NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Làm sao chăm con tốt mà mẹ vẫn nhàn? (^_^) - P3: Nuôi con khỏe dạy con ngoan

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 41.2K Lượt đọc
  • 1.49K Trả lời

12 Người đang theo dõi

• 5,498 Bài viết

• 10,054 Được cảm ơn

Thế là hết 100 trang của phần 2 rồi!

Link phần 2 đây: Làm sao chăm con tốt mà mẹ vẫn nhàn? - P2 : Chăm tốt tập 1, lên kế hoạch làm tập 2! (^_^)

Bao nhiêu chuyện, bao nhiêu món ăn, bao nhiêu kinh nghiệm nuôi dạy con đã được các mẹ chia sẻ!

Cả những tâm sự, những vui buồn nữa chứ!

Có lẽ đáng chú ý nhất là cuộc offline của các mẹ Sài Gòn. Các bé có thêm bạn cùng lứa, các mẹ có thêm người ... buôn chuyện, hihi.

Nhưng hơi có lỗi chút vì chưa đúng tinh thần "Lên kế hoạch làm tập 2" lắm. Chắc tại các mẹ đều đang muốn nghỉ ngơi thêm đây mà. :Laughing:

HB mạn phép lập phần 3 với chủ đề: Nuôi con khỏe dạy con ngoan nhé!

Mong các mẹ sẽ lại tiếp tục chia sẻ những kinh nghiệm chăm sóc con, động viên và hỏi thăm nhau nhiệt tình nhé!

Một lần nữa rất cảm ơn các bố mẹ - tuy không có comment nào nhưng vẫn âm thầm theo dõi và ủng hộ cho topic này rất nhiều.

HB thật sự rất vui khi topic này giúp ích cho các bố mẹ trong việc chăm sóc bé yêu của mình. Chính sự ủng hộ này là động lực để HB tìm tòi thêm nhiều thứ - trước là để chia sẻ với mọi người , và sau cũng là để chăm Ngố cho tốt hơn đấy!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 166 Bài viết

• 333 Được cảm ơn

Xí mặt tiền cho con gái yêu mốt kinh doanh ^^.
    Các mẹ ơi, cho em hỏi xíu, bé nhà em ngủ hay bị giật mình, quơ tay quơ chân tùm lum hết. Đôi khi giật mình khóc hét lên mà mắt vẫn nhắm ngủ. Thế là con bị gì vậy các mẹ. Em mới sinh bé đầu lòng, 2 vc ko biết gì cả, suốt ngày ngồi ôm con thôi. Hic hic
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,696 Bài viết

• 1,951 Được cảm ơn

hí hí hí..hị hị hị..
    sang nhà mới chúc các con hay ăn chóng nhớn..ko ốm đau bệnh tật để các mẹ có thời gian 888 với nhau để share kinh nghiệm nuôi các con nhá nhá nhá....

:Rose:
    0m : 3.3 kg -> 12m : 14kg - 81cm (7 cái răng)
    • 5,498 Bài viết

• 10,054 Được cảm ơn

Để mở đầu phần 3, HB xin post Quy trình "chế" bột ăn liền cho Ngố nhé!

Nguyên liệu

- Bột ăn liền Ridilelac Heo Cà rốt: Ngố chỉ chịu món này. Nestle hay Bledina ép thì mới chịu. Khách quan HB cũng thấy Ridielac là món bột mặn dễ ăn hơn cả, ko có lờ lợ như mấy loại kia. Tuy chỉ có 1 nhược điểm là nó nhuyễn quá, cho bé trên 12 tháng ăn thì ... quá dễ với các bé.

- Bí đỏ luộc và nước bí đỏ: kinh nghiệm là chọn loại bí đỏ quả dài, thì sẽ bở và ngọt hơn quả tròn. Còn làm sao chọn đc bí đỏ hai da (bên ngoài vỏ hơi xanh, rất thơm)

Cách làm như sau:

Bước 1: luộc bí đỏ chín mềm (HB luộc để lấy luôn nc luộc pha bột). Rồi dằm nhuyễn đến độ thô con ăn:

Bước 2: Lấy nước luộc còn nóng ấm (khoảng 70 độ) để pha bột cho bé luôn. Tỷ lệ HB pha là 3, 5 thìa bột (thìa có sẵn) + 150ml nước.

