NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Làm thế nào để bé đi ngủ sớm?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.03K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 433 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Nấm nhà mình chuyên gia ngủ muộn, hôm nào cũng 11h-12h đêm mới ngủ. Thế nên hôm nào cũng dậy muộn, 9h30 có hôm 10h30 luôn. Vì thế mà gờ giấc ăn uống lung xờ tung cả. Có mẹ nào có bài gì bắt bé ngủ sớm k bày mình với. Thanks.:Rose::Rose::Rose:
    Àh Nấm có giấc ngủ chiều lúc 5h30 hoặc 6h, giấc này khoảng gần 1tiếng, mình k muốn cho bé ngủ giờ này nữa nhưng cô nàng buồn ngủ quá là tự ngủ cơ-k cần ti&ru, thế mới chán chứ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,246 Bài viết

• 1,252 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Nấm còi Xem bài viết
    Nấm nhà mình chuyên gia ngủ muộn, hôm nào cũng 11h-12h đêm mới ngủ. Thế nên hôm nào cũng dậy muộn, 9h30 có hôm 10h30 luôn. Vì thế mà gờ giấc ăn uống lung xờ tung cả. Có mẹ nào có bài gì bắt bé ngủ sớm k bày mình với. Thanks.:Rose::Rose::Rose:
    Àh Nấm có giấc ngủ chiều lúc 5h30 hoặc 6h, giấc này khoảng gần 1tiếng, mình k muốn cho bé ngủ giờ này nữa nhưng cô nàng buồn ngủ quá là tự ngủ cơ-k cần ti&ru, thế mới chán chứ.
    Bông nhà em cũng gần bằng tuổi như Nấm nhà chị . Mấy tháng trước (cách đây khoảng 4 tháng), con lúc nào cũng ngủ muộn y chang Nấm, 11-12h đêm . Con ngủ chung với bố mẹ, buổi tối, bố thì ôm laptop, mẹ ôm TV, thỉnh thoảng cười đùa với con nên con cũng say mê chơi vậy. Sau đó, vợ chồng em thấy không ổn tí nào nên quy định, cứ 10h, cùng lắm là 10h30 phải tắt đèn, cả nhà đi ngủ . Một vài ngày đầu , con chưa quen nên lăn lộn và ngồi dậy chơi một mình, chơi chán con lăn ra ngủ (cũng mất đến 30 phút vật vã) nhưng sau đấy quen giấc, bố mẹ cứ tắt đèn, sau 5-7' là con ngủ ngon lành thôi . Bông nhà em từ bé đến giờ, mẹ chẳng mấy khi phải bế ru ngủ trừ những lúc con ốm . Hy vọng là chị tập được cho Nấm ngủ sớm .
    You're my honeybunch, sugarplum, pumpie umpy umpkin, you're my sweetie pie.
    You're my cuppycake, gumdrop, snookum snookums, the apple of my eyes.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 611 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Úi, bé của em cũng vậy. Mới 5 tháng thôi nhưng đêm nào cũng sau 10giò mới ngủ. 9giờ em cho cháu vào tắt đèn và nằm ti mẹ,9h30 cháu ngủ em mừng quá cũng đi ngủ luôn. Ai ngờ 10h cháu tỉnh dậy và lại chơi đến 11, 12 h mới ngủ. Em thức theo bé mệt cả người nhưng lúc nào cũng vậy, cho đi ngủ sớm rồi một lúc sau bé cũng dậy thôi a. Làm thế nào đây các chị nhỉ
    • 433 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mecongai Xem bài viết
