• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Giúp con vượt qua những trải nghiệm y tế đáng sợ

Đến trả lời mới nhất
  • 11 Lượt chia sẻ
  • 5.07K Lượt đọc
  • 39 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,272 Bài viết

• 2,523 Được cảm ơn

(Webtretho) Tất nhiên chẳng có cha mẹ nào muốn con mình phải đi bệnh viện hoặc uống thuốc, nhưng có những tình huống y tế không thể tránh khỏi trong tuổi thơ của bé. Có thể con bạn sẽ rất hoảng sợ nên bạn hãy chuẩn bị tinh thần để là chỗ dựa vững chãi, giúp bé vượt qua những thử thách không vui vẻ chút nào này.

Uống thuốc viên

Nhiều năm liền con bạn chỉ uống thuốc nước, thuốc hòa tan vào nước hoặc trộn vào cháo. Nhưng giờ bé cần uống thuốc viên hoặc con nhộng.

Yếu tố đáng sợ. Bé có thể nôn ngay khi viên thuốc chạm vào lưỡi, hoặc bé có thể quá lo lắng về việc mắc nghẹn nên cổ họng sẽ siết lại theo bản năng.

Thuốc viên có thể là thử thách khá lớn với các bé (Ảnh: Inmagine)

Cha mẹ cần làm. Cho bé hớp vài ngụm nước trước khi cho viên thuốc vào vì miệng khô làm cho việc nuốt khó khăn hơn; điều này cũng nhắc bé rằng nuốt là điều rất tự nhiên, cổ họng sẽ tự động nuốt nếu bé không căng thẳng quá mà ngăn nó lại. Nhưng bạn phải quên ngay lời khuyên phổ biến là ngửa đầu ra sẽ dễ nuốt hơn đi nhé! Thực tế, động tác này không làm thẳng ống thực quản như bạn nghĩ mà còn đóng nó lại, khiến việc nuốt càng khó khăn hơn. Thay vào đó, để viên thuốc trượt vào sâu trong khoang miệng, hơi nhấn cằm bé xuống, và cho bé hớp nước; nếu viên thuốc mắc lại hoặc trôi xuống quá chậm, hãy bảo bé tiếp tục uống nước, trấn an bé là sẽ xong ngay thôi và cảm giác khó chịu sẽ biến mất ngay tức thì.

Chuẩn bị tinh thần cho con. Hãy hỏi bác sĩ kê đơn thuốc cho bé là có thể lựa chọn giữa viên nén hoặc viên nang hay không, nếu có, hãy chọn loại thứ hai vì viên nang nổi trong nước trong khi viên nén chìm xuống như một hòn đá trên lưỡi bé. Bạn có thể tập cho bé nuốt thử các mẩu thức ăn có kích cỡ viên thuốc (như táo, lê cắt nhỏ như viên thuốc), sau đó mới cho bé nuốt thuốc thật.

Gãy xương

Đối với những ai đã và đang làm cha mẹ, cảnh tượng hãi hùng nhất mà bạn từng chứng kiến chính là cảnh con mình ngã xuống từ cầu thang hay xe đạp cùng với một tiếng hét xé lòng và cẳng chân (hay cẳng tay) lặc lìa. Nếu bạn thấy xương bé chìa ra, đừng di chuyển bé mà hãy gọi cấp cứu ngay lập tức.

Yếu tố đáng sợ. Gãy xương gây đau đớn ngay tức thì và thường là đau rất dữ dội nên bạn có thể sẽ nghe bé khóc thét còn khủng khiếp hơn cả trong phim “Ở nhà một mình”. Các bé nhỏ tuổi có thể ghét ở yên chỉ để chụp X-quang thôi, chưa nói đến chuyện cố định xương khiến bé không thấy thoải mái chút nào. Và dĩ nhiên, phải bất động trong nhiều tuần hoặc nhiều tháng trong tình trạng bị bó chặt và ngứa “như điên’ là hết sức kinh khủng với bé. May mắn là, nếu bác sĩ cần phải thực hiện sắp lại xương – một thủ thuật rất đau đớn – bé của bạn sẽ được gây mê.