Nước luộc:

Cho bột vào:

Quậy đều lên:

Bước 3: Trộn cùng với bí đỏ đã nghiền, thế là xong món bột Heo Cà Rốt và bí đỏ:

Tối bạn Ngố ăn món đó với sữa đậu nành nhà làm và món Bắp cải cuộn thịt như thế này:

(Đĩa nhỏ là của Ngố đấy! Để cho bạn í tự bốc ăn í mà~)

Và tình hình bạn í bốc ăn đây: (mẹ chụp ảnh quên cả ăn cơm, híc~)

Săm soi ngắm nghía cái "cục buộc dây xanh":

Huhu nhưng tình hình là vì mẹ cho ăn sau khi măm bột và uống sữa đậu nành, nên chị í ko có hứng thú ăn nữa. Chị í lôi cái dây hành trang trí ra chơi, rồi ... bóc lá cải bắp ra nhấm 1 tí. Rồi ... bóp nát nhân thịt thả lả tả xuống đất!!!! :Sad:

Mất 20p làm của mẹ rồi, huhu :Crying:
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,696 Bài viết

• 1,951 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Shan Yun Xem bài viết
    Các mẹ ơi, cho em hỏi xíu, bé nhà em ngủ hay bị giật mình, quơ tay quơ chân tùm lum hết. Đôi khi giật mình khóc hét lên mà mắt vẫn nhắm ngủ. Thế là con bị gì vậy các mẹ. Em mới sinh bé đầu lòng, 2 vc ko biết gì cả, suốt ngày ngồi ôm con thôi. Hic hic
    bé mới sinh nên chưa thích nghi đc thui c..vì bé đang quen trong bụng mẹ nằm ấm áp và "chật" rồi...
    cái này theo các cụ : c để con dao ở đầu giường
    còn e hay làm là để hờ cái gối vào sát ng` con..

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,696 Bài viết

• 1,951 Được cảm ơn

Huhu nhưng tình hình là vì mẹ cho ăn sau khi măm bột và uống sữa đậu nành, nên chị í ko có hứng thú ăn nữa. Chị í lôi cái dây hành trang trí ra chơi, rồi ... bóc lá cải bắp ra nhấm 1 tí. Rồi ... bóp nát nhân thịt thả lả tả xuống đất!!!!

Mất 20p làm của mẹ rồi, huhu

quote lâu quá e copy lại cho nhanh..
    cái đoạn này e cũng đoán thế..nhìn chị í nâng niu lên nhìn ngắm thế kia cơ mà..chả có hứng ăn..hehe

• 5,498 Bài viết

• 10,054 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Shan Yun Xem bài viết
    Bé sơ sinh đang quen trong bụng mẹ khít khịt, nên ra ngoài thấy thế giới rộng quá ngợp thôi mà~ Chứ ko phải bé bị làm sao đâu em.

Nếu muốn bé ko bị như vậy nữa thì:

- Mẹ chèn gối 2 bên để bé thấy yên tâm mà ngủ ngon. Mùa này lạnh chèn gối/chăn cũng giữ ấm cho con nữa.

- Cho bé nằm nghiêng lúc mới đặt vào giường. Như vậy bé cũng sẽ đỡ giật mình, và còn đỡ bị sặc ra mũi nếu có lỡ trớ sữa nếu ngủ ngay sau khi bú nữa.

Nhưng mà mẹ cũng phải kiểm tra lại giường chiếu, xem có phải có con gì cắn hay không, có ủ con nóng quá không mà điều chỉnh thích hợp nhé!

Mẹ cứ từ từ "làm quen" dần với con, rồi sẽ thuộc các biểu hiện của con và sẽ bớt lo lắng đi nhiều đấy!

Chúc bé hay ăn chóng lớn để mẹ có nhiều tg thảnh thơi nhé! :LoveStruc:
    • 4,055 Bài viết

• 30,228 Được cảm ơn

mẹ con nhà em vội vàng vô xí cái mặt tiền
    Báo với cả nhà tin vui: bạn Sumi đã hạ nhiệt rùi ạ <nhờ các mẹ quan tâm, hỏi thăm đó ạ>
    Còn 1 tin nữa: cái cụch gạch của em, em mới xài hơn 1 năm đã lăn ra ăn vạ, ức ko thèm sửa, em mua 1 bạn điện thoại mới rùi, để dễ bề 888 với các mẹ. Điện thoại hư mất 1 ngày mà em điên đảo, ko gọi, ko nghe được. Cuối cùng, tối nay bắt xã đi mua cái mới <he he, may nhờ Sumi nên mẹ mới được đổi dế>
    • 185 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Vội vàng vào xí cái mặt tiền không bít có kịp không, chúc các mẹ nuôi con khỏe dạy con ngoan, chúc các bé hay ăn mau lớn nhé...
    Tặng hoa cho cả nhà nè...:Rose::Rose::Rose:
    • 185 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey.Bee Xem bài viết
    Để mở đầu phần 3, HB xin post Quy trình "chế" bột ăn liền cho Ngố nhé!

