NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Khi nào đánh răng bằng kem cho bé.

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 8.68K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 1,008 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Cách đây vài tháng, mình có thử đánh răng cho bé bằng kem (dành cho trẻ em, có thể nuốt được), bé nhợn nhợn, muốn ói, mình ngưng. Bây giờ sau mỗi cữ ăn cháo, uống sữa, mình đánh bằng bàn chải & nước lọc, hoặc chùi bằng gạc, mình sợ như vậy không sạch lắm, muốn đánh bằng kem nhưng bé vừa ăn no xong, nếu bé nhợn là ói ra liền, làm sao đây?
    Pooh & Dumbo
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,154 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng không chịu kem đánh răng, mình đánh cho bé bằng nước muối pha loãng. Mẹ mình bảo ngày xưa chỉ toàn đánh răng bằng muối mà bây giờ răng vẫn chắc. Với lại bé nhà mình hay viêm họng, súc nước muối cũng tốt.
    • 103 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Bé nhà mình phải 3 tuổi mới đánh răng bằng thuốc, mà phải chọn loại thuóc có hương vị bé thích. Trước khi dùng thuốc thì cứ cho dùng bàn chải với nước muối loãng thôi cũng được
    • 226 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Bé Pooh 1,5 tuổi là đánh răng bằng kem được rồi đấy, mình cũng cho cu lớn nhà mình đánh răng vào tầm tuổi này, nhưng để đánh được bằng kem thì phải mất gần 2 tuần cu cậu mới chịu thuần phục đấy.

Nếu bé đã "nhợn nhợn, muốn ói" thì bạn đợi khoảng 1/2 giờ hoặc 1 giờ sau khi ăn hãy đánh răng cho bé bằng thuốc. Khi đánh bằng thuốc thì phải "lừa" kiểu này (mình đã áp dụng cách này cho bé nhà mình rồi):

- Bảo bé nhe răng (chứ không phải há miệng to đâu nhé)
    - Lấy bàn chải có quệt 1 chút kem thôi, dúng nước và chải thật nhanh, đừng để dính vào lưỡi bé, sao cho nổi bọt lên rồi cho bé xúc miệng nhổ ra , khi nào bé quen thì hãy đánh mân mê kỹ lưỡng.
    - Không biết bé đã biết "xúc miệng nhổ ra" chưa (vì mình thấy hầu hết các bé khi mới tập đánh răng toàn nuốt vào thôi, bé nhà mình cũng vậy), nếu bé chưa biết xúc miệng thì bạn tập cho bé theo kiểu 2 mẹ con tập phun mưa là thành công ngay.

Chúc mẹ "lừa" bé thành công nhé.
    LanBống (HN)
    • Cau
    • 10 năm
    • 82 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

bé khoảng 2 tuổi bạn hãy bắt đầu tập cho đánh răng bằng thuốc (& chỉ khi bé có khả năng tự nhổ ra được để tránh trường hợp bé nuốt phải quá nhiều fluoride). Nếu bé nhợn muốn ói thì bạn thử tìm loại thuốc đánh răng cho trẻ em khác xem.
    Còn trước 2 tuổi thì bạn chỉ cần dùng bàn chải nhỏ & mềm nhúng nước lọc hoặc nước muối pha thật loãng chải răng cho bé là đủ sạch rồi.
    Me Cau
    • 948 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Mình cho bé đánh răng = kem từ lúc 1 tuổi rưỡi, bé mình lại rất thích, không cự nự gì cả, vì kem dành cho trẻ em có vị ngọt như kẹo. Khi bắt đầu đánh răng cho bé thì mình kể cho bé nghe mấy mẫu chuyện như "chú mèo trắng sâu răng", "gấu con đau răng"..v..v.. để cho bé "sợ" mấy con sâu răng và biết tầm quan trọng của việc đánh răng, nên bé rất siêng năng đánh răng mỗi ngày. Mình chỉ cho bé đánh răng mỗi ngày 2 lần vào buổi sáng ngủ dậy và tối trước khi đi ngủ, chứ lúc mới ăn xong, thọc cái bàn chải vào sợ bé dễ bị ói!!! Lúc đầu mới đánh răng, bé cũng nuốt vào, nhưng mà không sao, vì đây là kem dành cho trẻ em, có ghi rõ nuốt vào cũng không sao, hơn nữa, mỗi lần đánh răng chỉ cho tí tẹo kem thôi mà!

