NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Mấy tháng tuổi thì cho bé vào xe tập đi?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 10.9K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Moi nguoi oi Tigon nghe noi neu cho be dung xe tap di som se khong tot nhung chang biet ko tot la the nao?

Tit nha minh duoc 5,5 thang da nhay nhot nhieu lam roi, chan cung thay cu*'ng nen minh mua cho be cai xe tap di. Be rat thich ngoi vao do vi khong phai nam trong cui hoac ngoi xe day nua. Moi duoc co 2 ngay ma be da di toi di lui duoc tren xe roi. Be co the dinh huong di den duoc cho be muon den, vi du nhu me va ba noi goi be thi be tu di den duoc, hoac be thich choi voi sach bao nen keo be ra xa thi duoc mot luc be lai tien duoc den sat ba`n de voi ba'o.

Minh cho be dung xe tap di nhu vay co som qua khong va neu be choi duoc nhu the co de be tiep tuc choi khong ha cac me?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 308 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Cái loại xe đẩy ấy ở chỗ em các bác sỹ nhi họ khuyến khích không nên dùng vì tỷ lệ tai nạn diễn ra nhiều. Ví dụ như khi cháu hăng chạy và chạy với tốc độ cao và bị vấp vào một vật cản ở dưới đất là cả cái xe sẽ bị lật nhào. Không biết ở VN đã có những tai nạn tương tự xảy ra chưa? nếu mà trông nom cẩn thận thì chắc cũng không sao...
    • 3,805 Bài viết

• 6,401 Được cảm ơn

Ngoai ra, bac sy con khuyen khong nen cho be vao xe tap di vi li do be se... cham biet di. Dang ngac nhien phai khong? nhung cac nghien cuu deu cho thay, be nao dung xe tap di thi se cham biet di hon nhung be tap di bang cach bam vao tay nguoi lon va tu di tung buoc. Tuy nhien, neu ban ket nguoi choi voi be, neu be thich cai xe va vui suong voi viec ngoi xe thi cu de be ngoi. Chi can ban luon de mat den be khi be o trong xe va chan het cac cua, cac khu vuc nguy hiem, cac cau thang lai the la cung tam yen tam. Neu ban muon be som biet di thi nen tap cho be theo cach co dien (nguoi lon cam hai tay be dat di) hoac mua cho be xe day tap di, be tu dung len, bam vao xe va day xe roi buoc theo.
    Success is a journey, not a destination.
    • 13,149 Bài viết

• 9,412 Được cảm ơn

Mẹ Kiki ơi, cho em xin đi. Bé đi chậm, mà xe đẩy tập đi chạy mau quá là bé té dập mặt đấy. Kinh nghiệm từ con của anh chồng mình cho nên... các mẹ phải trông chừng con nếu vẫn muốn cho con xài xe đẩy tập đi.

Mẹ Tít ơi, hình mới nhất của bé Linh đó hả? Dễ thương ghê chưa!!! (Mẹ Tigon có kiêng cữ việc khen bé không dzậy??)
    • 2,205 Bài viết

• 265 Được cảm ơn

QA được 5 tháng mình cũng tiện tay tha về cái xe tập đi, tưởng là mua sẵn để đó, ko ngờ bé dùng được ngay. 10 tháng thì đình công, cong chân lên mỗi khi bị bế ngồi vào đó. Ko biết xe tập đi Tây & Ta có khác nhau ko, chứ xe nội thì khó mà lật nhào lắm, trừ phi bất cẩn đến nỗi để bé phi xuống cầu thang. Hoặc vì mình cũng chỉ cho bé chơi trong phòng & ngoài sân, chứ làm gì có chỗ rộng để đạt vận tốc cao như thế?