Nguyên liệu

- Bột ăn liền Ridilelac Heo Cà rốt: Ngố chỉ chịu món này. Nestle hay Bledina ép thì mới chịu. Khách quan HB cũng thấy Ridielac là món bột mặn dễ ăn hơn cả, ko có lờ lợ như mấy loại kia. Tuy chỉ có 1 nhược điểm là nó nhuyễn quá, cho bé trên 12 tháng ăn thì ... quá dễ với các bé.

- Bí đỏ luộc và nước bí đỏ: kinh nghiệm là chọn loại bí đỏ quả dài, thì sẽ bở và ngọt hơn quả tròn. Còn làm sao chọn đc bí đỏ hai da (bên ngoài vỏ hơi xanh, rất thơm)

Cách làm như sau:

Bước 1: luộc bí đỏ chín mềm (HB luộc để lấy luôn nc luộc pha bột). Rồi dằm nhuyễn đến độ thô con ăn:

Bước 2: Lấy nước luộc còn nóng ấm (khoảng 70 độ) để pha bột cho bé luôn. Tỷ lệ HB pha là 3, 5 thìa bột (thìa có sẵn) + 150ml nước.

Nước luộc:

Cho bột vào:

Quậy đều lên:

Bước 3: Trộn cùng với bí đỏ đã nghiền, thế là xong món bột Heo Cà Rốt và bí đỏ:

Tối bạn Ngố ăn món đó với sữa đậu nành nhà làm và món Bắp cải cuộn thịt như thế này:

(Đĩa nhỏ là của Ngố đấy! Để cho bạn í tự bốc ăn í mà~)

Và tình hình bạn í bốc ăn đây: (mẹ chụp ảnh quên cả ăn cơm, híc~)

Săm soi ngắm nghía cái "cục buộc dây xanh":

Huhu nhưng tình hình là vì mẹ cho ăn sau khi măm bột và uống sữa đậu nành, nên chị í ko có hứng thú ăn nữa. Chị í lôi cái dây hành trang trí ra chơi, rồi ... bóc lá cải bắp ra nhấm 1 tí. Rồi ... bóp nát nhân thịt thả lả tả xuống đất!!!! :Sad:

Mất 20p làm của mẹ rồi, huhu :Crying:
    Trộm vía chị Ngố, nhìn chị mà mẹ Bin thèm có con gái quá.
    Hix, mẹ HB cho Ngố ăn một bát bột to tướng như thế, xong rùi lại một cốc sữa đậu nành nữa, chị Ngố chẳng ko có hứng thú với món Bắp cải cuộn thịt nữa, mẹ HB đừng buồn nhé...:Smiling: Mai Ngố sẽ ăn bù, Ngố nhỉ...:Kiss:

Trích dẫn Nguyên văn bởi heo_lam_loi Xem bài viết
    mẹ con nhà em vội vàng vô xí cái mặt tiền
    Báo với cả nhà tin vui: bạn Sumi đã hạ nhiệt rùi ạ <nhờ các mẹ quan tâm, hỏi thăm đó ạ>
    Còn 1 tin nữa: cái cụch gạch của em, em mới xài hơn 1 năm đã lăn ra ăn vạ, ức ko thèm sửa, em mua 1 bạn điện thoại mới rùi, để dễ bề 888 với các mẹ. Điện thoại hư mất 1 ngày mà em điên đảo, ko gọi, ko nghe được. Cuối cùng, tối nay bắt xã đi mua cái mới <he he, may nhờ Sumi nên mẹ mới được đổi dế>
    Vậy là 1 lúc nghe liền 2 tin mừng nhé, em Sumi đỡ bệnh, mẹ Sumi có điện thoại mới này. Mẹ Sumi đợi Sumi khỏe hẳn thì khao mọi người đấy nhé. :Smiling:

@Bin nhà mình tối nay ăn món cháo thịt heo + súp lơ xanh + ruốc tôm.

Bạn ý ăn 1 lèo trong vòng 15p hết bát cháo. Xong rùi quay ra chơi với bà một lát, mẹ đi dọn dẹp rửa bát quay lên thì con đa ngủ khì rùi, hix...thế là chả chơi với mẹ tẹo nào rùi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi vickythuy; 03/12/2010 vào lúc 10:34 PM.
    • 2,432 Bài viết

