NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Hỏi về cách đánh tưa lưỡi cho trẻ sơ sinh

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 43.9K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 301 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Bé nhà em mới được 2 tháng tuổi, em thương dùng mật ong để đánh tưa lưỡi cho bé nhưng mỗi lần đánh bé rất hay bị trớ và ọe. Em thường đánh cho bé vào lúc sáng vừa ngủ dậy, cũng là lúc bé đang đói để tránh bị trớ phần bé vừa ăn nhưng vẫn không có được. Nói chung cứ mỗi lần đưa miếng xô đánh tưa lưỡi (bán ở hiệu thuốc) vào mồm bé, bé đều ọe ra như vậy cho dù có lần em không dùng mật ong, nhìn trông rất thương. Xin hỏi có mẹ nào có cách đánh tưa lưỡi hữu hiệu hơn không thì mách giùm em với. Em xin cám ơn rất nhiều ạ.
    Sửa/Xóa nội dung
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 796 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Bạn có thể thử thêm 2 cách khác rất hiệu quả:
    1 - đánh tưa lưỡi bằng rau ngót: Lấy rau ngót, rửa nước sạch -> giã nhuyễn -> vắt lấy nước -> dùng vải xô nhúng nước rau ngót đánh lưỡi cho con. Nếu bé đã bị tưa nhiều thì 1 ngày nên đánh tưa lưỡi từ 2-3 lần. Mình thấy khá hiệu quả đấy.
    2- Bạn ra hiệu thuốc Tây, họ có bán loại thuốc đánh tưa lưỡi cho trẻ đấy.

Chúc bé mau khỏi, bú ngoan.
    • 231 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

2 tháng thì không cần thiết phải làm như vậy đâu mẹ.mẹ cho bé bú mẹ thì không cần lo lắng gì đâu
    còn nếu mẹ thấy quá dơ,hichic.có thể mua thuốc rơ lưỡi ở tiệm thuốc tây mà làm,không cần dùng mật ong
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,197 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

Tốt nhất là dùng nước muối hoặc nước lọc ấm đánh cho con. Còn khi làm thì con tớ cũng ọe bạn ạ. :Smiling:. bạn kiên trì tạo thói quen vệ sinh miệng cho bé để giúp bé có hàm răng khỏe sau này nhé:Smiling:
    • 36 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

à, mình nghe nói là trẻ con dưới 1 tuổi ko nên dùng mật ong tránh bị ngộ độc đấy. Bé nhà mình hồi 2,3 tháng đầu bị trắng lưỡi lắm, bây giờ gần 5 tháng lưỡi sạch ra, trộm vía. Mình dùng nước ấm tưa lưỡi cho bé thôi, em bé cũng bị ọe. Thỉnh thoảng tự động thò lưỡi ra cho mình lau thì ko bị ọe, nhưng em bé ghét tưa lưỡi lắm.
    • 301 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều nhé. Em thử áp dụng mấy cách các mẹ hướng dẫn xem sao. Chúc các bé ngôan, khỏe, hay ăn chóng lớn.
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng dùng miếng gạc y tế để đánh lưỡi cho bé nhưng chi đánh sạch phần lưỡi phía ngoài, còn phần lưỡi phía trong vẫn trắng, nếu đánh sâu con toàn bị trớ rất thương. Các mẹ chỉ cho mình cách đánh làm sao cho sạch phần lưỡi phía trong với
    • 1,980 Bài viết

• 1,835 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Copconyeucuame Xem bài viết
    Mình cũng dùng miếng gạc y tế để đánh lưỡi cho bé nhưng chi đánh sạch phần lưỡi phía ngoài, còn phần lưỡi phía trong vẫn trắng, nếu đánh sâu con toàn bị trớ rất thương. Các mẹ chỉ cho mình cách đánh làm sao cho sạch phần lưỡi phía trong với
    bạn dùng bông tăm cho trẻ em rùi chấm vào mật ong (rất ít thôi) hoặc nước muối sinh lý rồi nhẹ nhàng tưa lưỡi cho con, nó hơi mềm nên bạn có cảm giác k sạch lắm nhưng chịu khó dùng liên tục sẽ đỡ hơn nhiều. Bé nhà mình từ 2 tháng nay chỉ dùng bông tăm thui mà lưỡi vẫn sạch đấy, con lại k bị trớ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7,485 Bài viết

