NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Hỏi về cách đánh tưa lưỡi cho trẻ sơ sinh

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 43.2K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 366 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi camquynh Xem bài viết
    Bạn mua 1 tuýp daktarin, chỉ cần lấy tăm bông chấm đều lên lưỡi, sau khoảng 5 phút là sẽ tự bông ra hết. hồn con mình con nhỏ được BS kê cho loại này, không rơ lưỡi nhiều, vì sẽ làm đau lưỡi, bé bú không được.
    Con gái yêu vừa bị tưa lưỡi xong, dày bịch, vàng khè. Đau hay sao í mà bé sợ ăn.

Mình cũng mua thuốc daktarin này, 45k, chấm xong một phát là con chép chép miệng nuốt hết, chẳng hiểu có đọng lại được tí nào không. Mà bé k thích thuốc này, tỏ vẻ kinh tởm khóc lóc lắm nhưng vì bé mới hơn 2 tháng nên mẹ vẫn bắt nạt được. Ngày chấm mấy lần mà 2 ngày cũng chỉ hơi đỡ, lưỡi vẫn bám đầy chất bẩn, con vẫn đau và sợ ăn.:Crying: Mình nếm thử thấy vị thuốc kể cũng hơi gắt.

Mình sốt ruột bèn theo phương pháp của bà ngoại, ra hàng rau sạch mua bó rau ngót rút ra vài nhánh khoảng 1 nắm tay lá, giã vắt nước cốt lấy miếng rơ lưỡi - rơ 1 ngày là sạch nõn (Sáng hôm sau định làm tiếp thì haha không cần nữa rồi). Bó rau còn lại mẹ nấu canh chén, coi như chữa cho con không mất tiền :Smug: . làm 1 bát nước cốt bỏ tủ lạnh ngày rơ 4 lần.

Kinh nghiệm của mình là đợi cho bé đói meo, có ọe cũng chẳng ọe ra cái gì được nữa thì rơ, xong rồi cho bé nghỉ 10' thì ăn, vì ọe xong bé hay mệt, và mình nghĩ là để "ngấm thuóc" nữa. Và mình xỏ ngón tay vào cái rơ thì đừng xỏ hết, để thừa khoảng 1cm phía đầu để nó ngoáy vào sâu bên trong hơn, vì khi mình cho ngón tay vào phía lưỡi trong bé có xu hướng ngậm chặt lại làm ngón tay khó lùa vào.

Nước lá rau ngót có vẻ bé thích, vì khi mình lau nhẹ phía lưỡi ngoài còn thấy nàng ấy chép chép miệng rồi cười chứ k nhăn mặt như khi dùng thuốc. Nhưng nói chung là tại lần này bố mẹ lười, chủ quan, cho con bú bình xong là thôi luôn. Chứ thằng cu anh đầu thì cho ăn xong bao giờ cũng cho uống vài thìa nước nên chả bao giờ bị làm sao.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi con_ga_mai; 09/06/2011 vào lúc 03:22 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn ko nên dùng mật ong(mình nghe nói mật ong đễ gây ngộ độc :Battin ey: :Thinking. em bé nhà mình dùng rau ngót ko đỡ nhiều nên mình dung Nystatin(hỏi mua ở hiệu thuốc) và dùng gạc đút đầu ngón tay vào và đánh tưa, ngày 2 lần sau ăn ~45'-1h. bạn thử xem sao, nếu tưa sâu quá thì dùng que bông và chấm thuốc rồi đưa vào ssaau bên trong. chúc em bé khỏe mạnh & chóng hết tưa nhé
    • Mae
    • 4 năm
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ngày xua thi ông bà ta dùng mat ong để tưa lưỡi nhưng giờ thì nguyên cứu cho thấy trong mật ong co' chất gi đó làm trẻ nhỏ dễ ngô độc, nên mua nước muối sinh lý hoac dùng nước ấm mà rơ cho be'. Tra'nh rơ sau khi cho be' an hoac bu' để không bị oi' hết sữa hoặc thức ăn. Sau mỗi lu'c bú nên cho be' uong it' nuo'c de mieng sach hon
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mae; 10/06/2011 vào lúc 09:49 AM.
    • 5,378 Bài viết

• 499 Được cảm ơn

2 zai nhà tớ từ bé tớ toàn dùng khăn sữa lau lưỡi ngày 2 lần vào lúc sáng rửa mặt và lúc chiều tắm nên 2 zai nhà tớ lưỡi sạch lắm, ko cần dùng cái tưa lưỡi đâu, đau lưỡi con lắm.

