• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Hỏi kinh nghiệm bón sữa bằng thìa cho con

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 19.8K Lượt đọc
  • 54 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 358 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Hic em chỉ dùng cái thìa nhựa bình thường thôi, cũng sóng sánh ra ngoài mất mát nhiều lắm, nhưng cu nhà em chỉ bón được bằng thìa khi cho nằm gối hơi cao và phải ngồi ngược cho nó nhìn ngược lên nó nuốt mới nhanh, có khi em phải mua cái bình nhựa mềm có thìa mới được, Ok phương pháp này. Thank các chị
    Đời lênh đênh sóng vỗ..buồn trôi lững lờ....
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng đang đau đầu vì nhóc nhà mình tự nhiên không chịu bú bình nữa (bé được 3 tháng 4 ngày rồi, hôm nay mẹ đi khám bệnh cân bé nặng được 6.5 kg). Trước giờ bú vẫn tương đối ok (1 ngày khoảng 700-800), giờ giở chứng mỗi lần bú là ngoảnh mặt đi, khi mẹ đưa bìh sữa vào thì khóc thôi. Tối thì bé vẫn chịu hợp tác, 1 ngày tính ra chỉ bú được có 500-600ml à ( đó là có cữ mẹ phải đè ra cho ăn bằng thìa, được chừng 100ml). Khôg biết có phải nguyên nhân là do bé nhà mình đang bị bệnh mà mấy hôm nay ăn ít hay không Vì bé nhà mình đang bị sổ mũi, ho, đang phải đi bác sĩ khám và uống thuốc ? Hay là giờ bé đến giai đoạn chán bú bình như 1 số các bé khác rồi, phải đút bằng thìa luôn? Mình rất lo khi phải đút bằng thìa, vì mỗi lẫn đút bé khóc không à. Phải 1 người ngồi bế ghì bé ra, bé khóc inh ỏi rồi mẹ đút từng thìa vô miệng bé (mình đút sữa cho bé bằng thìa Meji 1, màu xanh nhạt). Mình cho bé khóc, bé mở miệng khóc rồi mình đút vào bên khé miệng của bé. Quá trình đút bằng thìa cho bé chỉ toàn nghe bé khóc thôi (TỘI NGHIỆP LẮM) nên mình rất lo không biết bé khóc như vậy có bị gì không (ngoài chuyện con dễ bị sặc ra thì không biết bé hay khóc như vậy có ảnh hưởng gì đến sức khỏe của bé hay không. Vì mình sợ bé khóc nhiều quá thì cũng bị mất sức thôi.
    Mình rất mong các mẹ đã từng trong hoàn cảnh như mình cho mình ít lời khuyên cũng như 1 số gợi ý để giúp con ăn tốt hơn cũng như để mẹ đỡ bị STRESS hơn nha!!!
    Mình cảm ơn các mẹ nhiều lắm!!!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi metixi; 25/06/2010 vào lúc 09:47 PM.
    • 607 Bài viết

• 425 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chips2bobby Xem bài viết
    con nhà em phải dùng thìa từ lúc mới 2 tháng nên nhiều kinh nghiệm đau thương lắm.đầu tiên e cũng dùng thìa nhưng cứ đổ hết cả ra ngoài.e đi siêu thị tìm được loại bình sữa mềm có thìa.công nhận dùng loại bình này cho con ăn mà nhẹ hết cả người,vừa nhanh vừa sạch sẽ.
    nếu con chị đút thìa mà không chịu nuốt thì chỉ có cách làm cho bé khóc rồi đút thôi=>đảm bảo nuốt 100%.ôm bé hơi ngả ra rồi ghì nhẹ,bé sẽ khó chịu rồi khóc.ăn thế nay phải khéo và cẩn thận không làm con bị sặc.nhưng cứ làm dần rồi sẽ quen rồi bạo tay thôi.con nhà e cũng phải thế này.chỉ được cái nhanh.ăn 140ml chi có 10 phút.
    Theo mình thì pp này của bạn tuyệt đối ko nên tiếp tục áp dụng cho con, lâu dần sẽ tạo cho con cảm giác sợ ăn. Hiện mình cũng đang trong hoàn cảnh con lười ăn phải bón thìa đây, mình thấy thà con ăn lâu 30' mới xong bình 100ml (cũng ko tốt lắm) còn hơn là cho con ăn lúc khóc. Mình cố nói chuyện với bé, làm trò cho bé vui vẻ há miệng rồi đút thìa sữa vào miệng, pp này có vẻ rất tốt với bé nhà mình, trộm vía mấy hôm nay bữa nào cũng ăn hết 1 bình 110ml trong vòng 15-30'.
    • 2,747 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