QA ko có biểu hiện chân cong gì cả. Có điều biết đứng chựng từ 10 tháng, mà sang tháng 14 mới lò dò bước, ko biết có là minh chứng cho thống kê mẹ Kiki nói ko??
    • 1,000 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Mẹ Bo cũng ko thích cho Bo đi xe tập đi, nhưng trước đây, mỗi lần nhìn thấy bé nhà bên cạnh ngồi xe tập đi là Bo cứ : a,a,a to lắm. Thế là mình mua về cho đi, mới ngồi lên cứ đi tụt lùi, cũng giống y như bò lùi vậy đó , nhưng hai ngày sau là đi rất nhanh. Đến tháng thứ 11 là ko chịu ngồi lên xe tập đi nữa. mà thích đứng đằng sau xe đạp để đẩy xe đi. Trớn của xe thì nhanh nên cứ phải có người lèo tèo phía sau trông chùng, mệt thì ngồi phịch xuống. Bây giờ hơn 12 tháng rồi, mới đi chập chưng vài bước, nhưng đặc biệt là thích đẩy xe, xe đạp rồi ngay cả xe bập bênh mà các cô chú tặng, rồi cả xe điện nữa chứ. Sao cực thân vậy ko biết.
    Me Bo (TP.HCM)
    • 177 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình cũng nghe nói là cho trẻ tập đi bằng xe cũng sẽ chậm biết đi hơn. Ví dụ điển hình là ATửu nhà mình, cho vào xe tập đi, lao ầm ầm từ khi hơn 7 tháng nhưng đến tận 15 tháng thì mới đi vững. Trong khi cháu mình chẳng tập đi bằng xe thì 12 tháng đã đi ngon rồi.
    Me ATuu (Ha noi)
    • 948 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Tigon ơi, sở dĩ người ta khuyên là không nên đứng sớm là vì sợ xương bé còn yếu, đứng sớm dễ bị chân cong vòng kiềng đó! Nhưng Tumeo bảo là QA không bị cong chân thì chắc là không sao, nhưng mình thấy Tít là con gái nên Tigon nên cẩn thận giữ chân thẳng cho con gái thì hơn, để lớn lên còn mặc jupe nữa chứ! Anh xã mình ngay từ khi biết là có con gái, đã giao hẹn với mình là sau này có phạt con thì úp mặt vào tường thôi, chứ không quỳ gối sợ xấu đầu gối con gái mặc đầm ngắn không đẹp (vì hồi xưa bố nghịch quá bị quỳ gối hoài nên... ám ảnh ). Nếu Tít thích quá thì Tigon vẫn cho ngồi nhưng giảm bớt lại, Tít chỉ mới 5 tháng thôi mà, vẫn còn chưa đến tuổi đứng!!!
    MBKB (T/P HCM)
    • 1,769 Bài viết

• 437 Được cảm ơn

hi hi ... Tigon lỡ mua rồi mà bị các mẹ phản đối quá thì dùng để cho bé ngồi lúc đút ăn rất tiện . Còn Andy nhà này thì 5 tháng chú của nó tự nhiên mua tặng 1 cái , nên cho ngồi từ lúc đó luôn . Đến 11 tháng thì không chịu ngồi nữa . Đến 13 tháng thì biết đi vững 1 mình, cũng không vòng kiềng gì đâu . Nhưng như vậy thì cũng thuộc loại chậm phải không ạ vì mình thấy 11 tháng hình như có bé đã đi vững rồi .
    • 308 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Ôi, ôi thế bác Andy ơi, thế thì cái thằng thối tha nhà em nó lại chậm biết đi vào hàng " cụ" rồi. 15 tháng nó mới bước đi đầu tiên đấy.
    • 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Cac me oi Tigon mua cai xe do cung la do hom di tham 1 nguoi ban, cho Tit ngoi thu vao xe tap di thay co nang khoai qua. Nhung ma xe tap di cung co nhieu nac cao thap, cho nen minh cung thinh thoang tha chan co nang xuong dat ti chut thoi. Me cung so con gai bi cong chan muh .

