NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Ngủ để quạt hay máy lạnh tốt hơn

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 18.9K Lượt đọc
  • 59 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 1,008 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Ngoại trừ lý do ngủ máy lạnh đau bụng hơn vì trả tiền điện, cái nào tốt cho sức khỏe hơn.
    Có người nói ngủ máy lạnh ít bị viêm họng hơn ngủ quạt.
    Pooh & Dumbo
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 30 qui tắc nuôi con đáng phục của người Nhật

Bạn mình mới gửi cho mình 1 list những qui tắc của người Nhật nuôi dạy con, share cho các mẹ nào...

• Đặc sản măng ngâm dấm ớt tại Hà Nội

Như các mẹ đã biết, măng ngâm ớt đã trở thành một món ăn không thể thiếu trong bữa ăn hàng ngày của...

• Thợ Sửa / Vệ sinh máy lạnh tốt ở SG.

Mấy hôm nay trời nóng quá , mà cái ML nhà mình lại tự nhiên trở chứng , bật 18 độ cũng ko lạnh luôn, trong khi bt thì mình để 25 độ là lạnh rồi, kêu thợ đến sửa hết 4 lần :Surprise::Surprise::Surprise: , chỉ được vài bữa là lại y như cũ. Mỗi lần là 1 thợ khác nhau vì mình thấy người này làm ko hiệu...

• Để phòng bệnh khi dùng quạt và máy lạnh

Bác sĩ Trần Anh Tuấn - Trưởng khoa Hô hấp (Bệnh viện Nhi đồng 1, TP.HCM) cho biết: "Thời gian qua có nhiều trẻ nhập viện để khám, điều trị viêm nhiễm đường hô hấp, trong đó có nhiều trẻ mắc bệnh là do sử dụng máy lạnh, quạt máy quá nhiều trước sức nóng của thời tiết". Theo bác sĩ Tuấn, trong...

• 4 sai lầm khi chữa sổ mũi cho trẻ

Thời tiết thay đổi đột ngột khiến cơ thể nhiều trẻ không thích nghi kịp, dễ mắc các bệnh về mũi...

• 996 Bài viết

• 910 Được cảm ơn

Em khoái mẹ Pooh ở chỗ luôn có những topic và nội dung đi kèm rất ngắn gọn mà "cắc cớ".... :4:

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pooh
    Ngoại trừ lý do ngủ máy lạnh đau bụng hơn vì trả tiền điện, cái nào tốt cho sức khỏe hơn.
    Có người nói ngủ máy lạnh ít bị viêm họng hơn ngủ quạt.
    Thế mà cái ông BS chuyên khám cho thằng Nhocty nhà em cấm tiệt mẹ cháu cho nó ngủ máy lạnh đấy bác ạ vì viêm họng và hô hấp...

PS: nhờ cái bài cua 9 món của bác, mà nhà em có 1 bữa ăn ngon vì họ sợ em hùù... :4: Cám ơn bác nhiều nhiều
    elm:4:'s w:4:rld

BẢO VỆ CHỦ QUYỀN LÃNH THỔ VÀ HẢI ĐẢO CỦA VIỆT NAM
    • 93 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Em thay ngu may lanh that la de chiu vi khong co mo hoi. Nhung cac me nho khi dung dieu hoa phai co mot chau nuoc nhe, mieng tiep xuc cang to cang tot, nhu the se tranh cho khong khi qua kho dan den viem hong.
    Con la tinh yeu lon nhat cua cha, me.
    • 218 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Ngủ máy lạnh thì thích hơn nhiều.tru7o71c khi mở nhớ nhỏ nước muối sinh lý cho Pooh thì sẽ hạn chế khô mũi dẩn đến viêm .Tie65n thì trước ngũ lại nhỏ lần nữa và đừng quên đặt một chậu nước trong phòng.
    • 2,643 Bài viết

• 245 Được cảm ơn

Mình đọc báo và nghe bs Hương bảo: nên nằm máy lạnh ở nhiệt độ 27-28, không nên thấp hơn thế. Thà nằm máy lạnh , còn hơn để quạt, dễ bệnh hơn. Làm như quynhhoa chỉ lại càng tốt hơn. Tránh để nhiệt độ quá lạnh, bé chạy ra ngoài trời nóng, nhiệt độ thay đổi đột ngột, sẽ bệnh đấy. Trước khi đi ra ngoài trời, phải tắt máy lạnh trước cho nhiệt độ cân bằng giữa ngoài và trong rồi mới cho ra.
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • 1,000 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Bây giờ máy lạnh có nhiều chức năng hơn, đúng ra là máy điều hoa, có chức năng lọc khí ion; nếu máy nào có chức năng đó thì ko phải để thau nước trong phòng; thêm nữa là máy lạnh tự động ngắt điện nếu thấy nhiệt độ trong phòng quá lạnh (thông minh quá nhi?)

