• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Nên cho em bé nằm chung với bố mẹ hay ngủ riêng

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 33.5K Lượt đọc
  • 150 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 1 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trẻ con mấy tháng tuổi thì có thể cho ngủ riêng khỏi bố mẹ được?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 17 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chào Lyly!
    Con tui mới 3 tháng đã ngủ riêng rồi, vì tui phải đi làm. Nhưng tui cho cháu nằm giường nhỏ ngay bên cạnh tui. Con chị mấy tháng rồi?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 95 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

<P>Thật ra vấn đề cho trẻ ngủ riêng không có phép tính chung là bao nhiêu tuổi cụ thể mà phần nhiều chúng ta nên quan tâm vào sự phát triển của trẻ.</P>
    <P>Nhiều nghiên cứu cho thấy, trẻ được gần mẹ càng nhiều thì sự phát triển cảm xúc sẽ tốt hơn. Mặc khác, mối dây tình cảm giữa mẹ và con cũng tăng lên khi trẻ được gần mẹ nhiều hơn.</P>
    <P>Vậy, nếu điều kiện không quá khó khăn bạn hãy cho trẻ ngủ chung và thường xuyên vuốt ve, ôm ấp cũng như trò chuyện với trẻ. Tuy trẻ chưa thể biểu lộ hết tình cảm của mình ra bên ngoài nhưng không có nghĩa là trẻ không hiểu tình cảm của bạn.</P>
    <P>Thân!</P>
    <P>&nbsp;</P>
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

<P>Xin chao. Be Ut cua toi 4 thang nhung toi van cho be nam giuong nho sat canh giuong toi, khi nao be bu dem moi be len cho ngu cung me toi sang. 2 dua kia thi con chi thich ngu chung giuong bo me, con anh Ti thi thich nam rieng nhung phai cung phong. Chi cu sap xep sao cho vua thoai mai bo me, con vua gan gui duoc voi nhau, tinh cam con cai va cha me se duoc that chat.</P>
    <P>Than ai.</P>
    • 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

<P>Toi nghe noi la phai tap cho be ngu rieng vao khoang 4 thang tuoi de be co the co tinh tu lap hon , dung hay sai ?</P>
    <P>Hien tai toi da co tap cho be ngu rieng tu hoi 6 thang tuoi va toi cam thay be ngu ngon hon khi khong dung cham voi nguoi khac, vi du nhu ba me ? dieu nay dung hay sai , toi cugn dang mong co nguoi tra loi.</P>
    • 13,228 Bài viết

• 9,567 Được cảm ơn

<P>Kitty than men,</P>
    <P>Con toi ngu rieng mot giuong tu hoi moi sanh canh giuong cua toi den khi duoc 6 thang tuoi thi toi cho ngu rieng phong boi vi co ngu canh toi hay ngu rieng phong gi thi be cung ngu thang giac toi sang, khong doi bu hay nhe gi ca.&nbsp; Vi vay tuy thuoc vao hoan canh cua ban thoi Kitty a.&nbsp; Neu ban dem ban cho be ngu rieng thi ban ngay ban phai gan gui, au yem be nhieu hon, choi dua voi be de be cam nhan tinh thuong cua ban danh cho be.&nbsp; Dac biet neu ban o nha cham soc be thi lam gi, hay di dau ban cung noi chuyen voi be nhu be la nguoi lon vay.&nbsp; Dan dan be se dap lai tinh cam cua ban va ban se lay lam thich thu ve viec nay lam.</P>
    <P>Toi o nha cham soc be tu luc moi sanh toi gio.&nbsp; Be duoc 15 thang roi.&nbsp; Ngay tu luc con nho, lam gi toi cung noi voi be, di pha sua toi cung noi voi, dan be di choi toi cung noi, thay do hay dem be di tam toi cung noi, va toi cung hay hun hit be lam.&nbsp; Lon dan khoang 9 thang, mot hom be treo vo long toi ngoi va om mat toi hun lay hun de va om toi mot cach than mat.&nbsp; Luc do that su toi rat xuc dong.&nbsp; Vi vay toi nghi dau nhat thiet phai ngu chung be moi cam nhan nhieu tinh thuong tu cha me.</P>
    <P>Chuc ban thoai mai hon khi doc bai nay.</P>
    • 1,049 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

