• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Làm thế nào để biết được sữa mẹ loãng?

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 25.8K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con bé nhà em gần được 3 tháng tuổi là bé gái cháu tè dầm rất nhiều có ngày hơn 15 chiếc quần, mọi người trong nhà trách là do sữa mẹ loãng, không đảm bảo chất lượng nên con mới đái nhiều thế và khuyến khích cho bé ăn dặm, em đã cho bé ăn được 3 ngày rồi. Nhưng em thấy sữa mình cũng đục và mỗi lần cho con bú em đều vắt sữa đầu đi rồi mới cho bé bú nhưng cháu vẫn đái nhiều là sao? xem biểu đồ tăng trưởng của bé thì vẫn đi lên bình thường.các mẹ có nhiều kinh nghiệm giải thích cho em với, mọi người trong nhà bảo như thế có đúng không? Vì nghĩ sữa mình loãng nên em cũng ko muốn cho bé bú nữa. Theo các mẹ thì em nên thế nào?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 24 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trời, nó tè ít mới đáng ngại chứ tè như vậy chứng tỏ nó bú nhiều, sữa mẹ đủ, con tăng cân vậy là tốt rồi.
    Mà em bé tè thế đâu có nhiều nhỉ, em bé nhà tớ cho tè tự nhiên, mỗi ngày chị giúp việc đếm trung bình là hơn 20 cái quần cơ:Laughing::Laughing:
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn "cutytran" em cứ nghĩ chỉ có bé nhà em là tè nhiều, lần đầu làm mẹ em bỡ ngỡ lắm
    • 1,840 Bài viết

• 3,146 Được cảm ơn

Hehe con mình cũng thế đấy, mỗi ngày khoảng 17-22 cái quần. Mà bữa nào tè ít là nước tiểu vàng khè à nên chắc tè cỡ đó mới đúng, nước tiểu trong, "đẹp" :Laughing:
    Chẹp, thì không ký nữa!
    • 986 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vinga_tk2 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, con bé nhà em gần được 3 tháng tuổi là bé gái cháu tè dầm rất nhiều có ngày hơn 15 chiếc quần, mọi người trong nhà trách là do sữa mẹ loãng, không đảm bảo chất lượng nên con mới đái nhiều thế và khuyến khích cho bé ăn dặm, em đã cho bé ăn được 3 ngày rồi. Nhưng em thấy sữa mình cũng đục và mỗi lần cho con bú em đều vắt sữa đầu đi rồi mới cho bé bú nhưng cháu vẫn đái nhiều là sao? xem biểu đồ tăng trưởng của bé thì vẫn đi lên bình thường.các mẹ có nhiều kinh nghiệm giải thích cho em với, mọi người trong nhà bảo như thế có đúng không? Vì nghĩ sữa mình loãng nên em cũng ko muốn cho bé bú nữa. Theo các mẹ thì em nên thế nào?
    Các mẹ nói đúng đấy em ạ. Bé tăng cân theo đúng biểu đồ bé bú đủ bú tốt thì mới tè nhiều. Nếu bé được bú mẹ hòan tòan đến 6 tháng tuổi là tốt nhất bé mới hơn 3 tháng hệ tiêu hóa (đường ruột và dạ dày, thận) chưa phát triển hòan chỉnh nếu em cho bé ăn dặm quá sớm sẽ khiến dạ dày ruột và thận làm việc nhiều không tốt cho bé. Nếu cứ duy trì cho bé bú mẹ đều đặn thì em có thể cho bé bú mẹ đến 2 năm và kết hợp với ăn dặm là tốt nhất.