• 281 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Có cách dân gian của các cụ từ ngày xưa mẹ thử làm cho bé xem nhé, cách này mình nghĩ cũng hay, mình đã áp dụng cho 2 bé nhà mình rồi, trộm vía thằng anh còn hay phải đánh tưa lưỡi chứ con em phải đánh tưa có 1 lần thôi. Mùa này đang có rau ngót, bạn lấy khoảng 1 nắm lá rau ngót, rửa sạch ,giã dập cho ra nước rồi lấy bông gạc nhúng vào nước rau ngót rồi tưa lưỡi cho con, Rau ngót tính mát, vị ngọt nhẹ, ko sợ bé sặc hay khó chịu như mật ong hoặc nước muối sinh lý đâu.
    • 53 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

sao các mẹ hay đánh lưỡi cho con bằng cái đánh tưa lưỡi thế nhỉ. thử đánh cho mình mới thấy vừa đau vừa rát. hic hic. sau đó bác sỹ khuyên tớ dùng gạc y tế hoặc khăn xô sạch đánh cho bé. tớ thấy bé chịu hợp tác hẳn
    • 105 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

mình chưa áp dụng rau ngót vì sợ thuốc trừ sâu trong rau, thuốc tưa lưỡi cũng đã dùng nhưng chỉ đỡ 1 lúc, uống sữa xong thì đâu lại vào đấy, có người mách mình lấy chính nước tiểu của bé mà rơ, công nhận tốt thật, rất lâu mới phải rơ lại. Bạn chịu khó xi bé rồi lấy chén hứng nước tiểu (chứ đừng lấy nước tiểu trong tã vắt ra mất vệ sinh lắm nhé), rồi lấy khăn màn (tuyệt đối đừng dùng cái rơ lưỡi, nhìn đã thấy đau rồi), nếu sợ bé ói thì quấn vào cái thìa nhựa vinamilk í, (hoặc quấn vào đũa), tốt nhất là nếu ngón tay mẹ nhỏ thì dùng ngón tay út (để có cảm giác hơn) quấn khăn màn, thấm vào nước tiểu của bé rồi rơ, rơ dứt khoát và hơi mạnh tay, chấp nhận bé ọe hoặc la khóc thôi, còn hơn để vi khuẩn bám vào lưỡi, dày đặc 1 lớp như vậy làm sao bé ăn được, mà lâu dài nó đóng lớp vào sẽ bị nứt lưỡi chảy máu đấy. Bé khóc to thì mới đưa tay vào miệng bé được, các mẹ đừng lo lắng quá, khó chịu 1 chút nhưng sẽ quên ngay mà. Sau khi ăn nhớ cho bé uống nước ấm cho sạch miệng. Đến khi bé được 4-5 tháng hay mút tay là lưỡi lại tự nhiên sạch thôi.
    • 281 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Mình chưa nghe ai mách đánh tưa lưỡi cho bé bằng chính nước tiểu của bé cả. nghe đã thấy mất vệ sinh rồi. Cách này nếu bác sỹ mà nghe thấy chắc ko ổn tý nào, nếu bạn sợ rau ngót có thuốc sâu thì trước khi giã bạn trần qua bằng nước sôi, rửa kỹ rau, ngâm rau với nước vo gạo và nước giấm thanh pha loãng rất tốt.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bé Đô Xem bài viết
    Bạn có thể thử thêm 2 cách khác rất hiệu quả:
    1 - đánh tưa lưỡi bằng rau ngót: Lấy rau ngót, rửa nước sạch -> giã nhuyễn -> vắt lấy nước -> dùng vải xô nhúng nước rau ngót đánh lưỡi cho con. Nếu bé đã bị tưa nhiều thì 1 ngày nên đánh tưa lưỡi từ 2-3 lần. Mình thấy khá hiệu quả đấy.
    2- Bạn ra hiệu thuốc Tây, họ có bán loại thuốc đánh tưa lưỡi cho trẻ đấy.

