NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Hỏi kinh nghiệm bón sữa bằng thìa cho con

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 19.1K Lượt đọc
  • 54 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các chị, con em được 5 tháng. Bé bú ngoài hoàn toàn nhưng 1 tháng nay bé không chịu bú bình. Em phải bón bằng thìa. Mà mỗi lần đút bé ngậm rồi phun ra, sữa không vào bao nhiêu. Em thấy các mẹ trên đây bảo có bé đút bằng thìa 120ml trong vòng 5, 10 phút. Em muốn hỏi các mẹ có hoàn cảnh giống em (con không bú bính, đút thìa lại phun), thì các mẹ làm sao ạ. Nếu mình kiên trì tập đút thìa thì có kết quả tốt hơn không ? Và thường là bao lâu mới tập được ? Hay bé nào chịu nuốt thì nuốt còn không thì phải chấp nhận :Sad: Có cần đổi sữa không ạ ?Khi bé không chịu đút sữa bằng thìa thì mình có nên cho ăn dặm ngay bây giờ không ?(vì sợ bé chán cả ăn bột ). Mẹ nào có kinh nghiệm trong chuyện này, xin chỉ dẫn cho em với. Em bị stress kinh khủng vì chuyện ăn uống của con
    Cảm ơn các mẹ nhiều ạ
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Hỏi kinh nghiệm cai sữa

Em nhớ có rất nhiều bài mọi người viết về việc thôi cho bú đêm và ngủ riêng nhưng vẫn cứ liều mạng po st cái bài này lên hy vọng sẽ nhận được nhiều chỉ giáo. Bé gái nhà em 18 tháng nhưng vẫn bú đêm :( . Chán thế đấy, học hỏi được rất nhiều kn từ các chị nhưng vẫn không tài nào áp dụng được cho cái...

• Hỏi kinh nghiệm vuốt mũi, kẹp mũi cho bé

Chào các mẹ, mẹ nào biết cách vuốt mũi, kẹp mũi cho con chia xẻ kinh nghiệm cho mình với. Nghe nói bọn Tây có cái kẹp mũi, không biết nó trông thế nào nhỉ. Con mình đang cần cải thiện tình hình... gấp gấp... Mình cám ơn nhiều

• [Clip] Thật thót tim nhưng kết thúc rất có hậu

Nếu bạn tin vào điều kỳ diệu, hãy cùng mình xem đoạn clip này. ...

• Người mẹ của năm

Hahaha, cô ấy thật sự rất tỉnh và xinh gái, hí hí. Người mẹ của năm ...

• Có nên chữa ho cho bé bằng các biện pháp kinh nghiệm dân gian?

Kính gửi BTC Mình có biết nhiều cách chữa ho cho bé bằng phương pháp dân gian. Nhưng thực sự, bằng...

• 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

À, em có nghe các mẹ trên đây khen thìa Meiji, không biết nó tốt như thế nào vậy các mẹ ? Con em còn nhỏ vậy bón thìa M được không ạ ? Các mẹ thông cảm, con làm em buồn quá nên hỏi dồn dập ạ hihi
    • 984 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Mình kg đút bằng thìa mà dùng ống hút (xi lanh ) loại mua thuốc nhỏ giọt cho bé hay dùng. Cụ thể là mình dùng ống hút của lọ thuốc appeton multivitamin plus infant drop, ống này mình dùng lâu kg hỏng, có thể tiệt trùng
    . Dùng ống này đút cho con ít khi đổ sữa ra ngoài so với đút bằng thìa.
    • 203 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Chị có thể dùng xylanh cũng được hoặc đổ thìa thì đổ vào góc má của con, hơi bóp vào 2 góc hàm cho bé mở miệng ra rồi đổ thìa vào góc má, như thế bé vừa có phản xạ nuốt vừa không bị sặc.
    • 609 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

mình làm đủ kiểu nhưng mỗi thìa meji là ổn nhất . vẫn fải đánh lạc hướng bằng cách xem ca nhạc or nói linh tinh để bé uống .
    • 225 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

xi lanh mà các mẹ gọi có phải là ống tiêm không ạ ? Con em đút sữa vào thì ngậm đầy miệng rồi phun phèo phèo :mad:. Theo các mẹ thì phải làm sao đây ạ khi bé không hợp tác mặc dù rất đói ? Mình kiên trì tập tiếp có khá hơn. Nhiều lúc muốn điên lên vì chuyện ăn uống này của con ghê :Clown:

• 5,197 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

Con tớ uống thìa hoàn toàn đây. Tới giờ lớn thì tự cầm cốc uống hoặc ống hút. Ko mút bình mấy.
    Tớ dùng thìa wakado, 5ph là xong 1 bình thoi, chả đổ ra ngoài gì cả. Cũng chả phun bao giờ.
    Lúc xúc thì bế ngả con ra , tay bế con cầm cốc sữa tay kia cầm thìa, cứ thế mà xúc thôi. Tớ thấy đơn giản mà.
    • 145 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Hihi, con bạn giống Tom còi nhà tớ lúc 5 tháng. Vấn đề cơ bản của bạn là bé không nuốt & phun ra. Theo kinh nghiệm của tớ thì bạn thử cho bé uống sữa kèm ăn bánh ăn dặm, cứ 1 muống sữa bạn lại cho 1 miếng bánh nhỏ, bé nuốt bánh thì sẽ nuốt cùng sữa. Mà mấy cái đứa này thích ăn linh tinh hơn uống sữa thì phải.
    Tớ chia sẻ thêm chút là khi đút bằng muỗng thì thường bị đổ sữa ra ngoài, vì vậy bạn có thể dùng thìa Meiji như các mẹ trên này mách hoặc dùng bình nữa mềm, cắt rộng núm ti, mỗi lần cho bé uống bạn chỉ cần đưa núm vàn miệng bé rồi bóp bình là sữa ở trong miệng con rùi, k lo đổ đi đâu.

Chúc mẹ nó thành công.
    Bài thơ đầu tiên của Tom:
    Mẹ đi làm
    Từ sáng sớm
    Tom ở nhà với bà
    Tom ngoan
    Yêu mẹ lắm
    :Surprise::Applause::Laughing:
    • 2,779 Bài viết

• 16,616 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TomJeep Xem bài viết
    Theo kinh nghiệm của tớ thì bạn thử cho bé uống sữa kèm ăn bánh ăn dặm, cứ 1 muống sữa bạn lại cho 1 miếng bánh nhỏ, bé nuốt bánh thì sẽ nuốt cùng sữa. Mà mấy cái đứa này thích ăn linh tinh hơn uống sữa thì phải.

Chúc mẹ nó thành công.
    Mình cũng làm như vậy và kết quả cho thấy mình dại dột vì con bị hóc, trớ hết cả sữa ra. Chẳng biết mẹ Tom cho ăn bánh nào, mình cho con ăn loại bánh ăn dặm hình ngôi sao nhỏ bằng đầu ngón tay ý. Theo mình thì chỉ nên dứ dứ trước miệng con thôi. Khi nào con nuốt sữa rồi thì thưởng cho 1 cái bánh (con mình thích ăn bánh đól lắm). Mỗi lần đút con uống sữa là mình chuẩn bị sẵn cả đống đồ chơi, rau củ... để bên cạnh, lần lượt đưa con cầm chơi. Nếu không thì con để sữa trong miệng, không phun ra mà cũng chẳng nuốt, há miệng nằm riết chán chê thì cho sữa tự tràn ra ngoài luôn.
    Các tình yêu của mình: CON CÁI & VƯỜN HOA
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hihi, con bạn giống Tom còi nhà tớ lúc 5 tháng. Vấn đề cơ bản của bạn là bé không nuốt & phun ra. Theo kinh nghiệm của tớ thì bạn thử cho bé uống sữa kèm ăn bánh ăn dặm, cứ 1 muống sữa bạn lại cho 1 miếng bánh nhỏ, bé nuốt bánh thì sẽ nuốt cùng sữa. Mà mấy cái đứa này thích ăn linh tinh hơn uống sữa thì phải.
    Tớ chia sẻ thêm chút là khi đút bằng muỗng thì thường bị đổ sữa ra ngoài, vì vậy bạn có thể dùng thìa Meiji như các mẹ trên này mách hoặc dùng bình nữa mềm, cắt rộng núm ti, mỗi lần cho bé uống bạn chỉ cần đưa núm vàn miệng bé rồi bóp bình là sữa ở trong miệng con rùi, k lo đổ đi đâu.