• 4,928 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kunkin-cute Xem bài viết
    Bé nhà em mới được 2 tháng tuổi, em thương dùng mật ong để đánh tưa lưỡi cho bé nhưng mỗi lần đánh bé rất hay bị trớ và ọe. Em thường đánh cho bé vào lúc sáng vừa ngủ dậy, cũng là lúc bé đang đói để tránh bị trớ phần bé vừa ăn nhưng vẫn không có được. Nói chung cứ mỗi lần đưa miếng xô đánh tưa lưỡi (bán ở hiệu thuốc) vào mồm bé, bé đều ọe ra như vậy cho dù có lần em không dùng mật ong, nhìn trông rất thương. Xin hỏi có mẹ nào có cách đánh tưa lưỡi hữu hiệu hơn không thì mách giùm em với. Em xin cám ơn rất nhiều ạ.
    Sửa/Xóa nội dung
    Em ơi em ra hiệu thuốc mua lọ dartarin (không biết viết có chính xác chưa) về đánh tưa cho bé chứ đừng dùng mât ong không tốt cho bé đâu. Em chỉ đánh khoảng 2 - 3 ngày là sạch bong, sau đó thì duy trì vệ sinh miệng cho bé bằng nước muối sinh lý ấm hàng ngày bé sẽ không bị lại đâu.
    Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào: http://zaodich.com/forum/f2933/lon-d...nh-dao-991840/
    Mẹ có 2 cục cưng - 1 cục là chị Chouchou, 1 cục là em Putin, bố là cục vàng... Ối ôi mẹ giầu quá đi thôi

• 7,485 Bài viết

• 4,928 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Copconyeucuame Xem bài viết
    Bạn mua dartarin về đánh và dùng gạc đánh tưa lưỡi vừa vệ sinh được sạch vừa không sợ bị tụt vào họng bé như đầu tăm bông, mẹ nó cứ mạnh dạn đánh sâu cho bé 1 - 2 lần, chấp nhận bé nôn 1 chút không sao đâu vì nôn giúp tống hết đờm dãi ra mà. Thêm vào nữa hàng ngày buổi sáng và tối nhỏ mắt mũi cho con thì nhỏ luôn vào họng bé 1 vài giọt nước muối sinh lý để vệ sinh họng cho bé luôn như vậy sẽ hết cả tưa trong họng bé đấy.
    Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào: http://zaodich.com/forum/f2933/lon-d...nh-dao-991840/
    Mẹ có 2 cục cưng - 1 cục là chị Chouchou, 1 cục là em Putin, bố là cục vàng... Ối ôi mẹ giầu quá đi thôi

• 347 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

bé nhà mình nuôi sữa ngoài nên cũng hay bị tưa lưỡi, mình thử đủ cách nhưng chẳng khỏi dc. cuối cùng có mỗi một cách mẹ nhàn mà con ko bao giờ bị tưa lưỡi nữa. lúc đầu mình dùng bông tăm thấm vào muối sinh lỹ cọ qua cọ lại cho bé cho đỡ tưa đi, sau đó cứ sáng sớm ngủ dậy mình dùng nước muối sinh lý nhỏ vào mất, mũi và mồm bé hoảng 2 hay 3 giọt. vậy là con mình chẳng bao giờ nhìn thấy tưa lưỡi nữa, miệng lúc nào cũng sạch. bạn thử xem nhé
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 309 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Bạn mua 1 tuýp daktarin, chỉ cần lấy tăm bông chấm đều lên lưỡi, sau khoảng 5 phút là sẽ tự bông ra hết. hồn con mình con nhỏ được BS kê cho loại này, không rơ lưỡi nhiều, vì sẽ làm đau lưỡi, bé bú không được.
    • 8,629 Bài viết