Mình nghĩ mẹ Pooh nên để lâu sau bữa ăn hãy đánh răng, đánh liền sau khi ăn coi chừng bao nhiêu công sức cho bé ăn phi ra ngoài hết thì uổng lắm!
    MBKB (T/P HCM)
    • 94 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình cũng bắt đầu cho cu Tôm nhà mình đánh răng bằng nước muối loãng để bé tập làm quen với bàn chải đánh răng trước. Khi bé bắt đầu quen với việc sử dụng bàn chải thì chuyển sang dùng kem đánh răng LG. Khi mới dùng kem mình chỉ đánh cho bé vào buổi sáng thôi, còn buổi tối lại dùng nước muối. Cho tới khi bé phản đối nước muối thì vụ đánh răng bằng kem coi như xong xuôi, hì hì
    PhamN.Bich/Ha Noi
    • 866 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Theo minh me Pooh co the su dung kem danh rang co fluoride cho Pooh, nhung de an toan chi nen dung khi Pooh tren 2 tuoi và luong kem đanh rang cho moi lan chai rang nhieu nhat la bang hat dau Ha Lan. Vi khi nuot fluor trong nhieu ngay co the gay nhiem mau rang, neu nuot luong lon co the gay dau bung, non mua, va nhiem doc fluor.
    Hang ngay co the cho Pooh chai rang voi nuoc sach hoac dung gac lau sach rang sau khi cho an hoac bu.
    Ha Le.
    • 1,008 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Mình đánh răng cho bé bằng bàn chải, nhưng chỉ với nước thôi nên không biết có sạch không, chứ chùi gạc thì không rồi, vì hắn cắn đau lắm, khi cắn còn nhằn nhằn nữa, đau lắm :evil:
    Pooh & Dumbo
    • 366 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Các mẹ có kinh nghiệm ơi, cho mình hỏi khi nào thì bắt đầu tập đánh răng cho bé được vậy? Bé nhà mình được 14 tháng, mọc chỉ mới 8 răng. Mình rất băn khoăn vì chả lẽ cứ để bé ngủ dậy rồi ăn, rồi bú... Cảm ơn các mẹ nhiều nhé!
    Anh em nhà Bon_Ben.
    • 44 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi titach Xem bài viết
    Các mẹ có kinh nghiệm ơi, cho mình hỏi khi nào thì bắt đầu tập đánh răng cho bé được vậy? Bé nhà mình được 14 tháng, mọc chỉ mới 8 răng. Mình rất băn khoăn vì chả lẽ cứ để bé ngủ dậy rồi ăn, rồi bú... Cảm ơn các mẹ nhiều nhé!
    Con em thì bắt đầu đánh răng lúc 12 tháng ( sáng và tối) . Bé cũng mới có 8 răng thôi, em dùng bàn chải máy ( bàn chải chạy bằng pin) để đánh răng cho bé.
    Từ khi đánh răng thấy răng trắng hẳn ra.
    chị có thể vào mục lục để tìm hiểu thêm vì hình như đã có topic nói đến vấn đề này rồi.

chào chị và chúc chị vi khỏe.
    • QNL
    • 9 năm
    • 457 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Từ hồi bé được 6 tháng mình đã bắt đầu đánh răng cho bé. Cô bạn của mình gởi về cho 1 tuýp Gerber có kèm bàn chải cao su, loại xỏ vào ngón tay.
    Bạn tham khảo ở webpage này nhé, loại tooth & gum cleanser:
    http://www.gerber.com/prodcat?catid=484
    Mình nghĩ kiếm mua ở VN chắc có, tiếc là mình không biết chỗ nào có bán để chỉ bạn. Nếu có người nhà ở nước ngoài thì nhờ mua dùm cũng dễ.
    • 75 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi QNL Xem bài viết
    Từ hồi bé được 6 tháng mình đã bắt đầu đánh răng cho bé. Cô bạn của mình gởi về cho 1 tuýp Gerber có kèm bàn chải cao su, loại xỏ vào ngón tay.
    Bạn tham khảo ở webpage này nhé, loại tooth & gum cleanser:
    http://www.gerber.com/prodcat?catid=484
    Mình nghĩ kiếm mua ở VN chắc có, tiếc là mình không biết chỗ nào có bán để chỉ bạn. Nếu có người nhà ở nước ngoài thì nhờ mua dùm cũng dễ.
    Bạn vào trang web GoodSmart của mẹ và bé xem đi, hình như có bàn chải bạn cần tìm đó
    • 105 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Lên ba hay bốn tuổi là thời điểm tốt nhất để tập cho trẻ sử dụng kem đánh răng

