vẫn nuôi chó mèo và ấp ủ hơi bị kỹ thì phải....
    Em còn nghe BS nói là lông mèo rất độc và 1 trong những nguyên nhân gây bệnh Não Úng Thủy ở trẻ sơ sinh là do khi mang thai người mẹ hít phải lông mèo....
    NgGoài ra trẻ em còn có thể bị chó hay mèo cắn lây bệnh dại.
    Cụ thể như báo tuổi trẻ đã đưa tin là có đến mấy ca cấp cứu trẻ em do bị chó cắn đặc biệt là chó Becgie. Đó là chó nuôi trong nhà chứ không phải chó rông ngoài đường...gây nhiều tai biến và các vết sẹo vĩnh viễn nơi các bé.....

• 25 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cảm ơn Tuli, trúng quá rồi, mẹ tìm tiếp đi nhé, tiện thì post lên hoặc cho mình xin đường link để mình vào đó xem, mỗi tội "đi ăn xin nhưng đòi ăn xôi gấc cơ" Tuli xem có copy được bài có dấu không, bài đó mình phải gõ lại để mang về cho "cả nhà" đọc cơ mà, ông bà già giương mục kỉnh mà dò chữ không dấu chắc không ham rồi
    cảm ơn nhé, cả Nguyenkien nữa, bài gì đó có trên mạng không em chỉ cho chị biết với

• 1,152 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Đây nữa :

"Các con tôi rất yêu súc vật, đặc biệt là chó, mèo. Bọn trẻ hay hôn hít chúng, cho ăn cùng mâm, ngủ cùng giường. Tôi thấy ở phương Tây, vật nuôi cũng được yêu quý và chăm nom như vậy. Gần đây, tình cờ thấy trong phân mèo có mấy đốt sán ngọ nguậy, tôi mới hoảng hồn. Vậy sán chó, mèo có lây sang người không?".

Con người (nhất là trẻ em, người cô đơn, bệnh tật, tàn phế) đã quen với sự có mặt của các vật nuôi. Ngoài chó mèo, cho tới nay danh sách vật nuôi đã có thêm nhiều loài thú hoang dã.

Tại các nước phát triển, người ta luôn theo dõi để phát hiện những ký sinh trùng trên "vật cưng" (giun sán, bọ chét, chấy rận...) để chúng không thể gây hại cho người. Thậm chí người ta còn phát hiện những mầm bệnh tiềm tàng trong cơ thể "vật cưng" để kịp thời chữa trị. Ngoài ra, do thói quen sử dụng hố xí tự hoại (bệt) từ tuổi ấu thơ, họ giữ cho môi trường đất không bị các mầm bệnh hay vật ký sinh từ phân xâm nhập.

Ở Việt Nam, tình hình có những khác biệt:

- Đất ở nước ta hầu hết bị nhiễm phân do nạn phóng uế bừa bãi và do việc sử dụng phân người một cách tùy tiện (thời gian ủ phân không đủ diệt hết trứng giun và một số mầm bệnh khác; điều này có thể khắc phục dễ dàng bằng cách dùng hố xí bệt). Chó mèo giẫm vào đất bẩn nhiều khi vẫn được leo lên giường ngủ chung với người.

- Do bị đói, chó mèo thường tìm xơi mọi thứ ở mọi nơi, nên miệng chúng không thể là "miệng người yêu dấu" để có thể hôn hít.

- Chó mèo có thể mắc một số bệnh như cúm, dại, thậm chí có con chó bị lao hang ở phổi do thường xuyên ăn đờm của bà chủ bị lao nặng.

Bạn cũng cần biết rằng, trong các con bọ chét của chuột có ấu trùng Toxoplasma gondii (một loại ký sinh trùng đơn bào). Nếu chó mèo ăn thịt chuột, ấu trùng sẽ trưởng thành trong ruột non chó mèo, đẻ trứng. Trứng theo phân ra ngoài, có khả năng gây bệnh trong vòng mấy tháng. Người bị nhiễm ký sinh trùng Toxoplasma gondii sẽ có nhiều nguy cơ bị các chứng sau:

- Sẩy thai, đẻ non, thai nhi bị dị tật bẩm sinh, chết yểu. Trẻ sơ sinh có mẹ nhiễm ký sinh trùng này thường có đầu rất bé, vàng da, lách to, viêm phế quản, động kinh, khiếm thị, khiếm thính, chậm phát triển trí tuệ... Ở nhiều đứa trẻ, những triệu chứng trên chỉ xuất hiện sau mấy năm chào đời.

- Đau mình mẩy, sốt nhẹ, nổi hạch ở cổ hay nách. Các triệu chứng này thường hết sau một thời gian ngắn; nhưng cũng có trường hợp biến chứng viêm phổi, viêm não, màng não, tim...(thường gặp ở những bệnh nhân bị suy giảm miễn dịch).

- Bị một số tổn thương ở mắt.

Con mèo nhà bạn bị sán, vậy con bạn rất có thể đã nhiễm loại sán này.

Theo VnExpress

• 736 Bài viết

• 448 Được cảm ơn

up

• 736 Bài viết

• 448 Được cảm ơn

có mẹ nào biết không,bảo em với,nhà em có con chó cún mà nó suốt ngày lượn vào phòng em,trong khi mẹ chồng em và em chồng em toàn cho nó lên ngủ cùng giường thôi.Trước đây em cũng yêu nó lắm nhưng từ khi có bé con nhà em nên em lại không muốn gần nó nữa.

• 3,598 Bài viết

• 936 Được cảm ơn

lúc em có thai, bs ở Viện Pháo khuyên ko bén máng đến gần chó mèo đâu ạ. vì lông và vi trùng vi rút nó mang trong người ảnh hượng ko tốt đến thai nhi

• 890 Bài viết

• 934 Được cảm ơn

Cho em hỏi,ở đây nói đến tác hại của lông chó mèo.Như vậy là tất cả lông chó mèo đều có hại,hay chỉ chó mèo ko vệ sinh sạch sẽ mới có hại?vì nhà e nuôi 6 bé mèo Nga + Anh.2 tháng uống thuốc giun 1 lần,1 tuần tắm 1 lần bằng sữa tắm riêng dàng cho mèo, đã chích bệnh Dại,giảm bạch cầu ,viêm mũi (bệnh gì nữa em quên rồi ), 6 tháng general check 1 lần tại Pet care hospital (Thảo Điền). Ngoài ra mèo nhà e chỉ ở nhà,ko ra ngoài nghịch bẩn,chưa bao giờ có bọ ,và giun sán.Vậy cho em hỏi Lông mèo nhà em có hại không ạ? Cám ơn cả nhà