NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Giúp e với,làm gì khi bé sơ sinh bị ho...????

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 48.2K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 745 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Bé nhà e mới đc 17 ngày thôi à,mà hôm qua trời oi quá nên bm cháu đã bật điều hòa khi ngủ,mặc dù cháu thì đã được mặc ấm và đắp chăn,vậy mà sáng nay tuy cháu ko ho nhiều nhưng lâu lâu có ho 1,2c rồi thôi,vậy cho e hỏi nếu cháu bị như vậy mình phải làm sao và cho cháu uống thuốc gì được ạ??ko bé còn nhỏ quá thấy con ho hắng như vậy bm cháu lo lắm ạ.Tks các mẹ nhiều nhé
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 77 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bạn bật điều hòa bao nhiêu độ vây? Nếu bật từ 27 độ trở lên thì bé không thể lạnh được đâu.
    Mình sợ là bạn bật 27 độ trở lên rồi sợ lạnh lại đắp chăn cho bé thì bố mẹ mát nhưng bé bị nóng đấy, mà bé nóng sẽ ra mồ hôi thì sẽ ho thôi.
    Thời tiết nóng thế này bạn nên bật ĐH nhiệt độ nên để từ 27 đến 28 độ tùy diện tích phòng ngủ của bạn nhưng đừng để máy lạnh thẳng vào bé là được, bé nhà bạn mới 17 ngày thì mặc một bộ quần áo dài tay thêm một yếm ngực là được không cần phải đắp chăn đâu nhé.
    Đừng vì sợ bé lạnh mà ko dám bật ĐH thì bé ra mồ hôi còn ho nhiều hơn đấy (thường trẻ ở VN bị ho nhiều cũng do bố mẹ ấp ủ nhiều quá nên bé nóng mồ hôi đọng ở lưng và cổ nên ho thôi)
    Tin mình đi mình có kinh nghiệm qua 2 bé rồi chả bé nào ho cả.
    Còn bây giờ bạn chỉ cần hấp một chút lá hẹ, một chút vỏ quýt và ít đường phèn, thỉnh thoảng cho bé nhấp chút chút tí ở đầu lưỡi thôi là bé sẽ đỡ thôi nhé
    Nhớ đừng vì bé ho mà lại ấp ủ bé sẽ càng ho thêm đó, mặc như mình nêu trên là ko vấn đề gì.
    • 745 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi titnhimn Xem bài viết
    Bạn bật điều hòa bao nhiêu độ vây? Nếu bật từ 27 độ trở lên thì bé không thể lạnh được đâu.
    Mình sợ là bạn bật 27 độ trở lên rồi sợ lạnh lại đắp chăn cho bé thì bố mẹ mát nhưng bé bị nóng đấy, mà bé nóng sẽ ra mồ hôi thì sẽ ho thôi.
    Thời tiết nóng thế này bạn nên bật ĐH nhiệt độ nên để từ 27 đến 28 độ tùy diện tích phòng ngủ của bạn nhưng đừng để máy lạnh thẳng vào bé là được, bé nhà bạn mới 17 ngày thì mặc một bộ quần áo dài tay thêm một yếm ngực là được không cần phải đắp chăn đâu nhé.
    Đừng vì sợ bé lạnh mà ko dám bật ĐH thì bé ra mồ hôi còn ho nhiều hơn đấy (thường trẻ ở VN bị ho nhiều cũng do bố mẹ ấp ủ nhiều quá nên bé nóng mồ hôi đọng ở lưng và cổ nên ho thôi)
    Tin mình đi mình có kinh nghiệm qua 2 bé rồi chả bé nào ho cả.
    Còn bây giờ bạn chỉ cần hấp một chút lá hẹ, một chút vỏ quýt và ít đường phèn, thỉnh thoảng cho bé nhấp chút chút tí ở đầu lưỡi thôi là bé sẽ đỡ thôi nhé
    Nhớ đừng vì bé ho mà lại ấp ủ bé sẽ càng ho thêm đó, mặc như mình nêu trên là ko vấn đề gì.
    tks me be nhe,minh cung chi bat dieu hoa o nhiet do 27do thoi ma,va cho be mac quan ao dai tay+kem theo cuon ta ben ngoai de be ngu khoi bi giat minh nua ma,va chan chi dap che phan chan cua be ma thoi,vay ma sang ra da thay be thon kho khe va co ti nuoc mui,toi chieu thi thay ho 1 vai cai roi nen minh lo qua ,cung chinh vi thang cu nha minh co nhieu mo hoi nen nhieu dem ko bat dieu hoa ngu ,la phai day thay nguyen bo quan ao moi cho be,vi mo hoi ra uot het quan ao ma.hic con dau nen chang biet phai lam sao ca,lo qua di
    • 3,043 Bài viết