Thời điểm bắt đầu đánh răng, việc lựa chọn bàn chải, kem đánh răng, cách chải răng cho trẻ là những yếu tố quan trọng để Răng sữa phát triển tốt, đảm bảo một hàm răng vĩnh viễn chắc khoẻ.

Chăm sóc từ khi chưa có răng
    Trẻ thường mọc chiếc răng đầu tiên vào khoảng 6 tháng tuổi, nhưng theo các bác sĩ của Chương trình Healthy Family (Hoa Kỳ), ngay trước khi trẻ có răng, các bà mẹ cũng nên chú ý chăm sóc, vệ sinh nướu cho trẻ sạch sẽ bằng gạc mềm thấm nước sạch ngay sau khi cho trẻ ăn hoặc Bú sữa.

Và khi trẻ bắt đầu mọc chiếc răng đầu tiên, các bà mẹ nên dùng gạc hoặc khăn vải ướt quấn quanh ngón tay, lau sạch cả mặt trước, mặt trong và xung quanh chiếc răng mới cho trẻ. Giai đoạn này bạn chỉ nên sử dụng nước sạch hoặc nước muối loãng để "đánh" răng cho trẻ.

Theo TS.BS Phạm Như Hải, trưởng khoa Răng, Bệnh viện Việt Nam - Cu Ba (Hà Nội), lên ba hay bốn tuổi là thời điểm tốt nhất để tập cho trẻ sử dụng kem đánh răng. Lúc đầu, chỉ nên sử dụng một ít kem và hướng dẫn trẻ không được nuốt kem, vì việc tiêu thụ nhiều chất fluor không chỉ gây hại cho sức khoẻ, mà còn ảnh hưởng đến chất lượng men răng của trẻ sau này.

Bé chưa sẵn sàng tự đánh răng
    Dù bé có thích thú với việc tự đánh răng thì bạn cũng chưa nên để bé tự làm, bạn có thể giám sát hoặc giúp bé chải răng vì bé chưa có ý thức để chủ động chải sạch răng và tay bé cũng chưa đủ khoẻ để chà sạch các mảng bám trên mặt răng.

Theo tài liệu của Bệnh viện Nhi Sydney (Australia) thì rất khó cho trẻ em dưới 10 tuổi biết đánh răng đúng cách. Và nếu để vi trùng bám trên răng trong một thời gian dài, nướu răng có thể chảy máu khi đánh răng.
    Chứng viêm nướu này là dấu hiệu cảnh báo nướu đang không khoẻ và thậm chí răng bé còn có cả những mảng bám vàng ố và bắt đầu bị sâu. Việc bạn cần làm là giúp bé chải răng và chăm sóc nướu thường xuyên hơn, ngay cả khi nướu chảy máu lúc đang đánh răng.

Dùng đúng kem đánh răng
    Theo TS.BS Hải, kem đánh răng dành cho trẻ em phải hoàn toàn khác kem đánh răng người lớn. Kem đánh răng trẻ em phải được sản xuất dựa trên nguyên lý có ít chất gây hại nhất. Ví dụ, chất kiềm sẽ ít hơn để không ảnh hưởng đến men răng và lợi, chất flour ít hơn để giúp răng được bảo vệ chắc khoẻ nhưng không quá nhiều phòng khi trẻ nuốt vào có thể bị độc.

Ngoài ra, kem đánh răng trẻ em cũng cần bổ sung thêm một số chất bảo vệ men răng và lợi, tránh sâu răng. Bạn cũng nên chú ý không chọn kem đánh răng tạo quá nhiều bọt, dễ làm bé khó chịu. Hãy chọn kem đánh răng có mùi vị phù hợp với sở thích của bé, và chọn kem đánh răng phù hợp với tuổi răng. Tránh việc sử dụng quá lâu một loại kem đánh răng và không sử dụng kem đánh răng đã để lâu hoặc hết hạn sử dụng.

