NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Khi nào thì kg cần đeo bao tay và bao chân cho bé nữa

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 16.3K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 258 Bài viết

• 340 Được cảm ơn

Có mẹ nào giúp dùm e việc này í : Con e đã 2.5 tháng rùi và lại là đứa đầu lòng nên chẳng có tí kinh nghiệm nào cả. E mang bao tay cho bé từ lúc mới sanh tới giờ. Nghe có người bảo bây giờ kg cần đeo bao tay cho bé nữa nhưng e lại thấy bây giờ bé vẫn hay đưa tay lên mặt 1 cách vô thức, nếu bỏ bao tay ra lỡ bé cào vào mặt thì sau, vả lại e cũng thử cởi 1 lát thì rờ bàn tay và bàn chân của bé thấy lạnh. Các mẹ tư vấn giúp e với, cám ơn các mẹ nhìu nhìu nha.....
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 84 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tnkh Xem bài viết
    Có mẹ nào giúp dùm e việc này í : Con e đã 2.5 tháng rùi và lại là đứa đầu lòng nên chẳng có tí kinh nghiệm nào cả. E mang bao tay cho bé từ lúc mới sanh tới giờ. Nghe có người bảo bây giờ kg cần đeo bao tay cho bé nữa nhưng e lại thấy bây giờ bé vẫn hay đưa tay lên mặt 1 cách vô thức, nếu bỏ bao tay ra lỡ bé cào vào mặt thì sau, vả lại e cũng thử cởi 1 lát thì rờ bàn tay và bàn chân của bé thấy lạnh. Các mẹ tư vấn giúp e với, cám ơn các mẹ nhìu nhìu nha.....
    Vẫn nên đeo bạn ạ, nhưng lúc bé ngủ thì tháo ra cho toáng tay (lúc này bé vẫn có thể cào mặt nên người lớn cần chú ý trông nhé). Tay chân bị lạnh là do bé bị ướt (mồ hôi), bạn nên rửa tay bằng nước ấm, lau thật khô thì ko lo lạnh đâu. Còn sờ gan bàn chân mà lạnh thì là bé đang bị lạnh, cần mặc áo ấm hơn 1 chút. Móng chân tay trẻ con rất nhanh dài, mảnh nên sắc lắm, bạn cần cắt móng thường xuyên. Như con nhà tớ chỉ 2-3 ngày phải cắt 1 lần rồi.
    • 258 Bài viết

• 340 Được cảm ơn

cám ơn mẹ minhchen nhé. Con nhà e cũng thế, cứ 2 3 ngày phải cắt móng tay mong chân cho cô nàng rùi. Đã thế mà cô nàng chẳng chịu để yên cho cắt, cứ ngo ngoe hoài làm cho e có 1 lần cắt phạm, thế là cô ta ré lên khóc cả xóm đều nghe, thương quá.
    • 4,675 Bài viết

• 1,376 Được cảm ơn

Phụ thuộc vào thời tiết hay nhiệt độ trong phòng nữa.
    Tớ nghĩ nếu trời nắng nóng mà cứ đeo bao tay cho bé thì khó chịu lắm. Bé 2.5 tháng là cũng bỏ bao tay bao chân ra đc rồi nếu thời tiết nóng bức. Còn nếu trời mát hay phòng có điều hòa thì vẫn đi bao tay/chân cho bé cũng đc nhưng thay thường xuyên cho bé và lau ấm rồi lau khô bàn tay bàn chân cho bé.
    • 92 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

nhà mình thì bỏ bao tay cho bé khi được 3 tháng,lúc đó là mùa đông nhưng cũng phải bỏ ra vì em bé nhà mình mút tay nhiều lắm,cho cả bàn tay vào mồm:Sick: nên bao tay lúc nào cũng ẩm ướt mất vệ sinh lắm ạ!mình bỏ bao tay ra ban đầu bé cũng hay vô ý cào xước mặt nhưng điều đó là không tránh khỏi ,mình chăm cắt móng tay cho con là được.Bé nhà bạn mình nghĩ tầm này là bỏ bao tay chân cho bé được rồi,đừng sợ con sẽ bị lạnh,trẻ con cũng như mình thôi ,phải cho bé thích nghi dần thì bé sẽ khỏe mạnh hơn bạn ạ!
    • 5,176 Bài viết