<P>Con trai toi da duoc 21 thang va toi van cho chau ngu chung voi me.</P>
    <P>Toi se cho chau ngu rieng khi chau duoc 4-5 tuoi. Boi vi troi lanh chau rat hay dap chan ra, rat de bi viem phoi va&nbsp;mac cac benh ve duong ho hap khac nua. Ngoai ra khi ngu chung, me con ban se co tinh cam gan bo va yeu thuong nhau hon.</P>
    <P>&nbsp;</P>
    <P>Ko biet cac ban nghi gi ve dieu nay.</P>
    <P>&nbsp;</P>
    <P>&nbsp;</P>
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

<P>Xin chào lyly, chào mọi người,</P>
    <P>Tôi biết hầu hết các sách hướng dẫn nuôi trẻ thường khuyên nên cho bé ngủ riêng và tôi đã thực hiện việc đó ngay khi con gái tôi ra đời va cho đến nay moi việc đều rất tốt. Con gái tôi chỉ mới 20 ngày tuổi.</P>
    <P>Khó khăn duy nhất của tôi lúc bấy giờ là mẹ cháu luôn muốn được nằm kề bên con, nhưng đó là việc nhỏ và có thể khắc phục được bằng cách giải thích trên cơ sở khoa học.</P>
    <P>Dĩ nhiên nên để&nbsp;nôi (giường) của bé gần với mình nhất!</P>
    <P>Thân mến và hẹn gặp lại!</P>
    <P>Ngô Hoàng Hiệp</P>
    • 43 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

<P>Con gai toi duoc 5 thang tuoi va toi cung dang co y dinh cho chau ngu rieng. Nhung co mot dieu, khi ngu, chau thuong lan gio minh luon, chau lan tu goc nay qua goc khac, boi vay chan va khan dap thuong bi roi khoi nguoi. Vi vay toi khong yen tam khi de chau ngu rieng, so chau bi lanh. Moi nguoi co y kien gi khuyen toi khong??? Cam on nhieu!</P>
    • 2,374 Bài viết

• 759 Được cảm ơn

<P>toi nghe noi cho tre ngu rieng thi se ren cho tre duoc tinh tu lap vi the toi cung cho be ngu rieng khi be duoc 3 thang tuoi, nhung toi dat noi be sat giuong toi vi dem be van bu, toi thay be ngu ngon hon vi khong dong phai bo me nhung ban dem ban van phai chu y xem be ( vi den dem thi khong khi bao gio cung lanh hon nen ban phai de y dieu chinh quat hay dap them chan cho be). Va mot dieu nua la khi be 3 thang tro len be da biet lat, neu cho be ngu rieng can chu y khong be se lat up khi ngu.</P>
    <P>Chuc con ban khoe manh, ngoan ngoan.</P>
    • 13,228 Bài viết

• 9,567 Được cảm ơn

<P>Ban Nhim Bong hay theo cach ban&nbsp;nguyentranthuvan xem sao.&nbsp; Ban cu cho be ngu rieng, va thinh thoang vao khuya ban hay kiem tra lai xem be da du am chua hay co can phai lay bot chan men ra khong.&nbsp; Dac biet luc be bat dau biet lat thi cang phai coi chung hon.</P>
    <P>Toi dong y voi ban nguyentranthuvan la cho be ngu rieng hay tap cho be lam bat cu dieu gi tu luc con nho deu ren cho be tinh doc lap het.&nbsp; Toi da tap cho con toi nhieu thu lam va den nay thi toi co the yen tam khi de be choi rieng mot minh. Dieu ma toi muon&nbsp;khoe voi cac ban la con toi tu luc 16 thang toi nay da di cau bang toilet nguoi lon chu khong ngoi potty. </P>
    <P>Mong ban Nhim Bong thanh cong trong viec do be ngu rieng.</P>
    • 3,809 Bài viết

