NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Làm sao chăm con tốt mà mẹ vẫn nhàn? (^_^) - P3: Nuôi con khỏe dạy con ngoan

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 39.1K Lượt đọc
  • 1.49K Trả lời

10 Người đang theo dõi

• 5,467 Bài viết

• 9,851 Được cảm ơn

Thế là hết 100 trang của phần 2 rồi!

Link phần 2 đây: Làm sao chăm con tốt mà mẹ vẫn nhàn? - P2 : Chăm tốt tập 1, lên kế hoạch làm tập 2! (^_^)

Bao nhiêu chuyện, bao nhiêu món ăn, bao nhiêu kinh nghiệm nuôi dạy con đã được các mẹ chia sẻ!

Cả những tâm sự, những vui buồn nữa chứ!

Có lẽ đáng chú ý nhất là cuộc offline của các mẹ Sài Gòn. Các bé có thêm bạn cùng lứa, các mẹ có thêm người ... buôn chuyện, hihi.

Nhưng hơi có lỗi chút vì chưa đúng tinh thần "Lên kế hoạch làm tập 2" lắm. Chắc tại các mẹ đều đang muốn nghỉ ngơi thêm đây mà. :Laughing:

HB mạn phép lập phần 3 với chủ đề: Nuôi con khỏe dạy con ngoan nhé!

Mong các mẹ sẽ lại tiếp tục chia sẻ những kinh nghiệm chăm sóc con, động viên và hỏi thăm nhau nhiệt tình nhé!

Một lần nữa rất cảm ơn các bố mẹ - tuy không có comment nào nhưng vẫn âm thầm theo dõi và ủng hộ cho topic này rất nhiều.

HB thật sự rất vui khi topic này giúp ích cho các bố mẹ trong việc chăm sóc bé yêu của mình. Chính sự ủng hộ này là động lực để HB tìm tòi thêm nhiều thứ - trước là để chia sẻ với mọi người , và sau cũng là để chăm Ngố cho tốt hơn đấy!

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 166 Bài viết

• 333 Được cảm ơn

Xí mặt tiền cho con gái yêu mốt kinh doanh ^^.
    Các mẹ ơi, cho em hỏi xíu, bé nhà em ngủ hay bị giật mình, quơ tay quơ chân tùm lum hết. Đôi khi giật mình khóc hét lên mà mắt vẫn nhắm ngủ. Thế là con bị gì vậy các mẹ. Em mới sinh bé đầu lòng, 2 vc ko biết gì cả, suốt ngày ngồi ôm con thôi. Hic hic
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,675 Bài viết

• 1,947 Được cảm ơn

hí hí hí..hị hị hị..
    sang nhà mới chúc các con hay ăn chóng nhớn..ko ốm đau bệnh tật để các mẹ có thời gian 888 với nhau để share kinh nghiệm nuôi các con nhá nhá nhá....

:Rose:
    0m : 3.3 kg -> 12m : 14kg - 81cm (7 cái răng)

• 5,467 Bài viết

• 9,851 Được cảm ơn

Để mở đầu phần 3, HB xin post Quy trình "chế" bột ăn liền cho Ngố nhé!

Nguyên liệu

- Bột ăn liền Ridilelac Heo Cà rốt: Ngố chỉ chịu món này. Nestle hay Bledina ép thì mới chịu. Khách quan HB cũng thấy Ridielac là món bột mặn dễ ăn hơn cả, ko có lờ lợ như mấy loại kia. Tuy chỉ có 1 nhược điểm là nó nhuyễn quá, cho bé trên 12 tháng ăn thì ... quá dễ với các bé.

- Bí đỏ luộc và nước bí đỏ: kinh nghiệm là chọn loại bí đỏ quả dài, thì sẽ bở và ngọt hơn quả tròn. Còn làm sao chọn đc bí đỏ hai da (bên ngoài vỏ hơi xanh, rất thơm)

Cách làm như sau:

Bước 1: luộc bí đỏ chín mềm (HB luộc để lấy luôn nc luộc pha bột). Rồi dằm nhuyễn đến độ thô con ăn:

Bước 2: Lấy nước luộc còn nóng ấm (khoảng 70 độ) để pha bột cho bé luôn. Tỷ lệ HB pha là 3, 5 thìa bột (thìa có sẵn) + 150ml nước.

