NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Mẹo dân gian giúp trẻ nhanh biết đi

Đến trả lời mới nhất
  • 11 Lượt chia sẻ
  • 56.3K Lượt đọc
  • 116 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • 622 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Mình mới biết mẹo dân gian này hay lắm, để mình phổ biến cho các mẹ chưa biết nhé.

Cún nhà mình hơn 13 tháng mà chưa biết đi, đứng cũng run run, mà cô nàng còn lười tập nữa chứ. Mới đứng được khoảng một phút là ngồi phịch xuống, còn lúc nào cần đến chỗ nào đó là bò chứ chưa bao giờ cố tập đi cả. Cả nhà mình, ai cũng sốt ruột. Cũng biết là trước sau gì nó cũng biết đi thôi nhưng lâu quá thì cũng lo lo.

Bà nội bảo hôm nào sẽ dùng mẹo dân gian là mua con cá chuối, lấy đuôi đập đập vào chân Cún để cho Cún chóng biết đi. Em chẳng tin vì không thấy... "cơ sở khoa học kỹ thuật" gì cả. Tuy nhiên, em cũng không phản đối vì thấy nó cũng chẳng hại gì. Bà thích thì cứ để bà làm thôi.

Hôm Chủ Nhật, bà mua một con cá chuối về để "làm phép" cho Cún. (Hôm đó bố mẹ cháu được "ăn sái" bữa canh chua ). Sau đó thì mình cũng chẳng để ý nữa.

Nhưng hôm qua đi làm về. Các mẹ có được tin không? Cún "khật khưỡng" đi ra đón mẹ Mình sợ hết hồn cứ sợ con ngã nhưng nó cứ từ từ đi từng bước một đến chỗ mẹ. Mừng quá. Mình lại có cảm giác khi nó lẫy lần đầu tiên. Khi nào con làm được thêm gì là mình mừng lắm lắm.

Các mẹ thử xem nhé. Không hại gì mà có khi lại có "niềm vui bất ngờ" như mình đấy.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 99 Bài viết

• 412 Được cảm ơn

Mẹo của bạn thật là hay, đúng là chẳng mất gì cả, tội gì không thử.

Bé nhà mình được gần 6 tháng 15 ngày rồi, thế mà mỗi khi bế đứng thẳng lên để đứng như tập đi, thì chân bé lại co lại để ngồi xuống, không có một tý lực nào cả. Nhưng khi nằm thì lại đạp chân như cái máy.
    Không hiểu do bé lười hay thế nào nữa.

Các mẹ có ai biết về vấn đề này không xin chỉ giúp!
    Thanks
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 969 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mẹ Cún ơi, cá chuối có phải là cá quả ko. Mà đập vào chân mấy cái. Có cần phả 7 cái với con trai hoặc 9 cái với con gái ko ( làm phép mà lị). Chắc là chỉ vài hôm nữa là Cún hết ngật ngưỡng thôi.Khéo lại vừa đi vừa nói con chào mẹ ạ,mẹ có mmua gì cho con ko thì Mẹ Cún lại trố lồi mắt ra ý chứ.

• 6 Được cảm ơn

Hi hi hay quá,
    Mẹ Cún ơi,
    Bà ngoại của Ốc cũng đã được nghe chuyện như thế (sau một bữa tiệc cùng họ hàng), khi đó Ốc nhà mình được khoảng 15 tháng rồi. Hôm sau bà cũng lập tức đi mua cá về và làm mẹo với Ốc. Nhưng cả nhà (nhất là bà ngoại và mình) chờ dài cổ mà chẳng thấy Ốc đi gì cả, cho đến tận khi bé được 18 tháng. ĐÚng là k hiểu thế nào nhỉ, mà rõ ràng những trường hợp như nhà Cún thì có thật.
    Một chút chia sẻ thực tế nhà mình.
    Mẹ bé Ốc và Sóc - Album của Ốc và Sóc đây !

