• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 8.28K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

• 1,612 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bạn em nó mới sinh, thằng bé bị bảo là có nanh, đâu như 4 cái, nó nhờ em hỏi các mẹ xem có phải nhổ ko và nhổ ở đâu thì an toàn.
    Cám ơn các mẹ nhìu.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 105 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

chời, nó có răng sớm là mừng chứ, sao lại nhỏ đi??? lulu nhà tui 7 tháng ròi mà chưa có răng nào, đang lo đây, không biết bé thieu chát gì?
    ToTo ơi, ba mẹ thương con nhất trên đời!
    • 1,612 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Ứ phải răng, mà là nanh, nó mới sinh được 1 tuần lấy đâu ra răng hở mẹ Lulu. Theo mô tả thì trong lợi nhìn thấy cái gì đó trắng trắng như răng sắp mọc, cái đó làm cho bé bú ko ngon, hay làu nhàu.
    • 2,347 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi uyenhn
    Ứ phải răng, mà là nanh, nó mới sinh được 1 tuần lấy đâu ra răng hở mẹ Lulu. Theo mô tả thì trong lợi nhìn thấy cái gì đó trắng trắng như răng sắp mọc, cái đó làm cho bé bú ko ngon, hay làu nhàu.
    Răng nanh đấy là trường hợp hơi bất thường đấy. Hồi mình đẻ, cô bạn cùng phòng có con còn có những 7 cái nanh khi mới sinh ra cơ . Hồi đấy, mình thấy Viện C họ làm luôn cho. Bạn của Uyên đã ra viện chưa, thử liên lạc lại chỗ viện mà mình đẻ có thể họ giúp đỡ được
    • 1,612 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Nó ra viện mất rồi, đẻ ở Việt Nhật, lúc ở trong viện thì y tá tắm, giờ về nhà bà nội tắm. Mà lại chẳng quen ai trong đó hết. Thế nó mới nhờ tớ hỏi lại các mẹ xem sao.
    • 346 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

@uyenhn: hồi trước BB được nữ hộ sinh đến tắm hàng ngày nạy ra giùm đấy, nhanh lắm. À, nghe nanh thì tưởng cục canxi, nhưng bên trong như mụn trứng cá (dù ở ngoài thì cứng), chắc chắn không phải răng cũng không phải mầm răng...

