NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Ngủ để quạt hay máy lạnh tốt hơn

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 18.6K Lượt đọc
  • 59 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
    • 374 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng ngủ máy lạnh từ lúc lọt lòng, mình thường để nhiệt độ khoảng 27-28 độ.
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng nằm máy lạnh từ bé nhưng chỉ buổi tối thôi, ban ngày bà cho ra ngoài võng .trộm vía bé thích lắm
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

[QUOTE=Cun_xin_xin;848269]Mình nghĩ khi trời nóng quá hoặc khi thời tiết chuyển mùa thì mới phải bật máy lạnh và cho thêm 1 chậu nứoc trong phòng. Bé nhà mình từ khi lọt lòng đã nằm máy lạnh rồi, và trộm vía bé ngủ ngon và không có vấn đề gì cả, nói chung là các cụ hay có ý kiến là không nên cho nằm máy lạnh nhiều vì ảnh hưởng đến hô hấp nhưng mình thấy bé nằm không máy lạnh bị ra mổ hôi nhiều hơn thì còn đáng sợ hơn nhiều. hiii[

Em cũng cho bé nằm máy lạnh những lúc trời nóng quá! nhưng cho em hỏi là để chậu nước trong phòng chi vậy chị?em tò mò muốn biết và để học hỏi nè!
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ ơi! chỉ cho mình với sao 1 tuần nay bé Cún nhà mình hay bị ọc quá nè! ăn bột được 1 tiếng rồi vậy mà còn bị ọc ra nữa.Ra hết trơn luôn !Nhìn mà mình thấy sốt ruột quá!có cánh nào giúp mình với!Mình cho bé ăn 1 cữ bột 1 ngày.Bé hơn 6 tháng rồi.
    • 97 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mấy hôm trước trời nóng quá em cũng cho bé nằm máy lạnh, em để 27-28 độ, em để cho bé nằm về phía cửa gió ko quay đến, cho bé mặc quần dài áo dài, trộm vía bé ngủ ngoan lắm, từ 10h đến 9h sáng hôm sau mới dậy.
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho hỏi tí, bé nhà em mới 4 tháng tuổi nhưng cũng hay bị ra mồ hôi lắm. Mấy hôm rồi HN nóng quá, toàn 37o, 38oC nên em bật điều hòa ban đêm. Không biết có nên không các mẹ nhỉ. Chỉ dẫn cho em với.
    • 192 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

bật điều hòa cũng được chứ trời này bé làm sao chịu nổi nóng. Mẹ để khoảng 28oC là vừa và nhớ để thêm xô nước trong phòng nhé.
    • 7,466 Bài viết

• 4,744 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babymoon Xem bài viết
    bật điều hòa cũng được chứ trời này bé làm sao chịu nổi nóng. Mẹ để khoảng 28oC là vừa và nhớ để thêm xô nước trong phòng nhé.
    Uý chết! bé nhà mình mà tăng lên 24oC là lăn qua lộn lại rùi khóc thét lên!
    Mình và bố nhóc thì trùm kín mít từ đầu đến chân, chỉ mỗi nhóc là nằm dang hai tay chân ra vẻ khoái lắm và đánh 1 giấc từ 9:30 tối đến tận 6:30 sáng hôm sau. Ngày nào cũng rứa!!
    Có sao không ta????:Worried:
    • 192 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baolove Xem bài viết
    Uý chết! bé nhà mình mà tăng lên 24oC là lăn qua lộn lại rùi khóc thét lên!
    Mình và bố nhóc thì trùm kín mít từ đầu đến chân, chỉ mỗi nhóc là nằm dang hai tay chân ra vẻ khoái lắm và đánh 1 giấc từ 9:30 tối đến tận 6:30 sáng hôm sau. Ngày nào cũng rứa!!
    Có sao không ta????:Worried:
    Mình thì để nhiệt độ 28oC rồi bật quạt thoang thoảng hẹn giờ đến khoảng 12h là quạt tắt. Vậy là nhóc ngủ ngon. Để 24oC sợ đêm bố mẹ ngủ quên, con ko đắp chăn thì sẽ bị lạnh rồi lại ốm thì tiêu
    • 11 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Xin chào các bác!

Mùa hè năm nay nóng quá. Thằng cún con nhà tôi mới được 9 tháng tuổi. Hôm nào nóng quá bé ngủ không ngon giấc. Chân tay quẫy đạp liên tục. Nhưng khi bật điều hòa thì cháu lại ngủ ngon. Tuy nhiên, tôi thấy cháu hay khò khè và húng hắng ho, chảy nước mũi. Tôi băn khoăn không biết có nên tiếp tục dùng điều hòa hay không? Rất mong nhận được trao đổi kinh nghiệm của các bác.