Gãy xương luôn là điều đáng sợ với tất cả mọi người nên bạn cần hết sức tâm lý (Ảnh: Inmagine)

Cha mẹ cần làm. Hãy yêu cầu nhân viên y tế giảm đau tại chỗ cho bé ngay, sau đó giúp bé phân tâm khỏi vết thương và nỗi sợ, trò chuyện và cười đùa với con để bé quên đi cái đau. Các bé nhỏ sẽ cảm thấy yên tâm khi luôn được ở sát bên bố mẹ, bạn có thể đề nghị cơ quan y tế cho phép bạn luôn ở cạnh con (nắm tay bé, ôm bé hoặc cho bé ngồi vào lòng) trong khi chụp X-quang và thậm chí là cả lúc bó bột. Khi bé được chỉ định bó bột cố định, bạn cần giúp bé giữ cho bột không bị ướt trong khi tắm và phải theo dõi tình trạng bột để thăm khám trong trường hợp cần thiết.

Chuẩn bị tinh thần cho con. Không ai có thể thực sự chuẩn bị sẵn cho tình huống gãy xương cả, nhưng khi nó đã xảy ra, hãy cẩn thận một chút với ngôn từ bạn dùng trong khi đợi bác sĩ đến. Từ “gãy xương” có thể liên tưởng đến hình ảnh vỡ vụn rất ám ảnh trong đầu óc đang hoảng loạn vì đau của bé. Thay vào đó, bạn cần dùng những từ nhẹ nhàng và lạc quan hơn với bé như “đau” hay “bị thương”. Với những bé lớn một chút, đã sẵn sàng hơn để đón nhận thông tin về tình trạng của mình, bạn có thể dùng những từ y khoa thông dụng để giải thích những gì bé đang thấy, nghe và trải qua.

>> Mời xem tiếp: Đưa con đi khám răng

Nguồn: Webtretho (lược dịch) / Theo Parenting
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Rolin; 05/04/2012 vào lúc 02:17 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cách chăm sóc trẻ sơ sinh khi lần đầu làm mẹ

Cách chăm sóc trẻ sơ sinh đúng là vấn đề gây bối rối cho không ít các mẹ lần đầu có con. Làm thế...

• Mẹ lười, thì bố mới... chăm!

Cứ dạo một vòng mấy forum, group của các mẹ cố gắng nuôi con khoa học để các con ngoan ngoãn, độc...

• Những câu nói ngộ nghĩnh của bé

NHỮNG CÂU NÓI NGỘ NGHĨNH CỦA BÉ ...

• Giúp con vượt qua “khủng hoảng tuổi lên 3"

Giúp con vượt qua “khủng hoảng tuổi lên 3" Ở tuổi lên 3, trẻ có biểu hiện mong muốn thể hiện tính độc lập của bản thân vì vậy bé thường ngoan cố, có những phản ứng đối với những quyết định của chính mình… Tại sao con có biểu hiện khủng hoảng tuổi lên ba? Với mong muốn thể hiện bản thân của...

• Hãy giúp tôi vượt qua những đêm trắng !

Các mẹ trên wtt thân mến Em chẳng biết bắt đầu từ đâu, khi e nói mọi chuyện chỉ sảy đến vào ban đêm thì các mẹ đã hiểu là gì rồi phải không? Từ sau khi sinh con đến giờ em bắt đầu rơi vào trạng thái stress, căng thẳng và mất dần cảm xúc về chuyện chăn gối. em chẳng biết tâm sự với ai ngoài...