Đô nhà mình tròn 12 tháng mới cai sữa mẹ chuyển sang uống tươi vì con bú mẹ 100% nên kô chịu ty bình ==>mẹ phải đút thìa. Ban đầu chưa quen nên chỉ có 50% là vô bụng thôi phần còn lại khăn với áo uống hộ :Laughing: nhưng khoảng nữa tháng là ngon lành rùi. Bi giờ Đô 21m một lần uống đc 400ml mà chỉ đút khoảng 5ph thôi
    • 25 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Nhờ các mẹ tư vấn hộ mình, bé nhà mình cũng ko chịu ti bình vì ti mẹ mềm mà , bầy h bé 14 tháng rùi, hàng ngày mẹ đi làm thì uống sữa bằng thìa, đến tối trước khi đi ngủ uống được khoảng 100-150ml cũng bằng thìa. Đêm và sáng sớm bú mẹ. Mình băn khoăn ko biết đến lúc cai sữa, (chắc gần 2t mẹ cháu cai sữa thôi) thì cả đêm đến sáng sớm ko uống sữa đói thì làm thế nào??? Nếu bé chịu ti bình thì chỉ cần cho 1 bình lúc 5h sáng là ok nhưng bé ko chịu ti bình mà đói thì chẳng nhẽ lại đánh thức dậy và xúc bằng thìa??
    Các mẹ có kinh nghiệm cho con ăn sữa bằng thìa giúp mình nhé, học hỏi dần để tập dần cho con chứ ko đến lúc cai vật vã thì khổ lắm
    • 2,747 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tatwife Xem bài viết
    Nhờ các mẹ tư vấn hộ mình, bé nhà mình cũng ko chịu ti bình vì ti mẹ mềm mà , bầy h bé 14 tháng rùi, hàng ngày mẹ đi làm thì uống sữa bằng thìa, đến tối trước khi đi ngủ uống được khoảng 100-150ml cũng bằng thìa. Đêm và sáng sớm bú mẹ. Mình băn khoăn ko biết đến lúc cai sữa, (chắc gần 2t mẹ cháu cai sữa thôi) thì cả đêm đến sáng sớm ko uống sữa đói thì làm thế nào??? Nếu bé chịu ti bình thì chỉ cần cho 1 bình lúc 5h sáng là ok nhưng bé ko chịu ti bình mà đói thì chẳng nhẽ lại đánh thức dậy và xúc bằng thìa??
    Các mẹ có kinh nghiệm cho con ăn sữa bằng thìa giúp mình nhé, học hỏi dần để tập dần cho con chứ ko đến lúc cai vật vã thì khổ lắm
    mẹ nó đừng quá lo lắng, Đô nhà mình từ hồi cai sữa mẹ lúc tròn 12m cũng kô bú đêm nè. Con lớn rồi kô ăn đêm thì càng tốt chứ sao, bé sẽ đc ngủ thẳng giấc (cái này ảnh hưởng đến sự phát triển chiều con lắm đó), kô bị sâu răng..... Con trai mình ngủ một mạch từ 8h tối đến 7h sáng hôm sau luôn nè mà cân nặng vẫn ổn mà . Lịch ăn của Đô hiện nay nè!!!!!

