NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Lên lịch cho trẻ 4 - 5 tháng ăn, ngủ ntn?

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 27.4K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 24 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Giúp em với các chị ơi, em sắp phải đi làm trở lại, không được ở nhà với cục cưng 24/24 nữa! Bé sẽ ở nhà với cô giúp việc từ 7h00 - 18h00. Em đi làm từ 7h30 - 11h30, 13h-16h30. Các chị hãy giúp em lên kế hoạch cho bé ăn, bú mẹ, ngủ, tắm.... thế nào cho hợp lí nhât. Vì bố cháu hay đi làm xa nên chỉ có 2 mẹ con với nhau thôi, do vậy em phải rất tiết kiệm thời gian và cả công sức nữa, thế mới "chiến đấu" lâu dài được!! ". Các chị trả lời nhanh giúp em nhẹ Em cảm ơn nhiều!!!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cho trẻ 6 tháng ăn trứng như thế nào?

Chào cả nhà, tình hình là bé nhà em được bác sĩ dặn là đến tháng thứ 6 quay lại chích ngừa cúm, trước khi đi vài ngày cho bé ăn trứng gà, và theo dõi phả ứng cơ thể của bé, nhưng em không biết chế biến trứng như thế nào cho bé ăn, vì em có đọc thông tin là chỉ nên cho trẻ giai đoạn này ăn bột trứng...

• 30 qui tắc nuôi con đáng phục của người Nhật

Bạn mình mới gửi cho mình 1 list những qui tắc của người Nhật nuôi dạy con, share cho các mẹ nào...

• Tôi sợ con tôi sẽ không có tuổi thơ

Chào các mẹ trên webtretho, tôi là 1 ông bố của một ông nhóc 7 tuổi. Tôi biết đến web này cũng bởi...

• 4 sai lầm khi chữa sổ mũi cho trẻ

Thời tiết thay đổi đột ngột khiến cơ thể nhiều trẻ không thích nghi kịp, dễ mắc các bệnh về mũi...

• Có nên cho trẻ 11 tháng ăn cơm xay ?

Chào các mẹ! Con em tròn 11 tháng tuổi rùi, e đang định cho bé chuyển sang ăn cháo. Nhưng mấy hôm vừa rồi e thử xay cơm cùng bột cho bé ăn. E thấy bé cũng ăn ngon. Vậy e có nên cho bé ăn cơm xay luôn không hay cứ cho bé ăn cháo các mẹ nhỉ??

• 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Truoc khi di lam khoang 1 tuan den 10 ngay, ban nen bat dau cho be theo lich nhu ban di lam de be lam quen voi gio giac an ngu.
    Minh thi sap xep nhu the nay :
    - 6h30 : sang cho be bu me
    - 9h30 : cho be an bot (minh chuan bi san tu sang, nau xong de nguoi, khi chobe an, co giup viec ham lai - co the dung lo vi song de ham)
    - 11h30 : bu me
    - 2h30 : bu 1 binh sua
    - 5h : an bot
    - 8h : bu me
    - 11h : bu me
    Trong truong hop ban co nhieu sua thi co the vat sua vao binh roi de trong tu lanh, truoc khi cho be an thi ham lai cho an.
    Nhac chi giup viec cho be uong nuoc thuong xuyen, vi vang me, be rat khat sua, khat nuoc
    Tap cho chi giup viec cho be an cho quen (ban day ki ve vệ sinh an uong cho be, huong dan cac thao tac xu ly khi be bi non, tro, ho, sac )
    De san so dien thoi cua ban va co quan ban hoac mot so nguoi nha phong khi co chuyen bat ngo xay ra chi do khong xu ly duoc
    Viet ra mot to giay nhung cach so cuu khi bi bong, sac, nga, sot cao de phong nho co chuyen gi nguoita con biet xu ly truoc khi minh ve nha - day la nhung viec lam can thiet thoi, can than van hon ban a.
    KHong de cac do dung nuoc soi, thuc an nong, day dien, o dien xung quanh khu vuc be an, ngu, choi dua (be 4 thang da bat dau biet lay, cam, nghich cac thu roi). KHong de cac vat nho (khuy ao, hạt , kim khau, kim bang, do thuy tinh., do lat vat .. gan be
    Day la mot so kinh nghiem cua minh, hoi lich kich, nhung can han van hon, tat ca vi tre em than yeu cua chung ta ma, hi hi,
    Cac me khac co kinh nghiem gi bo sung tiep di nhe.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 24 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cam on Me Echcom nhieu nhe ! Em cung rat lo la co giup viec khong the can than va kien nhan khi cho be an, bu binh duoc. . The Me Echcom dung bot bán sẵn hay mang cac loai gạo, đỗ đi xay?
    • 24 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Echcom la gai hay trai vay? Me Echcom mua ao lien quan o dau ma dep qua, chỉ cho em biet voi!
    • 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Minh thuong mua bot o cua hang Long Thanh - o pho Chau Long. Bot o do dac biet ngon, khi minh mua, nguoi ta can gao, do dau tuong, hat sen, dau do, dau trang theo ti le va can cu vao do tuoi cua be, sau do cho vao lo vi song khu nam moc, roi moi xay. Neu ban o HN thi nen den do mua, bot rat thom ngon, chu y dung cua hang nhe vi o do co hai cua hang canh nhau.
    May bo do lien quan cua Ech thi minh mua o Newkids - pho Ba Trieu. Nhung chi mua may bo xin de ra duong thoi (he he), con lai do mac o nha hang ngay thi toan dat may do det kim dong xuan thoi (canh nha minh co chi lam o Cty DKXD) vua re vua tot, chat luong vai cua nha may deu tot hon hang cho ban o ngoai - minh thay the. Moi ca Ech nha minh khong beo tron nhu cac be khac, be hoi gay ma lai dài nguoi nen mua o ngoai vua chieu dai thi rong, hi hi
    • 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Hi hi, Ech la con gai do, nhung ma moi nguoi toan nham la be trai thoi, vi toc bi cat tu hoi 6 thang, mat lai giong mat con trai, nghich nhu quy nua.
    • 508 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Hi hi , người ta gọi là Ech com chỉ có vài "bộ đồ vía " thôi ấy á. Mình cũng như Me Ech com vay , Candy ra đường chỉ có vài bộ đồ còn ở nhà thì phải nhiều quần áo , để thay, giặt.
    • 24 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

