NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Hỏi về cách đánh tưa lưỡi cho trẻ sơ sinh

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 38.7K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 301 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Bé nhà em mới được 2 tháng tuổi, em thương dùng mật ong để đánh tưa lưỡi cho bé nhưng mỗi lần đánh bé rất hay bị trớ và ọe. Em thường đánh cho bé vào lúc sáng vừa ngủ dậy, cũng là lúc bé đang đói để tránh bị trớ phần bé vừa ăn nhưng vẫn không có được. Nói chung cứ mỗi lần đưa miếng xô đánh tưa lưỡi (bán ở hiệu thuốc) vào mồm bé, bé đều ọe ra như vậy cho dù có lần em không dùng mật ong, nhìn trông rất thương. Xin hỏi có mẹ nào có cách đánh tưa lưỡi hữu hiệu hơn không thì mách giùm em với. Em xin cám ơn rất nhiều ạ.
    Sửa/Xóa nội dung

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 796 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Bạn có thể thử thêm 2 cách khác rất hiệu quả:
    1 - đánh tưa lưỡi bằng rau ngót: Lấy rau ngót, rửa nước sạch -> giã nhuyễn -> vắt lấy nước -> dùng vải xô nhúng nước rau ngót đánh lưỡi cho con. Nếu bé đã bị tưa nhiều thì 1 ngày nên đánh tưa lưỡi từ 2-3 lần. Mình thấy khá hiệu quả đấy.
    2- Bạn ra hiệu thuốc Tây, họ có bán loại thuốc đánh tưa lưỡi cho trẻ đấy.

Chúc bé mau khỏi, bú ngoan.

• 231 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

2 tháng thì không cần thiết phải làm như vậy đâu mẹ.mẹ cho bé bú mẹ thì không cần lo lắng gì đâu
    còn nếu mẹ thấy quá dơ,hichic.có thể mua thuốc rơ lưỡi ở tiệm thuốc tây mà làm,không cần dùng mật ong
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 5,201 Bài viết

• 1,893 Được cảm ơn

Tốt nhất là dùng nước muối hoặc nước lọc ấm đánh cho con. Còn khi làm thì con tớ cũng ọe bạn ạ. :Smiling:. bạn kiên trì tạo thói quen vệ sinh miệng cho bé để giúp bé có hàm răng khỏe sau này nhé:Smiling:

• 36 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

à, mình nghe nói là trẻ con dưới 1 tuổi ko nên dùng mật ong tránh bị ngộ độc đấy. Bé nhà mình hồi 2,3 tháng đầu bị trắng lưỡi lắm, bây giờ gần 5 tháng lưỡi sạch ra, trộm vía. Mình dùng nước ấm tưa lưỡi cho bé thôi, em bé cũng bị ọe. Thỉnh thoảng tự động thò lưỡi ra cho mình lau thì ko bị ọe, nhưng em bé ghét tưa lưỡi lắm.

• 301 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều nhé. Em thử áp dụng mấy cách các mẹ hướng dẫn xem sao. Chúc các bé ngôan, khỏe, hay ăn chóng lớn.

• 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng dùng miếng gạc y tế để đánh lưỡi cho bé nhưng chi đánh sạch phần lưỡi phía ngoài, còn phần lưỡi phía trong vẫn trắng, nếu đánh sâu con toàn bị trớ rất thương. Các mẹ chỉ cho mình cách đánh làm sao cho sạch phần lưỡi phía trong với
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,980 Bài viết

• 1,835 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Copconyeucuame Xem bài viết
    Mình cũng dùng miếng gạc y tế để đánh lưỡi cho bé nhưng chi đánh sạch phần lưỡi phía ngoài, còn phần lưỡi phía trong vẫn trắng, nếu đánh sâu con toàn bị trớ rất thương. Các mẹ chỉ cho mình cách đánh làm sao cho sạch phần lưỡi phía trong với
    bạn dùng bông tăm cho trẻ em rùi chấm vào mật ong (rất ít thôi) hoặc nước muối sinh lý rồi nhẹ nhàng tưa lưỡi cho con, nó hơi mềm nên bạn có cảm giác k sạch lắm nhưng chịu khó dùng liên tục sẽ đỡ hơn nhiều. Bé nhà mình từ 2 tháng nay chỉ dùng bông tăm thui mà lưỡi vẫn sạch đấy, con lại k bị trớ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 7,332 Bài viết

• 4,917 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kunkin-cute Xem bài viết
    Bé nhà em mới được 2 tháng tuổi, em thương dùng mật ong để đánh tưa lưỡi cho bé nhưng mỗi lần đánh bé rất hay bị trớ và ọe. Em thường đánh cho bé vào lúc sáng vừa ngủ dậy, cũng là lúc bé đang đói để tránh bị trớ phần bé vừa ăn nhưng vẫn không có được. Nói chung cứ mỗi lần đưa miếng xô đánh tưa lưỡi (bán ở hiệu thuốc) vào mồm bé, bé đều ọe ra như vậy cho dù có lần em không dùng mật ong, nhìn trông rất thương. Xin hỏi có mẹ nào có cách đánh tưa lưỡi hữu hiệu hơn không thì mách giùm em với. Em xin cám ơn rất nhiều ạ.
    Sửa/Xóa nội dung
    Em ơi em ra hiệu thuốc mua lọ dartarin (không biết viết có chính xác chưa) về đánh tưa cho bé chứ đừng dùng mât ong không tốt cho bé đâu. Em chỉ đánh khoảng 2 - 3 ngày là sạch bong, sau đó thì duy trì vệ sinh miệng cho bé bằng nước muối sinh lý ấm hàng ngày bé sẽ không bị lại đâu.

• 7,332 Bài viết

• 4,917 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Copconyeucuame Xem bài viết
    Bạn mua dartarin về đánh và dùng gạc đánh tưa lưỡi vừa vệ sinh được sạch vừa không sợ bị tụt vào họng bé như đầu tăm bông, mẹ nó cứ mạnh dạn đánh sâu cho bé 1 - 2 lần, chấp nhận bé nôn 1 chút không sao đâu vì nôn giúp tống hết đờm dãi ra mà. Thêm vào nữa hàng ngày buổi sáng và tối nhỏ mắt mũi cho con thì nhỏ luôn vào họng bé 1 vài giọt nước muối sinh lý để vệ sinh họng cho bé luôn như vậy sẽ hết cả tưa trong họng bé đấy.

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4