Theo mình thì nằm máy lạnh tốt hơn là nằm quạt trừ phi là quạt trần, chứ quạt bàn là tiêu, dễ bị viêm đường hô hấp lắm; ngay cả khi người lớn mình nằm mà có quạt thổi vào cũng cảm thây khó chịu.
    Me Bo (TP.HCM)
    • 1,008 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Vậy mà từ trước đến giờ mình cứ tưởng nằm quạt tốt hơn chứ , vì quạt thì xoay qua xoay lại, còn máy lạnh thì cứ lạnh không :1:
    Nhưng sao kỳ vậy cà, mấy bé sơ sinh (như Pooh hồi trước), hay bị khọt khẹt như có đàm trong họng, đi khám định kỳ, bs nói "tại nằm máy lạnh"
    Vậy thì...phải làm sao nhỉ?
    Pooh & Dumbo
    • 2,606 Bài viết

• 1,757 Được cảm ơn

Ông bs của cu Sam thì lại bảo "máy lạnh thì làm sao ? bệnh viện cũng gắn máy lạnh trong phòng bệnh nhi nè !"

Nhưng đúng là phòng vặn máy lạnh (máy lạnh đời cũ) thì không khí khô thật, nhà mình thì treo 1 cái khăn bông nhúng nước lên (thay vì chậu nước, và mở cửa phòng suốt đêm). Hôm nọ thấy cửa hàng WTT Hà Nội bảo là có máy humidifier, lọ mọ search thử trên internet và hỏi bạn bè bên Mỹ mới ngã ngửa ra là chúng nó xài cái humidifier này cho phòng ngủ của con từ lâu rồi, đặc biệt những hôm bọn nhóc sổ mũi, ngạt mũi có thể nhỏ dầu khuynh diệp vào cái water tank của máy để phòng có mùi bạc hà/khuynh diệp giúp dễ thở nữa chứ. Con bạn mình bị suyễn nữa mà cũng xài luôn máy này từ bé, vì vậy tớ đang đi kiếm mua đây bà con ạ.
    Chứ quạt máy í à, tớ ngồi trước quạt một hồi là ngừơi tớ xây xẩm, hơi nhức đầu nữa là khác !

À mà nếu xài máy lạnh thì phải vệ sinh máy thường xuyên nhe, không thì bụi & khuẩn từ máy cũng gây hại đó !
    • 363 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bim & Phomai
    Mình đọc báo và nghe bs Hương bảo: nên nằm máy lạnh ở nhiệt độ 27-28, không nên thấp hơn thế. .
    Chết rồi, hồi nào tới giờ nhà em toàn chơi 25 độ không hà. Lên 27 độ là nhóc lớn nhóc nhỏ, lăn lộn như nhau , mỗi em trùm kín mít.
    Để thau nước trong phòng thì thành hồ bơi cho thằng con, treo khăn nhúng nước cũng bị nó giật xuống ,có cách nào khác không nhỉ?
    "Mặt tiền" xấu, "kết cấu" lỏng lẻo ---> dừ mất rồi.
    • 673 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bim & Phomai
    Mình đọc báo và nghe bs Hương bảo: nên nằm máy lạnh ở nhiệt độ 27-28, không nên thấp hơn thế.
    híc híc, chết rồi, nhà em toàn dùng 20-22 độ thôi. Mà đấy là đầu hè đấy (như mấy hôm nay), chứ giữa hè năm ngoái thì toàn 18 - 20 độ thôi. Không biết 25 độ thì có nóng không nhỉ?
    • 3,805 Bài viết

• 6,411 Được cảm ơn

Máy lạnh muôn năm!!!! Em thường đặt auto low 2oC. Trời rát nóng thì trong nhà chừng 28oC. Còn nếu mát mẻ hơn thì có thể là 25oC. Nhiệt đọ mình đặt ở cái điều hoà không quan trọng bằng nhiệt đọ thực trong phòng. Các bác nên đầu tư thêm 1 cái nhiệt kế đồng thời là máy đo độ ẩm để chủ đọng "nâng lên hạ xuống". Nhiệt đọ phòng chừng 25oC và đọ ẩm chừng 65% là ok rồi. Ban ngày thì nhớ thông phòng khoảng 30 phút. Máy lọc không khí đặc biệt càn cho những nhà chạy máy lạnh thường xuyên. Mua cái lọ tinh dầu và cho vào máy. Máy tạo đọ ẩm nên sử dụng thạn trọng vì có thể làm hỏng đò điện gia dụng và các thiết bị điện tử. Đại thể là cứ đo đạc cản thạn. Néu tháy kho quá thì hãy dùng máy tạo đọ ẩm.
    Success is a journey, not a destination.
    • 5,755 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