Thực ra sữa mẹ thì không có khái niệm loãng và không đủ chất mà sữa đầu bao giờ cũng trong như nước gạo vo lõang thậm chí có máu hơi xanh sữa này chứa vitamine và khóang chất giúp bé có sức đề kháng đồng thời cung cấp đủ nước cho bé giúp bé khi bú mẹ không phải bổ sung thêm nước và tránh bị táo bón. Còn sữa cuối cùng ở bầu ngực mẹ thì đặc và có màu trắng đục sữa này chứa nhiều chất béo giúp bé tăng cân tốt và da dẻ mỡ màng. Vì vậy sữa đầu và sữa cuối đều quan trọng chứ em không nên vắt sữa đầu bỏ đi. Nếu bé bú xong mà bé bú không hết thì em có thể vắt sữa thừa ở hai bầu ngực ra vừa tránh tắc sữa và có thể tận dụng được hết sữa béo ở cuối bầu ngực sữa vắt ra này có thể tập cho bé bú bằng bình ngày khỏang 1 đến 2 lần để sau này khi đi làm bé vẫn có thể vừa bú được mẹ và bú bình bằng sữa mẹ vắt ra khi mẹ không có nhà.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 104 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trời ơi ai nói sữa mẹ loãng, không tốt... thì đừng có mà tin nhé. Sữa mẹ thì kiểu gì cũng tốt, hehe, mẹ chồng mình bảo thế. Trước sữa mình nhiều lắm, nhưng trong veo, vắt đến 80ml mà kg thấy đặc hơn là mấy, bé bú tăng cân kg nhiều nhưng cứn cáp. Thế mà 4 tháng, mình đi làm, sữa ít hẳn, đến bây giờ thì tịt luôn rồi, bé đâm ra hay ho hắng, sổ mũi do kg có đc sữa mẹ nữa, mấy tháng nay, tháng nào cũng phải đi thăm bác sĩ đấy. Bạn cố gắng cho bé bú nhé, không có thì phải chịu, có mà kg cho con ăn thì thiệt thòi cho bé lắm.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 509 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vinga_tk2 Xem bài viết
    Đúng là nuôi con mà cứ bị ý kiến của người nhà khổ thật, cứ như đẽo cầy giữa đường. Em là em có quan điểm rõ ràng nhé, con em em chăm, cái gì không biết em vào wtt hoặc đi hỏi bs. Em là em ứ tín nhiệm kinh nghiệm của các bà các cụ. Nói chung em cũng nghe nhưng mà vẫn phải đi tham khảo thêm chứ không bg theo ngay nhé. Nhưng riêng cái đoạn 3 tháng đã ăn dặm là rất vô lí. Lúc này bộ máy tiêu hóa của con chưa hoàn chỉnh, chưa hấp thụ được tinh bột. Con đứa bạn em cũng cho con ăn dặm sớm nên bị rối loạn tiêu hóa mãn tính đấy, suốt ngày đi phân sống thôi, nuôi mãi chẳng lớn. Các mẹ trên này này nói rất đúng, con tè nhiều chứng tỏ lượng sữa bé bú mẹ được nhiều, rất tốt đấy mẹ nó. Mẹ nó yên tâm nhé. Chúc bé hay ăn chóng lớn
    Các bác vào đây bình chọn cho Chíp và các bạn nhé :LoveStruc::Rose::
    Thi ảnh ngộ nghĩnh Chíp số 25-26-27: http://www./forum/showth...t=80437&page=3
    Thi ảnh Nụ cười đáng yêu Chíp số 24-25-26: http://www./forum/showth...t=80436&page=3

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 324 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Mình phải kéo topic này lên để lấy tinh thần, chứ đang muốn đẽo cày đây, đang muốn con ăn sữa công thức lắm rồi. Bé nhà mình đang ăn sữa mẹ mà lên cân chậm quá, lại thấy mấy bạn bên topic kia nói là sữa mẹ vắt ra 80ml mà có váng béo đến 2-4cm, trong khi sữa mình thì không thấy váng dày như thế, chỉ vài mm... Vậy là sao? Sữa của các mẹ khác vắt ra thì màng béo dày mỏng thế nào các mẹ ơi?
    • 1,239 Bài viết