7h thức dậy
    7h30: ăn sáng + sữa chua
    10h30: ăn trưa + nước trái cây
    11h30 ngủ đến 14h
    14h30: 400ml sữa (đút thìa là chính)
    17h: ăn tối
    19h: 400ml sữa
    20h ngủ đến 7h sáng hôm sau

Từ hồi con tròn 12m mình đã cho con ăn uống theo giờ giấc như vậy rồi, lượng sữa và thức ăn có tăng dần lên nhưng kô tăng bữa. Con lớn rồi bạn cũng nên tập cho con sinh hoạt ăn uống như người lớn đi mà người lớn mình thì đâu có dậy ăn đêm đâu, hihihi!!!!!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi em bé Đô; 13/07/2010 vào lúc 09:39 AM.
    • 378 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

ss
    mẹ yêu con nhứt nhứt trần đời

Anh tôm:Nb-3,3kg/1m-4,4kg/2m-5,8kg/3m-6,6kg/4m-7,2kg/5m-7,5kg/6m-7,9kg/12m-8,5kg/18m-10kg/20m-10,8kg
    Em gấu:Nb-3,3kg/1m-4,8kg/2m-6,4kg
    • 52 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Nếu bón sữa bằng thìa thì tớ vote cho thìa của Morigana, miệng thìa thuôn rất dễ cho vào miệng bé.
    • 1,424 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi em bé Đô Xem bài viết
    Đô nhà mình tròn 12 tháng mới cai sữa mẹ chuyển sang uống tươi vì con bú mẹ 100% nên kô chịu ty bình ==>mẹ phải đút thìa. Ban đầu chưa quen nên chỉ có 50% là vô bụng thôi phần còn lại khăn với áo uống hộ :Laughing: nhưng khoảng nữa tháng là ngon lành rùi. Bi giờ Đô 21m một lần uống đc 400ml mà chỉ đút khoảng 5ph thôi
    Mẹ Đô siêu thiệt đút thìa 1 lần được 400ml mà mất có 5ph thôi à, có cách gì bày cho các mẹ với
    • 2,747 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mbon Xem bài viết
    Mẹ Đô siêu thiệt đút thìa 1 lần được 400ml mà mất có 5ph thôi à, có cách gì bày cho các mẹ với
    dạ đâu có kinh nghiệm gì đâu ạ, đút nhiều nên quen tay thôi mà , Đô nhà mình giờ thì kô cần đút nữa, cứ rót ra ly là con tự bê uống thôi, mỗi lần đc khoảng 500ml (lớn òi nên cũng tăng đô )
    mong ước nhỏ bé của mẹ là con trai biết tự cầm đùi gà gặm như các bạn!!

:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveS truc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:: LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveSt ruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::K iss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kis s::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss: :Kiss:
    • 3,043 Bài viết

• 1,968 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi em bé Đô Xem bài viết
    dạ đâu có kinh nghiệm gì đâu ạ, đút nhiều nên quen tay thôi mà , Đô nhà mình giờ thì kô cần đút nữa, cứ rót ra ly là con tự bê uống thôi, mỗi lần đc khoảng 500ml (lớn òi nên cũng tăng đô )
    Đô ơi Đô ơi, cho bạn Na xơm một cái vì ngưỡng mộ nào!!!
    • 2,747 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me bé Na Xem bài viết
    Đô ơi Đô ơi, cho bạn Na xơm một cái vì ngưỡng mộ nào!!!
    kiu kiu bạn Na nha, $ đi học thì uống sữa ngày có 1 lần hà nên tính ra lượng thì vẫn thua xa nhiều bạn mờ, ngày nghỉ ở nhà thì ngày mới đc 2 lần
    mong ước nhỏ bé của mẹ là con trai biết tự cầm đùi gà gặm như các bạn!!

:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveS truc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:: LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveSt ruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::K iss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kis s::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss: :Kiss:
    • 3,043 Bài viết

• 1,968 Được cảm ơn

Dưng mà 1 lần của bạn bằng cả một ngày của Na rồi :Applause::Applause::Applause:
    • 37 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Hiz bé nhà e mới đc 2 tháng cũng k chịu bú bình đút thìa liệu bao lâu thì xong đây các mẹ...e cũng bị stress vụ ăn uống này quá