    Bông nhà em cũng gần bằng tuổi như Nấm nhà chị . Mấy tháng trước (cách đây khoảng 4 tháng), con lúc nào cũng ngủ muộn y chang Nấm, 11-12h đêm . Con ngủ chung với bố mẹ, buổi tối, bố thì ôm laptop, mẹ ôm TV, thỉnh thoảng cười đùa với con nên con cũng say mê chơi vậy. Sau đó, vợ chồng em thấy không ổn tí nào nên quy định, cứ 10h, cùng lắm là 10h30 phải tắt đèn, cả nhà đi ngủ . Một vài ngày đầu , con chưa quen nên lăn lộn và ngồi dậy chơi một mình, chơi chán con lăn ra ngủ (cũng mất đến 30 phút vật vã) nhưng sau đấy quen giấc, bố mẹ cứ tắt đèn, sau 5-7' là con ngủ ngon lành thôi . Bông nhà em từ bé đến giờ, mẹ chẳng mấy khi phải bế ru ngủ trừ những lúc con ốm . Hy vọng là chị tập được cho Nấm ngủ sớm .
    Cái khoản tớ đánh dấu đạm lên ấy sao mà giống nhà tớ thế k biết, nhưng tớ lại k ngồi ôm TV mà 2 bố mẹ tranh nhau máy tính :Laughing:.
    Tớ cũng thử tập vào lần cho Nấm kiểu ấy, có hôm 11h cho vào giường thì vật lộn tới tận 12h giờ cơ. Hôm qua cho Nấm đi chơi Noel về cô nàng mỏi hay sao mà ngủ từ 10h30 nhưng sáng nay cũng vẫn 10h30 mới dậy. Tớ cũng đến thua cô nàng, ngủ muộn dậy muộn đã đành nhưng đằng này ngủ sớm mà vẫn dậy muộn
    Hôm nay cũng 10h30 đi ngủ đây (vì k ngủ giấc 6h) k biết mai mấy giờ mới bình mình đây nữa.
    • 433 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 020881 Xem bài viết
    Úi, bé của em cũng vậy. Mới 5 tháng thôi nhưng đêm nào cũng sau 10giò mới ngủ. 9giờ em cho cháu vào tắt đèn và nằm ti mẹ,9h30 cháu ngủ em mừng quá cũng đi ngủ luôn. Ai ngờ 10h cháu tỉnh dậy và lại chơi đến 11, 12 h mới ngủ. Em thức theo bé mệt cả người nhưng lúc nào cũng vậy, cho đi ngủ sớm rồi một lúc sau bé cũng dậy thôi a. Làm thế nào đây các chị nhỉ
    Cái vụ này thì tớ bịthưởng thức nhiều rồi nên hiểu cảm giác của bạn. Có hôm Nấm 9h đã đòi đi ngủ, tớ mừng húm, nhưng cô nàng ngủ đến 11h dậy và chơi đến 1h sáng luôn:mad:. Những hôm nào như thế là tớ phát rồ cả người lên ấy chứ-thà cứ cho con ngủ giấc chiều rồi 11h-12h nó đi ngủ còn hơn mừng trượt, ngày thì đã mệt rồi tối lại k đc ngủ sớm. Tớ cũng chưa có chiêu nào cả nên phải theo con thôi chứ biết làm sao.
    • 433 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Hôm nay mới để ý là mình gõ tiêu đề topic nhầm, hihi. Em chả biết sửa ở đâu nhờ Mod sửa hộ em với. Topic là "Làm thế nào để ngủ sớm???"
    Thanks
    • 1,022 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Em thì chưa có kinh nghiệm gì nhưng con nhà đứa bạn em hồi 9tháng cũng toàn thức đến 11h 12h đêm mới đi ngủ, sau thì 9h là tắt đèn giải tán bố sang phòng khác và mẹ ru con ngủ, giờ nó 11 tháng ngủ đúng giấc thẳng 1 mạch tới sáng mặc dù đêm vẫn rúc ti mẹ.