• 2,752 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bin ủn ỉn Xem bài viết
    Mình phải kéo topic này lên để lấy tinh thần, chứ đang muốn đẽo cày đây, đang muốn con ăn sữa công thức lắm rồi. Bé nhà mình đang ăn sữa mẹ mà lên cân chậm quá, lại thấy mấy bạn bên topic kia nói là sữa mẹ vắt ra 80ml mà có váng béo đến 2-4cm, trong khi sữa mình thì không thấy váng dày như thế, chỉ vài mm... Vậy là sao? Sữa của các mẹ khác vắt ra thì màng béo dày mỏng thế nào các mẹ ơi?
    Đúng là có sữa mẹ đặc/ và loãng khác nhau đấy tùy theo cơ địa của người mẹ bạn ạ.
    Mình thấy nếu bé bú mẹ mà vẫn lên cân theo tiêu chuẩn thì là bình thường, còn nếu bé lên cân ít thì có thể sữa mẹ nóng/hoặc loãng
    Dù mình có sữa cho bé bú thuộc loại đặc và bé lên cân ầm ầm, vẫn áy náy vì bé bú mẹ nhiều thì bỏ bú bình, ngay cả mẹ vắt sữa cho vào bình để bé tập ti, mà bé đến tầm 6t cũng sẽ tự biết và bỏ bình, lúc ấy chỉ có cách đổ thìa thôi, cực vô cùng hichic

Lần sau rút kinh nghiệm cho bé ti mẹ 4-6 tháng thôi, sau đó kiên quyết cho ăn = bình và sữa ngoài - ah dĩ nhiên vẫn tiếp tục cho bú mẹ, nh ko nhân nhượng mỗi lần chàng/nàng lè bình sữa ra
    Chỉnh sửa lần cuối bởi BONNIE2009; 07/03/2011 vào lúc 03:44 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,091 Bài viết

• 1,005 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BONNIE2009 Xem bài viết
    Đúng là có sữa mẹ đặc/ và loãng khác nhau đấy tùy theo cơ địa của người mẹ bạn ạ.
    Mình thấy nếu bé bú mẹ mà vẫn lên cân theo tiêu chuẩn thì là bình thường, còn nếu bé lên cân ít thì có thể sữa mẹ nóng/hoặc loãng
    Dù mình có sữa cho bé bú thuộc loại đặc và bé lên cân ầm ầm, vẫn áy náy vì bé bú mẹ nhiều thì bỏ bú bình, ngay cả mẹ vắt sữa cho vào bình để bé tập ti, mà bé đến tầm 6t cũng sẽ tự biết và bỏ bình, lúc ấy chỉ có cách đổ thìa thôi, cực vô cùng hichic

Lần sau rút kinh nghiệm cho bé ti mẹ 4-6 tháng thôi, sau đó kiên quyết cho ăn = bình và sữa ngoài - ah dĩ nhiên vẫn tiếp tục cho bú mẹ, nh ko nhân nhượng mỗi lần chàng/nàng lè bình sữa ra
    Phải học tập kinh nghiệm của BONNIE2009 thôi, mình vẫn đang cho bé bú mẹ trực tiếp và vắt sữa vào bình nhưng bây giờ cu nhà mình biết phân biệt rồi, thích bú ti mẹ hơn bình mà mình lại ít sữa, sắp đi làm nữa không biết còn đủ sữa mẹ không nữa. Bây giờ cũng đang tập 1 ngày 1 bình sữa ngoài mà cu cậu tùy hứng lúc chịu lúc không.
    Now 24 tháng 11,8 kg - 85cm . NB: 3,5 kg-52cm 1m: 5kg-57cm 2m: 5,9kg-58cm 2m21d: lật 3m: 6,5kg-60cm 4m: 7,3kg-62cm 5m: 7,6kg-62cm 5m2w: ăn bột 5m2w3d: mọc 1 cái răng 5m2w6d: răng thứ 2 6m: 8,1 kg-66cm 7m:8,4kg-68cm 8m:8,4kg-70cm 9m:8,65kg-70cm 10m:8,95kg-71cm 11m:9,1kg-72cm 12m: 9,3kg-74cm
    • 320 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi honeybee146 Xem bài viết
    Phải học tập kinh nghiệm của BONNIE2009 thôi, mình vẫn đang cho bé bú mẹ trực tiếp và vắt sữa vào bình nhưng bây giờ cu nhà mình biết phân biệt rồi, thích bú ti mẹ hơn bình mà mình lại ít sữa, sắp đi làm nữa không biết còn đủ sữa mẹ không nữa. Bây giờ cũng đang tập 1 ngày 1 bình sữa ngoài mà cu cậu tùy hứng lúc chịu lúc không.
    Theo mình thì mẹ thiếu sữa thì buộc phải bổ sung sữa ngoài còn nếu đủ sữa thì không tội gì phải cho con ăn sữa ngoài. Nếu đủ sữa tập bú bình cũng nên dùng sữa mẹ vắt ra còn nếu sau này con không chịu bú bình thì phải đổ thìa thì đổ bằng sữa mẹ vẫn tốt hơn.