Chúc bé mau khỏi, bú ngoan.
    - Chào bạn con mình hiện nay được 16 tháng tuổi rồi, từ khi bé sinh ra mình toàn đánh tưa lưỡi cho con bằng nước muối sinh lý 0.09% thôi. Rất sạch và an toàn bạn mua gói đánh tưa lưỡi ở các hàng bán đồ trẻ sơ sinh nhé.
    • 327 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Con em sau một đợt uống kháng sinh lưỡi trắng ởn, đánh bao nhiêu cách ko ăn thua. Em sợ phải đi bác sỹ nên đành ra ông thầy lấy thuốc cho cháu. Uống một đợt xong đỡ hẳn. Nhưng đúng là nên đánh lưỡi cho bé hàng ngày thật. Bg em mới nghe nước muối sinh lý đánh tưa lưỡi đc. để em về thử xem. À, các mẹ ko nên đánh bằng mật ong. Bé gần nhà em phải đi cấp cứu rồi đấy. Có đữa hợp nhưng có đứa bị dị ứng. Các mẹ lưu ý nhé.
    Bố mẹ yêu Bống
    Bống NB: 2.6kg:RollingEy:---1m: 3.4kg---2m: 4,2kg---3m: 4.9kg-----3m25d: Bống biết lẫy---4m: 5.7kg---4m14d: 6.2kg---4m24d: Bống bị đi tướt ---5,5m: 6.2kg huhuhu:Kiss::Kiss::Applause:-------6m1w:6kg8---31/8---10/10: B ốm-->7m: ngồi---8,5m: 7kg8---8m25d:8kg2 :Battin ey:
    • 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nhà mình toàn lấy rau ngót giã vắt nước để tưa lưỡi cho Bo. Cu cậu khó chịu lắm nhưng lưỡi cực sạch luôn, vài ngày mới phải tưa một lần.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi BachTung0611; 18/06/2011 vào lúc 07:37 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà mình những khi mệt cũng hay bị tưa lưỡi, mình cũng áp dụng pp của mẹ bé Minh Vũ, hiệu quả lắm nhé. Mình không còn lo lắng bé bị dị ứng với mật ong bởi rau ngót mát ngọt và rất an toàn. Mẹ bé giã rau ngót lấy nước, sau đó lấy năm bông nhúng vào rồi rà lưỡi cho bé đảm bảo sẽ không còn bị tưa lưỡi.

Chúc bé hay ăn, chóng lớn.
    • 104 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mình muốn chia sẻ cách rơ lưỡi cho bé sơ sinh. Các mẹ nên dùng nước muói sinh lý, trước khi đánh lưỡi, nhỏ vài giọt vào miệng bé, vừa làm sạch khoang miệng, vừa có vị mặn mặn làm con chú ý. Sau đó dùng ngón tay kéo nhẹ cằm bé cho bật mở miệng, rồi cho ngón tay vào đánh. Như vậy con vừa nếm vị muối mặn mặn, thích thích lại sẵn sàng há miệng cho mẹ đánh (cách dùng ngón tay bật miệng bé cực kỳ hiệu nghiệm nhé). Và theo mình, muối cực kỳ an toàn, lại làm chắc răng, trắng răng nữa (có kem đánh răng muối mà) nên mình vẫn dùng cho con thay kem đánh răng khi con được 10 răng rồi. Mới chuyển qua đánh răng bằng kem đánh răng hôm qua, hihi
    :Kiss:
    Ba Ngựa mụp và mẹ Chuột xinh iu bé Cọp mụp xinh lắm lắm cơ :Rose:
    You are my perfect love, my sweet chocolate

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các bạn cho mình hỏi chút là đánh tưa bằng rau ngót thì chỉ cần rửa sạch rau sống rồi giã vắt lấy nước thôi hay đun sôi chín rồi mới lấy giã, mình ko biết nên cần chỉ dạy, thanks!
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ko có bạn nào vào topic nay nữa ah, hic
    • 66 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bo_jimmy Xem bài viết
    các bạn cho mình hỏi chút là đánh tưa bằng rau ngót thì chỉ cần rửa sạch rau sống rồi giã vắt lấy nước thôi hay đun sôi chín rồi mới lấy giã, mình ko biết nên cần chỉ dạy, thanks!
    Rau sống rửa sạch bằng nước, bằng nước muối loãng để khô giã lấy nước bố nó ạ. Chứ ko phải nấu chín lên đâu.:P
    Bố nó đảm thế
    Nhà mình hay lấy mật ong chấm vào đầu khăn sô đánh cho con. 2 bé đều thế. Trộm vía răng miệng con đều đẹp
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn nhà Rimmy nha, thấy các nhà khác và bên bac si gia đình có nói mật ong ko có lợi cho trả sơ sinh nên mình ko dám dùng cho con nữa nên chuyên qua rau ngót này, munhf cũng làm như bạn nói nhưng sợ đồ sống cho vào miệng con sợ tiêu chảy nên cũng muốn hỏi lại các bạn cho rõ, hi, thanks
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2