Nước luộc:

Cho bột vào:

Quậy đều lên:

Bước 3: Trộn cùng với bí đỏ đã nghiền, thế là xong món bột Heo Cà Rốt và bí đỏ:

Tối bạn Ngố ăn món đó với sữa đậu nành nhà làm và món Bắp cải cuộn thịt như thế này:

(Đĩa nhỏ là của Ngố đấy! Để cho bạn í tự bốc ăn í mà~)

Và tình hình bạn í bốc ăn đây: (mẹ chụp ảnh quên cả ăn cơm, híc~)

Săm soi ngắm nghía cái "cục buộc dây xanh":

Huhu nhưng tình hình là vì mẹ cho ăn sau khi măm bột và uống sữa đậu nành, nên chị í ko có hứng thú ăn nữa. Chị í lôi cái dây hành trang trí ra chơi, rồi ... bóc lá cải bắp ra nhấm 1 tí. Rồi ... bóp nát nhân thịt thả lả tả xuống đất!!!! :Sad:

Mất 20p làm của mẹ rồi, huhu :Crying:
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,675 Bài viết

• 1,947 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Shan Yun Xem bài viết
    Các mẹ ơi, cho em hỏi xíu, bé nhà em ngủ hay bị giật mình, quơ tay quơ chân tùm lum hết. Đôi khi giật mình khóc hét lên mà mắt vẫn nhắm ngủ. Thế là con bị gì vậy các mẹ. Em mới sinh bé đầu lòng, 2 vc ko biết gì cả, suốt ngày ngồi ôm con thôi. Hic hic
    bé mới sinh nên chưa thích nghi đc thui c..vì bé đang quen trong bụng mẹ nằm ấm áp và "chật" rồi...
    cái này theo các cụ : c để con dao ở đầu giường
    còn e hay làm là để hờ cái gối vào sát ng` con..

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,675 Bài viết

• 1,947 Được cảm ơn

Huhu nhưng tình hình là vì mẹ cho ăn sau khi măm bột và uống sữa đậu nành, nên chị í ko có hứng thú ăn nữa. Chị í lôi cái dây hành trang trí ra chơi, rồi ... bóc lá cải bắp ra nhấm 1 tí. Rồi ... bóp nát nhân thịt thả lả tả xuống đất!!!!

Mất 20p làm của mẹ rồi, huhu

quote lâu quá e copy lại cho nhanh..
    cái đoạn này e cũng đoán thế..nhìn chị í nâng niu lên nhìn ngắm thế kia cơ mà..chả có hứng ăn..hehe

• 5,467 Bài viết

• 9,851 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Shan Yun Xem bài viết
    Bé sơ sinh đang quen trong bụng mẹ khít khịt, nên ra ngoài thấy thế giới rộng quá ngợp thôi mà~ Chứ ko phải bé bị làm sao đâu em.

Nếu muốn bé ko bị như vậy nữa thì:

- Mẹ chèn gối 2 bên để bé thấy yên tâm mà ngủ ngon. Mùa này lạnh chèn gối/chăn cũng giữ ấm cho con nữa.

- Cho bé nằm nghiêng lúc mới đặt vào giường. Như vậy bé cũng sẽ đỡ giật mình, và còn đỡ bị sặc ra mũi nếu có lỡ trớ sữa nếu ngủ ngay sau khi bú nữa.

Nhưng mà mẹ cũng phải kiểm tra lại giường chiếu, xem có phải có con gì cắn hay không, có ủ con nóng quá không mà điều chỉnh thích hợp nhé!

Mẹ cứ từ từ "làm quen" dần với con, rồi sẽ thuộc các biểu hiện của con và sẽ bớt lo lắng đi nhiều đấy!

Chúc bé hay ăn chóng lớn để mẹ có nhiều tg thảnh thơi nhé! :LoveStruc:

• 4,055 Bài viết

• 30,227 Được cảm ơn

mẹ con nhà em vội vàng vô xí cái mặt tiền
    Báo với cả nhà tin vui: bạn Sumi đã hạ nhiệt rùi ạ <nhờ các mẹ quan tâm, hỏi thăm đó ạ>
    Còn 1 tin nữa: cái cụch gạch của em, em mới xài hơn 1 năm đã lăn ra ăn vạ, ức ko thèm sửa, em mua 1 bạn điện thoại mới rùi, để dễ bề 888 với các mẹ. Điện thoại hư mất 1 ngày mà em điên đảo, ko gọi, ko nghe được. Cuối cùng, tối nay bắt xã đi mua cái mới <he he, may nhờ Sumi nên mẹ mới được đổi dế>

• 185 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Vội vàng vào xí cái mặt tiền không bít có kịp không, chúc các mẹ nuôi con khỏe dạy con ngoan, chúc các bé hay ăn mau lớn nhé...
    Tặng hoa cho cả nhà nè...:Rose::Rose::Rose:

• 185 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey.Bee Xem bài viết
    Để mở đầu phần 3, HB xin post Quy trình "chế" bột ăn liền cho Ngố nhé!