• 143 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tramchicken Xem bài viết
    Hiz bé nhà e mới đc 2 tháng cũng k chịu bú bình đút thìa liệu bao lâu thì xong đây các mẹ...e cũng bị stress vụ ăn uống này quá
    con mình cũng hết 3 tháng là dở chứng thế mà ngót ngét 3 tháng ngày nào cũng 5 bữa bón thìa đây này nhưng trộm vía đút thìa nào nuốt thì đấy hehe
    • 37 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BeoYeu19 Xem bài viết
    con mình cũng hết 3 tháng là dở chứng thế mà ngót ngét 3 tháng ngày nào cũng 5 bữa bón thìa đây này nhưng trộm vía đút thìa nào nuốt thì đấy hehe
    bé nhà e bỏ bình sớm quá chứ tầm 3-4thg thì tập ăn dặm thêm cũng đỡ...bú mẹ k e lo k đủ dinh dưỡng

• 143 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

bạn ru bé đi bh thấy lơ mơ lim dim thì dí ti bình vào bé nhà mìnhcũng thế nhưng ngồi 1 tiếng mới hết 90ml nên thôi súc còn hơn
    • 387 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Đã bón thìa thì phải kiên trì , vì những bé còn nhỏ ko biết ăn thìa , phải bón khéo , bé mình lúc 3 , 4 tháng ko chịu bú mình , cứ bú là bé cứ nhả ra sữa chảy dòng dòng mình vẫn kiên trì bón , dần dần bé cũng chịu nuốt , nhưng tính ra bón 600ml vào miệng bé thì tầm 300ml ra ngoài thỉnh thoảng mình đổi qua bơm xi lanh , cũng hiệu quả . Các mẹ cứ kiên trì đi
    • 3,408 Bài viết

• 1,057 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi donghotreotuong22 Xem bài viết
    Chào các chị, con em được 5 tháng. Bé bú ngoài hoàn toàn nhưng 1 tháng nay bé không chịu bú bình. Em phải bón bằng thìa. Mà mỗi lần đút bé ngậm rồi phun ra, sữa không vào bao nhiêu. Em thấy các mẹ trên đây bảo có bé đút bằng thìa 120ml trong vòng 5, 10 phút. Em muốn hỏi các mẹ có hoàn cảnh giống em (con không bú bính, đút thìa lại phun), thì các mẹ làm sao ạ. Nếu mình kiên trì tập đút thìa thì có kết quả tốt hơn không ? Và thường là bao lâu mới tập được ? Hay bé nào chịu nuốt thì nuốt còn không thì phải chấp nhận :Sad: Có cần đổi sữa không ạ ?Khi bé không chịu đút sữa bằng thìa thì mình có nên cho ăn dặm ngay bây giờ không ?(vì sợ bé chán cả ăn bột ). Mẹ nào có kinh nghiệm trong chuyện này, xin chỉ dẫn cho em với. Em bị stress kinh khủng vì chuyện ăn uống của con
    Cảm ơn các mẹ nhiều ạ
    Mẹ nó ui, thìa meiji tớ thấy các mẹ được khen nhiều nhất, nhưng bản thân tớ thì mua thìa rất bt thôi nhé, vì tầm này bé chưa biết lựa chọn mấy, tớ bón thìa cho bé bé nuốt ngay trong khi dugnf bình thì nhất định ko chịu uống, ban đầu bé chưa quen có thể uống hơi ít nhưng sau quen dần, uống bằng thìa thì mẹ vất vả chút thôi nên hãy cố gắng vì con nhé
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 54 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các mẹ ạ , bé nhà mình cũng thuộc dạng ăn uống khó khăn , mỗi lần uống sữa là phải đút bằng muỗng ( thìa ). Mình cho bé ăn dặm bằng bột Hipp từ lúc 4 tháng rưỡi kèm thêm sữa ngoài và bú mẹ . Mình thấy trong hộp sữa Hipp có muỗng nhựa , dùng muỗng đó đút cho bé rất hiệu quả, các mẹ có thể ngồi ngược lại với bé, tức là ngồi phía đằng trên đầu và đút , bé sẽ nuốt một cách nhanh hơn, trước đây mình ngồi xuôi chiều với bé thì bé thường phun ra và sữa cũng hay bị đổ do bé dùng tay quơ và chụp muỗng , áo uống nhiều hơn con uống. Chúc các bé ăn uống hiệu quả hơn , các mẹ bớt Stress !