• 1,179 Được cảm ơn

Con mình sinh cuối tháng 10, ở viện về là tháo bao tay luôn. Mẹ nào có con nhỏ mà cho đeo bao tay nhiều, thỉnh thoảng mở ra ngửi tay con xem, rất hôi. Còn bao chân thì đeo đến đầy tháng là trời lạnh căm căm, cho nó đi tất luôn.
    Nếu đẻ đúng vào mùa đông thì phải chịu, nhưng thỉnh thoảng bỏ ra cho bé thoáng cái tay.
    • 8,371 Bài viết

• 2,640 Được cảm ơn

Vì trời đang nóng nên mình tháo bao tay cho bé từ 10 ngày tuổi và phải bấm móng tay cho bé cẩn thận ko thì bé làm xước da
    • 1,444 Bài viết

• 1,356 Được cảm ơn

Nếu trời lạnh thì pahi3 đeo bao tay chứ trời nóng thì ngay từ lúc mới sinh cũng chẳng cần đeo bao tay, đeo bao chân là ok rồi
    • 258 Bài viết

• 340 Được cảm ơn

Công nhận các mẹ tâm lý thiệt. Mẹ Thảo Gấu nói đúng ghê, lâu lâu e hửi thì thấy tay bé hôi hôi, thế thì e phải bỏ bao tay liền cho bé mới đc. Củm un các mẹ nhìu lém nhá, kakaka
    • 69 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Khi nào bạn thế trẻ khó chịu khi phải mang bao tay, bao chân thì lúc đó trẻ ko cần nữa
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 706 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

ban đầu mình cũng nghĩ cứ đeo bao tay bao chân cho bé ấm, thế nhưng đến khi thấy bé thích ngắm nghía chân tay thì bỏ bao tay ra cho con khám phá cơ thể mình.
    Con hay ăn chóng lớn để bố mẹ vui lòng, con nhé!

• 84 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tnkh Xem bài viết
    cám ơn mẹ minhchen nhé. Con nhà e cũng thế, cứ 2 3 ngày phải cắt móng tay mong chân cho cô nàng rùi. Đã thế mà cô nàng chẳng chịu để yên cho cắt, cứ ngo ngoe hoài làm cho e có 1 lần cắt phạm, thế là cô ta ré lên khóc cả xóm đều nghe, thương quá.
    Con tớ chưa bao giờ cắt được móng chân tay khi thức. Rình lúc ngủ say thì thường ko đủ sáng (tắt bớt đèn hoặc kéo rèm mà) mà mắt tớ lại ko tốt thế nên tớ phải mua 1 chiếc bấm móng riêng cho con loại có kính lúp đấy, đắt thật nhưng yên tâm hẳn.
    • 4,956 Bài viết

• 1,001 Được cảm ơn

Hik,bé nhà tớ vẫn đeo!Mà ko đủ can đảm cắt móng tay!Bé 1 lần đc bỏ,thế là tự hủy hoại dung nhan,chán!
    • 2,216 Bài viết

• 618 Được cảm ơn

Em cũng tháo bao tay cho bé suốt, chỉ chăm đeo bao chân thôi. Ban đầu cũng lo lo bé lạnh nhưng giờ nghe các mẹ nói xong hết lo rồi:Smiling:
    • 2,216 Bài viết