• 121 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Bé khoảng mấy tuổi thì có thể cho uống thuốc viên được ạ?
    • 569 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Hix, con mình cũng từng trải qua những vấn đề này rồi. Mới đầu cũng khá khó khăn, cho viên thuốc vào miệng là bé nhè ngay, nhưng mình rút ra kinh nghiệm là những dạng thuốc nén thì mình bẻ làm 2 cho bé uống 1/2 viên một cho đỡ to , và bé đỡ sợ .
    • 93 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

chị ơi còn phải bổ sung kinh nghiệm cho con đi tiêm nữa ạ, em chẳng nhớ gì về hồi bé mà chỉ có duy nhất 1 kí ức ám ảnh lúc đi tiêm, đến giờ hai mấy năm vẫn thấy hãi hùng và sợ vật nhọn
    • 7,486 Bài viết

• 4,928 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hathu8991 Xem bài viết
    chị ơi còn phải bổ sung kinh nghiệm cho con đi tiêm nữa ạ, em chẳng nhớ gì về hồi bé mà chỉ có duy nhất 1 kí ức ám ảnh lúc đi tiêm, đến giờ hai mấy năm vẫn thấy hãi hùng và sợ vật nhọn
    Kinh nghiệm đi tiêm thì mình thấy hãy chuẩn bị tinh thần cho bé từ việc cho bé đi tiêm phòng vì tiêm phòng thường nhanh và không đau như kiểu tiêm khi bé bị ốm. Trước khi đi nên trò chuyện với con về việc này chứ đừng dấu bé. Hãy nói với bé về việc này ngay cả khi bé chưa biết nói vì mặc dù chưa biết nói nhưng bé biết cảm nhận khá rõ rồi. Khi cho bé đi tiêm cũng cần xác định được vị trí mà y tá sẽ tiêm cho bé để chọn quần áo cho phù hợp nhằm thao tác được nhanh gọn nhất. Tiêm xong có thể bé sẽ khóc 1 chút khi đó bố/ mẹ có thể nói với con " có sao đâu, xong rồi mà con, mình lớn rồi mà...."
    Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào: http://zaodich.com/forum/f2933/lon-d...nh-dao-991840/
    Mẹ có 2 cục cưng - 1 cục là chị Chouchou, 1 cục là em Putin, bố là cục vàng... Ối ôi mẹ giầu quá đi thôi

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,184 Bài viết

• 11,260 Được cảm ơn

Mình lớn rồi mà còn sợ uống thuốc viên nữa là...

Mỗi lần bịnh mình thật sự ám ảnh mấy viên thuốc, chỉ cần bóc vỏ ra thôi, cái mùi nó bốc lên là mình muốn ói rồi. Trời ạ, nghĩ tới thôi đã không dám uống, nên thường mình để bịnh tự hết.

Bầu bé thứ 2 mình cũng phải uống cả mớ thuốc, viên nào viên nấy to đùng đùng, vừa bỏ vào miệng búng miếng nước là mình nhổ luôn ra ly, không hiểu sao mình khó uống thuốc đến vậy.

Có mấy cách uống thuốc muốn chia sẻ:

Thế rồi mấy người bạn bày mình cho thuốc vô miệng và uống bằng nước ấm nóng, khi đó sẽ dễ uống hơn vì muốn nuốt nước cho lẹ.
    Cách nữa là kẹp vô miếng chuối rồi nuốt miếng chuối đó (chuối lùn).
    Ngoài ra uống lẹ vô rồi ăn 1 miếng trái cây, nho, đu đủ hay mận cho đỡ mùi.
    Có 1 bạn còn đề nghị mình cho nước vô miệng trước rồi bỏ viên thuốc vô uống ngay.

Mình thử cách bỏ hết thuốc vô 1 lần rồi uống bằng nước nóng và thấy rất hiệu quả. Giờ mình vẫn còn sợ uống thuốc nhưng ráng làm cách đó thì cũng đỡ hơn là uống từng viên với nước nguội.

Bé đầu nhà mình nay đã 32 tháng, khi bé sổ mũi, ói, mình cũng cho bé uống thuốc tiêu hóa và thuốc cảm Hapacol mình cũng khó khăn lắm mới cho bé uống, mặc dù chỉ là thuốc nước, siro thôi. Giờ thì mình hay trấn an bé trước khi cho bé uống.

Còn về việc chích ngừa:

Trước khi đi, mình nói với bé là mình đi đến đâu, làm gì, cảm giác đau 1 chút thế nào, tại sao phải chịu cảm giác đó và tại sao phải chích vào tay / chân, mông bé.

