NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Khi nào đánh răng bằng kem cho bé.

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 8.47K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 1,008 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Cách đây vài tháng, mình có thử đánh răng cho bé bằng kem (dành cho trẻ em, có thể nuốt được), bé nhợn nhợn, muốn ói, mình ngưng. Bây giờ sau mỗi cữ ăn cháo, uống sữa, mình đánh bằng bàn chải & nước lọc, hoặc chùi bằng gạc, mình sợ như vậy không sạch lắm, muốn đánh bằng kem nhưng bé vừa ăn no xong, nếu bé nhợn là ói ra liền, làm sao đây?
    Pooh & Dumbo

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 1,151 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng không chịu kem đánh răng, mình đánh cho bé bằng nước muối pha loãng. Mẹ mình bảo ngày xưa chỉ toàn đánh răng bằng muối mà bây giờ răng vẫn chắc. Với lại bé nhà mình hay viêm họng, súc nước muối cũng tốt.

• 103 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Bé nhà mình phải 3 tuổi mới đánh răng bằng thuốc, mà phải chọn loại thuóc có hương vị bé thích. Trước khi dùng thuốc thì cứ cho dùng bàn chải với nước muối loãng thôi cũng được

• 226 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Bé Pooh 1,5 tuổi là đánh răng bằng kem được rồi đấy, mình cũng cho cu lớn nhà mình đánh răng vào tầm tuổi này, nhưng để đánh được bằng kem thì phải mất gần 2 tuần cu cậu mới chịu thuần phục đấy.

Nếu bé đã "nhợn nhợn, muốn ói" thì bạn đợi khoảng 1/2 giờ hoặc 1 giờ sau khi ăn hãy đánh răng cho bé bằng thuốc. Khi đánh bằng thuốc thì phải "lừa" kiểu này (mình đã áp dụng cách này cho bé nhà mình rồi):

- Bảo bé nhe răng (chứ không phải há miệng to đâu nhé)
    - Lấy bàn chải có quệt 1 chút kem thôi, dúng nước và chải thật nhanh, đừng để dính vào lưỡi bé, sao cho nổi bọt lên rồi cho bé xúc miệng nhổ ra , khi nào bé quen thì hãy đánh mân mê kỹ lưỡng.
    - Không biết bé đã biết "xúc miệng nhổ ra" chưa (vì mình thấy hầu hết các bé khi mới tập đánh răng toàn nuốt vào thôi, bé nhà mình cũng vậy), nếu bé chưa biết xúc miệng thì bạn tập cho bé theo kiểu 2 mẹ con tập phun mưa là thành công ngay.

Chúc mẹ "lừa" bé thành công nhé.
    LanBống (HN)

• Cau
    • 10 năm
    • 82 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

bé khoảng 2 tuổi bạn hãy bắt đầu tập cho đánh răng bằng thuốc (& chỉ khi bé có khả năng tự nhổ ra được để tránh trường hợp bé nuốt phải quá nhiều fluoride). Nếu bé nhợn muốn ói thì bạn thử tìm loại thuốc đánh răng cho trẻ em khác xem.
    Còn trước 2 tuổi thì bạn chỉ cần dùng bàn chải nhỏ & mềm nhúng nước lọc hoặc nước muối pha thật loãng chải răng cho bé là đủ sạch rồi.
    Me Cau

• 948 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Mình cho bé đánh răng = kem từ lúc 1 tuổi rưỡi, bé mình lại rất thích, không cự nự gì cả, vì kem dành cho trẻ em có vị ngọt như kẹo. Khi bắt đầu đánh răng cho bé thì mình kể cho bé nghe mấy mẫu chuyện như "chú mèo trắng sâu răng", "gấu con đau răng"..v..v.. để cho bé "sợ" mấy con sâu răng và biết tầm quan trọng của việc đánh răng, nên bé rất siêng năng đánh răng mỗi ngày. Mình chỉ cho bé đánh răng mỗi ngày 2 lần vào buổi sáng ngủ dậy và tối trước khi đi ngủ, chứ lúc mới ăn xong, thọc cái bàn chải vào sợ bé dễ bị ói!!! Lúc đầu mới đánh răng, bé cũng nuốt vào, nhưng mà không sao, vì đây là kem dành cho trẻ em, có ghi rõ nuốt vào cũng không sao, hơn nữa, mỗi lần đánh răng chỉ cho tí tẹo kem thôi mà!

Mình nghĩ mẹ Pooh nên để lâu sau bữa ăn hãy đánh răng, đánh liền sau khi ăn coi chừng bao nhiêu công sức cho bé ăn phi ra ngoài hết thì uổng lắm!
    MBKB (T/P HCM)

• 94 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cũng bắt đầu cho cu Tôm nhà mình đánh răng bằng nước muối loãng để bé tập làm quen với bàn chải đánh răng trước. Khi bé bắt đầu quen với việc sử dụng bàn chải thì chuyển sang dùng kem đánh răng LG. Khi mới dùng kem mình chỉ đánh cho bé vào buổi sáng thôi, còn buổi tối lại dùng nước muối. Cho tới khi bé phản đối nước muối thì vụ đánh răng bằng kem coi như xong xuôi, hì hì
    PhamN.Bich/Ha Noi

• 866 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Theo minh me Pooh co the su dung kem danh rang co fluoride cho Pooh, nhung de an toan chi nen dung khi Pooh tren 2 tuoi và luong kem đanh rang cho moi lan chai rang nhieu nhat la bang hat dau Ha Lan. Vi khi nuot fluor trong nhieu ngay co the gay nhiem mau rang, neu nuot luong lon co the gay dau bung, non mua, va nhiem doc fluor.
    Hang ngay co the cho Pooh chai rang voi nuoc sach hoac dung gac lau sach rang sau khi cho an hoac bu.
    Ha Le.

• 1,008 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Mình đánh răng cho bé bằng bàn chải, nhưng chỉ với nước thôi nên không biết có sạch không, chứ chùi gạc thì không rồi, vì hắn cắn đau lắm, khi cắn còn nhằn nhằn nữa, đau lắm :evil:
    Pooh & Dumbo

• 366 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Các mẹ có kinh nghiệm ơi, cho mình hỏi khi nào thì bắt đầu tập đánh răng cho bé được vậy? Bé nhà mình được 14 tháng, mọc chỉ mới 8 răng. Mình rất băn khoăn vì chả lẽ cứ để bé ngủ dậy rồi ăn, rồi bú... Cảm ơn các mẹ nhiều nhé!
    Anh em nhà Bon_Ben.

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3