• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.54K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 3,543 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Các mẹ cho mẹ Conbe hỏi khi nào thì dùng nghệ bôi lên vết thương? Khi vết thương đã lên mặt khô hay là khi vừa bị thương là bôi ngay? Mẹ Conbe nghe lâu rồi mà không biết đúng không là dúng nghệ phải đúng lúc chứ không là vết thương bị thâm. Mình không biết lúc nào là đúng lúc? Chiều nay đã chạy đi mua ngay một vỉ nghệ tươi mà chưa dám bôi cho con gái bị ngã xe đạp chiều nay. Sợ bôi không đúng thâm luôn thì "tiền mất tật mang" nữa nên hỏi các mẹ là an toàn nhất. Cám ơn các mẹ trước nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Hai vợ chồng em khi nào mới mua được nhà?

Hu các mẹ! Em đang nản quá đây! hiện giờ em và chồng em đang không biết tính sao nữa. Hai vợ chồng em mới cưới, hai đứa có khoảng 50 triệu. Vậy mà anh ấy cứ đòi mua cái nhà 500 triệu. Vay mượn thì không khó nhưng các mẹ tính còn phải sinh con và rất nhiều khoản phải lo. Vậy mà anh ấy cứ nằng nặc...

• Không biết khi nào mới được ở riêng đây !!!!!!

Hôm nay lại vào đây bán than cả các mẹ nhà mình đây ! Đang chán đời quá, nghĩ muốn ở riêng khỏi mảnh đất của bố mẹ chồng mà ko biết đến bao giờ mới có thể làm nổi. Chả là chồng tớ là con trai út ( nhà chồng có 3 trai 4 gái ) nhưng vc tới đang ở với bố mẹ chồng và 1 chị gái chồng sinh năm 1968 chưa...

• Chút sáng tạo cho món bánh nho nướng rượu Rhum

Gắn bó với nghề đầu bếp hơn 20 năm, người chiến thắng cuộc thi Iron Chef 2012 – đầu bếp Lê Xuân Tâm...

• Các mẹ làm gì để tăng khả năng thông minh cho con mình?

Hi các mẹ :) Giai đoạn ấu nhi được xem là giai đoạn phát triển khả năng khá quan trọng cho trẻ,...

• 13 cách nói để con nghe lời mẹ răm rắp!

Đọc được bài này lúc đầu mình cũng nghĩ nghe từ răm rắp nó tiêu cực quá vì bản thân mình cũng...

• 732 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Conbe Xem bài viết
    Các mẹ cho mẹ Conbe hỏi khi nào thì dùng nghệ bôi lên vết thương? Khi vết thương đã lên mặt khô hay là khi vừa bị thương là bôi ngay? Mẹ Conbe nghe lâu rồi mà không biết đúng không là dúng nghệ phải đúng lúc chứ không là vết thương bị thâm. Mình không biết lúc nào là đúng lúc? Chiều nay đã chạy đi mua ngay một vỉ nghệ tươi mà chưa dám bôi cho con gái bị ngã xe đạp chiều nay. Sợ bôi không đúng thâm luôn thì "tiền mất tật mang" nữa nên hỏi các mẹ là an toàn nhất. Cám ơn các mẹ trước nhé.
    Bôi khi vết thương len da non, mình thường làm thế
    • 4,613 Bài viết

• 35,009 Được cảm ơn

Như mình biết thì BS bảo là chỉ được bôi nghệ khi vết thương đóng kín miệng. Người ta tránh bôi nghệ tươi lên vết thương hở là để tránh nhiễm trùng vết thương. Nghệ có tính sát trùng thật đấy nhưng nghệ tươi, khi mình cắt bằng dao thì không vô trùng tí nào.
    Còn bôi nghệ mà thâm thêm thì không có đâu, nếu vết thương đang lên da non thì cần tránh phơi nắng, sẽ làm đen sẹo. Ngoài ra còn vài tiểu xảo khác nữa, ví dụ, không nên bóc "vảy" vết thương, cứ để nó thật khô và tự rụng, vì bóc vảy sớm sẽ làm lộ da non sớm quá, dễ bị thâm sẹo. Tớ nghe nói nghệ tươi giúp cho vết thương chóng lên da non, sẹo mềm và không bị thâm.
    • 3,543 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Cám ơn bà Táo và Solei Dor nhe. Vậy là yên tâm hơn rồi chứ mình không biết vụ Nghệ này lắm nhưng dạo này lại thích dùng những bài thuốc dân gian thôi.