• 1,258 Được cảm ơn

Xí mặt tiền . haha . Ở WTT này chưa bao giờ có dc cái mặt tiền nào trừ mấy cái topic mình lập ra .
    ( Nhưng hem biết có qua trang 2 chưa nhỉ )
    @Heolamloi : ôi mừng quá bé khỏe lại rùi ah . Chúc mừng bé Sumi ngoan , thương mẹ nên chóng khỏe , chúc mưng Mẹ SUmi giỏi nịn chồng dc chồng mua dế mới . Tặng mẹ con Sumi ::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    Nghe meÚmi bảo bé SUmi nhõng nhẽo mới nói lun , Mun cũng thế thui . Hum CN vừa off về là nhõng nhẻo thấy sợ ... Ba mẹ ko hiểu sao con thường ngày rất ngoan , cho đi cafe , đi chơi lần nào cũng ngoan hết , chơi giỏi rùi mệt thì ngủ , đến giờ là ăn . Vậy mà hum off Mun bị nổi mấy nốt đỏ thui mà nhõng nhẻo hư ơi là hư , làm mẹ Mun lỡ khoe con ngoan xong xí hổ quá chừng . Hum đó về , Mun ko chịu ngủ ,cứ vịn giường đứng rùi mếu máo , cứ bắt ba mẹ ẵm đi vòng vòng mới nín . Bé quậy 4 giờ liền ko ăn ko ngủ làm bực dễ sợ lun . Đến bây giờ nhõng nhẽo ờn lun , bé nhõng nhẻo thấy thương thiệt nhưng lắm lúc bực mình vì mệt quá .

Mẹ Sumi đừng bùn bà nội Sumi nữa , mấy người già là thế ấy . Chính bà ngoại Mun chăm Mun phụ cũng thế . Mình chăm Mun cực thấy nị mà bà ngoại cứ thấy mình rảnh tay 1 tý là bảo mình làm biếng .

Còn chuyện gd chồng ( 2 bác Sumi là anh chị chồng hay anh chị ruột của mẹ nó ? ) ,Sumi còn sướng hơn Mun nhìu lắm . Ông bà nội Mun ghét Mun lúc còn trong bụng mẹ cơ . Khi có bầu Mun cứ dc Bà nội chì chiết trù ẻo Mun thế này thế nọ , rùi lun tìm cách cho mình phải buồn , hay tìm chuyện cho mình tổn thất tiền bạc để ko dc bồi bổ nữa đó . Cô chồng cho đồ chơi cũ mà ông bà nội còn vác đi ko cho Mun xài , đem về quê cho cháu MC mới cấn thai . Rùi tới nhà tìm đồ của Mun đem cho nữa đó . ức lắm . Ghét cứ thôi rùi cứ tới gặp chê Mun xấu xí , sau này hư hỏng , rùi chì chiết thậm tệ , đầy tháng còn ko cho cúng cho Mun lun . Mình căm hận lắm . Ai mà thương Mun là ghét lắm , cứ tìm cách chia cách ko cho mình với họ hàng bên chồng gần gũi ( vì sợ họ thương mình với Mun ) . CHưa cho Mun 1 cái gì mà cứ gặp họ hàng là giả vờ bảo để mua Cua cho cháu ăn , mua đèn chống muỗi cho cháu chứ bà ngoại để cháu bị muỗi chích v..v.. mà den giờ Mun gần 8 tháng chưa thấy cho 1 cái gì . Đã thế khi mìnhco1 bầu đã bảo ko chăm cháu , ko cần cháu rùi nhưng bít bà ngoại chăm cháu thì tìm cách ngăn cản , gặp bà ngoại bảo " chị đừng chăm phụ để nó hư , bây giờ ko cần ở cữ đâu " . Sinh xong mình mém tý chết lun trên bàn đẻ đó .Vì MC cãi nhau um sùm với bsi khi bsi bảo mổ để an toàn cho mẹ , nhưng MC bảo ko cần , phải bắt đẻ thường , làm BV hum đó náo loạn , MC còn xông vào phồng đẻ chì chiết mắng nhiết mình , bảo mình đau đẻ làm bà xấu hổ , ng ta đẻ thường còn mình mổ là xấu nết , mẹ mình can thiệp lắm mới dc mổ đó nha , chứ ko bây giờ mồ mình xanh cỏ rùi . Y tá trong Bv còn hỏi mình " sao bà đó ác quá vậy ".
    Còn cô Mun áh ( chị chồng mình ) , lúc Mun ra đời thăm dc 1 lần ở BV , vào thăm mà chê bé xấu xí v..v.. Rùi từ đó ko thăm ,ko gọi điện hỏi dù lúc chị sinh ( trước Mun 8 tháng ) , mình hỏi thăm , rùi mua quà cho cả cháu lớn cháu bé v..v.. Đến hum nay cháu gần 8 tháng rùi , CC mất tích lun chắc quên là có cháu rùi . ĐÚng là tình người .