Con ăn sữa mẹ có nhiều kháng thể và là thực phẩm sạch nên cực kỳ an toàn và yên tâm. Tớ thấy ớ nước ngoài nếu phải mua sữa mẹ ở ngân hàng khác mắc một ngày phải trả 93$ để mua sữa mẹ cho bé bú nếu mẹ mất sữa

http://jscms.jrn.columbia.edu/cns/20...ilkfetish.html

A woman buying breast milk from an accredited milk bank would need to pay about $93 a day to feed her baby, according to Tully, although some insurance plans will pay for the cost.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 324 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Vấn đề ở đây là chất lượng đặc hay loãng của sữa mẹ các mẹ ơi, sữa của các mẹ vắt ra thì váng dày mỏng thế nào? Có mẹ nào sữa có váng mỏng thôi mà con vẫn lên cân tốt k?
    • 1,442 Bài viết

• 612 Được cảm ơn

Mình thì sữa vắt ra thấy váng béo dày quá chừng, đẩ tủ lạnh váng sữa đặc mềm mềm như kem luôn
    Chỉnh sửa lần cuối bởi me_nhim2212; 08/03/2011 vào lúc 02:39 PM.
    Bếp nhà Nhím Opera

Kem homemade mát lạnh cho mùa hè nóng bức

Nick cũ của mình là ngoctram2212 các mẹ nhé :Smiling:

NB : 2,9kg - 1m 4,4kg 54cm - 2m 5,9kg 58cm - 3m 7,5kg 61cm:Nottalkin: - 4m 8,7kg 65cm - 5m: không cân đo - 6m 10,3kg 69cm:Kiss: - 7m 10,7kg, 8m 11,1kg, 9m 11,5kg 72cm, 11,5m 12,2kg 75cm
    • 1,014 Bài viết

• 915 Được cảm ơn

sữa mình 3 tháng đầu có nhiều chất béo, nổi váng lên. 4 tháng là đi làm, ăn uống linh tinh, sữa loãng lắm. Bỏ đi hay cai thì tiếc nên mình trộn sữa mẹ + sữa bột CT ( pha dặm thêm 1 ít cho có chất). trộm vía con mình vẫn bú và ko bị rối loạn tiêu hoá gì cả.

Mọi người cứ hay nói sữa nóng hay mát là thế nào nhỉ? Con mình vì lười uống sữa, nên tăng cân chậm. Mọi người ko hiểu cứ đổ tại sữa mẹ. Nếu sữa mình nóng sao con mình vẫn tè và output đều đặn nhỉ?:Thinking:

HUY NB : 3,9 kg- 52 cm 3M : 6,5 kg-66 cm 4M : 6,9 kg 5M : 7kg-68 cm 6M :7,2kg 7M:7,4 kg-70cm( bò) 8M 20D : 1 răng cửa dưới ( ngồi ) 10M : 2 răng ( đứng , vỗ tay ) 11 tháng 20 ngày đi 1 tuổi: 9,1kg-76 cm ( đi,6 răng ) 14M: 9,7 kg – 79cm ( 9 răng) 18M: 10,5 kg 83,5cm 13 răng ( gọi mẹ lúc 17,5 tháng ),22M:11kg-85cm-18 răng, 2 tuổi 11,8 kg 87cm

SONY NB:3,4kg-52 cm
    • 324 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Thế thì sữa của mình sẽ là loãng rồi, váng trên cùng rất mỏng, không thấy yên tâm chút nào...
    • 149 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

ít người bàn luận vấn đề này thế các mẹ ơi, cùng nhau chia sẻ ăn gì để sữa mẹ đặc nhỉ?
    • 93 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

