NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Mẹo dân gian giúp trẻ nhanh biết đi

Đến trả lời mới nhất
  • 11 Lượt chia sẻ
  • 56.6K Lượt đọc
  • 116 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• Trang 5/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 4
  • 5
  • 6
    • 255 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoc_handethuong Xem bài viết
    mà cá con sống hay đập chết rồi? giúp mình với
    Chắc là cá sống c ah.
    • 74 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Cá sống rồi đập cái đuôi vào chân con chứ cá chết làm gì có hiệu quả.
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cho mình hỏi cái vụ làm bé mau nói, cướp xôi của hàng xóm, mình cướp xôi của người lớn đang ăn được không? hay mình nhờ người nhà ăn rồi mình chạy đến cướp được không?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 38 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Hi hi, mình cũng về bảo bà nội mua cá về đập chân cháu mới được. Còn cái vụ cướp xôi thì mình cứ tưởng tượng sau khi mình chạy đi thì người ta sẽ ngỡ ngàng thế nào . Đọc mà chảy hết cả nước mắt :P
    ---
    • 20 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

cái mẹo này đúng đấy. Đứa cháu nhà chị em 18 tháng chưa biết đi rùi cũng làm mẹo lấy cá chuối lăn vào chân, rùi cu cậu biết đi từ đó. Em cũng chẳng mê tín gì nhưng nhiều chuyện tưởng chừng rất vô lý lại hiệu nghiệm. Hôm trước em đưa cháu về quê, gặp nhiều người lạ tối hôm đó nó cứ giật mình khóc suốt mà bình thường nó ngủ rất ngoan, thế là nửa đêm hai vợ chồng nghe lời bà nội là đốt vía cho Cún vì sợ bị phải vía ai, đúng là sau khi đốt vía xong không thấy Cún khóc nữa mà ngủ ngoan trở lại, lạ nhỉ?
    • 181 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Hay quá nhỉ con em mới 10 tháng nhưng cũng có lúc thấy bước đi vài bước thả tay nhưng có vẻ bé sợ té toàn bò , em làm mẹo thế này được nhỉ , em ở miền trung ko biết có cá quả chuối này ko nữa
    NB: 3.9kg, 1m: 4kg7 , 2m:6kg1 ,( 2.5 tháng biết lật) 3m: 7kg , 4m: 7kg4 , 5m: 8kg , 6m: 8kg4 ( 2 răng dưới, biết ngồi trường) 7m: 8kg7 ,( 7.5 m biết bò ,vịn đưng) 8m: 9kg3 76cm, 9m: 9kg6 , 10m : 10 kg 200 , 11 m: 10kg ( vì rối loạn tiêu hóa ói ỉa) , 12m : 11kg biết đi
    • 274 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Little Monkey Xem bài viết
    Mình mới biết mẹo dân gian này hay lắm, để mình phổ biến cho các mẹ chưa biết nhé.

Cún nhà mình hơn 13 tháng mà chưa biết đi, đứng cũng run run, mà cô nàng còn lười tập nữa chứ. Mới đứng được khoảng một phút là ngồi phịch xuống, còn lúc nào cần đến chỗ nào đó là bò chứ chưa bao giờ cố tập đi cả. Cả nhà mình, ai cũng sốt ruột. Cũng biết là trước sau gì nó cũng biết đi thôi nhưng lâu quá thì cũng lo lo.

Bà nội bảo hôm nào sẽ dùng mẹo dân gian là mua con cá chuối, lấy đuôi đập đập vào chân Cún để cho Cún chóng biết đi. Em chẳng tin vì không thấy... "cơ sở khoa học kỹ thuật" gì cả. Tuy nhiên, em cũng không phản đối vì thấy nó cũng chẳng hại gì. Bà thích thì cứ để bà làm thôi.

Hôm Chủ Nhật, bà mua một con cá chuối về để "làm phép" cho Cún. (Hôm đó bố mẹ cháu được "ăn sái" bữa canh chua ). Sau đó thì mình cũng chẳng để ý nữa.

Nhưng hôm qua đi làm về. Các mẹ có được tin không? Cún "khật khưỡng" đi ra đón mẹ Mình sợ hết hồn cứ sợ con ngã nhưng nó cứ từ từ đi từng bước một đến chỗ mẹ. Mừng quá. Mình lại có cảm giác khi nó lẫy lần đầu tiên. Khi nào con làm được thêm gì là mình mừng lắm lắm.

Các mẹ thử xem nhé. Không hại gì mà có khi lại có "niềm vui bất ngờ" như mình đấy.
    Em thì thế này mẹ nó ạ

Thằng cu con ở nhà cũng lười đi vô cùng, mọi hôm phải nắm tay dẫn cu King đi, thế nhưng cứ đi được vài bước cu cậu lại ngồi phịch xuống chứ không chịu đi tiếp

Tình trạng này kéo dài mãi từ khi cu cậu 10 tháng tuổi đến gần 15 tháng cũng chẳng có gì thay đổi cả. Thế nhưng một hôm nọ, mẹ nó đi làm về khỏe bảo cu King nay đi rành rồi - nghe mà cứ như sét đánh ngang tai đấy, choáng chẳng tin được. Mình nghe xong chỉ cười khẩy và nhìn vào laptop làm việc tiếp.

