• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.83K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

• 101 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em lại muốn hỏi thêm về phân của bé, các mẹ giúp em nhé! Bé nhà em đã ngoài tháng rồi mà vẫn đi ngoài phân hoa cà hoa cải. Em thấy mẹ chồng em bảo như thế là không tốt. Điều đó có đúng không các chị? Nếu đúng thì làm thế nào để khắc phục tình trạng này? Cám ơn các mẹ trước nhé!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,315 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Bé nhà tớ phân xì xoẹt đến 7 tháng.

Tớ cũng băn khoăn lắm.

Bé nhà tớ thuộc loại gây khó hiểu với cả bà nội lẫn bà ngoại. Phải cái tớ sợ vào bệnh viện vì sợ lây bệnh chứ nếu gặp người khác thì cho con uống một đống thuốc rồi.

Nó trớ phun vòi rồng tới 3 tháng liền. Đi phân loẹt xoẹt 7 tháng. Bà nội bà ngoại xót xa vô cùng. Bắt đi bệnh viện. Mẹ cháu cùn như mẻ. Bảo là vẫn lớn thì chẳng sao. Vậy mà ổn đấy.

Bà ngoại còn bảo cho bé uống thuốc Smecta để phân bé đặc lại, bé ko uống. Rồi tớ uống, tớ ko đi được. Bé vẫn hoa cà hoa cải, phân ko có khuôn.

Vậy mà tháng nào bé cũng lên cân đều nên rồi tớ cũng thôi. 7,5 tháng, bé mới chịu ăn bột, phân có khuôn luôn.

Nhưng không phải nói gì chứ bé nhà tớ ăn uống vớ vẩn lắm, ăn ít vô cùng nhưng mà vẫn lên cân đều đấy. Suy ra, hệ tiêu hoá của bé khá ổn.

Khi nào bé nhà bạn ăn sữa ngoài thì bé sẽ đi phân đặc hơn. Các bà ngày xưa hay cho ăn nước cháo nên phân đi có khuôn đấy bạn ạ. Bạn đừng cho ăn nước cháo sớm nhé. Dễ còi xương đấy.

Mẹ Hxinh cứ sắm cái này:
    1 cái cân
    1 cái thước đo chiều dài
    1 cái thước đo vòng đầu.

Nếu mà tăng trưởng bình thường. Không quấy khóc, đi giải không có mùi nặng. Thì vô tư.
    • 1,589 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

bé nhà mình , bà ngoại cho ăn nước cháo từ khi đc 1,5 tháng. pha nước cháo với sữa. bé vẫn tăng cân đều, phân đặc, ít khi bị đi ị hoa cà hoa cải lắm.
    • 1,728 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Ôi chao, Nhím nhà em cũng xì xoẹt đến 7-8 tháng í ạ. 2 tháng đầu, Nhím đi cứ tính bằng chục lần/ngày. Từ tháng thứ 3 trở đi, 2 - 3 lần một ngày.
    Nhưng em không pha sữa vào nước cháo, vì em có lần đọc được rằng, như thé, vitamin trong sữa sẽ mất tác dụng đấy. Thế nhưng Nhím cứ tròn như quả bóng, tăng cân đều đều, dài dần dần.

Nên chẳng sao đâu, các cụ nói xì xoẹt nó mới lớn mà

Từ khi Nhím đi theo khuôn thì em thấy chẳng tăng cân nữa. Chán ơi là chán. 2 tuổi rồi mà có 13kg thôi, mà cứ ốm một cái lại thụt đi một chút, hồi hồi lại lên 13 kg. Cứ thế.

Đến giờ, ngày vẫn cứ đều đều 2 lần, phân đẹp :4: .
    Nhà thám hiểm Sóc đợt 4 đây ạ http://www.webtretho.com/forum/f1612/ma-so-370-id-nhim-ma-742600/
    • 2,315 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Nước cháo là tinh bột. Bé dưới 4 tháng chưa có men để tiêu hoá tinh bột. Hệ tiêu hoá non nớt của bé phải cố gắng hoạt động để tải lượng tinh bột đưa vào cơ thể bé. Giống như việc bạn cho bé mọc 4 răng nhai cơm vậy.
    Gây thiếu vitamin và dễ còi xương sớm.

Chính vì vậy nên người ta cổ động phong trào nuôi con bằng sữa mẹ hoàn toàn trong 4 tháng đầu. WHO còn khuyên trong vòng 6 tháng. Thậm chí không dùng nước trắng tráng miệng.

Các cụ xưa không có sữa bò nên hay nuôi con bằng nước cháo, để cho cứng cáp. Nhưng nghiên cứu hiện nay cho thấy bé dùng nước cháo sớm lại không cứng cáp bằng bé ăn dặm đúng thời điẻm.
    • 2,315 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hatuyen
    bé nhà mình , bà ngoại cho ăn nước cháo từ khi đc 1,5 tháng. pha nước cháo với sữa. bé vẫn tăng cân đều, phân đặc, ít khi bị đi ị hoa cà hoa cải lắm.

Sữa bột công thức đã được nhà sx tính theo liều lượng đủ/ đảm bảo nhu cầu của bé. Pha ít hơn hay nhiều hơn sẽ ảnh hưởng đến sức khoẻ của bé. Trong trường hợp nước đã pha với sữa đúng công thức, pha thêm nước cháo ko cần thiết đâu bạn.
    • 2,315 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

bé nhà em bây giờ mới đc 3 tháng mà ko chịu uống sữa, mẹcó kinh nghiệm gì thì chỉ dùm e với, chứ ko thế này thì e ko yên tâm đi làm mất. có nên cho bé uống men tiêu hoá ko hả các mẹ? hiện bé nhà e đang uống lactogen, 1 ngày đi ị có 1 lần, nhiều hôm bé ko chịu ị e phải thụt đít cho bé. có phải đường tiêu hoá của bé có vấn đề ko hả các mẹ?

Mẹ hatuyen xem lại xem có phải bé quen uống sữa đặc (pha với nước cháo) không ? 1 ngày đi ị một lần thì bình thường đấy. Phân bé táo bón mới ngại.