NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Mẹo dân gian giúp trẻ nhanh biết đi

Đến trả lời mới nhất
  • 8 Lượt chia sẻ
  • 52.5K Lượt đọc
  • 116 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• 546 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MECUABOB Xem bài viết
    các mẹ co kinh nghiệm gì khi con vừa nói ngọng vưa nói lắp k? BOB nhà minh 2,5tuoi rôi
    mẹo vặt mình ko biết, mình nghĩ bạn fải kiên trì dạy con bạn nói chậm, từng từ 1, chính xác để hết ngọng và lắp. Bố cháu nhà này ngọng đến tận 5 tuổi, tưởng thành tật rồi, bà ngoại của bố fải dạy nói chậm chậm từng từ 1 mới hết đấy.
    Đọc cái topic này nhiều chuyện buồn cười thật, cám ơn các mẹ đã cho mẹo hay.
    Con đi học con nhớ mẹ lắm, con nhớ em Nhim lắm, con nhớ bố nhớ ông bà nội nữa, nhớ cả đống!

• 5,000 Bài viết

• 1,092 Được cảm ơn

:Applause: :Applause: :Applause: các mẹ nhiều kinh nghiệm hay thật đấy, đọc topic này nghe các mẹ nói chuyện mà mình cười chảy cả nước mắt,:Laughing: con nhà mình sắp được 10 tháng nhưng chau cũng đang tập đi rồi. :Battin ey: Mình cũng có dùng mẹo bôi lá hẹ lúc bé 100 ngày và thấy bé moc răng không sốt, nhưng cu Bi cháu mình cũng dùng mẹo này mà vẫn sốt đùng đùng cái răng nào cũng sốt

• 385 Bài viết

• 369 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Urin Xem bài viết
    :Applause: :Applause: :Applause: các mẹ nhiều kinh nghiệm hay thật đấy, đọc topic này nghe các mẹ nói chuyện mà mình cười chảy cả nước mắt,:Laughing: con nhà mình sắp được 10 tháng nhưng chau cũng đang tập đi rồi. :Battin ey: Mình cũng có dùng mẹo bôi lá hẹ lúc bé 100 ngày và thấy bé moc răng không sốt, nhưng cu Bi cháu mình cũng dùng mẹo này mà vẫn sốt đùng đùng cái răng nào cũng sốt
    MÌnh dùng mẹo bôi lá hẹ lúc Bíp được 100 ngày nhưng lần nào mọc răng Bíp cũng sốt mất mấy ngày, mỗi lần mọc có 1 cái thôi à.

Mẹo để bé đi thì hôm nay mới biết mình sẽ thử xem

còn mẹo cướp quà đó ngày xưa bà nội Bíp làm nhiều lắm vì bố Bíp chậm nói. Mãi tới 4 tuổi bố Bíp mới nói được đó. Mình cũng ko tin là mẹo này công hiệu nữa,

Mình cũng nghĩ như mẹ ... đã nói: chăm đùa, chăm nói với con thì nó sẽ hay chuyện, nói sớm thôi. Bíp bây giờ được 7.5 tháng suốt ngày ê a vui lắm

• 84 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

hi hi, hay quá nhỉ các mẹ ơi! Em thấy mấy cái mẹo dân gian cũng chẳng hại gì nhưng em thấy một kinh nghiệm là... các mẹ cho các bé vận động nhiều thì sẽ nhanh biết đi hơn là bế chúng. Bim nhà em thuộc dạng hiếu động, nên 8.5 tháng đã đi được 5-7 bước rồi, sau đó đi nhiều hơn nhưng đến 10 tháng cô nàng biết hơn thì lại sợ không chịu đi nữa, em mua cái xe đẩy cúc cu về từ lúc được 8 tháng, nhưng cô nàng không thích giờ lấy ra cho tự đẩy thế là lại đi. lúc 10 tháng rưỡi đã đi loanh quanh trong nhà và tự trèo lên cầu thang, lên giường... giờ cho vào cũi cứ đòi trèo ra. Trông cô nàng đến là mệt! Còn mẹo biết nói thì em thấy bé nào hay tiếp xúc với môi trường đông người sẽ nhanh biết nói hơn. Bim nhà em ở nhà với bà thôi, bố mẹ đi làm suốt mà hàng xóm không hay qua lại nên giờ mới biết gọi bà thôi nhưng bảo gì cũng biết hết! Còn nhóc nhà bạn em ở nhà với ông bà nhiều, nhà lại bán hàng, nên 15 tháng biết hát và nó còn biết...chửi bậy nữa.!! Các mẹ cũng chú ý nhé, bọn trẻ đâu biết thế là sai đâu...
    Mẹ vẫn luôn như vậy! Vẫn coi con như 1 người bạn, có khi còn.. nhường việc cho con!