Thế mà cu cậu lại "chạy" quanh cả nhà, làm mình giật bắn người - quẳng ngay laptop sang bên chạy lại vịn, vì sợ cu cậu té. Thế mà cả đêm cu King chạy lòng vòng quanh nhà chẳng té lần nào cả

Mình không biết bà ngoại có làm "phép" gì không, nhưng đúng là mỗi lần cu nhà phát triển thêm được gì mà mình mừng lắm lắm luôn
    • 274 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Mà các mẹ cho em hỏi thường bao lâu là trẻ con có thể nói bập bẹ được vậy? Cu King nhà em đã gần 2 năm tuổi rồi mà vẫn còn cứ " a a" chứ cũng chưa nói được chữ "ba". Mình rầu quá
    • 145 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có thật không vậy có lẽ ko fai do con cá chuối đâu. Chia vui với bạn vì con gái biết đi nhé
    • 152 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoc_handethuong Xem bài viết
    cho mình hỏi tí với: bé nhà minh con gái 13 tháng rồi. Vậy mình mua cá chuối đập vào chân bé 9 cái nhưng đập vào cả 2 chân, mỗi bên 5, bên 5 hay ghép chân lại đập 9 cai?
    Bạn này hỏi buồn cười quá. . Mỗi chân 9 cái bạn ạ.
    • 199 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatrang.sea Xem bài viết
    Mà các mẹ cho em hỏi thường bao lâu là trẻ con có thể nói bập bẹ được vậy? Cu King nhà em đã gần 2 năm tuổi rồi mà vẫn còn cứ " a a" chứ cũng chưa nói được chữ "ba". Mình rầu quá
    con mình 13 tháng rồi, chưa biết đi nhưng biết nói bập bẹ rồi. nói: cho...cho( be xin đồ chơi ấy), bari( paris tên be)......đi chơi....cũng khá nhiều hihi...thấy con vậy vui thật
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cá đã chết đc ko bạn? hay phải cá còn sống giãy đành đạch mới đc?
    • 103 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

sóc nhà mình mới 4m, ít nữa cũng phải thử cách này mới dc, hehe
    • 274 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meocon521 Xem bài viết
    con mình 13 tháng rồi, chưa biết đi nhưng biết nói bập bẹ rồi. nói: cho...cho( be xin đồ chơi ấy), bari( paris tên be)......đi chơi....cũng khá nhiều hihi...thấy con vậy vui thật
    Cu nhà mình toàn "a... a" không hà. Còn muốn lấy cái gì thì lôi mình lại chỉ và "a a"
    • 160 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Uýnh dấu cảm ơn chủ top vì bài viết hữu ích nhé
    Nam Hạnh _ FOL
    • 207 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi massing Xem bài viết
    Mẹo của bạn thật là hay, đúng là chẳng mất gì cả, tội gì không thử.

Bé nhà mình được gần 6 tháng 15 ngày rồi, thế mà mỗi khi bế đứng thẳng lên để đứng như tập đi, thì chân bé lại co lại để ngồi xuống, không có một tý lực nào cả. Nhưng khi nằm thì lại đạp chân như cái máy.
    Không hiểu do bé lười hay thế nào nữa.

Các mẹ có ai biết về vấn đề này không xin chỉ giúp!
    Thanks
    6,5 tháng đã cho tập đi rồi á? sớm thế mẹ nó, cho đứng sớm dễ vòng kiềng lắm, tầm 9 tháng cho em tập tênh tênh là đc rùi. Con mình thì 6,5 tháng cứ đòi đứng nhưng mà mình ko cho đứng nhiều
    • 54 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Ôi hay quá. Con nhà mình cũng 13th đấy, mà bước được mấy bc rồi ngồi phịch xuống, lười tập đi lắm. Thế cơ mà, cho mình hỏi, mua cá quả đập mỗi chân 9 cái phải ko nhỉ? Tks cả nhà, mai làm luôn.
    • 109 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Mẹo dân gian rất hay, có thể giúp chúng ta nhiều việc. Ngày trước mình không tin vào những chuyện đó đâu, nhưng giờ mình đã tin
    • 39 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Có mẹo này nữa hả bạn! bé nhà mình thì không làm mẹo gì cả mà 11 tháng là đi được ( đi cả giày) mình thì mình không tin mấy cại mẹo lắm, chỉ nghĩ là đến lúc con cứng cáp thì sẽ đi đc thôi, con làm đc 1 lần là lần sau khác ngay ấy mà, trẻ con thường 12 tháng là đi được, nên như nhà bạn 13 tháng là đến lúc con đủ cứng cáp để đi đó mẹ Littel Monkhey ah
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 39 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sushiyeu Xem bài viết
    6,5 tháng đã cho tập đi rồi á? sớm thế mẹ nó, cho đứng sớm dễ vòng kiềng lắm, tầm 9 tháng cho em tập tênh tênh là đc rùi. Con mình thì 6,5 tháng cứ đòi đứng nhưng mà mình ko cho đứng nhiều
    Không sao đâu có bé gần nhà mình 8 tháng rưỡi đã đi được rồi kìa, bé nhà mình thì đứng đi men từ lúc 7 tháng , mà không sao cả.
  • Trang 5/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 4
  • 5
  • 6