• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.68K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 3,543 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Các mẹ cho mẹ Conbe hỏi khi nào thì dùng nghệ bôi lên vết thương? Khi vết thương đã lên mặt khô hay là khi vừa bị thương là bôi ngay? Mẹ Conbe nghe lâu rồi mà không biết đúng không là dúng nghệ phải đúng lúc chứ không là vết thương bị thâm. Mình không biết lúc nào là đúng lúc? Chiều nay đã chạy đi mua ngay một vỉ nghệ tươi mà chưa dám bôi cho con gái bị ngã xe đạp chiều nay. Sợ bôi không đúng thâm luôn thì "tiền mất tật mang" nữa nên hỏi các mẹ là an toàn nhất. Cám ơn các mẹ trước nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 732 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Conbe Xem bài viết
    Các mẹ cho mẹ Conbe hỏi khi nào thì dùng nghệ bôi lên vết thương? Khi vết thương đã lên mặt khô hay là khi vừa bị thương là bôi ngay? Mẹ Conbe nghe lâu rồi mà không biết đúng không là dúng nghệ phải đúng lúc chứ không là vết thương bị thâm. Mình không biết lúc nào là đúng lúc? Chiều nay đã chạy đi mua ngay một vỉ nghệ tươi mà chưa dám bôi cho con gái bị ngã xe đạp chiều nay. Sợ bôi không đúng thâm luôn thì "tiền mất tật mang" nữa nên hỏi các mẹ là an toàn nhất. Cám ơn các mẹ trước nhé.
    Bôi khi vết thương len da non, mình thường làm thế
    • 4,652 Bài viết

• 35,707 Được cảm ơn

Như mình biết thì BS bảo là chỉ được bôi nghệ khi vết thương đóng kín miệng. Người ta tránh bôi nghệ tươi lên vết thương hở là để tránh nhiễm trùng vết thương. Nghệ có tính sát trùng thật đấy nhưng nghệ tươi, khi mình cắt bằng dao thì không vô trùng tí nào.
    Còn bôi nghệ mà thâm thêm thì không có đâu, nếu vết thương đang lên da non thì cần tránh phơi nắng, sẽ làm đen sẹo. Ngoài ra còn vài tiểu xảo khác nữa, ví dụ, không nên bóc "vảy" vết thương, cứ để nó thật khô và tự rụng, vì bóc vảy sớm sẽ làm lộ da non sớm quá, dễ bị thâm sẹo. Tớ nghe nói nghệ tươi giúp cho vết thương chóng lên da non, sẹo mềm và không bị thâm.
    • 3,543 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Cám ơn bà Táo và Solei Dor nhe. Vậy là yên tâm hơn rồi chứ mình không biết vụ Nghệ này lắm nhưng dạo này lại thích dùng những bài thuốc dân gian thôi.