Cám ơn!
    • 1,322 Bài viết

• 1,036 Được cảm ơn

Con nhà tớ dùng điều hòa từ khi mới sinh. tớ cũng ban khoăn nhiều về chuyện này. nhưng trời nóng quá bắt bé phải chịu nóng thì cũng hơi khổ nên tớ nghĩ tìm cách khắc phục vấn đề khô mũi và da cho bé khi nằm điều hòa là hay nhất.
    Nhà tớ thường phải để chậu nước ở trong phòng cho bé.
    Trước khi đi ngủ nhỏ nước muối cho bé, sau khi ngủ dậy cũng nhỏ mũi cho bé để làm ẩm mũi, nước muối thôi, ko phải thuốc nhỏ mũi nhé.
    Bé nhà tớ có thói quen đi ngủ với chai nước (loại chai có van 1 chiều nghiêng ko đổ nước ra) khi nào tỉnh giấc bé tự lấy chai uống cho khỏi khô khát. (có lẽ được luyện từ bé)
    Bây giờ 2 đứa nhà tớ 3,5 t và 21 tháng vẫn nằm điều hòa (thậm chí cả mùa đông) cũng thấy các cháu thỉnh thoảng có vấn đề ho hắng, sụt sịt nhưng so với con nhà khác thì ko thấy nhiều hơn.
    So với ko nằm điều hòa thì có nằm điều hòa bé ko đổ mồ hôi, bé ngủ ngon hơn, tiền điện hàng tháng mẹ phải trả cao hơn nhưng vẫn chịu được nên tớ cứ cho nằm.

Tớ đặt điều hòa ở phòng các bé 26 độ, để chế độ gió nhỏ nhất, và đặt chế độ sleep (chế độ tăng dần nhiệt độ theo thời gian ngủ, cái này mới tìm ra các mẹ mới chỉ cho ở topic tìm lắp đặt thiết bị tiết kiệm điện cho điều hòa) vẫn phải bôi kem cho con để cho khỏi khô da, và mặc quần áo dài tay.
    Hôm nọ bố đi công tác, mấy mẹ con chơi trò cắm trại ở phòng khách to tớ để điều hòa 27 độ, con mặc quần áo cộc tay, cả đêm cứ phải kiểm tra xem con có bị lạnh ko mà ko thấy bị lạnh -> nếu mặc quần áo cộc tay 27 độ cũng được.
    đấy là ý kiến của tớ về việc con nằm điều hòa, các bố mẹ khác nghĩ thế nào thì kể lể để cùng tham khảo nhỉ.
    Mẹ Motilium

• 240 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hai nhóc nhà mình đều nằm điều hoà từ nhỏ (mẹ lười, k muốn thức đêm để lau mồ hôi lưng cho con).
    Mình cũng thực hiện theo các cách như của Mẹ Motilium (trừ cách để chai nước). Quần áo cộc tay hay dài tay đều được nhưng cần chú ý nhất là phải đi tất chân cho con (mùa hè này thì đi tất giấy mỏng thôi).
    Cho con nằm điều hoà là mình thấy yên tâm nhất vì hai đứa nhà mình đều lắm mồ hôi cả.
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con em được 8tháng rồi, em cũng cho bé nằm điều hòa từ nhỏ, tuy nhiên chỉ để nhiệt độ 28 do thôi, kèm theo vẫn để quạt máy số nhỏ cho không khí lưu thông. Mấy hôm nay bé bị viêm phế quản, bác sĩ không cho nằm máy lạnh, thế là em cho bé mặc áo cộc tay, quần ngắn, ngủ quạt để số nhẹ. Tuy nhiên nếu hết bệnh chắc em lại cho bé nằm máy lạnh nữa quá, vô mùa hè rồi, nóng quá ngủ không được.
    • 60 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Com mình nằm máy lạnh cũng bị thở khò khè và còn ngáy to nữa, mình hỏi bác sỹ thì ko cần phải uống thuốc, mỗi buổi sáng chụm tay lại vỗ lưng con cho thành tiếng bộp bộp ỏ giữa 2 xương bả vai( do mình chụm tay lại nên kêu to chứ xòe tay ra vỗ bộp bộp là con xỉu luôn á). Mới vỗ mấy ngày mình thấy con mình hết ngáy và ko còn thở khò khè nữa. BS bảo là do bé nằm nhiều, đàm đọng ở mũi và họng làm cho hơi thở nghe khò khè đó. Các mẹ làm thử xem có kết quả không nha.
    anh minh-toàn thắng
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    • 2,251 Bài viết