• 6,445 Được cảm ơn

Tôi cho Kiki ngu riêng từ khi mới sinh nhưng trong cùng phòng với chúng tôi để tiện chăm sóc bé ban đêm. Tôi nghĩ rằng, cho bé ngủ cùng là do thói quen của mình và để tiện cho bà mẹ chứ em bé sẽ chẳng buồn hay kém yêu quý mẹ vì bé phải ngủ riêng. Trước khi cho Kiki đi ngủ, bao giờ tôi cũng tắm, thay đồ, mặc cho cháu pyjama dài tay và đặt vào nôi, đắp cho cháu một tấm chăn mỏng. Thường thì Kiki đạp tung chăn nhưng phòng ngủ chúng tôi giữ nhiệt độ ấm áp khoảng 24oC và cho Kiki mac đủ ấm nên cháu không bị lạnh. Cho bé ngủ chung, tôi sợ sau này sẽ khó tách bé ngủ riêng. Các em họ của tôi đều ngủ chung với bố mẹ va không bao giờ chịu ngủ trươc 11h đêm vì còn chờ bố mẹ ngủ cùng. Cho em bé ngủ riêng tôi thấy dễ luyên cho bé thói quen ngủ sớm đúng giờ, không phụ thuộc vào giờ giấc của người lớn.
    • 13,228 Bài viết

• 9,567 Được cảm ơn

Toi dong y voi ban Kiki ve viec cho con ngu rieng. Toi cung lam nhu the voi con toi, cung cho tam, thay do, bu... va dat be len giuong rieng.
    Va bay gio thi con toi duoc 19 thang va toi cho con ngu rieng 1 minh 1 giuong va rieng 1 phong luon. Be da quen ngu trong noi mot minh tu nho nen bay gio chuyen qua giuong cung thoai mai ngu den sang.
    Chuc cac ban dang tap cho con ngu rieng thanh cong.
    • 474 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Truoc mat la em thay em thua thiet cac chi ve van de tap cho be ngu rieng roi. Em sam sua cho be du cac thu, noi, nem, goi, mung ...chuan bi dau vao day roi nhung rot cuoc be lai chang chiu ngu rieng gi ca. Cu den nua dem neu tinh giac, thay khong co ai ben canh la be khoc ngay. Be cu khoc cho den khi nao me be ra khoi cui thi moi chiu nin, co dat vao cui lai thi chi mot luc sau lai mo mat roi. Ca dem em ngu chang duoc vi cu so con khoc. Em cung biet la nen kien tri, cu de cho be khoc khoang 5 phut roi hay gio danh be, nhung be nha em lai qua li, cu khoc ho ho mai, mat thi nham ma mieng thi cu nhe nhe. Ai co y kien giup do thi chi cho em voi.