Chúc mẹ nó thành công.
    Bình sữa mềm mà mẹ nó nói là hiệu gì vậy bạn ? Mình chưa nghe thấy bao giờ hihi. Bạn có thể cho biết rỏ hơn không ạ. cảm ơn mẹ nó nhé:Rose:
    • 225 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Chúc mẹ nó thành công.
    Đây cũng là vấn đề của con mình, ngậm rồi phun.Con mình chưa ăn dặm thì chắc chưa áp dụng được cách này nhỉ.Để sau này lớn chút nữa chắc được.
    Thìa Meiji đút sữa cho con không đổ nhưng bé cứ ngậm hoài thì làm sao hả các mẹ hixhix :Crying::Crying::Crying:

• 225 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mối chúa Xem bài viết
    Mình cũng làm như vậy và kết quả cho thấy mình dại dột vì con bị hóc, trớ hết cả sữa ra. Chẳng biết mẹ Tom cho ăn bánh nào, mình cho con ăn loại bánh ăn dặm hình ngôi sao nhỏ bằng đầu ngón tay ý. Theo mình thì chỉ nên dứ dứ trước miệng con thôi. Khi nào con nuốt sữa rồi thì thưởng cho 1 cái bánh (con mình thích ăn bánh đól lắm). Mỗi lần đút con uống sữa là mình chuẩn bị sẵn cả đống đồ chơi, rau củ... để bên cạnh, lần lượt đưa con cầm chơi. Nếu không thì con để sữa trong miệng, không phun ra mà cũng chẳng nuốt, há miệng nằm riết chán chê thì cho sữa tự tràn ra ngoài luôn.
    Con mình mỗi lần ăn là phải 2 người. Một người đút thìa một người làm trò.Mỗi bữa ăn ôi thôi đủ thứ nồi,chảo,đồ chơi,bất cứ vật gì tạo âm thanh.....Mà nó mau chán lắm,chút xíu là chán là khóc phải thay đổi người khác hay đồ chơi khác. Khi vui thì nó nuốt, buồn thì nó phun phèo phèo. Có khi buồn vui gì nó cũng phun.Nói chung là nó cho khăn với áo ăn nhiều hơn nó :Smug:. Bây giờ thì được bao nhiêu hay bấy nhiêu thôi, chứ mình cũng sợ dụ ăn sữa cách này về lâu dài sau này cho ăn sẽ cực với nó lắm :RollingEy:

• 225 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Axon_Edwards Xem bài viết
    Con tớ uống thìa hoàn toàn đây. Tới giờ lớn thì tự cầm cốc uống hoặc ống hút. Ko mút bình mấy.
    Tớ dùng thìa wakado, 5ph là xong 1 bình thoi, chả đổ ra ngoài gì cả. Cũng chả phun bao giờ.
    Lúc xúc thì bế ngả con ra , tay bế con cầm cốc sữa tay kia cầm thìa, cứ thế mà xúc thôi. Tớ thấy đơn giản mà.