Tết vừa rồi bé bị chó cắn - lúc đó bé 30 tháng, phải chích 5 mũi tại viện Pasteur. 4 mũi đầu mình trấn an nhìu lắm, bé khóc nhưng không khóc dai dẳng hay vùng vẫy. Lần thứ 5 mình bảo đây là mũi cuối cùng đó con, chở bé đi bé còn nói mình đi chích ngừa hả mẹ? Rồi ngồi yên cho bs chích, không nhăn không khóc gì cả. Trộm vía bé, mình rất vui vì mình áp dụng đúng phương pháp.

Hi vọng mình sớm uống thuốc tốt để không phải nghĩ tới thuốc là sợ khiếp vía. Hi vọng các bố mẹ có kinh nghiệm về việc cho bé uống thuốc cùng chia sẻ với mình.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 946 Bài viết

• 207 Được cảm ơn

Thường thì thuốc của các bé k đắng,nếu bé sợ uống thuốc viên thì các mẹ có thể nghiền nhỏ và pha ra nước cho bé uống sẽ dễ hơn.Đó là kinh nghiệm rút ra từ việc cho con uống thuốc của nhà mình vì bé nhà mình rất sợ uuống thuốc mà lúc bé dưới 4 tuổi rất hay ốm và thường xuyên phải uống thuốc.Uống vào rất hay nôn và nếu cho bé uống thuốc viên thì bé ngậm cả chục phút cũng k chịu nuốt đến khi thuốc bị loãng ra,đắng thì bé nôn ra hết.
    • 4,018 Bài viết

• 1,682 Được cảm ơn

Bé trai lớn mình được 6 tuổi rồi, chắc có lẽ lúc còn nhỏ Bé hay bệnh và thường xuyên uống thuốc nên Bé quen và uống rất dễ. Còn Bé gái thứ 2 thì uống thuốc khó vô cùng, mỗi khi bệnh phải uống thuốc là mình dặn BS cho thuốc ngọt để Bé dễ uống.
    Tiêm thuốc thì mỗi khi đi chích ngừa mình đều nói lý do cho 2 Bé biết: BS chích thuốc cho con để con được khỏe mạnh, sau này không bệnh nữa và chỉ đau có một xíu là hết liền, con lớn rồi sợ gì. Vậy mà 2 Bé rất ngon mỗi khi chích ngừa không khóc tí nào. Mà các Mẹ phải luôn trấn an Bé nhé vì khi đi viện chích thì xung quanh có rất nhiều Bé chích khóc ầm ĩ làm ảnh hưởng tinh thần Bé.
    • 7,066 Bài viết

• 2,544 Được cảm ơn

Con mình mới 2 tuổi cũng chưa gặp khó khăn trong việc uống thuốc và đi tiêm nhưng cách tốt nhất là nghiền thuốc ra cho dễ uống, nếu bé lớn ta cũng có thể làm như vậy còn đi tiêm mình thường hay nịnh các cháu tạo cho các cháu tính dũng cảm ấy bạn. Các bé hiếu động hãy thích giống như các nhân vật hoạt hình trong phim sẽ không sợ đau. Mình nghĩ cách này sẽ ổn
    • 168 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Hồi nhỏ mình có 1 kinh nghiệm cực kỳ kinh dị với việc uống thuốc: Bình thường thì mình uống ok, chắc cũng có chật vật một chút nhưng nhìn chung đến nỗi nào. Cơ mà có một lần về nhà ông bà ngoại chơi, thấy ông ngoại cho viên thuốc vào mồm nhai nhai rồi uống nước, thế là con bé về nhà bắt chước. Cơ mà mình nghĩ cái thuốc mình đang phải uống nó là kháng sinh hay sao mà đắng điên dại, mình chiêu xong quả đấy là mẹ phải cho ăn cả vốc kẹo. Sau này hỏi mẹ vì sao lại để cho con làm cái chuyện dại dột ấy, mẹ mình bảo thấy lúi húi, ai biết là thích bắt chước đến thế đâu. Haiz.