• 465 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ben2106 Xem bài viết
    Con em được 8tháng rồi, em cũng cho bé nằm điều hòa từ nhỏ, tuy nhiên chỉ để nhiệt độ 28 do thôi, kèm theo vẫn để quạt máy số nhỏ cho không khí lưu thông. Mấy hôm nay bé bị viêm phế quản, bác sĩ không cho nằm máy lạnh, thế là em cho bé mặc áo cộc tay, quần ngắn, ngủ quạt để số nhẹ. Tuy nhiên nếu hết bệnh chắc em lại cho bé nằm máy lạnh nữa quá, vô mùa hè rồi, nóng quá ngủ không được.
    Tớ giống mẹ này, để 28độ kèm quạt máy để chế độ quay, ngoài ra để 1 chậu nước nhỏ trong phòng cho bé đỡ khô mũ dẫn đến viêm, mặc quần áo dài tay và chân cho bé, thậm chí tớ quấn 1 cái khăn sô nhỏ vào cổ cho bé nữa, bé chả sao khi nằm điều hòa cả :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    • 8,175 Bài viết

• 1,626 Được cảm ơn

Nhà mình vẫn dùng điều hòa thường xuyên đấy, vẫn mắc màn bình thường, mặc quần dài và áo cộc tay. Nhiệt độ để 28o và có quạt tản gió, 2 chậu nước trong phòng: 1 chậu để ngay dưới điều hòa, 1 chậu nữa để dưới gầm giường :Laughing: , cũng để chế độ tự tắt khi nhiệt độ phòng <28o.
    Mình cũng nhỏ nước muối 0,09% trước khi ngủ và sau khi ngủ dậy, khi nhỏ ngửa đầu bé ra sau hết cỡ, nhỏ xong day day cánh mũi để vào sâu trong hốc mũi. Bọn nhà mình quen rồi nên tối lên giường là tự nhỏ mũi luôn theo cách mẹ dạy, hôm nào mẹ quên lấy nước nhỏ mũi là còn nhắc mẹ nữa :Smiling:
    Bọn trẻ con nhà mình khi bắt đầu ngủ (trong vòng 30') ra nhiều mồ hôi lắm, phải để khăn xô nhỏ vào lưng và ngực, sau 3-5' lại rút ra thay cái khác vào. Cứ thế 1 lúc hết mồ hôi thì thôi, chỉ lót 1 khăn vào ngực cho ấm ngực ban đêm...
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 1,021 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Tớ thì mua luôn cái máy xịt hơi nước để trong phòng, chứ chậu nước hình như chưa đủ hơi ẩm lắm.
    Nhiệt độ để 26 mình thấy là hợp lý. Tuy nhiên nếu bé có chảy nước mũi thì có lẽ là bé thấy lạnh, bạn nên điều chỉnh lại nhiệt độ cho phù hợp hơn.
    Hãy đối tốt khi còn ở bên nhau...:LoveStruc::Rose:
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Motilium Xem bài viết
    C
    Bé nhà tớ có thói quen đi ngủ với chai nước (loại chai có van 1 chiều nghiêng ko đổ nước ra) khi nào tỉnh giấc bé tự lấy chai uống cho khỏi khô khát. (có lẽ được luyện từ bé)
    Bạn ơi chai nước như thế này mua ở đâu vậy, giá bao nhiêu? mình ở SG. Tks.
    [link=http://lilypie.com][img noborder]http://b1.lilypie.com/oX1Xp7.png[/img][/link]

Chíp con con là con chíp chíp,
    Con chíp chíp là chíp chíp con.
    • 74 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 9,5 tháng vẫn nằm điều hòa ở nhiệt độ 26, khoảng nửa đêm thì tắt chuyển sang dùng quạt, lúc này hơi lạnh vẫn còn trong phòng, bé ngủ ngon lành. nhà mình dùng từ đầu mùa mà bé vẫn ko vấn đề (trộm vía con)

Ngày 8/9/2006, một thiên thần nhỏ đã đến với bố mẹ
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,978 Bài viết

• 5,614 Được cảm ơn

Phòng ngủ của mình rất mát, nhưng ko thoáng, nên mình cứ để nhiệt độ của máy là 32 độ C (hơi gió), là cảm thấy thỏa mãn lắm rồi. Ko biết làm như vậy có tốn nhiều điện ko các mẹ, và nó có cao hơn quạt thông gió nhiều ko?
  • Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3