• 1,962 Được cảm ơn

Bé dưới 3 tháng phải cực kì cẩn thận với vụ ho này, nhanh lắm, chỉ 1 hôm ko xử lý là thành viêm phổi ngay. Bé chưa có biểu hiện sốt thì mua ngay nước muối sinh lý 0,9% dành cho trẻ sơ sinh nhỏ mũi rồi hút sạch mũi. Cứ lúc nào bé chảy nước mũi là làm, đến lúc nào hết khò khè thì thôi.
    • 77 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thế cũng được nhưng bây giờ có bỉm lót thay xô và quần đóng bỉm rồi sao bạn ko cho con mặc quần cho tiện nhỉ với lại như vậy sẽ dễ kiểm soát mồ hôi hơn quấn tã
    Cu lớn nhà mình trước sinh T11 nhưng vẫn thấy nóng, mình để điều hòa 24/24 là 28 độ vì phòng mình nhỏ có khoảng 10m2. nhưng hé ít cửa sổ cho đỡ bí thấy cu cậu ngủ ngon lành chỉ khi đói mới dậy
    Bạn thử tìm hiẻu xem ĐH có phun thẳng vào chỗ bé nằm ko nhé
    Thôi chúc bạn nhanh hiểu ý cu cậu và đừng lo lắng quá nhé vì càng lo mọi việc càng rối thôi. Cứ hỏi các mẹ trên đây thì sẽ ra hết:RaisedEye
    • 77 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Nhỏ nước muối thì đúng rồi nhưng đừng có hút mũi nhiều quá, bé mới 17 ngày mà hút mũi nhiều sẽ làm tổn thương niêm mạc mũi của bé ko tốt đâu nhé mẹ bé Na ạ
    Thứ hai phải phân biệt được tiếng thở khò khè của bé do đâu. Rất nhiều bé khi mới sinh ra vẫn thở khò khè dù ko bị ho cho đến 1 tháng hoặc hơn. Chủ yếu mẹ bé trong quá trình chăm con phải quan sát thói quen hàng ngày và những thay đổi bất thường ở bé. Nếu bé ko sốt, vẫn ăn ngủ bình thường thì cũng ko cần phải lo lắng quá sẽ ảnh hưởng về tâm lý mẹ và cách xử trí đấy ( lấy kinh nghiệm từ lần sinh đầu tiên của mình cũng ko có kinh nghiệm lo lắng quá nên cứ loạn cả lên và thế là cho bé uống thuốc kháng sinh ho theo chỉ dẫn của bác sỹ Nhi mà cũng chả đỡ mặc dù sau đó cho bé vào viện PHáp bsỹ nói chỉ là sốt siêu vi thôi chỉ cần hạ sốt nếu sốt cao còn ko phải uống kháng sinh, sau 3 ngày sẽ khỏi rồi cơ thể bé bắt đầu phát ban nhưng sẽ hết sau 1-2 ngày)
    Trẻ sốt siêu vi là bình thường thế mà bác sỹ Nhi chuẩn đoán là viêm họng:Sick:
    Cho nên người mẹ phải cần bình tĩnh để nhận biết sự khác thường ở con mình ( trước khi mình sinh bé đầu mà có diễn đàn này thì mình sẽ đỡ hơn nhiều nên rất thông cảm với những mẹ sinh con lần đầu)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,808 Bài viết

