• 4 Lượt chia sẻ
  • 27.4K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 18,631 Bài viết

• 11,469 Được cảm ơn

Bé đang bú bỗng ho sặc sụa, tím tái và lịm đi. Đó là bé đã bị sặc sữa, một tai biến thường gặp khi bú bình. Sữa tràn vào khí quản, thậm chí vào tận phế nang làm tắc đường hô hấp hoặc cản trở quá trình trao đổi khí giữa phế nang và mao mạch, khiến trẻ có thể chết vì thiếu ôxy.

Gặp trường hợp này cần cấp cứu ngay vì đưa đi bệnh viện lúc này thường không cứu kịp. Người lớn phải khẩn trương làm cho sữa ra khỏi đường hô hấp, nhanh nhất đơn giản nhất là dùng mồm mình hút mạnh vào miệng và mũi bé. Hút càng nhanh, càng mạnh càng tốt, nếu để chậm sữa sẽ vào sâu trong khí quản khó rút ra, trẻ bị tắc thở lâu, khó cứu. Sau đó, hút kỹ những sữa còn đọng ở họng và mũi, nhổ đi. Khi hút xong nên kích thích mạnh vào đầu trẻ, để cháu bé khóc và thở được. Ngay sau đó mới khẩn trương đưa trẻ tới bệnh viện để tiếp tục cứu chữa và giải quyết hậu quả.

Sặc sữa có thể do nhiều nguyên nhân:

- Do lỗ thông đục ở đầu vú cao su to quá, sữa chảy nhanh, mạnh làm trẻ nuốt không kịp.

- Một số trẻ có thói quen vừa ăn vừa ngủ, miệng ngậm vú sữa vẫn chảy nhưng không nuốt. Khi thở mạnh, trẻ có thể hít sữa đưa lên mũi vào khí quản, phế quản gây ra sặc.

- Trẻ 3-4 tháng tuổi đã bắt đầu biết nói chuyện. Nếu người vừa cho bú vừa à ơi nói chuyện, trẻ mải hóng chuyện ngậm sữa trong miệng không chịu nuốt. Lúc thích chí, trẻ toét miệng cười, sữa tràn vào khí quản gây sặc.

Để đề phòng sặc sữa, không nên cho trẻ vừa bú vừa ngủ, không đùa với trẻ khi đang bú. Khi cho bú nên bế trẻ cao đầu, ở tư thế thoải mái, không nên để gập cổ hoặc ngửa cổ quá (gập cổ sẽ gây khó nuốt, còn ngửa cổ thì dễ bị sặc sữa lên mũi). Khi trẻ ho hoặc khóc thì phải ngừng cho bú ngay, không để sữa tiếp tục chảy xuống miệng trẻ.

BS Vũ Hướng Văn, SK&ĐS

7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,634 Bài viết

• 1,210 Được cảm ơn

Hôm nọ đọc được tin về vụ 1 em bé bị chết do sặc sữa. Rồi hôm nay cho con uống thuốc, con hơi bị sặc, con cứ ho mãi. Mình nhìn mà thương quá, chẳng biết làm gì ngoài xoa vuốt lưng con. Chợt nghĩ là mình chẳng biết xử trí thế nào nếu chẳng may bé bị sặc?
    • 260 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Nếu bé đã bị sặc thì theo kinh nghiệm của mình nên để bé ở tư thế ngồi nghiêng ra đằng trước một góc khoảng 45 độ, và vỗ nhẹ vào vai bé giúp tống thứ đang làm bé sặc ra ngoài. Bé còn nhỏ tháng để tránh bị sặc tốt nhất bạn nên kê cao đầu khi cho bé bú, hoặc tư thế đầu hơi nghiêng. Con mình hồi 2 tháng tuổi đang bú mẹ bỗng dưng bị nôn thành vòi, lúc đó thì mình nghiêng đầu bé sang một bên để tránh sặc.
    • 1,060 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoa Đào Xem bài viết
    Hôm nọ đọc được tin về vụ 1 em bé bị chết do sặc sữa. Rồi hôm nay cho con uống thuốc, con hơi bị sặc, con cứ ho mãi. Mình nhìn mà thương quá, chẳng biết làm gì ngoài xoa vuốt lưng con. Chợt nghĩ là mình chẳng biết xử trí thế nào nếu chẳng may bé bị sặc?
    CHiợi, nếu bé sặc thì chị nghiêng ngời bé sng 1 bên, 1 bàn tay xòe ra giữ phần ức ( k đựoc chặn vào cổ bé đâu nhé) tay kia vỗ vào lưng bé,khum lòng bàn tay lại vỗ nghe kêu độp độp ý, nếu thấy môi bé hồng trở lại rồi thì thôi, còn nếu thấy vỗ mà môi bé vẫn tím ( thường éb sặc hay bị tím vì k thở đuọc), thì chị lập tức búng vào lòng bàn chân bé đến khi bé khóc thì thôi, búng mà chưa khóc là k đựoc đâu đấy.
    • 5,883 Bài viết