Stink oi dung lo, ba ngoai Tit noi ngay truoc me Tit con 18 thang moi biet di, trong khi 8 thang da tap noi roi (chac vay nen bay gio....noi nhieu).
    • 139 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Mẹ Tít ơi cho đi được rồi, cu Giác nhà này hơn Tít có mấy ngày cũng đi từ hôm 15/2 rồi đấy, bây giờ chàng là một tay đua cự phách rồi, có xe cũng tiện đỡ mất 1 nhân công bế anh ấy, mới lại bé có cứng thì bé mới đòi đi (bà nội nói thế) cho nên yên tâm nha
    Mẹ Khôi-Như,TP.HCM
    • 948 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Lạc đề tí! Mẹ Cu Giac ơi, từ trước đến giờ cứ tưởng là "cu giặc" (phá như giặc!) bây giờ mới biết là Cu Giác
    MBKB (T/P HCM)
    • 139 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Sorry bà con, mẹ cu giác mới mò được cách đánh TV nên trước đây chữ o dấu đọc hơi bị khó
    Mẹ Khôi-Như,TP.HCM
    • 2,291 Bài viết

• 1,735 Được cảm ơn

Nhà mình rất chật, có xe tập đi cũng không dùng được, tầm Bi 9 tháng, nhìn con hàng xóm trượt xe veo veo mà thèm. Nhưng rồi đọc sách mình thấy nói như mẹ Kiki đó, nên mình yên tâm. Bi tự đứng tênh tênh, tự mày mò đi đến khoảng 12,5 tháng thì đi tốt.

Xe tập đi từ hồi có kinh nghiệm của Tumeo mình dùng để làm ghế ăn cho Bi, đấy là eating manner của Bi đấy, có thể ép ăn được một cách quân phiệt như Tumeo nói.
    • 245 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi,
    Con em 7 tháng tuổi, ngồi chưa vững nhưng ông bà cứ bảo mua cho cháu xe tập đi để bé ngồi vào. Em rất phân vân không biết đã có thể cho bé vào xe được chưa. Em nghe nói nếu cho bé vào xe tập đi sớm sẽ ảnh hưởng đên sự phát triển xương của cháu. Vậy lúc nào có thể cho bé dùng xe tập đi được nhỉ. Nhờ các mẹ thông thái và giàu kinh nghiệm chỉ giáo. Em xin đa tạ!
    • 1,633 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

ít nhất thì bé nhà bạn phải đang tập đứng lên được đã thì hãy mua xe cho bé tập đi. Bé nhà mình cũng 7 tháng 1 tuần tuổi đang tập đứng, bò rất nhanh rồi.
    “ Ta có Bạn và Kẻ Thù. Những ai làm lợi cho ta thì gọi là bạn. Những ai làm hại ta thì gọi là Kẻ Thù. Gọi và đánh giá như vậy có cái hại là ta cứ bị vướng mắc vào người mà ta gọi là bạn. Họ thế nào ta vẫn cứ thương - Còn kẻ mà ta gọi là kẻ Thù thì làm tốt mấy cũng bị ta ghét - Đó chính là do ta bị cái chấp ngã ở ngay trong tâm ta chi phối ta .. “
    • 291 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

7 tháng thì có thể cho bé ngồi được rồi, con bạn mình còn cho vào xe từ hồi 4 tháng, còn San nhà mình thì 6 tháng mình đã cho vào xe.
    • 46 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Theo mình thì khi bé đã vững đầu, hết gật gà gật gù rồi thì có thể cho ngồi xe tập đi được rồi bạn à. Khi cho trẻ vào xe tập đi bạn nhớ điều chỉnh nấc thấp/cao cho vừa tầm con nhé. Bé sẽ rất thích khi được chủ động chuyển động đấy.
    • 969 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình nhớ đã đọc ở rất nhiều sách nói rằng không nên cho bé dùng xe tập đi vì bé sẽ ỷ lại vào xe và ko muốn tự mình bước đi và mỗi khi cho bé ra khỏi xe là bé sẽ có cảm giác sợ ngã nên ko thích bước đi . Như vậy bé sẽ chậm biết đi hơn đấy.

Chuyển tới trang

• 1
  • 2