• 390 Được cảm ơn

Thời tiết thế này, cộng với con bạn ra mồ hôi nhiều thì mình nghĩ nên bật điều hòa. Thực ra bật điều hòa vừa phải con sẽ rất dễ chịu, dễ ngủ, người lại khô ráo không ra mồ hôi. Chứ bạn để con nóng quá là càng dễ ho nhé. Mình nghĩ buổi tối đi ngủ bạn nên đóng bỉm, và mặc cho con bộ body suit (áo liền quần dài tay, dài chân) là vừa, đừng đắp chăn nóng lắm, mặc vậy bé cũng ấm cả đôi chân nữa rồi. Con mình thỉnh thoảng sáng dậy cũng có ho vài tiếng, nhưng bạn nghĩ xem người lớn mình cũng vậy, thỉnh thoảng sặc tí nước bọt hoặc hơi ngứa cổ họng cũng ho vài tiếng không sao đâu, để ý con không sốt, ăn ngủ bình thường là ok.

• 371 Bài viết

• 219 Được cảm ơn

Bé nhà tớ hơn 3 tuổi mà 2 bật điều hòa ở 27 độ, sáng ra đã thật chảy nước mũi. Tớ nghĩ mọi người nên để ở 28 độ và bật thêm quạt thì sẽ tốt hơn.
    • 1,864 Bài viết

• 487 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mashimaro80 Xem bài viết
    tks me be nhe,minh cung chi bat dieu hoa o nhiet do 27do thoi ma,va cho be mac quan ao dai tay+kem theo cuon ta ben ngoai de be ngu khoi bi giat minh nua ma,va chan chi dap che phan chan cua be ma thoi,vay ma sang ra da thay be thon kho khe va co ti nuoc mui,toi chieu thi thay ho 1 vai cai roi nen minh lo qua ,cung chinh vi thang cu nha minh co nhieu mo hoi nen nhieu dem ko bat dieu hoa ngu ,la phai day thay nguyen bo quan ao moi cho be,vi mo hoi ra uot het quan ao ma.hic con dau nen chang biet phai lam sao ca,lo qua di
    Hồi bé nhà mình sanh còn trong tháng thì mình không cho nằm điều hòa nhiều. Khi nào trời nóng quá mình mới mở chút cho mát rồi tắt. ra tháng thấy bé cứng cáp rồi thì mình cho nằm luôn, trộm vía bé hợp với máy điều hòa có hôm mẹ quên để 24-25 độ con ngủ lạnh nổi hết cả da gà, cũng may ba nó phát hiện kịp:Worried:.
    Có loại quạt hình vuông ấy, mình thấy nó mát dịu dịu, mẹ Mashi đi xem thử xem có mua về cho bé nằm được không. Mình đang tính đi mua cho Sâu nè, vì thấy quạt này có chế chộ sạt bình luôn đề phòng khi cúp điện.
    Bé nhỏ có đứa chịu máy lạnh có đứa không chịu. Nhà mình có mấy đứa cháu lớn rồi vậy mà đêm nào quên điều hòa khoảng 25-26 độ thì y như rằng sáng mai em nào cũng xì mũi.
    Nhưng bé sơ sinh thì chịu nóng giỏi hơn chịu lạnh, mẹ nó đừng sợ con bị nóng nhé!:Rose:

"Sâu dù xấu cũng là Sâu của mẹ. Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo Sâu!!!"

