• 5 Lượt chia sẻ
  • 8.65K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 182 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Chào các mẹ! Bây giờ e đang rất stress, mà nguyên nhân cũng chỉ vì chuyện ăn ngủ của con. Bé nhà e gần 7 tháng rồi, mà giờ ban ngày bà nội cho ngủ được ít quá, tầm 2h là nhiều, có khi sáng dậy từ 7h đến 11h mới ngủ, rồi chiều từ 2h đến 5h30-6h mẹ về cho ty rồi ngủ. Bé nhà e thì ham chơi, buồn ngủ nhưng ko được cho ngủ là thôi luôn. Bà thì cứ phải để bao giờ cháu ngáp ngắn ngáp dài rồi mới cho ngủ, vì lúc đó bà bảo cháu mới buồn ngủ. Hồi e chưa đi làm thì ở nhà với mẹ ngủ 4h ban ngày. E bảo bà thì bà nói nó chưa buồn ngủ hoặc chồng e có bảo thì bà lại nói "mày về mà cho nó ngủ". hichic. E kể lể dài dòng như vậy là vì e thấy căng thẳng quá. Đã hơn 2th rồi con ko lên cân, nhìn vẫn thế, chỉ được cái nhanh nhẹn,cứng cáp hơn thôi.
    E thì xót con, mà bảo bà thì bà ko được hợp tác lắm. Chỉ vì chuyện ăn ngủ của con mà e buồn bã, lúc nào cũng thấy bực bội trong người.huhu. Mà con e lại thiếu canxi nữa chứ.
    E đang lên thời gian biểu cho con, ăn, ngủ đúng giờ cho khoa học. Mong các mẹ có cao kiến, thời gian biểu của con các mẹ như thế nào bảo e với nhé!
    Cảm ơn các mẹ nghìn lần!

NB:3,4kg. 1m: 4,8kg. 2ms: 6kg. 3ms: 7kg. 4ms: 8kg. 8ms: 9kg3. 9ms: 9kg6. 1years old: 10kg5

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 811 Bài viết

• 643 Được cảm ơn

Bé nhà mình 5 tháng, mà ngủ mỗi ngày khoảng 12 tiếng thôi thì có ít quá không?

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà em cũng 7 tháng tuổi nhưng mà hay ngủ vặt lắm các mẹ ạ. Em chẳng hiểu sao bé chả chịu ngủ cho ra giấc gì cả. Cứ mỗi lần ăn xong chơi 1 lúc là lại gắt ngủ nhưng chỉ ngủ được từ 30-45ph thôi. Bé nhà em ngủ như thế có tốt không các mẹ? Khổ cái thằng cu ngủ xấu lắm, không chịu tự ngủ, phải có người bế rong đung đưa thì mới chịu đi ngủ. Lưng em bây giờ đau quá mà không biết tạo thói quen cho con ngủ nghê thế nào để con vừa lên cân tốt mẹ lại có time làm việc khác? huhu
    Be yourself, everyone else is already taken!