• 17 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

mẹo của mấy mẹ hay ghê! nhưng mà đập 1 chân 7 cái (con trai) hay là 2 chân 7 cái?:Thinking:
    Bố mẹ iêu kinkin nhều :LoveStruc::Kiss:

• 385 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Little Monkey Xem bài viết
    Mình mới biết mẹo dân gian này hay lắm, để mình phổ biến cho các mẹ chưa biết nhé.

Cún nhà mình hơn 13 tháng mà chưa biết đi, đứng cũng run run, mà cô nàng còn lười tập nữa chứ. Mới đứng được khoảng một phút là ngồi phịch xuống, còn lúc nào cần đến chỗ nào đó là bò chứ chưa bao giờ cố tập đi cả. Cả nhà mình, ai cũng sốt ruột. Cũng biết là trước sau gì nó cũng biết đi thôi nhưng lâu quá thì cũng lo lo.

Bà nội bảo hôm nào sẽ dùng mẹo dân gian là mua con cá chuối, lấy đuôi đập đập vào chân Cún để cho Cún chóng biết đi. Em chẳng tin vì không thấy... "cơ sở khoa học kỹ thuật" gì cả. Tuy nhiên, em cũng không phản đối vì thấy nó cũng chẳng hại gì. Bà thích thì cứ để bà làm thôi.

Hôm Chủ Nhật, bà mua một con cá chuối về để "làm phép" cho Cún. (Hôm đó bố mẹ cháu được "ăn sái" bữa canh chua ). Sau đó thì mình cũng chẳng để ý nữa.

Nhưng hôm qua đi làm về. Các mẹ có được tin không? Cún "khật khưỡng" đi ra đón mẹ Mình sợ hết hồn cứ sợ con ngã nhưng nó cứ từ từ đi từng bước một đến chỗ mẹ. Mừng quá. Mình lại có cảm giác khi nó lẫy lần đầu tiên. Khi nào con làm được thêm gì là mình mừng lắm lắm.

Các mẹ thử xem nhé. Không hại gì mà có khi lại có "niềm vui bất ngờ" như mình đấy.
    Mẹo của bạn cũng hay thật mình thử cho với cháu mình xem sao

• 518 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

:Laughing:mau đi chợ mua con cá ze đập vô chân thằng nhỏ mới được...tk bạn nhé!
    Mẹ yêu Phúc nhiều:Kiss::Kiss::Kiss:

• 3,170 Bài viết

• 7,741 Được cảm ơn

Mai em cũng làm con cá chuối về đập chân con, vẫn chưa rõ là mỗi chân đập 7 cái hay như nào ?
    Thôi cứ mỗi chân 7 cái cho chắc, cảm ơn các mẹ !
    Tin Tin Tin Tìn

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuntung Xem bài viết
    !!! ôi giời ơi, vợ chồng nhà này đúng là vui tính thật, chết vì cười!!
    Chuyen cu roi, ma bay gio doc minh thay buon cuoi qua!!!!!!!!

Nhưng những mẹo dân gian nhiều khi rất hiệu nghiệm. Nếu bạn nào thấy phù hợp thì cứ thực hiện xem sao, không ảnh hưởng gì cả.

hiiiiiiii

• 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hô hô 2 chân 7 cái thì bạn đập mỗi chân hai cái rưỡi à?