• 172 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Khi bé ngủ, e nên lót 1 khăn xô ở lưng cho bé (lót lui lên cổ 1 chút) như thế sẽ k bị ướt áo và nhớ là ktra thường xuyên. Trẻ khi bắt đầu ngủ thường nóng nên e chuẩn bị 1 cái quạt nan nhỏ để quạt cho bé, sau một lúc thân nhiệt sẽ trở lại bt. Hàng ngày e nên cho bé uống Vitamin D3 để tăng hấp thu canxi cũng là phòng mồ hôi trộm ở trẻ. Mới sinh lần đầu nên vất vả 1 chút e ạ. Chúc bé ăn ngoan chóng lớn:Smiling::Smiling:
    • 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bạn ơi, có thể làm theo một số cách như sau:
    - Hấp lá hẹ với vỏ quất bao tử (hấp trong nồi cơm điện), lấy ra trộn với một ít mật ong và cho con uống
    - có thể thay lá hẹ bằng lá húng chanh
    Cách này có thể chữa ho cho bé rất tốt, cả sổ mũi nữa
    Mẹ nó thử nhé
    Chúc bé mau khoẻ
    :Battin ey: Chú voi con ở bản Đôn, chưa có ngà nên còn trẻ con....
    • 745 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rosy1910 Xem bài viết
    Thời tiết thế này, cộng với con bạn ra mồ hôi nhiều thì mình nghĩ nên bật điều hòa. Thực ra bật điều hòa vừa phải con sẽ rất dễ chịu, dễ ngủ, người lại khô ráo không ra mồ hôi. Chứ bạn để con nóng quá là càng dễ ho nhé. Mình nghĩ buổi tối đi ngủ bạn nên đóng bỉm, và mặc cho con bộ body suit (áo liền quần dài tay, dài chân) là vừa, đừng đắp chăn nóng lắm, mặc vậy bé cũng ấm cả đôi chân nữa rồi. Con mình thỉnh thoảng sáng dậy cũng có ho vài tiếng, nhưng bạn nghĩ xem người lớn mình cũng vậy, thỉnh thoảng sặc tí nước bọt hoặc hơi ngứa cổ họng cũng ho vài tiếng không sao đâu, để ý con không sốt, ăn ngủ bình thường là ok.
    ôi mẹ nó thằng cu nhà mình đóng tã giấy và mặc quần bỉm từ khi mới sinh cơ mà mẹ nó,và ngoài ra vẫn mặc quần áo dài tay bên ngoài cơ mà,cái tã quấn bên ngoài quần áo là để bé ngủ trong tháng ko bị giật mình ý mà,tại chặn cái gối chặn mà chẳng ăn thua tí nào,nhưng ho hắng 1,2 cái thế thôi,thân nhiệt và các biểu hiện khác của cu cậu vẫn bình thường à
    • 745 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_bongbongnhi Xem bài viết
    Khi bé ngủ, e nên lót 1 khăn xô ở lưng cho bé (lót lui lên cổ 1 chút) như thế sẽ k bị ướt áo và nhớ là ktra thường xuyên. Trẻ khi bắt đầu ngủ thường nóng nên e chuẩn bị 1 cái quạt nan nhỏ để quạt cho bé, sau một lúc thân nhiệt sẽ trở lại bt. Hàng ngày e nên cho bé uống Vitamin D3 để tăng hấp thu canxi cũng là phòng mồ hôi trộm ở trẻ. Mới sinh lần đầu nên vất vả 1 chút e ạ. Chúc bé ăn ngoan chóng lớn:Smiling::Smiling:
    vâng e sinh bé ở Vp nên đơn thuốc khi ra viện đã có vitamin D3 cho bé dùng từ khi mới sinh cho đến 18t rồi c ạ
    • 745 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bonbonyeu Xem bài viết
    Bé nhà tớ hơn 3 tuổi mà 2 bật điều hòa ở 27 độ, sáng ra đã thật chảy nước mũi. Tớ nghĩ mọi người nên để ở 28 độ và bật thêm quạt thì sẽ tốt hơn.
    mình cũng bật điều hòa ở mức 27,28 độ và bật cái quạt phe phẩy đấy mẹ nó à
    • 77 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

