• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Kinh nghiệm cho bé uống Vitamin D3 200.000

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.35K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi!

Em muốn bổ sung vitamin D3 200.000 dang ống cho anh cu Bon nhưng lại không biết cho uống như nào? Nhờ các mẹ bày cho?

Nhân tiện hỏi luôn các mẹ, không biết cho uống D3 liều cao như thế thì có nên tiếp tục cho uống bổ sung canxin OSTRAM không nhỉ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 94 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

6 thang/1 lan, moi lan 1 ong. Bác si cua minh (BS ND2) thi không cho ương them Ostram
    • 94 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NANO
    6 thang/1 lan, moi lan 1 ong. Bác si cua minh (BS ND2) thi không cho ương them Ostram
    A, ma minh nho lan dau tiên cho be ương hinh nhu la chi 1/2 ong thoi, 1/2 ong con lai me ương. Lan 2 moi cho ương nguyên 1 ong
    • 1,462 Bài viết

• 1,321 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm mình học hỏi được thì 6 tháng bổ xung 1 lần, bé dưới 6 tháng tuổi thì uống 1/2 ống, 12/ ống mẹ uống
    còn bé trên 6 tháng tuổi thì uống cả ống.
    Nhưng mình có được bs của BV Nhi tư vấn là trước khi cho bé uống D3 thì phải cho bé uống canxi trước đó 1 tuần thì D3 mới hấp thụ được.
    Tuy nhiên có 1 điểm đặc biệt lưu ý đó là canxi chỉ nên cho bé uống vào thời điểm thời tiết mát mẻ thôi vì canxi cực cực kỳ nóng, nếu cho bé uống vào thời tiết nóng thì bé sẽ bị rôm sảy, bị táo bón, bị nóng trong...
    các mẹ lưu ý nhé!!
    Các mẹ thử tham khảo thêm xem thế nào!!
    • 541 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

BS nhi ở Viện nhi TW lại bảo mình là trường phái bây giờ ko dùng VTM D liều cao uống theo định kỳ như trước nữa mà nên bổ sung liều hàng ngày vì uống liều cao thì sau khoảng 2-3 tháng, bé lại thiếu VTM D nhưng ko dám bổ sung nữa sợ quá liều --> còn dùng liều hàng ngày thì thay đổi dễ hơn.
    Đối với trẻ hay bị trớ thì uống D3 xong mà 1 vài tiếng sau trẻ lại nôn, trớ ra thì làm cho mẹ càng lo lắng hơn vì chẳng biết thuốc có bị lôi ra theo hay không? Vậy nên, thay vì uống D3, bạn nên tiêm D3 cho trẻ hay nôn trớ cho chắc ăn.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bubuxinh
    Nhưng mình có được bs của BV Nhi tư vấn là trước khi cho bé uống D3 thì phải cho bé uống canxi trước đó 1 tuần thì D3 mới hấp thụ được.
    Mẹ có nghe nhầm ko? theo mình hiểu đúng ra phải ngược lại thì mới hợp lý chứ, tức uống D3 trước rồi mới uống canxi sau chứ. Nếu uống D3 liều cao thì lượng dư thừa sẽ được tích trữ trong gan và giải phóng dần đến khi hết thì thôi (thông thường 6 tháng là giải phóng hết, tùy từng trẻ). D3 có tác dụng trong việc chuyển hóa canxi vào xương. nếu có D3 mà ko có canxi thì ko có gì chuyển vào xương cả, còn nếu có canxi mà ko có D3 thì canxi lại bị thải đi thôi, ko chuyển hóa vào xương được. Nếu uống canxi trước 1 tuần thì uống vào bao nhiêu đã bị thải ra bấy nhiêu rồi --> phí thuốc. Còn đến khi bổ sung D3 thì D3 chỉ chuyển hóa lượng canxi ăn uống trong ngày đấy thôi, ko có canxi của thuốc đâu.
    BS dinh dưỡng điều trị còi xương cho con mình vẫn cho uống đồng thời canxi và D3.

[QUOTE=Bubuxinh]canxi cực cực kỳ nóng, nếu cho bé uống vào thời tiết nóng thì bé sẽ bị rôm sảy, bị táo bón, bị nóng trong... [QUOTE]

Cái này mình cũng chưa nghe thấy bao giờ. Đợt hè vừa rồi, mình cũng vừa bổ sung canxi cho con mình, có thấy nóng trong hay táo bón, rôm sảy gì đâu? Có lẽ cái này là tùy từng trẻ thôi.
    • 1,462 Bài viết

• 1,321 Được cảm ơn

Thôi chết!!! thế thì mẹ cháu phải hỏi lại xem thế nào chứ, mỗi người nói một kiểu này thì không biết đường nào mà lần nữa!!!

To Mẹ HoaLT: Chị bổ xung cho bé loại canxi nào thế?? cho em biết tên được k? Thks
    • 541 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bubuxinh
    To Mẹ HoaLT: Chị bổ xung cho bé loại canxi nào thế?? cho em biết tên được k? Thks
    Loại canxi thông thường nhất, hay được BS kê đơn nhất, và nói là có tỷ lệ Canxi - Photphat phù hợp nhất cho hấp thu là Ostram 0.6g. Loaị này con mình uống thường xuyên mấy năm nay.
    Tháng trước, tớ đổi phương pháp điều trị thuốc sang điều trị vật lý trị liệu, thấy BS kê bổ sung thuốc Shelcal (thành phần gồm có Canxi và VTMD3). Hiện giờ đang uống loại này (10ml/ngày/2lần). BS bảo mỗi tháng chỉ bổ sung 1 lọ thôi.