Hix, ước gì được như mẹ này :Worried:. Mẹ này hạnh phúc lắm đấy. Thật sự ước ao.... :LoveStruc:

• 5,768 Bài viết

• 15,912 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Axon_Edwards Xem bài viết
    Hi hi trộm vía em Bông ngoan đấy chứ Chíp cũng phải bón bằng thìa từ 2, 3 tháng đây, chỉ tự giác bú được 40 - 50ml còn lại là bón thìa. Đầu tiên là thìa inox cà phê nhỏ nhỏ, rồi tầm 4 tháng thì xin được cái thìa Meji trắng, đến khoảng 1 tuổi thì đổi sang thìa Meji hồng, ngoài 18 tháng thì chơi cái Wakado như em Bông. Công nhận cái thìa nó to bón sướng tay thật, nếu em ấy ngoan, chịu hợp tác thì 2 phút là hết bình 240 ml ấy. Chíp hơn 2 tuổi rồi mẹ vẫn phải đè ra bón thìa chứ k tự giác cầm cốc uống như em Bông đâu. Đi học mẹ cũng gửi 1 hộp sữa hút nhỏ 110 ml. Thấy cô giáo nói con tự hút hết chả biết có đúng k, vì ở nhà chả thấy tự hút bao giờ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chóe; 15/05/2010 vào lúc 11:25 PM.
    Em đạt giải tuần 1 rồi Cảm ơn cả nhà Chương trình bình chọn gian hàng ưa chuộng tại Mua Gì? Ở Đâu? http://zaodich.com/forum/f2494/komas...nuong-1130274/

• 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chóe Xem bài viết
    Hi hi trộm vía em Bông ngoan đấy chứ Chíp cũng phải bón bằng thìa từ 2, 3 tháng đây, chỉ tự giác bú được 40 - 50ml còn lại là bón thìa. Đầu tiên là thìa inox cà phê nhỏ nhỏ, rồi tầm 4 tháng thì xin được cái thìa Meji trắng, đến khoảng 1 tuổi thì đổi sang thìa Meji hồng, ngoài 18 tháng thì chơi cái Wakado như em Bông. Công nhận cái thìa nó to bón sướng tay thật, nếu em ấy ngoan, chịu hợp tác thì 2 phút là hết bình 240 ml ấy. Chíp hơn 2 tuổi rồi mẹ vẫn phải đè ra bón thìa chứ k tự giác cầm cốc uống như em Bông đâu. Đi học mẹ cũng gửi 1 hộp sữa hút nhỏ 110 ml. Thấy cô giáo nói con tự hút hết chả biết có đúng k, vì ở nhà chả thấy tự hút bao giờ
    Như vậy thì nếu con không chịu nuốt thì thìa Meiji cũng không ăn thua phải không các mẹ ?Có ai cho em chút tia hy vọng nào không ạ hixhix ?

Mẹ nó ơi,cho mình hỏi thìa M màu trắng bạn mua của loại số mấy,hàng xách tay hay nhập khẩu vậy mẹ?
    • 5,768 Bài viết

• 15,912 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi donghotreotuong22 Xem bài viết
    Như vậy thì nếu con không chịu nuốt thì thìa Meiji cũng không ăn thua phải không các mẹ ?Có ai cho em chút tia hy vọng nào không ạ hixhix ?

Mẹ nó ơi,cho mình hỏi thìa M màu trắng bạn mua của loại số mấy,hàng xách tay hay nhập khẩu vậy mẹ?
    Thìa Meji trắng hình như là của Nhật nội địa, số 0 ấy, cái này tớ đi xin. Còn thìa Meji hồng chắc của Meji Việt Nam, tớ mua có 6k/ cái ở cửa hàng sữa Toàn Thịnh trên Hàng Buồm. Còn thìa Wakado thì to lắm, thích hợp cho bé lớn độ tuổi rưỡi trở lên, bón 1 thìa là đầy mồm luôn.
    Thìa này chỉ tiện là được lượng sữa nhiều, thiết kế sâu, thuôn dài như cái máng ấy, nên bón vào miệng con nó trôi tuột cái vào mồm mà k sóng sánh ra ngoài. Nhưng mà bé nào lười ăn, chơi trò ngậm ồi phun, thậm chí mím chặt mồm thì thìa giời cũng thua. Chia sẻ với mẹ nó vụ con lười ăn, tớ trải qua rồi, giờ nghĩ lại vẫn hết hồn
    Em đạt giải tuần 1 rồi Cảm ơn cả nhà Chương trình bình chọn gian hàng ưa chuộng tại Mua Gì? Ở Đâu? http://zaodich.com/forum/f2494/komas...nuong-1130274/