• 18 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuada83 Xem bài viết
    Chào các mẹ! Bây giờ e đang rất stress, mà nguyên nhân cũng chỉ vì chuyện ăn ngủ của con. Bé nhà e gần 7 tháng rồi, mà giờ ban ngày bà nội cho ngủ được ít quá, tầm 2h là nhiều, có khi sáng dậy từ 7h đến 11h mới ngủ, rồi chiều từ 2h đến 5h30-6h mẹ về cho ty rồi ngủ. Bé nhà e thì ham chơi, buồn ngủ nhưng ko được cho ngủ là thôi luôn. Bà thì cứ phải để bao giờ cháu ngáp ngắn ngáp dài rồi mới cho ngủ, vì lúc đó bà bảo cháu mới buồn ngủ. Hồi e chưa đi làm thì ở nhà với mẹ ngủ 4h ban ngày. E bảo bà thì bà nói nó chưa buồn ngủ hoặc chồng e có bảo thì bà lại nói "mày về mà cho nó ngủ". hichic. E kể lể dài dòng như vậy là vì e thấy căng thẳng quá. Đã hơn 2th rồi con ko lên cân, nhìn vẫn thế, chỉ được cái nhanh nhẹn,cứng cáp hơn thôi.
    E thì xót con, mà bảo bà thì bà ko được hợp tác lắm. Chỉ vì chuyện ăn ngủ của con mà e buồn bã, lúc nào cũng thấy bực bội trong người.huhu. Mà con e lại thiếu canxi nữa chứ.
    E đang lên thời gian biểu cho con, ăn, ngủ đúng giờ cho khoa học. Mong các mẹ có cao kiến, thời gian biểu của con các mẹ như thế nào bảo e với nhé!
    Cảm ơn các mẹ nghìn lần!
    Chào bạn!em bé nhà mình vừa trải qua giai đoạn của bạn, mình thử đưa ra thời gian biểu của bé nhà mình bạn tham khảo nhé!Nhà mình thì bà nội lại suốt ngày muốn cho cháu ngủ lâu thôi, bà cứ cho bé nằm võng để ngủ lâu mặc dù mình thì ko muốn vì sợ con sẽ bị ảnh hưởng cột sốt hay bị lệch vai nên thường bảo bà cứ để bé ngủ ở giường thôi, nhưng có vẻ bà vẫn không hài lòng lắm.hi.
    Sáng 6h30 bé dậy, 7h30 ăn cháo và chơi đến 9h uống sữa (90ml hoặc 120ml) và ngủ (bạn nên bảo bà cho bé ngủ đúng giờ rồi nó sẽ quen giấc, không có mẹ ở nhà thì nên cho bẻ bú bình trẻ sẽ dễ ngủ hơn). Bé sẽ ngủ khoảng 1tiếng là 10h dậy và chơi.
    Khoảng 12h15 lại cho bé uống sữa + bú mẹ để ru bé ngủ, bé sẽ ngủ đến 2h chiều (ngủ giấc trưa như vậy mình sẽ trực tiếp ru bé ngủ và mình cũng ngủ được và bà cũng được nghỉ ngủ trưa sẽ có sức khoẻ hơn).
    2h cho bé ăn bột ăn dặm ngọt, 3h cho ăn sữa chua hoặc hoa quả. Khoảng 4h30 đến 5h lại cho bé bú bình (90ml) rồi ru bé ngủ. Bé sẽ ngủ khoảng 30phút đến 1h là dậy chơi và chuẩn bị ăn tối. Khoảng 6h30 là cho bé ăn cháo (bữa tối).sau đó cho bé chơi cùng cả nhà đến khoảng 8-9h thì cho bú bình + bú mẹ và ngủ đến 2-3h sáng thì bé sẽ dậy đòi ăn một bữa sữa nữa và ngủ tới khoảng 6h30gì đó.
    Đấy là tất cả thời gian biểu bé nhà mình. Không biết có giúp ích gì cho bạn được không. Cũng ko biết có ổn lắm không mong các mẹ góp ý nhé!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi havang184; 16/05/2012 vào lúc 05:00 PM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 182 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lizie Xem bài viết
    Bé nhà em cũng 7 tháng tuổi nhưng mà hay ngủ vặt lắm các mẹ ạ. Em chẳng hiểu sao bé chả chịu ngủ cho ra giấc gì cả. Cứ mỗi lần ăn xong chơi 1 lúc là lại gắt ngủ nhưng chỉ ngủ được từ 30-45ph thôi. Bé nhà em ngủ như thế có tốt không các mẹ? Khổ cái thằng cu ngủ xấu lắm, không chịu tự ngủ, phải có người bế rong đung đưa thì mới chịu đi ngủ. Lưng em bây giờ đau quá mà không biết tạo thói quen cho con ngủ nghê thế nào để con vừa lên cân tốt mẹ lại có time làm việc khác? huhu
    Bé nhà mình cũng thế. Ngủ phải bế đứng và ru! hic