• 89 Được cảm ơn

Dưới góc độ khoa học, khi bé ngủ chung với bố mẹ sẽ phải hít thở phần thán khí do bố mẹ thải ra khi hô hấp, hoàn tòan không có lợi cho sức khỏe của bé.
    Mặt khác, không thể phủ định đã có những trường hợp ông bố, bà mẹ do cả ngày đi làm, chăm sóc bé... quá mệt mỏi nên đã không đủ tỉnh táo cần thiết khi ngủ, vô tình làm đau bé khi quá say, mơ ngủ.
    Lúc bé lớn một chút, bắt đầu biết lật, lẫy, mọi chuyện đều có thể xảy ra vào ban đêm. Cô em họ của mình đã gặp cảnh này: giường kê sát tường, mẹ nằm ngoài, để bé nằm trong. Lơ mơ ngủ chợp quá say đi một lúc, tỉnh dậy đã thấy bé nằm mút tay ngủ ngon dưới sàn nhà! Hú vía.
    Trong khi đó nếu để bé vào cũi riêng, những chuyện té ngã sẽ khó lòng xảy ra hơn hẳn, và nhờ đó mà bố mẹ ngủ yên tâm hơn, ngon hơn, lấy sức mà còn chăm bé lâu dài.
    • 415 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Quên mất, mushroom à, cũi của bé nhà bạn có thể cho mẹ vào nằm ngồi cùng được không?
    Nếu được thì chịu khó mấy ngày đầu vào cùng nằm cũi với bé! đến khi nào bé ngủ say hẳn rồi hãy ra. Lúc bé sắp dậy buổi sáng thì lại vào nằm, bé mở mắt ra vẫn thấy mẹ. Dần dần bé sẽ quen cũi và ngủ ngon. Cô bạn mình nhờ chiêu này mà tập cho bé nằm cũi được đấy.
    • 910 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Mình cũng luyện cho Cún ngủ nôi từ khi mới sinh nên đến bây giờ bé vẫn có thể đi ngủ mà không cần có mẹ, không bện hơi mẹ, ai cũng có thể ru bé ngủ được, chỉ cần bật nhạc ghita nhẹ nhàng là bé tự đi vào giấc ngủ, rất ngoan. Mình nghĩ việc cho bé ngủ riêng rất tốt, bé sẽ ngoan hơn, không đòi mẹ, để mẹ còn đi làm chứ. Cún nhà mình đuợc 3 tháng mình đã phải đi làm rồi nhưng do quen ngủ riêng từ bé nên bé không hề quấy khóc, mình đi làm yên tâm hơn. Kể cả bây giờ cũng vậy, bé có thể chơi cả ngày không cần mẹ, khi mẹ đi làm về thì quấn hơn mọi người một chút thôi, chứ không quấy nhèo nhẹo đòi bế đâu nhé!
    Cún và Dưa Bở
    • 474 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Hm, em se co gang.

• 48 Được cảm ơn

Vậy là dù sao cũng có mẹ cu Ngỗng chia xẻ nỗi buồn cùng mẹ Nấm đây.

Hoàn cảnh mình thì rất khác với mọi người, mặc dù mình cũng mua sắm đầy đủ và xác định tư tưởng rõ ràng ngay từ trước khi sinh cu Ngỗng, nhưng ngay từ ngày đầu tiên mới sinh, cu cậu đã quấy khóc rất nhiều lần trong đêm, lúc thì do tã ướt, lúc thì đói, ... mà mình thì do bị khâu nhiều nên không thể ngồi dậy liên tục trong đêm để chăm sóc cu cậu được, hơn nữa cu cậu lại chỉ bú sữa mẹ, thế là mình nằm cùng cu cậu luôn

Sau đó 3 tuần cu cậu lại bị vào nằm viện 10 ngày vì viêm phổi, lại cũng mình phải chăm lo từ A đến Z cho cu cậu trong viện, sau đó khi ra viện, thương con, mình cứ nằm ôm con suốt để bất cứ lúc nào con cần bú là có thể bú mẹ ngay (giúp cu cậu lấy lại sức vì đã bị tiêm quá nhiều kháng sinh), dần dần tạo cho cu cậu thói quen xấu và bện hơi mẹ đến tận bây giờ.

Cu cậu không ngủ với bà Nội cũng như bà Ngoại, dù hai bà có cố gắng đến thế nào, chỉ bố mẹ ôm cu cậu mới chịu ngủ thôi. Biết vậy mà vợ chồng mình vẫn chưa có giải pháp nào tốt cả vì bọn mình ở chung, cu cậu lại rất gan lì, cứ khóc và hét ầm ĩ mặc dù mắt vẫn nhắm nghiền, làm cả nhà (thậm chí hàng xóm) cũng không thể ngủ được.

Đã cố thuyết phục cả ông bà Ngoại và ông bà Nội nhưng đều không ăn thua, thôi thì đành đợi đến khi có nhà riêng thì đóng cửa bảo nhau sau vậy.
    :Clown:Ngộ Không:Laughing:
    • 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cac me oi

Ko biet cac be tu 2 tuoi tro nen da co the ngu rieng chua nhi? Ngu rieng co tot ko? me nao co kinh nghiem hay truyen dat lai cho me Tung Bi nhe.

me Tung Bi
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8