Bạn hãy hướng dẫn trẻ chỉ lấy một lượng thích hợp kem đánh răng cho mỗi lần đánh, vừa tiết kiệm, vừa để bảo vệ răng. Bạn chỉ nên thay kem đánh răng trẻ em sang kem đánh răng người lớn khi toàn bộ hàm răng trẻ đã thay vĩnh viễn, tương đương thời điểm trẻ khoảng từ 10 - 12 tuổi.

Bàn chải đúng kích cỡ
    Bên cạnh việc sử dụng thuốc đánh răng đúng loại thì việc dùng bàn chải cũng cần được phụ huynh chú ý. Bàn chải đánh răng của trẻ phải là loại nhỏ, lông bàn chải mềm, mịn và đầu lông tròn. Việc sử dụng bàn chải riêng này giúp trẻ đánh răng không bị tổn thương nhưng vẫn sạch và luồn sâu được vào phía trong hàm.

Đối với trẻ lớn, lông của bàn chải cũng cần phải có độ cứng vừa phải, đồng thời phải có độ đàn hồi. Nếu lông bàn chải quá mềm sẽ không thể làm sạch răng một cách tốt nhất. Nhưng nếu lông bàn chải quá cứng sẽ dễ làm tổn thương nướu răng. Thông thường, nên thay bàn chải đánh răng cho trẻ mỗi 3 tháng hoặc khi lông trên bàn chải bắt đầu bị xù, xơ.
    C'est la vie!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 107 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Hic, mình thì cho con dùng kem đánh răng từ lúc bé khoảng 15 tháng. Chắc về cất đi luôn quá. Pha nước muối lau răng cho con thui vậy
    • 697 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Bé nhà em 21 tháng, được 16 răng rồi, đã bắt đầu tập cho bé đánh răng được chưa các mẹ nhỉ? mua bàn chải và kem đánh răng laọi nào tốt và an toàn?
    • 300 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

con em mới 16 tháng mà cũng dc 16 cái răng rồi, nhưng em chưa tập cho con đánh răng. Em vẫn dùng gạc rơ cho con thôi. Em nghe các mẹ khác nói là khi bé đi lớp thì các cô dậy bé hay lắm, bé biết đánh răng ngay. Con mua thuốc đánh răng với bàn chải thì mua trong shop me yêu bé í. Họ có thuốc đánh răng nuốt dc.
    MẸ YÊU CON NHẤT TRÊN ĐỜI
    • 5,197 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

Con mình đánh răng từ lúc bắt đầu mọc răng đầu tiên. Ban đầu dùng loại bàn chải xỏ ngón silicon cọ hàng ngày với nước muối ấm. Lúc con đc khoảng 10th thì đổi bàn chải cho em bé với kem đánh răng . Lúc ý con chỉ mới biết cách kéo ra kéo vào cái bàn chải và mút vị ngọt của kem thôi. Dần dần mình dạy cho biết cách chà răng bên mặt trong, mặt ngoài và răng hàm .Tuy là chưa khéo léo ( 29th) nhưng con đã có ý thức về việc đánh răng buổi tối và sáng. Mình cũng dạy đc con cách súc miệng rồi nhổ ra nữa.
    Bàn chải của con + kem thì bạn có thể mua của wakado, hoặc loại của Đức ( mình ko nhớ tên) hoặc Gerber. Mình vote cho bàn chải wakado nhé vì nó có lông bàn chải cả phía trên lẫn dưới ( 360o) rất tiện cho các con mới tập đánh răng.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Axon_Edwards; 24/02/2011 vào lúc 04:14 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 99 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

bé nhà tớ tập đánh răng lúc 1 tuổi, bây giờ cu cậu xúc miệng siêu lắm
    • 237 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Mình đánh răng cho con từ khi bé có 4cái răng (9-10m), dùng bàn chải xỏ ngón với kem đánh răng của geber ( bán nguyên bộ), bé thích lắm, ngày 2 lần. Giờ thì con tự xỏ vô tay rồi tự đánh luôn:Smiling:

3.1kg-51cm -> 3.5kg-53cm -> 6.2kg-59cm -> 7.6kg-63cm ->8.8kg- 65cm -> 9.5kg -69cm -> 10.6kg-71cm -> 11.1kg - 74cm ->11.6kg-76cm -> 12.1kg-78cm....?
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2