đang quan tâm vấn đề này, mình up lên để mọi người cho ý kiến làm thế nào, ăn gì cho sữa mẹ đặc hơn.Mình vắt sữa ra mỗi khi ngực cương lên tràn sữa thì thấy sữa trong, váng rất ít.Có lẽ chỉ vắt ra được sữa đầu thôi hay sao í? Còn sữa cuối nhiều chất béo thì mình vắt không được! Con bú mẹ khoảng 5 phút là lăn quay ra ngủ rồi nên mình rất lo lắng con bú không đủ no, đủ chất! con ngủ khoảng 1/2 h lại o ẹ đòi bú tiếp nên mẹ mệt con cũng không ngủ ngon .Bé mới được 23 ngày tuổi nên chưa cân xem bé tăng trọng bao nhiêu nhưng nhìn bằng mắt thường thì chả thấy lớn hơn lúc mới sinh là bao!
    • 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

sữa mình vắt ra sao chả có váng dày hay mỏng j hết ý, chỉ thấy để 1 lúc thì kiểu như sữa lắng xuống dưới, ở trên là lớp như nc lọc. Sữa mình trông như nước gạo loãng ý, vắt đến 100ml rồi mà chả thấy váng viếc j, mình cũng k nhiều sữa ( k biết có phải do ăn ít hay ko nữa), hồi chửa mình ăn nhiều lắm, đến lúc đẻ xong tự dưng chán ăn, lắm lúc nhắm mắt ăn mà cũng k đc, có nên cai sữa cho bé k mấy mẹ?

NB:3,1kg - 49cm
    1M: 4,4kg - 57cm
    2M: 5,25kg - 58cm
    3M: 6,13kg - 64 cm
    • 298 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

tớ k tin vắt 80ml mà váng tới 2-3cm đâu các mẹ à, 80ml sữa ít lắm, cũng chỉ cao tầm đó thôi chẳng nhẽ tất cả là váng hết à. Sữa tớ tươgn đối đặc, con lên cân tốt nhờ sữa mà 100ml sữa cũng chỉ có vài mm váng thôi nhé, đấy là để trong tủ lạnh mới thấy váng đấy.
    Mẹ iu con nhất trên đời!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    • 205 Bài viết

• 421 Được cảm ơn

Mẹ nó giống mình nhỉ
    Trích dẫn Nguyên văn bởi 060979 Xem bài viết
    đang quan tâm vấn đề này, mình up lên để mọi người cho ý kiến làm thế nào, ăn gì cho sữa mẹ đặc hơn.Mình vắt sữa ra mỗi khi ngực cương lên tràn sữa thì thấy sữa trong, váng rất ít.Có lẽ chỉ vắt ra được sữa đầu thôi hay sao í? Còn sữa cuối nhiều chất béo thì mình vắt không được! Con bú mẹ khoảng 5 phút là lăn quay ra ngủ rồi nên mình rất lo lắng con bú không đủ no, đủ chất! con ngủ khoảng 1/2 h lại o ẹ đòi bú tiếp nên mẹ mệt con cũng không ngủ ngon .Bé mới được 23 ngày tuổi nên chưa cân xem bé tăng trọng bao nhiêu nhưng nhìn bằng mắt thường thì chả thấy lớn hơn lúc mới sinh là bao!
    Mẹnhims22212 ơi, mẹ share thông tin dinh dưỡng của mẹ ăn hằng ngày cho các mẹ sữa loãng đi, mình cũng thuộc dạng sữa hơi loãng, hút sữa ra 200ml bỏ trong túi bảo quản sữa để tủ lạnh thì ván sữa trên thành bịch tầm 2 3mm thôi, sữa nhiều mà hơi loãng tuy nhiên mình vẫn kiên trì cho con ú sữa mẹ bằng cái bình .

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_nhim2212 Xem bài viết
    Mình thì sữa vắt ra thấy váng béo dày quá chừng, đẩ tủ lạnh váng sữa đặc mềm mềm như kem luôn
    NAM MÔ ĐẠI BI QUAN THẾ ÂM BỒ TÁT
    NAM MÔ DƯỢC SƯ LƯU LY QUAN NHƯ LAI
    PHÙ HỘ CHO CON CỦA CON BÌNH AN KHỎE MẠNH, HAY ĂN CHÓNG LỚN
    CON VÔ CÙNG ĐỘI ƠN!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2