À em nhớ ra roi, Me Echcom đã có lan gioi thieu ve quan ao det kim dong xuan cho cac Mẹ trong dien dan. Em cung muon dang ki nhung thay moi nguoi dang ki nhieu qua roi nen so lam phien Me Ech! Em cung o Ha noi nhung gio thi dang ve que ngoai de sinh em be, chua trở ra. À Me Ech com oi, pho Chau Long ở dau í nhi? :'
    • 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Pho Chau Long o gan cho Chau Long, di duong Quán Thanh. Con ve do Det KIm, khi nao co nhu cau cu alo cho me Ech, minh khong phien gi dau. Dang nao cung dat cho Ech ma,
    • 24 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

À vang, di duong Quan Thanh, em nho ra roi!!!!! Em ghi so dien thoai cua Me Ech ở chủ đề ben kia roi, lúc nào có nhu cau ve det kim DX thi sẽ nhờ Me Ech nhe.Cảm ơn chị nhieu!
    • 2,291 Bài viết

• 1,735 Được cảm ơn

Mình cũng đang phải soạn thực đơn cho Bi vì sắp phải thuê người giúp việc trông.
    Mình lập Bảng 1: Thời gian biểu trong ngày của Bi gồm: Thời gian (từ - đến), Công việc phải làm, Người thực hiện, Bảng 2: Cách chế biến từng món: bột, sữa, Vệ sinh đồ đựng với từng món, Cách cho ăn từng món. Và Tờ 3: Vì sự an toàn của Bi copy kinh nghiệm của Mẹ Kiki Vì sự an toàn của bé từ 0-3 tuổi.
    Và bây giờ soạn thêm Tờ 4 theo kinh nghiệm của mẹ Ếch cốm: Cách xử trí khi Bi bị nôn, trớ, sặc
    Bạn thử làm như vậy xem sao nhé
    • 24 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Ý kiến của mẹ Bi bầu rất hay, mình sẽ làm theo. Mình cũng đã cảm thấy an tâm hơn phần nào.Cảm ơn mẹ Bi bầu nhé !
    • 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Me Bi bau da soan xong lich sinh hoat cho be chua? Co gui cho me Tit mot ban duoc khong? Me Tit cung chuan bi lam roi, chang o nha voi be mai duoc buon qua.
    • 1,816 Bài viết

• 1,046 Được cảm ơn

* 6g50: cho bé ti bữa sáng, nếu bú bình thì cho bé bú. Sau đó để bé nằm chơi một mình, mẹ chuẩn bị trang điểm 15p đi làm.

* 7g15: tắm cho bé. (và xong thì mẹ thay đồ rồi đi làm, tùy theo từng người. Nếu đi làm sớm hơn thì cho bé bú sớm hơn, tắm sớm hơn)

ơ hơ, mẹ nó tính các con ăn nhanh thế à, làm sao mà bé ăn nhanh thé đc, chwa kể ăn xong còn phải xuôi xuôi, tắm luôn thì có mà ớ ra hết
    * 8g tối: bé ngủ lăn quay :Angel: Tùy theo bé ngủ nôi hay chugn với bố mẹ mà đưa bé về đúng chỗ. Mẹ đi làm việc riêng