• 618 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Aurola Xem bài viết
    Hik,bé nhà tớ vẫn đeo!Mà ko đủ can đảm cắt móng tay!Bé 1 lần đc bỏ,thế là tự hủy hoại dủng nhan,chán!
    UI lần đầu cắt móng tay cho bé mình cũng run lắm, nhưng cứ nghĩ đến việc mặt con bị xước vì móng tay cào vào mình quyết tâm... Đến lần thứ 2 thì ok rồi, giờ cứ hơi dài tẹo mình lại cắt. Cứ dũng cảm thử đi bạn ạ
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng góp ý với bạn một chút nhé, nếu như thời tiết không lạnh thì bạn không nên đeo bao tay cho bé cứ để cho bé cử động các ngón tay nếu bạn đeo bao tay cho bé thường xuyên thì các ngón tay của bé không cử động được bình thường đâu nếu như vậy lâu ngày thì tay bé sẽ không quen sờ mó các đồ vật, bé nhà em chỉ mang bao tay có vài ngày khi mới sinh và rồi em bỏ ra cho bé tập tiếp xúc đến bây giờ bé được 06 tháng mà bé thấy vật gì cũng đưa tay lấy, chúc hai mẹ con khỏe
    Hình đính kèm
    • 5,350 Bài viết

• 2,742 Được cảm ơn

Này thế các mẹ cho hỏi: Chân con lạnh thì con sẽ bị làm sao???? Em đẻ con vào tháng 11. Trời hơi lạnh chút thôi nên em đeo tất cho con. Nhưng tay thì ko đeo tẹo nào. nhà ấm, con mặc áo đầy đủ, nên tay chả lạnh đâu. Trẻ con thì nên để tay thoáng, để nó quờ quạng phát triển các giác quan xúc giác, biết cảm nhận nóng lạnh, mềm cứng v..vv. Còn nếu sợ con quờ vào mặt xước thì cắt móng tay cho con, nếu khi thức có vung vẩy tay thì cắt lúc ngủ ấy......
    • 1,059 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Mình thì lại khác các mẹ ở đây. Jolie nhà này mang bao tay đến tháng thứ 3 thì mẹ bỏ ra. Trong thời gian mang bao tay, mẹ rất thường xuyên mở ra lau và thay mới cho con. Còn cề cái khoản mang vớ chân cho con thì mẹ cho mang liên tục, mang tới tận bây giờ đã gần 6 tuổi rồi. Sài Gòn không có mùa lạnh như miền bắc, Nhưng mẹ cứ bắt con mang vớ suốt. Hồi còn bé mang vớ để chân con không lạnh sẽ ít bị chảy mũi hơn, lớn lên 1 chút thì mang vớ có gai dưới lòng bàn chân để con đi trong nhà cho khỏi ngã, còn bây giờ thì khi ở trong phòng con mang đôi vớ mỏng bằng thun giống như đôi giày múa ấy, khi đi ra đường thí mang vớ bình thường. Riết rồi quen.

Có ý này muốn gửi đến các mẹ có con từ lúc mới sinh cho đến khoảng 5 -6 tháng nhé, khi mang bao tay, bao chân hạy vớ cho con thì nên lộn ngược ra, cho con mang bề trái ra ngoài nha các mẹ, tránh tình trạng cướng víu các sợi chỉ nhỏ vào tay chân các con. Mình học được cái này từ các cô hộ lý chăm sóc trẻ sơ sinh đấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 258 Bài viết

• 340 Được cảm ơn

E cũng nghe bạn e bảo là mua bao tay bao chân phải kiểm tra kỹ xem có cái sợi chỉ ở trong hay kg, nếu kg cẩn thận quấn vào tay bé, có trường hợp có bé đã bị hoại tử ngón tay rồi đấy, các mẹ lưu ý nhé. Bây giờ thì e đã bỏ bao tay ra rùi, ngày đầu bé cào xước mặt nhưng đến hôm nay thì hết rùi, nhìn bàn tay bàn chân nhỏ nhắn xinh xinh của con mình, thích ghê các mẹ nhỉ.
    • 8 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

cac me oi cho em hoi ?con em duoc hon 3 thang rui .ma bay gio sang mua dong rui co nen deo bao tay cho be ko nhi ?me chong em thi cu bao deo vao khong co so be lanh .cac me co kinh nghiem giup em voi nhe
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2