NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Làm sao để hết lông đẹn ở trẻ sơ sinh?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 32.2K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các Mẹ, em là thành viên mới toe, hôm nay em lò dò lên đây có vấn đề muốn hỏi các Mẹ trong diễn đàn. Bé nhà em được 5 tuần rùi, nhưng trên vành tai, lưng, cánh tay của bé có nhiều lông màu đen (em nghe nói đó là lông đẹn ở trẻ sơ sinh). Có Mẹ nào có kinh nghiệm tắm bé cho hết lông đẹn không ạ, giúp em với, em rất sợ sau này lớn lên người bé toàn lông là lông thì khổ. Giúp em gấp gấp với, em cảm ơn nhiều nhiều:LoveStruc::Rose:.

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 60 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Có lần mình đọc tren này thấy có mẹ chỉ cách như sau: "Bạn vắt vào chậu nước tắm nửa quả chanh và cho một thìa muối hạt sạch (Nhưng làm sau khi rốn đã khô sạch để tránh nhiễm trùng rốn) hoặc "dùng nước cỏ mực bôi lên thì lông măng se lại và gần như trồi lên bề mặt da, rất dễ dùng tay nhổ đi, đây là cách mà mình học được từ một cô điều dưỡng nhi và áp dụng cho bé nhà mình và sau này tìm hiểu thì đó cũng là cách dân gian hay dùng'

• 51 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Tháng đầu tiên cu Bốp nhà mình cũng thế, mình đã mua lá vông về rửa sạch sau đó đun sôi (cho ít nước thôi) và dùng nước đó lau cho bé những chỗ lông đẹn trước khi đi ngủ. Kết hợp hàng ngày tắm kỹ cho bé bằng nước chè xanh (đun sôi bỏ nước đầu)đun kỹ và dùng nuớc đó tắm với xà phòng. Bây giờ Cu Bốp được 8 tuần tuổi và đã hết lông đẹn rồi.

• 948 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi keocaosu Xem bài viết
    Có lần mình đọc tren này thấy có mẹ chỉ cách như sau: "Bạn vắt vào chậu nước tắm nửa quả chanh và cho một thìa muối hạt sạch (Nhưng làm sau khi rốn đã khô sạch để tránh nhiễm trùng rốn) hoặc "dùng nước cỏ mực bôi lên thì lông măng se lại và gần như trồi lên bề mặt da, rất dễ dùng tay nhổ đi, đây là cách mà mình học được từ một cô điều dưỡng nhi và áp dụng cho bé nhà mình và sau này tìm hiểu thì đó cũng là cách dân gian hay dùng'

Mình sinh đôi được hơn 1 tuần, 1 bé trắng trẻo, 1 bé còn lại thì lông ơi là lông. Cũng có người chỉ dùng cỏ mực, liệu làm thế bé có đau kg ? Nếu để tự nhiên thì lớn le7n sẽ hết kg nhỉ?

• 91 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bé nhà tớ cũng có lông ở vành tai ! Nhưng mấy mẹ ui, nhổ lông cho con sợ con đau lắm ?
    Chỉ xin làm cơn gió...thoảng qua...thế thôi...!!!

• 220 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

hic bé nhà tớ cũng nhiều lông đẹn ở lưng và vành tai, cô y tá tắm bảo chưa tắm cho bé nào nhiều lông như bé nhà mình và bảo là do sinh non nên nhiều lông. Cô ý bảo phải tắm bằng lá đỗ ván thì rụng lông, nhưng cũng phải kiên trì. Hic,lá đỗ ván khó mua lắm, mà mình mua về tắm cũng được 2 tuần mà vẫn không rụng lông hết.

• 91 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ruavic Xem bài viết
    hic bé nhà tớ cũng nhiều lông đẹn ở lưng và vành tai, cô y tá tắm bảo chưa tắm cho bé nào nhiều lông như bé nhà mình và bảo là do sinh non nên nhiều lông. Cô ý bảo phải tắm bằng lá đỗ ván thì rụng lông, nhưng cũng phải kiên trì. Hic,lá đỗ ván khó mua lắm, mà mình mua về tắm cũng được 2 tuần mà vẫn không rụng lông hết.
    Nhà tớ tắm lá đỗ ván cũng ko thấy ăn thua gì đâu Mẹ nó ạ !
    Chỉ xin làm cơn gió...thoảng qua...thế thôi...!!!

• 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi keocaosu Xem bài viết

Mẹ nó ơi cho mình hỏi, khi hòa chanh và muối vào nước như thế thì có cho bé tắm sữa tắm nữa ko?

• 7,214 Bài viết

• 2,494 Được cảm ơn

nhà tớ thì dùng cách này: lấy trầu, cau, vôi, têm như các bà ăn trầu ngày xưa ý, rồi mẹ nhai kỹ, nhổ nước ý ra cái bát, lấy cái nước ý bôi lên lưng con! bôi đến đâu thì lông sẽ mọc dài ra đến đấy, lấy tay mà vặt là ok!

• 105 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

em thấy quê em ở Ngệ An, hà tĩnh thì dùng lá vông hoặc lá chuối hột nấu lên để tắm cho em bé. Khi nấu vò lá thật kỹ, còn khi tắm thì dùng khăn xô để lau người em bé theo hình tròn (xoa tròn) để lông rụng dần đi. Không thấy các cụ bảo nhổ lông gì cả, thế đau em bé lắm.Mà con em tắm xong ngủ ngon hẳn vì mẹ em bảo cái lông đó làm em bé ngứa ngáy khó chịu. và em bé cũng bớt lông đi.
    Còn ngoài bắc thì thấy mẹ chồng em dùng lá đậu ván, có người thì bày dùng lá riềng.

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3