Về sau này hình như thuốc cho trẻ con không đắng lắm thật hay sao mà mình thấy chú mình toàn nghiền thuốc xong pha chút nước cho em họ mình (khoảng 2 tuổi) uống.
    • 1,272 Bài viết

• 2,523 Được cảm ơn

(Webtretho) Những phương pháp giúp việc uống thuốc của con được dễ dàng hơn chia sẻ trên đây có lẽ đã đủ giúp cho những mẹ còn đang lo lắng có thêm tự tin rồi đúng không nào? Vậy thì Webtretho sẽ tiếp tục chia sẻ với các bạn vài lưu ý khi đưa con đi khám răng nhé - đây có lẽ cũng là một vấn đề mà các bạn đang quan tâm, vì con cái chúng ta đều là những dũng sĩ tiêu diệt kẹo tài ba còn gì.

>> Phần 1

Trám răng

Hơn ¼ trẻ mẫu giáo và khoảng ½ trẻ lên 9 bị sâu răng – các nha sĩ cho rằng tình trạng này là do ngày này các bé uống quá nhiều nước trái cây và ăn nhiều đồ ngọt.

Yếu tố đáng sợ. Nha khoa đã tiến bộ hơn nhiều so với thời bạn còn là một đứa trẻ. Cũng như đối với người lớn, nha sĩ nhi sẽ gây tê trước khi chính thức “xử lý” chiếc răng sâu của bé; tuy nhiên ngày nay, để trám hay nhổ răng, nha sĩ sẽ chỉ gây tê một vùng rất nhỏ so với trước, giúp hạn chế được cảm giác tê bì môi và đơ mặt. Một số phòng nha có thể áp dụng phương pháp làm sạch lỗ sâu bằng laser không đau thay vì dùng mũi khoan để làm sạch vi khuẩn gây sâu răng.

Những trò chơi thú vị vừa giúp bé hết căng thẳng, vừa giúp bé có thêm kiến thức (Ảnh: Inmagine)

Cha mẹ cần làm. Hãy mang theo những “trợ lý” giúp vui, chẳng hạn như máy mp3 để bé có thể nghe nhạc hoặc nghe đọc truyện trong thời gian chờ đợi. Và bạn hãy cố đừng để nỗi sợ của mình ảnh hưởng đến con, nếu bạn co rúm lại ở góc phòng hoặc cứ hỏi nha sĩ rằng có đau không thì chắc chắn nỗi sợ của bé cũng theo đó nhân lên đấy nên hãy ngồi yên, đọc sách và tỏ ra bình thản (giả vờ thôi cũng được).

Chuẩn bị tinh thần cho con. Bạn có thể giúp con bằng các cách như gửi gắm y tá trấn an bé hay hỏi trước nhân viên phòng nha xem liệu bạn có thể cùng vào phòng khám với con hay không, vì thông thường thì phụ huynh sẽ phải ngồi ngoài… Nhưng cách giúp con tốt nhất là bạn trò chuyện trước với bé, cho bé hiểu vì sao lại phải đi trám răng, và trám răng không hẳn phải đáng sợ như bé nghĩ. Bạn cũng có thể làm điều này bằng trò chơi nho nhỏ: Tìm hoặc khoét một lỗ nhỏ trên một đồ dùng bằng gỗ, sau đó nói với bé: “Nếu mình không trám cái lỗ sâu này lại thì nó sẽ to dần ra và làm hỏng đồ,” “Đầu tiên, ba sẽ dùng khoan tay (hoặc que) để làm sạch nó nhé!”, “Giờ thì trám lại bằng bột gỗ trộn keo, vậy là cái lỗ sâu đã được chữa lành rồi!”. Với bé lớn hơn, bạn có thể nhắc đến nhiều chi tiết hơn, như nói rằng mình sẽ nhỏ vài giọt thuốc quanh chiếc răng để làm nó buồn ngủ trước khi làm sạch cái lỗ sâu.

Niềng răng

Hàm răng thưa rỉnh và nụ cười khấp khểnh của bé có thể dễ thương khi còn nhỏ, nhưng chỉ cần bé lớn thêm chút nữa thôi thì nó đã chẳng còn đẹp nữa rồi. Và đó là lý do để niềng răng cho bé.