• 9,434 Được cảm ơn

K nên dùng mật ong cho bé sơ sinh chị ơi. E thường rơ lưỡi cho con bằng nước muối sinh lý luôn, và nhỏ vài giọt nc muối vào miệng con nữa. Dùng gạc rơ lưỡi, lấy ngón tay đè nhẹ lưỡi bé xuống rồi gạt qua gạt lại theo chiều ngang để cho lưỡi bé thật sạch, cần phải vệ sinh cả 2 bên hàm bé y như ng lớn đánh răng nữa.
    • 148 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Bé còn nhỏ, mẹ mà cho tay và sâu miệng bé quá, ắt bé sẽ ói. Kinh nghiệm của mình là quấn khăn lau mặt của bé ( không phải gạc đâu nhé) vào ngón tay út, chấm nước thuốc tưa lưỡi NIstatin (bán ở hiệu thuốc, mình không nhớ chính xác từ tên thuốc) rùi cho bé ngậm từ từ, rùi mới lau thật nhanh. Ngày hai lần trước khi bé ăn 30 phút.
    • 155 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Sao lọ nước muối sinh lý 0,9% của em mua tên là Efticol nó ghi là ko được uống mà mấy chị? Vậy sao nhỏ vào miệng em bé được?
    • 684 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mizzya Xem bài viết
    Sao lọ nước muối sinh lý 0,9% của em mua tên là Efticol nó ghi là ko được uống mà mấy chị? Vậy sao nhỏ vào miệng em bé được?
    bạn tìm loại có thể dùng được cho trẻ sơ sinh ấy.
    Being single doesn't mean you're weak..it means you're strong enough to wait for what you really deserve...Get over it!!
    • 67 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi an nhiên Xem bài viết
    K nên dùng mật ong cho bé sơ sinh chị ơi. E thường rơ lưỡi cho con bằng nước muối sinh lý luôn, và nhỏ vài giọt nc muối vào miệng con nữa. Dùng gạc rơ lưỡi, lấy ngón tay đè nhẹ lưỡi bé xuống rồi gạt qua gạt lại theo chiều ngang để cho lưỡi bé thật sạch, cần phải vệ sinh cả 2 bên hàm bé y như ng lớn đánh răng nữa.
    Mẹ nó ơi tớ cũng đã làm theo cách này mà Nấm nhà tớ khóc lóc kinh khủng lắm.
    Lúc mẹ nó gạt qua gạt lại có nhẹ k? Và vệ sinh 2 bên hàm như thế nào?
    • 20 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

minh mua baby oral care cua Han Quoc ve danh tua luoi cho be dc ko nhi? Co me nao dung roi thi cho minh xin loi khuyen voi. Cam on cac me
    • 61 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

bé nhà mình 2 tháng tuổi bú sữa ngoài từ mới sanh cho tới giờ mình chẳng bao giờ rơ lưỡi bé hết mặc dù gia đình mua 1 đóng gạc gởi qua. bác sỹ riêng cũa con mình dặn vì biết Asian hay làm :
    - Mật ong kg được cho trẻ dưới 1 tuổi ăn vì có nhiều vi khuẩn sống trong đó sẽ làm ảnh hưởng tới bộ tiêu hóa cũa bé
    - Bé bú thì tự động sẽ hết dơ lưỡi nên đừng cứ rơ lưỡi bé mỗi ngày như vậy sẽ làm tưa lưỡi bé còn khó ăn hơn ( trừ khi bị nấm lưỡi thì mới đi bác sỹ thôi )
    - Răng bé chắc khỏe kh do rơ lưỡi mà có được, phải do ăn uống calcium nhiều nhé.
    Nhà chồng mình cứ la kg rơ lưỡi thì bé biếng ăn, baby cũa mình 2 tháng nhưng dài 64cm, 6kg1 rồi, bú đều đều co biếng ăn đâu? với lại mỗi lần bé bú xong thì thấy lưỡi hơi trắng xíu nhưng 1 lúc là tự động nó mất thôi.

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 792 Bài viết

• 3,898 Được cảm ơn

Bác sĩ không khuyến khích rơ lưỡi cho bé vì mô Trong miệng bé mỏng lắm, rất dễ tổn thương. Nếu bé bú mẹ thì sau khi bú, Trong miệng tiết ra dịch làm sạch mirent, còn uống sữa ngoài thì cho bé uống ti nước sau đó để tráng miệng thôi mẹ nó ạ. Vài dòng chia sẻ!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2