NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Ngủ để quạt hay máy lạnh tốt hơn

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 17.5K Lượt đọc
  • 59 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6
    • 2,819 Bài viết

• 546 Được cảm ơn

Em không biết quạt và điều hoà "đứa" nào tốt hơn nhưng nhà em không chịu bỏ 1, dùng cả 2. Mỗi khi bật điều hoà, chỉ để 28 độ. Đối với con bé Thư có máu nóng và nghịch luôn chân luôn tay thì tất nhiên không thể hài lòng được. Thế nên phải bật cả quạt, em chỉ nhân nhượng bất số nhỏ nhất. Kể cả khi đi ngủ, cứ điều hoà không thì lăn qua lộn lại, chui cả vào háng mẹ (xin lỗi các bác - nhưng chả hiểu ở đấy mát hơn gì???) Bật quạt lên là lại im thin thít ngủ đến sáng!

Con thì thế, mẹ thì do lạnh quá, cứ hết đợt viêm họng này đến đợt cảm lạnh khác...
    Tâm là gốc thiện ác, miệng là cửa họa phúc. 開心:LoveStruc:
    Bếp rùa: http://khaitam.wordpress.com - Luôn luôn đỏ lửa / Nồng ấm yêu thương :Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 64 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

hề hề, nhà tớ cũng chuyên gia dùng máy lạnh đây. Quả là dùng có thích thật nhưng không khí thì khô lắm, ko tốt cho bé. Nghe nói là sẽ làm bé chậm lớn!? Vì vậy, nhà tớ phải mua cả máy chạy hơi ẩm nữa (vì điều hoà ko phải loại humidifier). Hơi tốn tiền nhưng vì tương lai con em chúng ta mà.
    Bố mẹ yêu Cún!

• 1,162 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Hôm Bí về VN, Bà nội Bí gắn cho Bí cái máy lạnh có chức năng như mẹ Bo DT nói. Ui chao, mất cả 8 tr của Bà. Máy lạnh thì cứ mở tuốt bất cứ khi nào Bí trong phòng. Mà độ thì cứ 21 độ cả ngày lẫn đêm. Đâu có bị da khô hay nghẹt mũi gì đâu. Em mở quạt thì không đủ lạnh, nó không chịu mẹ Pooh ơi. Ở có 1 tháng mà tiền điện lên vùn vụt.

• 3,872 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me cua gau
    Nóng hay lạnh còn phụ phụ thuộc vào công suất của máy, diện tích của phòng và tình trạng thân nhiệt của đối tượng sử dụng nữa. Chẳng biết Linh làm gì mà 26-27 độ còn kêu nóng :3:
    nhà tớ như mấy hôm đầu hè để 26 độ là đắp chăn rồi. Còn như hôm nay là 23 độ thì OK.
    Máy lạnh muôn năm nhưng hoá đơn tiền điện thì là nỗi đau muôn thuở
    Mẹ gấu ơi, mấy hôm đấy trời nóng nên lúc đầu bật 26-27 độ mà vẫn như là không bật ý (đấy là chưa làm gì đấy nhé he he). Ông bạn khuyên là nên để chế độ hút ẩm là vừa nhất, có một hôm nghe theo thì lạnh ơi là lạnh (hay là do mình không biết sử dụng nhỉ, vì cái chế độ hút ẩm đấy chả báo bao nhiêu độ cả). Chắc mai mốt phải đi mua cái nhiệt kế treo trong phòng thôi, chứ mẹ cháu toàn xem nhiệt độ phòng bằng con cá đo nhiệt độ nước tắm của cháu

• 822 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Phòng e bật máy lạnh 24/24 trừ khi nào cả nhà đi chơi thôi . Chẳng khi nào e mở cửa phòng cả , ko biết co sao ko ha. E thì mới biết cái vụ để thau nước trong phòng , thằng con e cứ sổ mũi suốt ko biết có phải tại ở phòng máy lạnh ko? E co hỏi bs nhưng bs bảo ko sao , cứ để nhiệt độ khỏang 28 độ là được.