Yếu tố đáng sợ. Nằm yên để chụp x-quang xương hàm và hộp sọ có thể là cả một thách thức to lớn; để giữ cho bé khỏi cử động, những thanh giữ sẽ được đặt hai bên tai của bé, tuy không làm bé đau nhưng sẽ hơi khó chịu. Cảm giác nôn nao có thể xuất hiện trong bước tiếp theo của liệu trình: bước làm khuôn răng, bé phải cắn vào vật liệu tạo khuôn giống như chất dẻo. Niềng răng sẽ không đau ngay khi nha sĩ chỉnh nha đặt nó vào, nhưng những áp lực lên răng bé sẽ không dễ chịu chút nào, gây nhức (đôi khi khá nghiêm trọng) vài giờ sau khi hoàn tất và kéo dài nhiều ngày sau đó.

Niềng răng vẫn có thể dễ thương mà (Ảnh: Inmagine)

Cha mẹ cần làm. Nếu con bạn dễ nôn, hãy hỏi xem liệu có thể xịt thuốc gây tê khoang họng ở bước tạo khuôn không vì thuốc tê có thể ức chế phản xạ nôn của bé – nha sĩ sẽ tư vấn cho bạn và con về việc này. Tuy vậy, tự bản thân bạn cũng có thể giúp con rất nhiều bằng cách khuyến khích con thở sâu bằng mũi (một số bé có thể cảm thấy không thể thở tốt với khoang miệng bị nhét đầy), thở tốt sẽ giúp bé cảm thấy thoải mái hơn. Sau khi niềng răng được đặt vào, nha sĩ có thể khuyến khích cho bé dùng kẹo nhai vì động tác nhai sẽ lưu thông máu đến các ổ thần kinh làm dịu cảm giác đau. Bạn cũng hãy yêu cầu bác sĩ kê toa thuốc giảm đau tại nhà để phòng trường hợp con bạn bị quá đau và khó chịu, và cũng hãy nhớ chuẩn bị những món mềm dễ ăn cho những bữa ăn đầu tiên sau khi niềng răng cho bé nhé!

Chuẩn bị tinh thần cho con. Đối với nhiều bé, việc niềng răng có thể không đáng sợ bằng việc xuất hiện trước bạn bè với hàm răng niềng. Bạn có thể chỉ cho bé thấy rằng có rất nhiều bạn cũng niềng răng như bé để có răng đẹp khi lớn lên.

(Còn tiếp)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Rolin; 05/04/2012 vào lúc 02:15 PM.
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana
    • 5,354 Bài viết

• 3,151 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng đang đến tuổi rụng răng để thay răng mới rồi, thấy cu cậu có vẻ háo hức ghê lắm. Suốt ngày hỏi mẹ hình như con thấy cái răng cửa nó lung lay, hihihi. Cảm ơn BTV nhiều, đọc bài báo trên mình cũng biết cách hơn khi con có vấn đề về răng miệng. Mà cháu 3 tuổi cũng bắt đầu tự uống thuốc viên được rồi, viên nén cháu cũng uống được nữa. Ban đầu thì cũng hơi khó 1 chút vì nuốt rồi mà thuốc vẫn nằm lại, hihihhhi. Sau vài lần thì cháu hợp tác tốt lắm, hi
    • 1,923 Bài viết

• 378 Được cảm ơn

Nhà mình thì có trò chơi đóng giả làm bác sỹ, mua đủ bộ đồ nghề y tế về cho hai anh em cùng chơi, vui lắm, nên lúc gặp bác sỹ con cứ nhe răng cươi, vô tư cho bác sỹ khám, chả bù cho trước kia con gặp bác sỹ khóc làm bác ko khám nổi.
    • 1,603 Bài viết

• 766 Được cảm ơn

Mây nhà mình uống thuốc viên rồi, từ hùi 12th bị TCM, nhưng mình cà nhuyễn ra và pha với thức ăn... vẫn cầu mong các bé k phải uống thuốc, hihi
    • 810 Bài viết