Em có đọc sách hướng dẫn cách cho bé ngủ rằng mẹ phải kiên nhẫn 1 tí, khi đêm con thức thì kô nên bật đèn sáng, chỉ để đèn ngủ lờ mờ, hạn chế nói chuyện, làm những việc tối thiểu như pha sữa hay cho ti một cách trật tự để bé hiểu là giờ đó kô phải là giờ chơi, sau đó mẹ đặt bé lại, kô tham gia các trò chơi của con, đại khái thế, con sẽ ngủ lại thôi. Đấy là lý thuyết thế, em chưa đc áp dụng, kô biết sau này thế nào :Sigh:

Hơn nữa, trẻ con nên đi ngủ từ 9h vì lúc đó là khoảng thời gian tốt nhất để phát triển hệ xương của trẻ, trẻ cao lên chính vào lúc ấy (em đọc báo lâu rồi thấy nói thế hihi) nên sau này em quyết tâm phải cho con đi ngủ sớm để cải thiện gen mini của bố mẹ. Vả lại nó đi ngủ sớm bố mẹ còn làm đc nhiều việc, còn có thời gian mà dành cho nhau chứ.

Là em cứ lý thuyết thế!
    Chúc các mẹ thành công.
    • 604 Bài viết

• 291 Được cảm ơn

Bo nhà mình 8h30 bắt đầu uống sữa, đánh răng, ... 9h tắt hết đèn, tắt cả ti vi... đi ngủ. Có vậy thì mới ngủ trước 10h được.
    • 243 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bé nhà em mới 2 tháng thôi thì k bít đã thưc ngủ đúng giờ được chưa nhỉ? tối nào bé cũng thức suốt mà có ngủ thì chỉ vờ ngủ thôi.có hôm 1,2h mới ngủ.e thức theo bé thấy mệt quá mà k bít làm sao cho bé đổi giơ ngủ. mà đêm bé cũng chỉ ngủ nhiều nhất 2h là lại tỉnh đòi ti mẹ.các mẹ đã có kinh nghiệm cho e vài lời khuyên được k ạ
    :Kiss::Kiss: SuSu:Kiss::Kiss:Yêu yêu:Kiss::Kiss:
    • 3,099 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Nhà em cứ đến 8h30 là tắt đèn, hai mẹ con vào giường nằm, không nói chuyện hoặc cùng lắm chỉ nói dăm câu ba điều thôi. Khoảng 10,15 phút là nàng ngủ. Lúc ấy bố mẹ tha hồ laptop với tivi.
    • 611 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mE yEu Be SuSu Xem bài viết
    Bé nhà em mới 2 tháng thôi thì k bít đã thưc ngủ đúng giờ được chưa nhỉ? tối nào bé cũng thức suốt mà có ngủ thì chỉ vờ ngủ thôi.có hôm 1,2h mới ngủ.e thức theo bé thấy mệt quá mà k bít làm sao cho bé đổi giơ ngủ. mà đêm bé cũng chỉ ngủ nhiều nhất 2h là lại tỉnh đòi ti mẹ.các mẹ đã có kinh nghiệm cho e vài lời khuyên được k ạ
    Bé 2 tháng là vậy đấy bạn ạ.bé mình lúc đó cũng thức đến 1,2h sáng mới ngủ mà ko phải thức nằm chơi cho me nó nghỉ ngơi đâu. Bắt bế trên tay và hát ru. Khi đã ngủ rồi thì khoảng 2h sau thức dậy, em lại bế lên cho bú rồi mới ngủ tiêp, đêm be dậy 2 lần như thế, mệt lắm bạn ơi. Nhưng sau 3 tháng thì bé ko con dậy bú đêm nữa, tuy thức khuya một chút (11,12h) nhưng ngủ đến sáng. Bạn yên tâm, bé lớn lên chút nữa se khác đi đấy.
    • 611 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Nấm còi Xem bài viết
    Cái vụ này thì tớ bịthưởng thức nhiều rồi nên hiểu cảm giác của bạn. Có hôm Nấm 9h đã đòi đi ngủ, tớ mừng húm, nhưng cô nàng ngủ đến 11h dậy và chơi đến 1h sáng luôn:mad:. Những hôm nào như thế là tớ phát rồ cả người lên ấy chứ-thà cứ cho con ngủ giấc chiều rồi 11h-12h nó đi ngủ còn hơn mừng trượt, ngày thì đã mệt rồi tối lại k đc ngủ sớm. Tớ cũng chưa có chiêu nào cả nên phải theo con thôi chứ biết làm sao.
    bé Nấm mấy tuổi rồi chị? bé cười dễ ghét quá. Em cứ nghĩ bé em còn nhỏ 5tháng nên như vậy chứ sau này lớn hơn sẽ biết đi ngủ sớm và đỡ chướng hơn nhưng đọc ở đây thấy các bé toàn 9tháng đến 1tuổi rồi vẫn còn vấn đề ngủ muộn. Vậy là hy vọng em tiêu tan rồi, chán thế chứ. Cả ngày ko được ngủ, tối lại ngủ muộn mệt ghê luôn. trong lúc đó thì bố bé ung dung ngồi chơi game và ngủ khì, đàn ông sướng thế.:Sad:
    • 1,076 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Cái vụ này đúng là đau đầu, con em không những ngủ muộn mà còn gắt ngủ rất lâu nữa. Mệt kinh khủng
    • 2,246 Bài viết