• 578 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki
    Máy lạnh muôn năm!!!! Em thường đặt auto low 2oC. Trời rát nóng thì trong nhà chừng 28oC. Còn nếu mát mẻ hơn thì có thể là 25oC. Nhiệt đọ mình đặt ở cái điều hoà không quan trọng bằng nhiệt đọ thực trong phòng. Các bác nên đầu tư thêm 1 cái nhiệt kế đồng thời là máy đo độ ẩm để chủ đọng "nâng lên hạ xuống". Nhiệt đọ phòng chừng 25oC và đọ ẩm chừng 65% là ok rồi. Ban ngày thì nhớ thông phòng khoảng 30 phút. Máy lọc không khí đặc biệt càn cho những nhà chạy máy lạnh thường xuyên. Mua cái lọ tinh dầu và cho vào máy. Máy tạo đọ ẩm nên sử dụng thạn trọng vì có thể làm hỏng đò điện gia dụng và các thiết bị điện tử. Đại thể là cứ đo đạc cản thạn. Néu tháy kho quá thì hãy dùng máy tạo đọ ẩm.
    Khe`, điều hoà của LG có nút room tempreture để kiểm tra nhiệt độ phòng đấy

• 549 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuacun
    hề hề, nhà tớ cũng chuyên gia dùng máy lạnh đây. Quả là dùng có thích thật nhưng không khí thì khô lắm, ko tốt cho bé. Nghe nói là sẽ làm bé chậm lớn!? Vì vậy, nhà tớ phải mua cả máy chạy hơi ẩm nữa (vì điều hoà ko phải loại humidifier). Hơi tốn tiền nhưng vì tương lai con em chúng ta mà.
    Nhà nhím xù cũng thế, ban đêm khoảng 10pm là bật máy lạnh khoảng 28 độ & bật luôn cả quạt hơi nước nữa, quạt hơi nước thì để tự động tắt sau 2-3h, thế là có đủ độ ẩm cần thiết cho nhím xù ngủ. Nếu khoảng 4-5 tháng mà chưa có vệ sinh máy lạnh thì nhiệt độ để 26 độ mà chẳng thấy lạnh gì cả . Thế nên mẹ nào mà để nhiệt độ thấp quá mà không thấy lạnh thì nên vệ sinh máy đi thôi.

• 2,557 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Nấm
    Trời nóng thế này sợ nhất đang ở trong phòng lạnh bước ra ngoài trời. Kinh nghiệm là không nên để nhiệt độ phòng quá chênh lệch so với bên ngoài.
    Mình cũng đồng ý với mẹ Nấm, ko nên quá chênh lệnh với nhiệt độ bên ngoài dễ bị cảm do nhiệt độ thay đổi đột ngột.
    Mình thường để 27-28 độ lúc đêm, nghe có vẻ "nóng" nhưng thực ra mình vẫn phải đắp chăn mỏng đấy.
    Nói chung là nhà mình thường để chế độ tự động tắt, bật 2-3 tiếng khi bé chuẩn bị đi ngủ là phòng đủ mát rồi.(tốt nhất trước giờ bé ngủ 10-15')
    Đến khoảng gần sáng dậy cho con uống sữa với tay bật cái quạt nhỏ (có đảo gió) là OK chomchom ngủ ngon lành cả đêm.
    Mình ko thích dùng điều hoà mà ko có quạt vì để càng lâu càng thấy lạnh.
    Mình cũng ko thích dùng quạt, thì để trên đầu thì gió thốc thẳng --> đau đầu.
    để dưới chân --> gió thốc vào mặt, mũi --> khó thở.
    Mình còn thể nữa là con nên phải kết họp cả hai. :4:
    Điều hoà nhà mình có chế độ phun sương nên ko lo bé bị khô mũi. :4:
    Tớ về quê nơi không có internet roài!

• 183 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé 4 tháng, ngủ quạt thường hay trằn trọc, xoay người liên tục suốt đêm, nhưng khi bật máy lạnh thì bé ngủ 1 giấc đến sáng luôn. Có vẻ như bé thích ngủ máy lạnh . Em sợ như vậy sẽ ko tốt cho sức khỏe của bé. Theo các mẹ thì phải làm sao?

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

[QUOTE=liptonchanh;830131]Bé 4 tháng, ngủ quạt thường hay trằn trọc, xoay người liên tục suốt đêm, nhưng khi bật máy lạnh thì bé ngủ 1 giấc đến sáng luôn. Có vẻ như bé thích ngủ máy lạnh . Em sợ như vậy sẽ ko tốt cho sức khỏe của bé. Theo các mẹ thì phải làm sao?[/QUOTE

Mình vẫn cho bé ngủ máy lạnh những hôm trời nóng. Trộm vía, bé ngủ ngon giấc hơn hẳn. Bạn nhớ mặc áo dài tay và quần dài cho bé là được.

• Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6