• 893 Được cảm ơn

nhìn cái đống thuốc đầy màu sắc kia thì đến người lớn còn choáng chứ đừng nói con nít
    • 7,301 Bài viết

• 7,853 Được cảm ơn

mình nghĩ con trên 5 tuổi thì cho uống thuốc viên được rồi, con mình mới 2 tuổi thôi nhưng uống thuốc rất giỏi, mình nghiền ra và cho xíu đường, mặc dù đắng nhưng bé uống ừng ực, ko biết sau này uống thuốc viên có được vậy ko, bản thân mình hồi nhỏ rất sợ uống thuốc và khi uống hay ói lắm
    • 2,666 Bài viết

• 954 Được cảm ơn

Bé nhà tớ từ bé đến lớn có ưu điểm là thích uống thuốc, kể cả viên lẫn siro nhé, nhiều khi mẹ chưa cho uống đã nhắc rồi

Đợt này đang cho uống bổ sung vitamin Omega 3 mua trong chuyến công tác ở Úc về, cứ đều tăm tắp là ăn sáng xong cu cậu tự động nhai một viên, và sau khi ăn tối nhai viên thứ 2.

Kinh nghiệm là sau khi uống thuốc nên cho bé tráng miệng bằg một ngụm nước to để ko còn cảm giác thuốc trong miệg, nếu thuốc đắng thì cho uốg đè hoặc ăn cái gì ngọt ngọt thì bé sẽ ko bị nôn, trớ
    • 829 Bài viết

• 828 Được cảm ơn

Mình luôn nói trước với con những sự kiện con sắp trải qua để con "chuẩn bị tinh thần" Các bé hiểu hết mọi việc đấy ạ. Chỉ cần chuẩn bị trước cho con là ổn thôi mà!
    • 4,001 Bài viết

• 3,212 Được cảm ơn

Trộm vía con chứ con trai mình khi bị uống thuốc thì con cũng ngoan lắm, cho cả viên vào và uống nước ực cái, nhưng ma cũng phải nịnh nọt mãi anh mới chịu nghe cơ, với mình thì khi cho con uống thuốc mình hay khen con và sẽ dụ con khéo léo để con k chạy trốn, cũng may là chiêu của mình hiệu quả
    • 2,773 Bài viết

• 843 Được cảm ơn

Hôm trước đưa con đến viện khám. Thường bé nhà mình sợ đi bác sỹ lắm lắm. Hôm đó đang đứng mua sổ khám, con mình bị tay chân miệng nhẹ. Bác bán sổ hỏi thế cháu có đi học k? Mình bảo có. COn mình đứng dưới cũng dẩu mỏ " Cháu học trường Doremi ah". Thế là ai cũng cười. Con sung sướng lắm. Đến lúc vào phòng khám, mình bảo con đi vào đây rồi lại kể với bác sĩ là cháu học trường nào, thế là bé hào hứng lắm. Vào phòng khám được bác sỹ khen xinh, ngoan thế là bé hết sợ, há mồm rõ to để bs khám.
    Vì thế mình nghĩ nên chuẩn bị tinh thần trước cho bé. Tìm ra 1 điều gì đó mà bé thấy là thú vị để đi khám. KHi vào phòng khám mình khuyên con chào bs thật to. Các bs sẽ chú ý con mình và khen. Bé nào chả thik khen.
    Bé nhà mình thì chưa uống thuốc viên bao giờ, toàn siro, mà lại ngọt ngọt nên chả bao giờ bé chê uống thuốc cả. Con mình cũng chưa đi khám răng. Còn lúc đánh răng thì điệu lắm, mà cứ nhì nhèo mãi. Mình toàn bảo con há to mồm ra mẹ vừa nhìn thấy con sâu ngoáy mông trong đó kìa. Nói thế thì mới đánh răng cho con nhanh được. Có hôm con bảo" tớ đánh răng rồi, sâu ơi đừng ngoáy mông nhé"
    Bố mẹ yêu cả 2 công chúa

Em Ốc nhà tớ nè

Em Nghé nè
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2