Nguyên liệu

- Bột ăn liền Ridilelac Heo Cà rốt: Ngố chỉ chịu món này. Nestle hay Bledina ép thì mới chịu. Khách quan HB cũng thấy Ridielac là món bột mặn dễ ăn hơn cả, ko có lờ lợ như mấy loại kia. Tuy chỉ có 1 nhược điểm là nó nhuyễn quá, cho bé trên 12 tháng ăn thì ... quá dễ với các bé.

- Bí đỏ luộc và nước bí đỏ: kinh nghiệm là chọn loại bí đỏ quả dài, thì sẽ bở và ngọt hơn quả tròn. Còn làm sao chọn đc bí đỏ hai da (bên ngoài vỏ hơi xanh, rất thơm)

Cách làm như sau:

Bước 1: luộc bí đỏ chín mềm (HB luộc để lấy luôn nc luộc pha bột). Rồi dằm nhuyễn đến độ thô con ăn:

Bước 2: Lấy nước luộc còn nóng ấm (khoảng 70 độ) để pha bột cho bé luôn. Tỷ lệ HB pha là 3, 5 thìa bột (thìa có sẵn) + 150ml nước.

Nước luộc:

Cho bột vào:

Quậy đều lên:

Bước 3: Trộn cùng với bí đỏ đã nghiền, thế là xong món bột Heo Cà Rốt và bí đỏ:

Tối bạn Ngố ăn món đó với sữa đậu nành nhà làm và món Bắp cải cuộn thịt như thế này:

(Đĩa nhỏ là của Ngố đấy! Để cho bạn í tự bốc ăn í mà~)

Và tình hình bạn í bốc ăn đây: (mẹ chụp ảnh quên cả ăn cơm, híc~)

Săm soi ngắm nghía cái "cục buộc dây xanh":

Huhu nhưng tình hình là vì mẹ cho ăn sau khi măm bột và uống sữa đậu nành, nên chị í ko có hứng thú ăn nữa. Chị í lôi cái dây hành trang trí ra chơi, rồi ... bóc lá cải bắp ra nhấm 1 tí. Rồi ... bóp nát nhân thịt thả lả tả xuống đất!!!! :Sad:

Mất 20p làm của mẹ rồi, huhu :Crying:
    Trộm vía chị Ngố, nhìn chị mà mẹ Bin thèm có con gái quá.
    Hix, mẹ HB cho Ngố ăn một bát bột to tướng như thế, xong rùi lại một cốc sữa đậu nành nữa, chị Ngố chẳng ko có hứng thú với món Bắp cải cuộn thịt nữa, mẹ HB đừng buồn nhé...:Smiling: Mai Ngố sẽ ăn bù, Ngố nhỉ...:Kiss:

Trích dẫn Nguyên văn bởi heo_lam_loi Xem bài viết
    mẹ con nhà em vội vàng vô xí cái mặt tiền
    Báo với cả nhà tin vui: bạn Sumi đã hạ nhiệt rùi ạ <nhờ các mẹ quan tâm, hỏi thăm đó ạ>
    Còn 1 tin nữa: cái cụch gạch của em, em mới xài hơn 1 năm đã lăn ra ăn vạ, ức ko thèm sửa, em mua 1 bạn điện thoại mới rùi, để dễ bề 888 với các mẹ. Điện thoại hư mất 1 ngày mà em điên đảo, ko gọi, ko nghe được. Cuối cùng, tối nay bắt xã đi mua cái mới <he he, may nhờ Sumi nên mẹ mới được đổi dế>
    Vậy là 1 lúc nghe liền 2 tin mừng nhé, em Sumi đỡ bệnh, mẹ Sumi có điện thoại mới này. Mẹ Sumi đợi Sumi khỏe hẳn thì khao mọi người đấy nhé. :Smiling:

@Bin nhà mình tối nay ăn món cháo thịt heo + súp lơ xanh + ruốc tôm.

Bạn ý ăn 1 lèo trong vòng 15p hết bát cháo. Xong rùi quay ra chơi với bà một lát, mẹ đi dọn dẹp rửa bát quay lên thì con đa ngủ khì rùi, hix...thế là chả chơi với mẹ tẹo nào rùi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi vickythuy; 03/12/2010 vào lúc 10:34 PM.