NB:3,4kg. 1m: 4,8kg. 2ms: 6kg. 3ms: 7kg. 4ms: 8kg. 8ms: 9kg3. 9ms: 9kg6. 1years old: 10kg5

• 182 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi havang184 Xem bài viết
    Chào bạn!em bé nhà mình vừa trải qua giai đoạn của bạn, mình thử đưa ra thời gian biểu của bé nhà mình bạn tham khảo nhé!Nhà mình thì bà nội lại suốt ngày muốn cho cháu ngủ lâu thôi, bà cứ cho bé nằm võng để ngủ lâu mặc dù mình thì ko muốn vì sợ con sẽ bị ảnh hưởng cột sốt hay bị lệch vai nên thường bảo bà cứ để bé ngủ ở giường thôi, nhưng có vẻ bà vẫn không hài lòng lắm.hi.
    Sáng 6h30 bé dậy, 7h30 ăn cháo và chơi đến 9h uống sữa (90ml hoặc 120ml) và ngủ (bạn nên bảo bà cho bé ngủ đúng giờ rồi nó sẽ quen giấc, không có mẹ ở nhà thì nên cho bẻ bú bình trẻ sẽ dễ ngủ hơn). Bé sẽ ngủ khoảng 1tiếng là 10h dậy và chơi.
    Khoảng 12h15 lại cho bé uống sữa + bú mẹ để ru bé ngủ, bé sẽ ngủ đến 2h chiều (ngủ giấc trưa như vậy mình sẽ trực tiếp ru bé ngủ và mình cũng ngủ được và bà cũng được nghỉ ngủ trưa sẽ có sức khoẻ hơn).
    2h cho bé ăn bột ăn dặm ngọt, 3h cho ăn sữa chua hoặc hoa quả. Khoảng 4h30 đến 5h lại cho bé bú bình (90ml) rồi ru bé ngủ. Bé sẽ ngủ khoảng 30phút đến 1h là dậy chơi và chuẩn bị ăn tối. Khoảng 6h30 là cho bé ăn cháo (bữa tối).sau đó cho bé chơi cùng cả nhà đến khoảng 8-9h thì cho bú bình + bú mẹ và ngủ đến 2-3h sáng thì bé sẽ dậy đòi ăn một bữa sữa nữa và ngủ tới khoảng 6h30gì đó.
    Đấy là tất cả thời gian biểu bé nhà mình. Không biết có giúp ích gì cho bạn được không. Cũng ko biết có ổn lắm không mong các mẹ góp ý nhé!
    Cảm ơn mẹ nó nhiều! Mình rất muốn con ngủ thành giấc nhưng ở nhà với bà lịch ăn ngủ cứ lung tung phèng. Mình nghĩ đấy cũng là lý do con mình không lên cân. Mình sẽ tham khảo lịch của con mẹ nó!

• 64 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Thời gian biểu của bé nhà mình như sau:
    Sáng 6h30-7h bé dậy
    7h30 cho bé ăn và ti mẹ
    9h cho bé uống 1 chén nhỏ nước cam
    10h bé ngủ khoảng 1,5 đến 2 tiếng

Trưa 12h30 cho bé bú mẹ+ uống 180ml sữa công thức
    15h-15h30 cho bé ăn 1 hộp sữa chua nhỏ loại 45gr hoặc ăn hoa quả
    15h30-16h bé ngủ 1.5 đến 2 tiếng

Tối 18h30-19h00 cho bé ăn +bú mẹ
    21h-21h30 cho bé uống 120ml sữa+bú mẹ và đi ngủ