Bởi vậy Như Sumi là đỡ rùi , an ủi an ủi . Mình bị hành hạ mà phải đi thăm hỏi BMC suốt , phải dịu dàng nhẹ nhàng với chị chồng mãi . Vì họ hay lắm , cứ có mặt họ hàng bên chồng là MC , CC hiền lắm , hun hít Mun , nhưng ng ta đi thì giục Mun 1 đống , ko thèm ngó lun , ngồi chê bai và trù ẻo Mun sau này hư hỏng đấy .

Ah ,dài quá . Ức chế nên type dài vậy .Hihi , làm phiền cả nha ghê .

18,5M : 13,5kg , 92cm
    Bé Moon * NB : 3,45kg , 55cm . 1M : 4,8kg , 57cm . 2M : 6kg , 60cm . 3M : 6,6kg:Crying: , 65cm . 4M : 7,4kg, 67cm . 5M : 7,9kg , 69cm . 6M : 8,6kg , 71cm . 7M : 9,2kg , 73cm . 8M : 9,6kg , 74cm . 9M : 9,8kg , 76cm . 10M : 10,4 kg , 78cm. . 11M : 10,8kg , 79cm . 12M 11,5kg , 80 cm
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,432 Bài viết

• 1,258 Được cảm ơn

@ Mẹ Sỹ : Mẹ nó ơi mấy món để rắc lên cơm cho Sỹ ăn ấy , là làm hay mua vậy ? Nếu làm thì làm thế nào vậy mẹ nó .
    @vickythuy : món ruốc tôm đó là làm hay mua vậy ? Nếu mua có an toàn cho bé ko ,mình sợ có muối mặn ko tốt cho bé .

18,5M : 13,5kg , 92cm
    Bé Moon * NB : 3,45kg , 55cm . 1M : 4,8kg , 57cm . 2M : 6kg , 60cm . 3M : 6,6kg:Crying: , 65cm . 4M : 7,4kg, 67cm . 5M : 7,9kg , 69cm . 6M : 8,6kg , 71cm . 7M : 9,2kg , 73cm . 8M : 9,6kg , 74cm . 9M : 9,8kg , 76cm . 10M : 10,4 kg , 78cm. . 11M : 10,8kg , 79cm . 12M 11,5kg , 80 cm
    • 4,055 Bài viết

• 30,228 Được cảm ơn

Em xin hứa là từ nay em ko khen con nữa. Trời ơi, bây giờ Sumi quấy lắm, đã hạ sốt rồi mà ko cho mẹ nghỉ, bắt mẹ bế, mẹ cho ti, bố với bà cũng hông theo. Lúc ngủ thì khóc lóc thảm thiết gần 2 tiếng, giờ mệt quá lăn ra ngủ rùi ạ. Mẹ bế đi chơi chứ cấm ko được ngồi, bế rồi hát, bế đứng ko được bế nằm...Ui em đã nghe cảnh báo của mẹ Uizzza là sau mỗi đợt bệnh con lại thêm nhõng nhẽo, bi h thì được chứng kiến rùi ạ
    Tình hình của con em là nàng đã đỡ sốt <trộm vía> nhưng bị phát ban, nổi mẩn. Em giã lá cỏ mực nhưng con ko hợp tác nên sợ kết quả ko khả quan. Hy vọng là mẩn ra ngoài thì bên trong sẽ đỡ nóng và khó chiu
    @ Mẹ Ngố: Em cũng ko bít kết quả ra sao, nhưng em đọc trên mấy trang chuyên về y dược thì nói sốt cao hay sốt phát ban thì dùng cỏ mực rất tốt chị ạ <em gọi là cỏ mực cho khỏi quên tên>. Mai em lại xay ra ép con uống thêm tí nào hay tí ấy
    • 4,055 Bài viết