• 1,252 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baohien Xem bài viết
    Em thì chưa có kinh nghiệm gì nhưng con nhà đứa bạn em hồi 9tháng cũng toàn thức đến 11h 12h đêm mới đi ngủ, sau thì 9h là tắt đèn giải tán bố sang phòng khác và mẹ ru con ngủ, giờ nó 11 tháng ngủ đúng giấc thẳng 1 mạch tới sáng mặc dù đêm vẫn rúc ti mẹ.

Em có đọc sách hướng dẫn cách cho bé ngủ rằng mẹ phải kiên nhẫn 1 tí, khi đêm con thức thì kô nên bật đèn sáng, chỉ để đèn ngủ lờ mờ, hạn chế nói chuyện, làm những việc tối thiểu như pha sữa hay cho ti một cách trật tự để bé hiểu là giờ đó kô phải là giờ chơi, sau đó mẹ đặt bé lại, kô tham gia các trò chơi của con, đại khái thế, con sẽ ngủ lại thôi. Đấy là lý thuyết thế, em chưa đc áp dụng, kô biết sau này thế nào :Sigh:

Hơn nữa, trẻ con nên đi ngủ từ 9h vì lúc đó là khoảng thời gian tốt nhất để phát triển hệ xương của trẻ, trẻ cao lên chính vào lúc ấy (em đọc báo lâu rồi thấy nói thế hihi) nên sau này em quyết tâm phải cho con đi ngủ sớm để cải thiện gen mini của bố mẹ. Vả lại nó đi ngủ sớm bố mẹ còn làm đc nhiều việc, còn có thời gian mà dành cho nhau chứ.
    Là em cứ lý thuyết thế!

Chúc các mẹ thành công.
    Bông nhà tớ là không chơi được đèn lờ mờ, rất nhạy cảm với các loại âm thanh, ánh sáng dù là nhỏ nhoi nhất . Ngay cả cái chấm đo đỏ ở TV nếu tắt tạm và cái ánh sáng hơi xanh phát ra từ điều hòa cũng đủ sáng để cô nàng đùa giỡn . Vậy nên như nhà tớ là phải tối toàn phần và im lặng toàn tập. Hy vọng các mẹ có đủ kiên nhẫn để tập cho bé thói quen đi ngủ sớm, em nghĩ chắc chắn là thành công thôi .
    You're my honeybunch, sugarplum, pumpie umpy umpkin, you're my sweetie pie.
    You're my cuppycake, gumdrop, snookum snookums, the apple of my eyes.
    • 243 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 020881 Xem bài viết
    Bé 2 tháng là vậy đấy bạn ạ.bé mình lúc đó cũng thức đến 1,2h sáng mới ngủ mà ko phải thức nằm chơi cho me nó nghỉ ngơi đâu. Bắt bế trên tay và hát ru. Khi đã ngủ rồi thì khoảng 2h sau thức dậy, em lại bế lên cho bú rồi mới ngủ tiêp, đêm be dậy 2 lần như thế, mệt lắm bạn ơi. Nhưng sau 3 tháng thì bé ko con dậy bú đêm nữa, tuy thức khuya một chút (11,12h) nhưng ngủ đến sáng. Bạn yên tâm, bé lớn lên chút nữa se khác đi đấy.
    Vậy hả bạn. Bé nhà mình cũng đâu có chịu nằm chơi đâu, chỉ được 1 lúc là chán, mình phải bế, rồi nói chuyện, kể chuyên, rồi hát... Ngồi mệt gãy lưng. Sao cứ đến tối các bé lại vậy nhỉ? Ban ngày thì ngủ suốt thui. Hi vọng như bạn nói sang tháng thứ 3 bé sẽ k bú đêm nữa la mừng lắm rùi.
    :Kiss::Kiss: SuSu:Kiss::Kiss:Yêu yêu:Kiss::Kiss:
    • 407 Bài viết