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 622 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Cá chuối đúng là cá quả đấy (cá "quả chuối" ). Mình thấy bà nội đập 9 cái vào mỗi chân của Cún. Lúc ấy, trông mặt Cún cứ... đần thối ra . Chắc đang thắc mắc không hiểu bà... đang làm gì với cái... đồ chơi mà Cún chưa từng nhìn thấy bao giờ ấy.

Cún nhà mình cũng chưa biết nói, mà cũng rất ít ê a, thỉnh thoảng lắm mới gọi Mẹ mẹ. Mình nghe bà nội nói, trên đà thắng lợi của vụ cá này sẽ... tiến hành tiếp vụ... cướp xôi để Cún nhanh biết nói. Vụ này thì có vẻ... gian truân hơn. Cách thức như sau: Đi ra đường, thấy ai đang ăn xôi, mà phải đang chuẩn bị đưa lên miệng cơ thì... cướp rồi... chạy, mang về cho bé ăn một vài hạt. Cái khó là không báo trước với người "bị cướp" không thì... mất thiêng. Mình không phản đối nhưng có warning với bà là nhỡ người ta... mắng. Hình như bà cũng đang tần ngần, chưa thấy... tiến hành.

Biết đâu đấy, có khi hôm nay về lại thấy Cún leo lẻo:"Mẹ ơi, hôm nay bà cho con ăn xôi..."
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 697 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Con tui 17.5 tháng mà chưa biết đi đây này. Hôm nọ đọc bài này đã định mua con cá chuối về đập đập vào chân, nhưng lại chưa làm.
    • 1,909 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Đúng rồi các mẹ ơi, mẹ nào con chậm biết đi thì cứ làm theo cách này đi. Hồi trước mình cũng ko tin đâu, nhưng rồi con trai đứa em mình nó cũng chậm biết đi, thế mà sau khi đập cá quả vào chân thì một lúc sau nó đi luôn, lại còn đá được bóng nữa. Kinh chưa?
    Miu Miu - YM: meohuong_wtt
    • concunluoi
    Con minh cung phai lam cách này do, chi 3 ngay sau la buoc di lam cham. Dáp theo via con trai 7 gai 9. Ca qua la ca chươi hay ca sóp, tát nhiên so va chươi hoi khác nhau nhung dung cung OK, 1 diêu quan trong la con ca mua ve phai song khoe moi dước.

Neu con cham noi thi co the ra dương giát cho con do an cua be khác (nen lam voi be hang xom không nho giát me no danh cho bo xu) roi dt vao mom con minh cho be an, sau do sorry ho va mua den cho be kia do bi giat.

Khong hieu co so khoa hoc o dau ma tui lam thay hieu nghiem lam, Cu nha tui giat do an 3 lan thi noi nhu khieu.
    • 444 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Nhưng nhớ là giật đồ ăn của đứa nào biết nói ấy:4:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 471 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sanipriya
    Nhưng nhớ là giật đồ ăn của đứa nào biết nói ấy:4:
    !!! ôi giời ơi, vợ chồng nhà này đúng là vui tính thật, chết vì cười!!
    • 444 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuntung
    !!! ôi giời ơi, vợ chồng nhà này đúng là vui tính thật, chết vì cười!!
    Này, cậu nói ai là vợ chồng đấy? Híc híc, nhầm rùi.... tớ và nhà concunluoi không có quan hệ gì đâu nhá.
    Concunluoi ơi, chị lên tiếng đi kẻo họ tưởng tôi với chị là vợ chồng
    • 4,794 Bài viết

• 590 Được cảm ơn

Saniprina ơi , chết mất thôi hahahahah , thế kh sợ giật của đứa biết nói nó chửi cho à heheheheh
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

• 211 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

hihi...mẹ Tôm sẽ tích cóp kinh nghiệm của các mẹ để sau này lỡ có cần áp dụng. Nhưng các mẹ ơi, thế còn vụ chậm mọc răng thì có cách gì không? Tôm nhà em 7 tháng đến nơi rùi mà chả thấy cái răng nào cả, một tí tẹo lợi sưng cũng chả thấy... híc..hic... các mẹ giúp nhé!
    • 72 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Me Cun oi,