20 độ thì chết mất thôi, nhà em ban ngày toàn 25-26 độ còn ban đêm thì có hôm 30 độ mà vẫn phải đắp chăn...nói chung là không hợp lắm với điều hoà,không cẩn thận là viêm họng như chơi.
    .................
    • 2,606 Bài viết

• 1,757 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lam Thi
    Chết rồi, hồi nào tới giờ nhà em toàn chơi 25 độ không hà. Lên 27 độ là nhóc lớn nhóc nhỏ, lăn lộn như nhau , mỗi em trùm kín mít.
    Để thau nước trong phòng thì thành hồ bơi cho thằng con, treo khăn nhúng nước cũng bị nó giật xuống ,có cách nào khác không nhỉ?
    Có cách chứ mẹ LT, treo cái khăn lên cao hơn tầm với của tụi nó, trứng mà đòi khôn hơn vịt sao???
    • 1,008 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

John's mom ơi, 30 độ thì bật máy lạnh làm gì cho tốn tiền điện :1:
    Cho mình hỏi thêm, để cái khăn nhúng nước có vắt ráo không, nếu không nó tỏn tỏn xuống sàn, không khéo nửa đêm có 1 con voi đi restroom trợt chỏng gọng giữa phòng sao , treo thì treo ở đâu, bất kỳ ở đâu trong phòng cũng được hả
    Pooh & Dumbo
    • 673 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Ơ, thế điều hoà tạo ion thì có cần để chậu nước hay khăn không nhỉ?
    • 2,606 Bài viết

• 1,757 Được cảm ơn

Ặc, tớ thi vấn đáp mà gặp giám khảo mẹ Pooh là tớ tiêu liền !
    Cứ thí nghiệm treo những nơi thuận tiện thôi, chủ yếu là nơi nào luồng gió máy lạnh đi qua, khăn vắt vừa thôi đừng rỏ nước, mà cũng đừng cho vô máy sấy mà vắt, sáng ra thấy cái khăn còn hơi âm ẩm chứ không ướt nhẹp như hồi đêm.
    Chứ để chậu nước thì giống đặt bẫy mấy người hay đi tè đêm lắm !
    • 181 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Nhóc nhà em từ bé đã quen nằm máy lạnh rồi, trong viện nằm 1 tuần, về đến nhà cũng máy lạnh 26o, đến khi về ngoại mới có nửa tháng dùng quạt máy là viêm phổi liền. E sợ quá nên từ đầu mùa này lúc nào cũng để nhiệt độ 26o, trộm vía bé ngủ rất ngon giấc các mẹ ah.
    Thực ra lúc đầu em cũng băn khoăn khi nghe bs này thì nói là ok, người thì bảo không nên, giờ thì em cứ từ kiểm nghiệm thực tế của mình thôi. Em cũng để chậu nước vào phòng nhưng nhỏ nước muối cho bé thì em chưa biết đến.
    • 1,000 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

mẹ Bo thi cứ để 25 độ, khi hơi lanh thì tự dưng máy lạnh im phắt, tự tắt thì phải, chừng 10-15 phút sau lại thấy chạy lại, hihi. Nhưng chắc ăn là có cái nhiệt kế giống nhà Kiki ấy. Chứ nhiệt độ thì ko sure lắm vì nếu máy dơ thì để 20 độ có khi cũng còn nóng nhi?

Nếu có lọc khí ion thì ko cần để chậu nuóc đâu,mình thấy da dẻ ko khô, hoặc ẩm gì ca?
    Me Bo (TP.HCM)
    • 3,872 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Cơ dưng mà em thấy để 26-27 độ nóng lắm các mẹ ạ, cứ y như là không bật điều hoa ý (hay do dạo này em béo lên nên chóng nóng nhỉ?)
    • 5,176 Bài viết

• 1,179 Được cảm ơn

Nóng hay lạnh còn phụ phụ thuộc vào công suất của máy, diện tích của phòng và tình trạng thân nhiệt của đối tượng sử dụng nữa. Chẳng biết Linh làm gì mà 26-27 độ còn kêu nóng :3:
    nhà tớ như mấy hôm đầu hè để 26 độ là đắp chăn rồi. Còn như hôm nay là 23 độ thì OK.
    Máy lạnh muôn năm nhưng hoá đơn tiền điện thì là nỗi đau muôn thuở
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3