* 10g tối: mẹ lên giường ngủ! Chuẩn bị 5g sáng mai thức dậy (ngủ 7 tiếng là vừa rồi phải không ạ?)
    thế mẹ nó quên bữa ăn muôn của con à
    Bố Mẹ yêu em Bống nhất trên đời

• 239 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các chị đi trước ơi, cho em xin lịch ăn ngủ của bé 5 tháng tuổi như thế nào ? như là bđ từ sáng mấy giờ ăn, mấy giờ ngủ, ngủ buổi sáng thì bao lâu mỗi lần, ăn gì, và bao nhiêu lần trong ngày
    Em thấy các mẹ có con ngủ hay thế, ngủ đêm dài 1 giấc như người lớn thế thì ban ngày giờ ngủ của bé như thế nào
    Em muốn điều chỉnh cho con mình cho giờ giấc có khoa học, vì bây giờ con em cứ 3,5 đến 4 tiếng ăn 1 lần, ngày ăn 6 lần, 5 lần ban ngày và 1 lần ban đêm, mà giờ em muốn bỏ bữa đêm cho bé. Ban ngày thì cứ cho ăn xong là ru bé ngủ để khỏi trớ ( vì bé thức bé cứ đòi lật là trớ ngay) khi bé ngủ rồi thì có lúc 1 tiếng bé tự thức ko thì đến 2 tiếng thì mẹ đánh thức cho bé chơi, bé đói để chuẩn bị ăn bữa sau. Ban ngày là như thế mà ban đêm thì bé toàn thức chơi nên bố mẹ cháu rất mệt, thấy bé đói thì cho bé ăn lúc 2h sáng nhưng mà bé ăn xong cũng chẳng chịu ngủ. Đã 3 tháng nay như thế rồi. Mẹ cháu rất mệt. Các chị cho mẹ cháu lời khuyên để điều chỉnh lại cho bé nhé
    Các ơn các chị :Smiling:
    • 2,291 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Bé ngủ ngày nhiều quá, nên đêm bé không ngủ được. Và bạn có tập cho bé phân biệt giữa ngày và đêm chưa?

Con mình mới 3 tháng rưỡi, nhưng bé ăn ngủ rất đúng giờ. Bạn thử coi có hợp với bạn không nhé:
    7am: thức dậy ăn sáng, rồi chơi
    9am: ngủ
    10am: thức, rồi chơi
    12am: ăn trưa, rồi chơi
    1pm: ngủ
    3.30pm: thức, ăn , rồi chơi
    5pm: tắm bé
    5.10pm: ăn , rồi ngủ
    7pm: ăn, chơi
    8pm: ngủ
    3.30am: ăn, rồi ngủ liền (có bữa bé ngủ luôn tới 5am)
    7am của ngày hôm sau: dậy

Bé đang ngủ, bạn không nên đánh thức bé dậy đâu. Vì như thế bé sẽ bị rối loạn giấc ngủ, không tốt tí nào. Tới mình, người lớn, đang ngủ mà bị kêu dậy thì còn bị nhức đầu, khó chịu trong người chứ đừng nói chi tới con nít.
    • 643 Bài viết

• 339 Được cảm ơn

Bạn tham khảo thêm ở đây nhé:
    Lên lịch cho trẻ 4 - 5 tháng ăn, ngủ ntn?
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

thks Mẹ Eric's nhiều nhé
    • 232 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mẹ nào đã có lịch cho bé 4-5 tháng ăn ngủ rồi, em làm phiền các mẹ gởi dùm em 1 bản với nha, em chân thành cảm ơn nhiều. Em có 2 babies song sinh, gần được 4tháng rưỡi rồi, em sắp xếp đi làm để lo phần tiền sữa và tả cho 2 cô, chia bớt gánh nặng với anh xã. Các mẹ gởi cho em nha. Em cảm ơn nhiều
    • 194 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Eric's Mom Xem bài viết
    Bé ngủ ngày nhiều quá, nên đêm bé không ngủ được. Và bạn có tập cho bé phân biệt giữa ngày và đêm chưa?

Con mình mới 3 tháng rưỡi, nhưng bé ăn ngủ rất đúng giờ. Bạn thử coi có hợp với bạn không nhé:
    7am: thức dậy ăn sáng, rồi chơi
    9am: ngủ
    10am: thức, rồi chơi
    12am: ăn trưa, rồi chơi
    1pm: ngủ
    3.30pm: thức, ăn , rồi chơi
    5pm: tắm bé
    5.10pm: ăn , rồi ngủ
    7pm: ăn, chơi
    8pm: ngủ
    3.30am: ăn, rồi ngủ liền (có bữa bé ngủ luôn tới 5am)
    7am của ngày hôm sau: dậy
    Bé 3.5 tháng mà ăn ngủ như trẻ lớn tuổi vậy? Bé ăn những gì mà ăn ít thế nhỉ!!! Con nhà mình 4t mà chỉ ăn sữa mẹ và ăn suốt ngày đêm.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2