• 584 Được cảm ơn

Bé nhà em mới được gần 1 tháng, bú mẹ hoàn toàn, nhưng bé rất hay bị sặc sữa, không phải sặc ngay sau khi bú mà thường bị sặc một lúc sau đó, sau khi bé rướn hoặc vặn người. Có lần bé đã ngủ được 1 tiếng, vặn người xong vẫn bị sặc. Mỗi lần sặc sữa thường tràn ra cả miệng và mũi, làm bé rất khó chịu.
    Xin các mẹ nhiều kinh nghiệm cho em hỏi: Bé bị sặc sữa lên mũi là vì sao? Có nguy hiểm không? Làm thế nào để bé hết sặc?
    Album của Nấm, cô QYV tặng! :LoveStruc: Ngôi nhà nhỏ của 2 chị em :LoveStruc:
    VCB 0011002183590 - Trần Bảo Linh

• 60 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào cả nhà, em la thành viên mới. Em vừa sinh 1 bé trai hôm 1/12/2007 Bé nhà em cũng bị như vây nhưng cháu ăn ngoài hoàn toàn. Bây giờ thì đỡ nhiều rồi. Vì mõi lần ăn xong em vỗ ợ hơi cho cháu và cho ăn thành nhiều bữa nhỏ. Mẹ bé Năm thử xem sao nhé.
    • Fox
    • 8 năm
    • 2,537 Bài viết

• 346 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bé Nấm Xem bài viết
    Bé nhà em mới được gần 1 tháng, bú mẹ hoàn toàn, nhưng bé rất hay bị sặc sữa, không phải sặc ngay sau khi bú mà thường bị sặc một lúc sau đó, sau khi bé rướn hoặc vặn người. Có lần bé đã ngủ được 1 tiếng, vặn người xong vẫn bị sặc. Mỗi lần sặc sữa thường tràn ra cả miệng và mũi, làm bé rất khó chịu.
    Xin các mẹ nhiều kinh nghiệm cho em hỏi: Bé bị sặc sữa lên mũi là vì sao? Có nguy hiểm không? Làm thế nào để bé hết sặc?
    Sặc tất nhiên là ko tốt rồi chị ơi , nhất là sặc lên mũi dễ làm con khó thở . Sau khi cho bú chị bế bé dựng 1 lúc đầu ngả vào vai tay đỡ cổ rồi vuốt nhẹ lưng cho con ợ hơi sẽ tránh được hơn . Trong trường hợp con bị sặc lên mũi e chỉ biết hút thật nhanh mũi con ( bằng miệng là nhanh nhất ) rồi nhổ đi cho con thông đường thở , sau đó nhỏ nước muối sinh lí cho con đỡ bị viêm đường hô hấp .
    Theo KN bạn em thì con nó ăn thêm sữa Hipp ngoài , nó đặc hơn sữa mẹ nên cũng đỡ sặc hơn, chị cho con ăn bổ sung đi .
    • P&M
    • 8 năm
    • 87 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị thế, nhiều khi còn làm cho bé thở khò khè (nghe rất sợ, cứ có cảm giác ... con tắc thở đến nơi í). Lúc đầu mình không biết, sợ ghê lắm, vừa ở bệnh viện về nhà 2 hôm, lại lôi con vào bệnh viện. Theo bác sĩ thì đây là chứng trào ngược thực quản. Nguyên nhân là do bé mới sinh nên van đóng mở dạ dày chưa hoàn thiện, nên khi dạ dầy co bóp, đẩy dịch vị ngược trở lại thực quản, nhiều khi lên tận mũi. Đây là một số kinh nghiệm của mình để giảm bớt các cơn trào ngược cho bé, bạn có thể :