ôi mẹ nó thằng cu nhà mình đóng tã giấy và mặc quần bỉm từ khi mới sinh cơ mà mẹ nó,và ngoài ra vẫn mặc quần áo dài tay bên ngoài cơ mà,cái tã quấn bên ngoài quần áo là để bé ngủ trong tháng ko bị giật mình ý mà,tại chặn cái gối chặn mà chẳng ăn thua tí nào,nhưng ho hắng 1,2 cái thế thôi,thân nhiệt và các biểu hiện khác của cu cậu vẫn bình thường à
    Vậy thì mẹ nó đừng có lo nữa ko sao đâu. Còn nữa sợ bé giật mình thì có chăn mỏng (chăn của bé thôi nhé) đắp ngang bụng vừa ấm bụng và ko giật mình chứ đừng quấn tã nữa (mặc quần dài mà lại quấn tã thì ngang đắp chăn rồi còn gì mà quấn tã thì chặt nóng lắm, đắp nhẹ chăn phần bụng ngang rốn là được rồi mẹ nó ạ
    Thế nhé chúc 2 mẹ con vui vẻ nhé!:LoveStruc::Rose:
    • 745 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi titnhimn Xem bài viết
    Vậy thì mẹ nó đừng có lo nữa ko sao đâu. Còn nữa sợ bé giật mình thì có chăn mỏng (chăn của bé thôi nhé) đắp ngang bụng vừa ấm bụng và ko giật mình chứ đừng quấn tã nữa (mặc quần dài mà lại quấn tã thì ngang đắp chăn rồi còn gì mà quấn tã thì chặt nóng lắm, đắp nhẹ chăn phần bụng ngang rốn là được rồi mẹ nó ạ
    Thế nhé chúc 2 mẹ con vui vẻ nhé!:LoveStruc::Rose:
    huhu thằng nhà mình mà đắp chăn mỏng thôi ko quấn tã quanh ng nó thì cả đêm nó giật mình thon thót và lăn lộn ngủ ko yên đâu mẹ nó ạ,nên thương con nóng bức nhưng muốn nó ngủ yên thì đành phải làm vậy rồi :Nottalkin::Nottalkin::Nottalkin:
    • 42 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

vâng e sinh bé ở Vp nên đơn thuốc khi ra viện đã có vitamin D3 cho bé dùng từ khi mới sinh cho đến 18t rồi c ạ
    Mẹ nó cho bé dùng Vitamin thế nào vậy?hòa với ít nước rồi cho bé uống hay sao???Bé nhà mình mấy hnay nằm cứ vặn người và đêm quấy quá nên vừa đi khám bs cho Vitamin D3 uống đây, nhưng chỉ vài gói thôi chứ ko dùng đến 18t như bé Jun. 1 ngày uống 2 lần, mỗi lần 1/4gói.
    • 745 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeSuRy Xem bài viết
    Mẹ nó cho bé dùng Vitamin thế nào vậy?hòa với ít nước rồi cho bé uống hay sao???Bé nhà mình mấy hnay nằm cứ vặn người và đêm quấy quá nên vừa đi khám bs cho Vitamin D3 uống đây, nhưng chỉ vài gói thôi chứ ko dùng đến 18t như bé Jun. 1 ngày uống 2 lần, mỗi lần 1/4gói.
    Vp kê cho dùng thuốc VM D3 kà dạng nước chứ ko phải viên bạn ạ,sử dụng loai đó ngày 2 giọt cho đến khi bé 18 tháng đấy ,nên mỗi sáng mình nhỏ 2 giọt vào sữa và cho bé uống
    • 308 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Bé nhà mình chưa được 3 tháng, cứ thấy ho 1,2 cái là mình lo đi hấp lá hẹ + 1 ,2 hạt nén đập dập + đường phèn + 1,2 giọt quật.Chỉ nhấp nháp 1 đến 2 lần trong ngày là hết ho ngay. Mình nghe có thông tin trẻ dưới 1 tuổi hay 6 tháng thì không nên dùng mật ong đấy bạn ạ. Thay thế đường phèn tốt hơn.
    • 745 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bkimquyen Xem bài viết
    Bé nhà mình chưa được 3 tháng, cứ thấy ho 1,2 cái là mình lo đi hấp lá hẹ + 1 ,2 hạt nén đập dập + đường phèn + 1,2 giọt quật.Chỉ nhấp nháp 1 đến 2 lần trong ngày là hết ho ngay. Mình nghe có thông tin trẻ dưới 1 tuổi hay 6 tháng thì không nên dùng mật ong đấy bạn ạ. Thay thế đường phèn tốt hơn.
    hạt nén là gì vậy mẹ bé??nghe lạ quá,ủa mẹ nó nghe thông tin ở đâu là trẻ dứoi 1t ko nên dùng mật ong vậy???vì nhà mình toàn dùng mật ong đánh lưỡi và bôi môi cho con mỗi ngày à,2 bà ở nhà nói từ ngày xưa hồi nuôi bọn mình vẫn dùng thế mà :Surprise::Surprise::Surprise:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2