Mình cho ăn 4 bữa chính là sáng, trưa, chiều tối và trước khi đi ngủ ( ăn cháo 2 bữa sáng và chiều tối, còn lại uống sữa)
    Ngoài ra giữa buổi mình chỉ cho ăn nhẹ : uống nước cam, ăn sữa chua hay ăn hoa quả
    Mẹ bé thử tham khảo xem nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 295 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Bé nhà mình hơn 7 tháng 1 tí, thời gian biểu như sau:
    Sáng: 6h dậy, rửa mặt mũi, thay bỉm
    6h30~7h: ông cho đi tắm nắng sớm
    7h: ăn khoảng 120ml cháo
    7h~9h: chơi
    9h: uống sữa (khoảng 100ml, cứ pha hơn là ông con uống đúng đến 100 là dừng, k uống tiếp nữa)
    Uống sữa xong thì ngủ tầm 30~1h: tùy hôm và tùy có tiếng động gì xung quanh không
    11h30: 150ml cháo
    12h30~14h: ngủ
    14h30: tắm - ăn sữa (100ml)
    16h30: sữa (80ml) - hoa quả trộn sữa chua (con zai tớ dạo này k ăn sữa chua riêng, ăn hoa quả nạo thì hay ọe, nên tớ xay lẫn hoa quả với sữa chua, vừa đỡ chua và lỏng hơn, con zai ăn tốt hơn) - ăn xong ngủ tầm 30 phút
    18h: 150ml cháo
    20h: 100ml sữa - rửa mặt mũi - đóng bỉm - ngủ
    24h: ti mẹ (không bít baonhieue ml), vừa ngủ vừa ti
    4h sáng: ti mẹ

Nói chung là xê dịch cộng trừ 20 phút cho mỗi mốc thời gian, nhưng riêng h thức dậy và đi ngủ tối là rất cố định ạ, cứ 8h là mắt díp lại đòi ngủ và đúng 6h thì có vỗ kiểu gì cũng nhỏm dậy sờ mặt sờ mũi mẹ rồi.

Hồi 4 tháng đổ về trước, ku nhà tớ cũng đi ngủ muộn lắm tầm 10h đến 11h mới ngủ. Nhưng tớ tập dần dần, mỗi ngày tớ cho ngủ sớm lên 30 phút, rồi hạn chế các giấc ngủ tầm 6 7h tối, muộn nhất là ngủ đến 5h30 chiều thôi, thế là sau khoảng 2 tuần, ông con vào nếp, cứ chằn chặn 8h tối là đi ngủ, ngậm ti mẹ muộn nhất đến 8h15 là ngủ ngoặt ngẹo cả đầu, mồm rời ti rồi mà vẫn cứ nún nún chả biết gì.

• 18 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuada83 Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng thế. Ngủ phải bế đứng và ru! hic
    Hay là bạn thử mua cái võng để được trong phòng ngủ ấy, vừa bế ru vừa ngồi đong đưa võng, bé sẽ dễ ngủ hơn. Mà cố gắng tập ngủ đúng giờ thì dần dần bé sẽ ngủ đúng giờ thôi.

• 861 Bài viết

• 476 Được cảm ơn

Bé nhà mình 7m1w, giờ giấc như sau:

Sáng: 6h dậy

6h30: tắm rửa, vệ sinh các thứ.

7h: phơi nắng 10'

7h30: bú sữa (240ml)

Uống sữa xong thì ngủ đến 9-10h là dậy

11h: ăn cháo (60ml)

11h30h: bú sữa (240ml)

12h-14h: ngủ

14h: dậy chơi

15h: ăn cháo (60ml)

15h30-16h30: chơi

17h: tắm sơ, vệ sinh

17h30: bú sữa (180ml)

17h30-18h30: ngủ

18h30: dậy chơi với ba

18h30-20h: ngồi chơi & xem ba mẹ ăn tối, lúc này ba cho ăn trái cây hoặc rau củ luộc.

20h30: bú sữa cữ cuối (180ml)

21h ngủ nguyên đêm đến 6h sáng hôm sau, ko ăn đêm.

Thỉnh thoảng cũng có dao động về giờ và lượng ăn nhưng căn bản thì là như vậy.

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2