• 30,228 Được cảm ơn

Đang đêm mà đọc được cm của mẹ Mun, thương mẹ Mun thế. Em mà là chị, còn lâu em mới chịu đến thăm BMC, gia đình nhà chồng. Nói thiệt với chị là em là đứa khá thẳng, và em cũng thích sống thoải mái. Em tâm nguyện em cố cư xử tốt với nhà chồng nhưng nếu động tới con em, tới em hay gia đình em thì em miễn nhìn mặt. Nói tới chuyện chị sinh Mun mà suýt chết, em cũng suýt tử lúc sinh Sumi, nhưng mẹ chồng em cũng động viên nhiều lắm, chăm em cũng nhiều. Chính vì lẽ là MC em tốt nên nhiều lúc bà khó tính, nói này nói kia em lại nhịn vì em nghĩ 2 thế hệ, 2 cách sống, thôi thì mỗi người nhịn 1 chút
    Tuy nhiên em chẳng nhẫn nổi như chị đâu. Nhà anh chị chồng em cũng ko có dám nói gì quá với em hay con em, bố chồng em hạn chế tiếp xúc, được cái ông ấy dở hơi nhưng cũng cưng cháu, cho nên em đỡ ức chế hơn chị. Thú thật em thấy con em cũng ko phải xinh lắm, ko có gì là xuất sắc lắm nhưng là người mẹ thì chẳng ai happy khi con mình bị chê, trù ẻo. Em mà là chị thì 1 em sẽ bắt xã phải chọn gia đình hay chọn 2 mẹ con. Mình bị đối xử tệ đã đành, nhưng con mình bị người ta cư xử ko ra gì em chịu ko nổi. Em nói thiệt, bảo em phải sống cùng gia đình nhà chồng em thì em xin tạm biệt chồng, em ra HN ngay, dù em yêu chồng nhìu lắm lun.
    Tội nghiệp 2 mẹ con Mun quá
    • 4,055 Bài viết

• 30,228 Được cảm ơn

@ chị Vicky: sao chị giỏi quá ta? Chị bít nhìu hơn em rùi đó. Em ở đây mà nhọ nồi là cỏ mực em cũng ko bít. Chuyện dọc mùng là bạc hà, em vẫn cương quyết gọi là dọc mùng vì nghe gọi bạc hà vô lý lắm. Em cũng cương quyết gọi táo là táo, ko gọi là bom biếc gì hết.
    Em hỏi thiệt chị đừng giận nhá, chị ở BN có bùn ko? Em sợ bùn lém, vì tính em ham chơi vô cùng. Quê chồng em ở Bắc Giang, bọn em quen nhau lúc chồng học ở HN. Bố chồng, nhà chồng em chủ yếu vẫn ở Bắc Giang, 1 số ở trong SG. Em thì đi qua Bắc Ninh, chưa ở đó bao h. Mỗi lần em về BG là sáng đi chiều về, có 2 lần ở lại qua đêm đợt cưới đó, em chán rụng răng lun. Nhà chồng em 5h ăn cơm chiều, 7h đóng cửa tắt đèn đi ngủ. Ra đường thì BG nhỏ như cái kẹo, siêu thị có 1 cái mà lởm khởm lắm. Em chỉ thích đi về vùng quê hẳn, trồng vải chứ ko thích về khu thành phố BG. Lên quê có vườn, mùa vải đã lắm, rùi có bọn gà chạy bộ <ngon ui là ngon>...
    Em cũng ko rành BN lắm, nhưng em nhớ là ngay ven HN thui, và bạn em ở đó nhà nó làm nghề vàng mã, nhà cũng khá giả lắm, hơn dân HN nhìu. Em đoán BN chắc vui hơn BG
    Riêng chuyện ọp ẹp, vô tư đi chị ơi, em thì thích nhất là đàn đúm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 185 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi UiiiDzaaa Xem bài viết
    @vickythuy : món ruốc tôm đó là làm hay mua vậy ? Nếu mua có an toàn cho bé ko ,mình sợ có muối mặn ko tốt cho bé .
    Món này là em mua chị àh, em đi làm cả ngày nên ko có time làm lấy đâu ạh, nhưng chỗ này họ làm bảo đảm lắm, vị vừa cho bé, thơm và ngon lắm. Họ có kinh nghiệm nhiều năm rùi, mà các mẹ ngoài này cũng hay mua ở đó mua cho bé dùng lắm.

@ Nghe chuyện của chị sao mà em thấy bực ghê gớm thế, nhà em BMC chỉ là vụng, không bít chăm cháu thui chứ yêu và quý cháu ghê gớm ấy chứ. Nhưng vì không có kiến thức chăm trẻ, lại bảo thủ nên thành ra toàn làm hại đến cháu nên em mới bực, chứ cũng không bao h ghen ghét j cả. Nhưng nhà chị BMC đã không giúp đỡ j rồi mà lại còn đối xử với Mun như vậy, hixzzz, tội nghiệp, bé con bít j đâu mà bị thế chứ.

Trích dẫn Nguyên văn bởi heo_lam_loi
    Tình hình của con em là nàng đã đỡ sốt <trộm vía> nhưng bị phát ban, nổi mẩn. Em giã lá cỏ mực nhưng con ko hợp tác nên sợ kết quả ko khả quan. Hy vọng là mẩn ra ngoài thì bên trong sẽ đỡ nóng và khó chiu
    Sốt siêu vi xong bé bị nổi phát ban là bthg em à, nhưng vết nổi mẩn là độc tố trong người bé được đẩy ra đó, vài ngày là khỏi thôi, em đừng lo. Ngày trước Bin nhà sốt xong cũng vậy àh, cũng phát ban mấy ngày rồi mới khỏi hẳn đấy.