Minh o SG, thang nhóc nha minh 10 thang roi. Minh cung dinh thu cách cua Me Cun nhung cho minh hoi ca qua chuoi co ten goi nao khác khong?
    Ma yêu Euro !
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tomyeucuame
    hihi...mẹ Tôm sẽ tích cóp kinh nghiệm của các mẹ để sau này lỡ có cần áp dụng. Nhưng các mẹ ơi, thế còn vụ chậm mọc răng thì có cách gì không? Tôm nhà em 7 tháng đến nơi rùi mà chả thấy cái răng nào cả, một tí tẹo lợi sưng cũng chả thấy... híc..hic... các mẹ giúp nhé!
    Mẹ bé Tôm mến,
    Bé Bon nhà 6 tháng 3 ngày là đã mọc răng rồi. Mình có quen 1 ông BS, TSĩ chuyên khoa nhi và ông ấy mách rằng cho bé uống 1 ống VitaminD3 và chỉ uống duy nhất 1 ống thôi nhé.
    Mẹ bé Tôm đi tham khảo thêm bác sĩ nhé. Thằng cháu của mình đã uống và răng thi nhau lên.
    Chúc bé Tôm sớm có răng để mẹ mừng.
    Mẹ yêu Bon!
    • 888 Bài viết

• 469 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chaubao
    Me Cun oi,

Minh o SG, thang nhóc nha minh 10 thang roi. Minh cung dinh thu cách cua Me Cun nhung cho minh hoi ca qua chuoi co ten goi nao khác khong?
    Ối giời ơi,
    Cá quả, cá lóc, cá chuối, cá... gì gì nữa - cũng nó hết.
    Bán đầy chợ.
    • concunluoi
    Trích dẫn Nguyên văn bởi trucmai
    Ối giời ơi,
    Cá quả, cá lóc, cá chuối, cá... gì gì nữa - cũng nó hết.
    Bán đầy chợ.
    Ha ha, ca gi den deno lung, trang hay mau hoi ivory o bung, dai dai, tron tron, co vay, cham dom dom nhe. nang co 3 lang den 4 kg ban o hang ca.
    • 13,596 Bài viết

• 9,524 Được cảm ơn

Admin nhắc lại một lần nữa cho cả hai bạn nhớ là hai bạn là vi phạm điều lệ của DD rồi đấy. Nếu thêm lần nữa Admin sẽ treo nick cả hai thành viên.

Thân chào.
    Các thắc mắc thường gặp khi tham gia diễn đàn: http://www.webtretho.com/forum/f79/c...g-gap-1897182/
    Gặp bài viết vi phạm Quy định diễn đàn, vui lòng nhấn vào nút " Báo vi phạm" ở góc trái dưới mỗi bài viết hoặc mỗi tin nhắn xấu. BQT WTT chân thành cảm ơn các thành viên góp phần giữ gìn diễn đàn trong sạch hơn
    • 444 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Khặc khặc, có ai biết hai bác bên trên gấu ó nhau gì không mà lại bị át min cảnh cáo thể nhỉ.... tiếc quá, không biết được họ đã nói những gì....
    • 558 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sanipriya
    Khặc khặc, có ai biết hai bác bên trên gấu ó nhau gì không mà lại bị át min cảnh cáo thể nhỉ.... tiếc quá, không biết được họ đã nói những gì....
    Bác sanipriya này tò mò quá nhỉ? ( giống tui ghê... củng cứ thét mét không biết dzụ gì hết mà bị admin cảnh cáo thế nhỉ?) Ý,mà mình tò mò vậy có bị cáo cảnh không ha? nếu mà bị block ID thì eo ôi... buồn chít... vì như bị khoa miệng vây.....
    Dermalogica xách tay giá đặt biệt

http://zaodich.com/forum/f2490/derma.../#post27765191
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6