@Mẹ Lulu: bé mọc răng sớm hay muộn là đã được định hình từ trong bào thai và do di truyền nữa (sách bs Đỗ Hồng Ngọc nói không phải mình nói... hihi), đừng lo lắng quá nếu bé vẫn mạnh khoẻ.
    • 969 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Lúc trước con nhà mình cũng bị 4 ,5 cái nanh giống như bimbong05 mô tả.lúc đầu có 2 cái mình cũng nhờ chị y tá chuyên đến tắm cho em bé nhể nanh cho. Sau đó lại mọc tiếp một đợt nữa 2 cái nhưng lần sau mình tự làm cho con theo hướng dẫn của chị y tá. Rửa sạch tay, luồn gạc đánh tưa lưỡi vào ngón tay trỏ (loại dùng cho trẻ sơ sinh) nhúng vào nước muối sinh lý 0.9 % chà qua chà lại vào chỗ nanh vài lần nó sẽ tự batcái nhân lên hoặc vỡ ra.có thể 1 số cái gấy chảy máu 1 tí ti nhưng ko sao đâu. Bạn để ý thấy nó mới hiện lên trắng là làm luôn đừng để già quá khó làm.Nếu già quá bạn phải lấy phần móng tay của mình ( ngắn thôi nhé ) ấn vào chân của nah nó sẽ bật ra. Em bé sẽ khóc đấy nhưng ko đau lắm đâu.Còn nếu bạn ko dám làm thì bế đi 1 phòng răng nào đó bsỹ selàm giúp. Nanh làm bé đau khi bú nên bé hay khóc mỗi lần ăn đấy. Nhể nanh đi bé sẽ ko còn đau nữa.
    • Hin
    • 10 năm
    • 2,147 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Nhắc đến vụ nanh này em lại rùng mình! Hin nhà em hơn 1 tháng cũng bị nanh - theo giải thích của bác sỹ thì là cặn canxi - để tự nhiên thì sau 1 thời gian là sẽ tự rụng giống như trứng cá. Nhưng nếu bé nào bị mọc nanh ở những vị trí ảnh hưởng đến việc bú mớm như mọc ngay chỗ chân răng, trên bề mặt lợi là những chỗ tiếp xúc vú mẹ hoặc núm vú bình thì sẽ rất đau, quấy khóc và bỏ ăn.
    Hồi đó, em gọi bà đỡ (y tá ở VIệt Nhật) nhưng cô ý ko dám làm. Vì quả thật, tiền thì chả được bn mà con mình thì bé tí, họ sợ lắm. Cô ý mách e gọi ra phòng khám răng nào đó, e cũng đã gọi thử đến mấy phòng nhưng ng ta yêu cầu phải cho bé đi thử... máu đông máu chảy rồi mới dám làm, có phòng thì từ chối luôn. Nghe nói Việt Pháp làm dịch vụ này là 700K đấy ạ!
    Về sau, nhà e có 1 bà cô làm y tá, cô ý đến nhổ cho Hin - sát trùng đầu kim tiêm loại nhỏ, chích vào cái nanh rồi lấy bông bóp nặn máu ra. Nhưng mẹ phải can đảm lắm, vì con sẽ đau và khóc như xé vải đấy! Các cụ còn bảo phải nặn được cái máu ở nanh ra ngoài vì nếu bé nuốt vào sẽ bị đi ngoài nữa cơ!
    Hin - Bin
    • 65 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cho em hỏi, nanh như mô tả ở trên có phải còn gọi là đẹng hay không??
    • 2,520 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Mụ Uyên Gà gô nhà tôi đẻ ra nhiều nanh lắm tôi lại cứ tưởng nó mọc răng sớm hoá ra không phải mà lúc đó tôi chẳng biết nó ảnh hưởng gì không vì nanh cả phía răng hàm cả răng cửa, nhưng mà tôi thấy chẳng ảnh hưởng gì được 2 tháng mấy cái nanh biến mất tiêu nên chắc ko nhổ thì chả sao. Chắc gì đứa bé khóc hay khó bú vì nanh nhỡ đâu do colic hay gì gì đó thì sao???
    J'adore Francois Trinh Duc
    • 923 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trời đất, con hơn 2 tuổi rồi mà bây giờ đọc bài mình mới biết đến chuyện nanh nọt này. Cũng chẳng biết bé hồi trước có bị nữa không, vì bé nhà mình hồi sơ sinh nói chung là không khóc, mình cũng hầu như chẳng bao giờ vạch miệng bé ra để lau rửa gi cả .
    Tuy không có kinh nghiệm, nhưng mình thấy ý kiến của Coco có vẻ hợp lý, có thể nó tự rụng đi, chứ mang bé ra nặn thấy thương quá.
    • 346 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_vuchan
    Trời đất, con hơn 2 tuổi rồi mà bây giờ đọc bài mình mới biết đến chuyện nanh nọt này. Cũng chẳng biết bé hồi trước có bị nữa không, vì bé nhà mình hồi sơ sinh nói chung là không khóc, mình cũng hầu như chẳng bao giờ vạch miệng bé ra để lau rửa gi cả .
    Tuy không có kinh nghiệm, nhưng mình thấy ý kiến của Coco có vẻ hợp lý, có thể nó tự rụng đi, chứ mang bé ra nặn thấy thương quá.
    Mẹ vuchan ơi, theo em biết thì nếu nanh không làm bé khó chịu thì kệ, có bé bị đau/ khó chịu khi ăn or bỏ ăn thì phải nạy.