• 646 Được cảm ơn

me yeu be su su phải tập thói quen cho con thôi, bé nhà tớ 2 tháng nhưng trộm vía đang đc đào tạo, sáng cho bé 2 giờ chơi nhất định, ví dụ từ lúc ngủ dậy đến 9h -9h30, chiều thì 2h-4h, các giờ ăn ban ngày bé cũng thức nhé, ban ngày phải sáng, nhà tớ bật cả đèn đấy, còn tối thì tớ để đèn ngủ từ 7h, các bữa ăn tối để bé ngủ ăn, tuyệt đối k chơi và nói chuyện vơi bé buổi tối, à ơi vài câu là cùng, nhớ cho ăn đủ no cả ngày đến 12h đêm, đêm bé đòi ăn 1 tí thì cho ti rùi ngủ thôi...thế nhé hihi...bé nhà tớ trc quấy đêm lắm đấy...
    • 1,445 Bài viết

• 771 Được cảm ơn

bé nhà mình từ nhỏ đã cho ngủ 9g, giờ muốn nâng lên 8g, nhưng nếu tắt đèn lúc 8g là nó lại bò lồm cồm tới 8g30 mới lăn ra ngủ. Còn nếu 9g vào giường thì bú xong ngủ luôn.
    • 51 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Hic, hồi trước bé nhà mình cũng vậy, thức đến 22h30 mới ngủ không hà, bây giờ bé 4 tháng rùi, tự nhiên bé thức suốt ngày, tối thì sau 20h là ngủ, mà phải no, phải bế đi chơi đã đời, phải ru trên tay... hic ... khi bé đã ngủ và đột ngột thức dậy sau đó, mình cứ cho bé "măm" là bé ngủ tiếp; Có khi bé măm hoài, mình ngồi còng xương sống cả tiếng luôn, vì nếu bỏ ra hay la bé, nói chuyện với bé, bé sẽ thức giấc, kinh khủng quá mấy mẹ ơi ... Đươc cái là ngoan lắm, ngủ được là ngủ ngon đến tận 4h sáng mới măm tiếp và ngủ một mạch đến 8 - 9h, hôm nào mình phơi nắng bé lúc 7h30 là bé thức luôn (hic, sợ phơi nắng cho bé lắm!!!)
    Vậy nên mình rút kinh nghiệm: cứ cho bé chơi, bồng trên tay đi dạo phố, cho bé nằm và nói chuyện, hát hò cho bé nghe ... "phục vụ" bé cở trên 3 tiếng (tức là từ 5h chiều) là tới 8-9h bé ngủ queo sau khi măm no, hihi Lúc đó mình ngủ cũng "phê" nữa ... :Silly:
    • 144 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Hu hu con mình mới có 2 tháng mà lúc nào cũng 11g đêm mới chịu ngủ bửa nào ngủ sớm mà ngủ ngon tới sáng là mình mừng lắm nhưng hôm sau lại trở về như cũ, mình muốn tập cho bé ngủ lúc 9g nhưng kg được ngày nào giờ đó bé cũng nằm chơi nói chuuyện huyên thuyên mặc cho mẹ ru đã đời luôn, có hôm bé thức đến 12g mình phê lắm .....
    • 1,076 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Thế là sớm rùi mẹ nó ơi, bé nhà mình toàn 1h thoai
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2