- làm ợ hơi cho bé mỗi lần cho bé ăn;
    -sau khi bé ăn xong cho bé nằm ngủ nghiêng bên phải (tuy nhiên phải rất cẩn thận vì nếu không để ý bé có thể lật xấp xuống, rất nguy hiểm), mình chỉ để bé nằm nghiêng khi ngồi trông mà hoàn toàn tỉnh táo.
    -cho bé ngủ dốc (không phải là gối cao, mà là kê dốc giường). Tuy nhiên, cũng không giảm được là bao nhiêu, hôm nào bị trào ngược nhiều mình ngồi dựa vào gối rồi cho bé ngủ trên bụng mình. Nhiều khi mình ngủ cả đêm với con ở trên bụng. Phương pháp này mình thấy hiệu quả nhất, bé ngủ ngon mà không bị trào ngược.
    - có thể cho con ăn sữa AR (anti-reflux), sữa này đặc hơn, nhưng có thể làm cho bé bị táo bón. Mình không thích cách này lắm, nếu bé thực sự bị rất nặng thì hãy dùng đến, mà nếu dùng thì phải tham khảo với bác sĩ trước.
    -không nên ép bé ăn quá no, vì có thể làm cho tình trạng trào ngược này kéo dài, dẫn đến thành chứng trào ngược bệnh lý.

Bình thường sau hai tháng thì bé sẽ đỡ hơn rất nhiều, sau ba tháng có thể còn chút xíu. Đấy là một vài kinh nghiệm của mình, mong giúp được bạn.

PS: thường những bé bị trào ngược rất hay bị nấc. Bé nhà mình bị nấc từ trong bụng mẹ.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bé Nấm Xem bài viết
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,883 Bài viết

• 584 Được cảm ơn

Mình cũng cố cho bé ợ hơi sau khi bú, nhưng rất ít khi bé ợ, kể cả bế đứng một lúc. Mình chỉ băn khoăn là tại sao nhiều khi bé đã ngủ được khá lâu rồi, sữa đang tiêu hóa rồi, mà vẫn bị trào ngược lên mũi? Mình sẽ thử áp dụng cách cho bé nằm nghiêng và nằm dốc như mẹ P&M xem thế nào
    Album của Nấm, cô QYV tặng! :LoveStruc: Ngôi nhà nhỏ của 2 chị em :LoveStruc:
    VCB 0011002183590 - Trần Bảo Linh

• 1,308 Bài viết

• 514 Được cảm ơn

các mẹ tham khảo
    CÂU HỎI: Xin hỏi Bác sĩ khi đang cho bú bé bị sặc sữa thì làm sao?
    BS Bạch Văn Cam: Sặc sữa khi bú là một tai nạn thường gặp ở trẻ nhũ nhi bú bình. Khi trẻ bị sặc làm một lượng sữa vào khí quản gây khó thở hoặc ngạt thở. Do đó người chăm sóc trẻ khi thấy trẻ đang bú đột ngột ho sặc sụa, khó thở tím tái cần phải nghĩ đến sặc sữa. Trẻ bị ngạt có thể chết trong vài phút nếu không được sơ cứu và cấp cứu kịp thời.
    Cách sơ cứu tại nhà trẻ bị sặc sữa:
    - Nếu trẻ còn hồng hào không khó thở: nên bồng và giữ yên trẻ, đưa đến cơ sở y tế
    - Nếu trẻ khó thở, tím tái hoặc ngưng thở cần cấp cứu ngay bằng thủ thuật vỗ lưng ấn ngực :
    + Đặt trẻ nằm sấp, đầu thấp trên cánh tay và giữ chặt đầu trẻ. Dùng gót bàn tay vỗ 5 cái thật mạnh vào lưng trẻ ở khoảng giữa 2 bả vai
    + Sau đó lật ngửa trẻ nếu thấy trẻ còn khó thở dùng 2 ngón tay ấn mạnh ngực trẻ 5 cái ở vùng nửa dưới xương ức.
    - Nếu vẫn còn khó thở lập lại thủ thuật vỗ lưng ấn ngực 5-6 lần
    Tất cả trẻ bị sặc sữa sau khi sơ cứu tại nhà phải đưa tới cơ sở y tế để khám và điều trị tiếp.
    • 1,632 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Bé nhà mình mới 1 tháng tuổi ko biết nằm võng có bị cong lưng ko các mẹ? bé rất thích nằm võng. Mong các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ.