• 271 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Mình biết loại bình của Farlin, có gắn cái thìa ở đầu. Mình mềm, bóp bình thì sữa sẽ chảy ra cái thìa đấy. Còn loại nào khác nữa thì mình ko rõ. Ngoài ra, mẹ nó thử mua núm ti hiệu NUK, loại to ý. Loại này con ko cần mút sữa cũng tự chảy ra. Nhà mình đã từng phải thử các kiểu rồi nhưng cuối cùng là phải để cho cu cậu thật đói thế là lại chịu ti bình. Khoảng 3 tuần nay lại ko ti bình nữa rồi :Sad:

• 271 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi donghotreotuong22 Xem bài viết
    Bình sữa mềm mà mẹ nó nói là hiệu gì vậy bạn ? Mình chưa nghe thấy bao giờ hihi. Bạn có thể cho biết rỏ hơn không ạ. cảm ơn mẹ nó nhé:Rose:
    Mình biết loại bình của Farlin, có gắn cái thìa ở đầu. Mình mềm, bóp bình thì sữa sẽ chảy ra cái thìa đấy. Còn loại nào khác nữa thì mình ko rõ. Ngoài ra, mẹ nó thử mua núm ti hiệu NUK, loại to ý. Loại này con ko cần mút sữa cũng tự chảy ra. Nhà mình đã từng phải thử các kiểu rồi nhưng cuối cùng là phải để cho cu cậu thật đói thế là lại chịu ti bình. Khoảng 3 tuần nay lại ko ti bình nữa rồi :Sad:

• 71 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

con nhà em phải dùng thìa từ lúc mới 2 tháng nên nhiều kinh nghiệm đau thương lắm.đầu tiên e cũng dùng thìa nhưng cứ đổ hết cả ra ngoài.e đi siêu thị tìm được loại bình sữa mềm có thìa.công nhận dùng loại bình này cho con ăn mà nhẹ hết cả người,vừa nhanh vừa sạch sẽ.
    nếu con chị đút thìa mà không chịu nuốt thì chỉ có cách làm cho bé khóc rồi đút thôi=>đảm bảo nuốt 100%.ôm bé hơi ngả ra rồi ghì nhẹ,bé sẽ khó chịu rồi khóc.ăn thế nay phải khéo và cẩn thận không làm con bị sặc.nhưng cứ làm dần rồi sẽ quen rồi bạo tay thôi.con nhà e cũng phải thế này.chỉ được cái nhanh.ăn 140ml chi có 10 phút.
    • 1 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Xin chào các mẹ,
    Mình là thành viên mới nhưng cũng xin mạn phép chia sẻ một ít kinh nghiệm bón sữa bằng thìa cho con ạ. Mọi khi bé nhà mình (5.5 tháng) cũng không chịu ăn bình và cứ bón sữa bằng thìa thì phun ra. Mình cũng đã thử các loại thìa như các mẹ gợi ý trên đây nhưng cũng thấy rằng các loại thìa không cho hiệu quả khác nhau mấy. Nhưng cách đây vài tuần, mình phát hiện ra rằng khi bón sữa cho con, các mẹ nên đổ thìa sữa vào phía hàm ếch của bé, như thế bé sẽ nuốt ngay và không bị sặc, cũng không phun sữa ra ngoài nữa. Trộm vía con, từ hôm đó mỗi lần mình bón sữa cho bé chỉ hết khoảng 10 phút cho 120-140mil, khá nhanh mà không bị ra ngoài (thay vì mọi khi phải hết 30 phút cho 120mil). Vài lời chia sẻ với các mẹ có cùng cảnh ngộ, hy cọng các bé sẽ ăn được nhiều hơn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3