Trích dẫn Nguyên văn bởi heo_lam_loi
    @ chị Vicky: sao chị giỏi quá ta? Chị bít nhìu hơn em rùi đó. Em ở đây mà nhọ nồi là cỏ mực em cũng ko bít. Chuyện dọc mùng là bạc hà, em vẫn cương quyết gọi là dọc mùng vì nghe gọi bạc hà vô lý lắm. Em cũng cương quyết gọi táo là táo, ko gọi là bom biếc gì hết.
    Em hỏi thiệt chị đừng giận nhá, chị ở BN có bùn ko? Em sợ bùn lém, vì tính em ham chơi vô cùng. Quê chồng em ở Bắc Giang, bọn em quen nhau lúc chồng học ở HN. Bố chồng, nhà chồng em chủ yếu vẫn ở Bắc Giang, 1 số ở trong SG. Em thì đi qua Bắc Ninh, chưa ở đó bao h. Mỗi lần em về BG là sáng đi chiều về, có 2 lần ở lại qua đêm đợt cưới đó, em chán rụng răng lun. Nhà chồng em 5h ăn cơm chiều, 7h đóng cửa tắt đèn đi ngủ. Ra đường thì BG nhỏ như cái kẹo, siêu thị có 1 cái mà lởm khởm lắm. Em chỉ thích đi về vùng quê hẳn, trồng vải chứ ko thích về khu thành phố BG. Lên quê có vườn, mùa vải đã lắm, rùi có bọn gà chạy bộ <ngon ui là ngon>...
    Em cũng ko rành BN lắm, nhưng em nhớ là ngay ven HN thui, và bạn em ở đó nhà nó làm nghề vàng mã, nhà cũng khá giả lắm, hơn dân HN nhìu. Em đoán BN chắc vui hơn BG
    Riêng chuyện ọp ẹp, vô tư đi chị ơi, em thì thích nhất là đàn đúm
    Hihi, cái này em phải hỏi ax chị mới đúng, vì quê chị ở đó mà, sinh ra và lớn lên ở đó luôn, họ hàng cô bác, chị em cũng vậy nên chị chẳng bao h thấy buồn cả. :Smiling: Với lại chỗ nhà chị ở ngay đầu Bắc Ninh thôi, cái chỗ mà em nói có bạn làm vàng mã j đó chắc đúng quê chị đó. Mọi người về đây đều bảo chả ai gọi chỗ thế này là quê cả, hihi,
    • 2,696 Bài viết

• 1,951 Được cảm ơn

dtngoc0909@gmail.com
    mail đây c TA ơi..c gửi file vào đây cho e nhá..finger food nhá..teng kiu c ờ gên

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 710 Bài viết

• 701 Được cảm ơn

@ cả nhà huhuhu... nhà hôm nay g 888 nhanh quá, mấy mẹ nhất là nhà Sumi xí hết phần mặt tiền của nhà Mía hic hic... mấy hôm 1 ngày 888 có 2 trangmà hôm qua nữa ngày 5 trang là sao????? bắt đền cả nhà đấy.

@mẹ HB: ôi! cái Pampers ấy hic hic... thất vọng quá chừng mẹ nó à! dùng dc 1 ít thì hạt hút nước 1 nơi, bông 1 nẻo vì Mía lật trườn suốt nhìn cái tả nó cứ chảy sệ chán lắm, cá nhân mình thì thấy nó còn thua cả Bobby hồi trc dc tặng dùng thử nữa kìa, hay những mấy cái loại tả ngoại nhập bằng giá đó như đám Drypers, petpet... chứ ko dám so sánh với Huggies của Hàn hay của Sing, thôi xong bịch này cũng say goodbye bạn này.

@ mẹ LK: đi chơi vui vẻ nhá! về nhớ có quà cho cả nhà nghe chưa ở nhà ko dc đi chỉ mong có vậy thôi hehehe... ko có quà vào nhà khoe lung tung là cẫn thận đóa nha!!! Nhà chị mà quyết định đi đâu thì có khi cũng chả khoe ai hết cả bên nôi lẫn bên ngoại luôn, mà ai có phàn nàn g thì để ngoài tai hết, việc mình mình tự quyết thôi.