(Chữ ký vi phạm Nội quy bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây)
    • 181 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi P&M Xem bài viết
    PS: thường những bé bị trào ngược rất hay bị nấc. Bé nhà mình bị nấc từ trong bụng mẹ.
    Bé nhà mình rất hay bị nấc, bé bị nấc từ trong bụng mẹ cơ, ko biết có bị chứng trào ngược ko, trong 1 tháng đầu bé bị trớ có 1 lần thôi, ko bị sặc sữa. Nhưng tháng thứ 2 này bé rất hay bị sặc sữa, thỉnh thoảng thấy bé nhả ti ra và ho vài cái (ko ho sặc sụa đâu) rồi lại vui vẻ ti tiếp, đầu tiên mình cũng hốt hoảng lắm, sau thấy bé ko sao thì thôi, khi bé ti mình đã phải kẹp bớt ti lại cho sữa xuống chậm hơn rồi mà bé vẫn bị sặc, ăn xong thì thường xuyên bị trớ, có 1 lần bé phun ra cả hai lỗ mũi, mình sợ muốn chết, các mẹ tư vấn cho mình với, phải làm thế nào cho bé ko bị thế nữa?
    • 29 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanghuyen Xem bài viết
    CHiợi, nếu bé sặc thì chị nghiêng ngời bé sng 1 bên, 1 bàn tay xòe ra giữ phần ức ( k đựoc chặn vào cổ bé đâu nhé) tay kia vỗ vào lưng bé,khum lòng bàn tay lại vỗ nghe kêu độp độp ý, nếu thấy môi bé hồng trở lại rồi thì thôi, còn nếu thấy vỗ mà môi bé vẫn tím ( thường éb sặc hay bị tím vì k thở đuọc), thì chị lập tức búng vào lòng bàn chân bé đến khi bé khóc thì thôi, búng mà chưa khóc là k đựoc đâu đấy.
    Con minh cung tung bi 1 lan sac sua ko tho duoc va minh lam dung nhu ban noi,ket qua la be khoc thet len va het sac.Bung' manh vao long ban chan be rat co hieu qua day cac ban ah!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con em bú cũng hay bị sặc ho vài tiếng, xong rồi nghỉ bú luôn!:Sad:
    • 10,386 Bài viết

• 5,917 Được cảm ơn

Hồi mình mới sinh đc 2 ngày thì con mình bị nôn trớ - sữa phun hết cả ra mũi mồm, người co giật nhìn sợ lắm

Sau con bị cảm lạnh thì đc bác sĩ hướng dẫn là khi nào con có dấu hiệu sặc, chuẩn bị co giật thì lật úp con xuống, 1 tay đỡ bụng, tay còn lại khum vỗ mạnh vào lưng để sữa hoặc thức ăn trào ra ko bị tràn vào phổi

Thỉnh thoảng bây giờ con mình cũng bị nhưng biết cách rồi nên ko sợ nữa
    http://www.webtretho.com/forum/f385/.../#post31900295

Các bài ko lấy số, lấy trùng số sẽ tự động bỏ qua
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,104 Bài viết

• 2,933 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanghuyen Xem bài viết

Cái này cực kỳ đúng luôn, bác sỹ dặn đi dặn lại như vậy khi thăm khám cho cả 2 nhóc nhà em...Nói chung là ngoài việc ợ hơi giữa bữa cho bé thì khi sặc phải làm bằng mọi cách cho bé khóc, khóc là khí vào được phổi, sẽ ko đáng ngại nữa...Thêm 1 chi tiết nhỏ là nên quay nghiêng đầu bé sang 1 bên tránh để sữa trôi xuống khí quản hay lên mũi