@ mẹ Sumi: trộm vía Sumi khỏe lại là mừng rồi em à! còn việc con bám mẹ những lúc mới bệnh dậy là đương nhiên thôi mà, Mía nhà chị hôm nào chích ngừa về sốt hôm sau khi nào cũng phải có mẹ bên cạnh dù chỉ là nằm bên cho con thấy mặt thôi, khi nào con ngủ mẹ mới làm việc, nhưng chỉ 1 hôm thôi em đừng lo. MC của em cũng giống MC của chị, lên nhà chị chơi dc 2 ngày, mở máy tính cho bà nói chiện với con giai bà bên kia trong lúc Mía ngủ, thế mà về quê cứ rêu rao là mẹ nó toàn ngồi máy tính có bao giờ trông con đâu hahaha... mặc kệ thôi em ơi!

@mẹ Ui Da: mẹ nó cũng hay thật nhà mình thì chỉ vì MC ko thik con gái thôi là mình đã nỗi đóa lên rồi, nhưng chắc tại Mía ở xa ko gần nên ko sao, lâu lâu gặp bà nựng ôm hôn suốt, còn cái bé con chị chồng ở nhà ấy tội lắm, bà vs thằng anh nằm trên võng nói ko có chỗ cho nó, thế là nó lấy cái chiếu trãi dưới đất để dc nằm gần hic hic... nó suốt ngày bị bà gọi bằng những từ mà ... mình ko thể nói ra dc, cưng thằng anh như cưng trứng còn con em thì... ai đời em cái g cũng fai nhường anh, 2 anh em sai thì cứ nhằm con em mà la vs đánh, ăn cái g của bà thì bà tra khảo um xùm, mình về đó thì khó chịu lắm, nhưng kệ vì chồng cố gắng cho ông vui dù sao cũng là mẹ of chồng & ox thương bà là điều tất yếu, nhưng mình cũng nói cho ox biết là đừng hùa theo bà những g bà ko đúng, fai để cho bà biết bà sai, như bà lên nhà mình mà cứ nói đẻ thêm đứa con trai nữa cho đủ nếp đủ tẻ dù là tiện miệng nói nhưng chồng mình cứ con thik con gái, con trai chán lắm ko dc tích sự g hết hahaha.... Thôi tự an ủi mình ko ở vs bà nhiều ko làm dc g nhiều cho bà nên cái g cho wa dc thì cho wa, nên đi đâu hay về nhà mẹ mình thì mình vẫn khen bà & ko nói xấu bà.

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 41 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ

Các mẹ 8 nhanh quá, em lướt qua cái đc cái mất. E bận ko online đc, bỏ qua mất vụ op của các mẹ SG.

To mẹ AN: NGhe con sốt thương ghê, Cún mới bị sốt 1 lần hồi tiêm ngừa mà mẹ đã phát sốt phát rét rùi. Mong là Sumi khỏe lại, ăn lại lấy sức cho mẹ An mừng.

Cún nhà em 1 tuần nay ko chịu ăn sữa, mẹ sốt hết cả ruột, ngày đc 2, 300, ko hiểu con sống bằng gì, mẹ suốt ngày chỉ canh con cho ăn mà cứ cho bình sữa vào là phì ra, chán wa, con sút tọp hẳn mặt đi. Chán
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,498 Bài viết

• 10,054 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cun_con_Ha_Dong Xem bài viết
    Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ

Các mẹ 8 nhanh quá, em lướt qua cái đc cái mất. E bận ko online đc, bỏ qua mất vụ op của các mẹ SG.

To mẹ AN: NGhe con sốt thương ghê, Cún mới bị sốt 1 lần hồi tiêm ngừa mà mẹ đã phát sốt phát rét rùi. Mong là Sumi khỏe lại, ăn lại lấy sức cho mẹ An mừng.

Cún nhà em 1 tuần nay ko chịu ăn sữa, mẹ sốt hết cả ruột, ngày đc 2, 300, ko hiểu con sống bằng gì, mẹ suốt ngày chỉ canh con cho ăn mà cứ cho bình sữa vào là phì ra, chán wa, con sút tọp hẳn mặt đi. Chán

Bé như vậy chắc là chán sữa rồi đó. Vì ko phải bé ko có nhu cầu, mà bé ko thích ăn mãi món đó nữa.

Nghe thì có vẻ ko đc khoa học, nhưng mà mẹ nó thử cho bé ăn bột xem sao. Hoặc đơn giản là mua cái bột lắc sữa pha cùng sữa.

Hoặc mẹ luộc/hấp rau củ: bí đỏ, cà rốt, bí xanh, khoai tây, khoai lang rồi nghiền nhuyễn, pha với sữa cho con ăn đổi món xem sao.

Hoặc hấp táo, bơ, chuối, đu đủ, hồng xiêm, na; rồi cũng trộn với bột ngũ cốc cho bé tập ăn dặm và sữa để bé ăn.

Hy vọng là bé sẽ chịu hợp tác hơn !