NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Giúp con tự giác làm bài tập về nhà

Đến trả lời mới nhất
  • 10 Lượt chia sẻ
  • 4.25K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 706 Bài viết

• 2,407 Được cảm ơn

(Webtretho) Vấn đề được xem là khó khăn không kém việc cho trẻ nhỏ chịu ăn là làm thế nào để con tự giác học và làm bài ở nhà. Bạn đã thử dỗ ngon ngọt, thử la mắng, hù dọa, thậm chí cả đánh nhưng thái độ tích cực và tự giác vẫn không hơn là bao. Hãy cùng Webtretho nghiệm ra 3 điều và 5 thủ thuật giúp cải thiện tình hình này nhé!

Điều 1: Hầu hết trẻ em đều ghét làm bài tập về nhà
    Trẻ con không thích phải về nhà và ngồi vào bàn làm bài sau cả một ngày đã làm việc đó trên trường lớp, nhất là với những trẻ hiếu động. Vì vậy hãy từ bỏ mong muốn con bạn sẽ bỗng dưng thích "làm bài tập về nhà" một cách vô điều kiện, thay vào đó hãy tìm hiểu phương pháp để bé tự giác làm điều này.

Điều 2: Bố mẹ không thể ép buộc con học
    Bạn không thể bắt bọn trẻ học hay bắt chúng tỏ thái độ hợp tác trong việc này. Và nếu bạn không thể ép buộc, hãy ở bên hỗ trợ, tư vấn cho con, hãy có những ý tưởng hay ho cho việc học ở nhà để mời gọi và khuyến khích con làm theo.

Bạn đừng nên ép buộc trẻ học bài. Kết quả sẽ không như bạn muốn đâu (Ảnh: Inmagine)

Điều 3: Làm bài tập về nhà là vấn đề của con bạn
    Bạn nhớ nhé, việc học không phải là vấn đề của cha mẹ, mà chính là của con cái. Đừng tạo áp lực cho con bằng việc đưa ra những tối hậu thư, la hét hay đánh mắng - chúng chỉ khiến con bạn sợ hãi, thấy bất lực và ngày càng chán ghét việc học. Trách nhiệm của bạn là tạo ra môi trường học tập phù hợp với con, cung cấp cho con những thiết bị, công cụ cần thiết và hỗ trợ chúng khi có khó khăn.

Còn sau đây là 5 cách giúp bạn có thể cải thiện tình hình "ngán" học ở nhà của con. Hãy vận dụng chúng với sự kiên nhẫn, tình yêu để có thể kiềm chế cơn nóng giận.

Loại bỏ cụm từ "bài tập về nhà" ra khỏi vốn từ của bạn với con
    Trẻ khá nhạy cảm và thấy "ngán" với cụm từ đó, hãy thay thế chúng bằng những từ ngữ thú vị hơn. Thay vì "làm bài tập về nhà", bạn hãy nói với con đã đến giờ để "khám phá thế giới" hay "nghiên cứu khoa học", hoặc cho có vẻ "người lớn" bạn cũng có thể nói đến giờ "làm việc" của con rồi. Chúng sẽ cảm thấy việc học nhẹ nhàng và có phần thú vị với những trò chơi hay ho. Nếu con bạn vẫn từ chối bằng cách báo rằng không có bài tập nào về nhà, bạn nên nghiên cứu kỹ thời gian biểu của ngày học trước và ngày hôm sau, rồi cho con luyện tập với những gì đã học.

Thảo luận về bài vở với con một cách bình đẳng và thoải mái
    Vào mỗi đầu hoặc cuối học kỳ, như một người bạn, bạn nên ngồi lại trò chuyện và bàn bạc với con về những vấn đề gặp phải khi học. Trao đổi trực tiếp cùng con trong giờ học ở nhà sẽ giúp bé phát triển tư duy, khả năng giao tiếp cũng như khả năng thuyết trình. Bạn cũng sẽ dễ dàng nhận ra được đâu là điểm yếu để hỗ trợ con, hoặc đâu là điểm mạnh để khen ngợi và cổ vũ tinh thần con mình. Tránh so sánh con với những đứa trẻ khác, hoặc so sánh với thời điểm ngày xưa của cha mẹ, bé sẽ cảm thấy không được nhìn nhận đúng và mất đi tinh thần ham học hỏi.

Tập thói quen tìm - hiểu khi học
    Hãy tạo cho con thói quen nghiên cứu, tìm hiểu những thông tin đã được dạy ngay trong giờ học ở nhà. Lâu dần thói quen này sẽ trở thành một phần quan trọng trong cách tư duy cũng như làm việc của bé. Việc tìm hiểu kiến thức kỹ càng một cách có khoa học giúp trẻ sắp xếp được những gì được dạy, bổ sung phần còn thiếu.

Để con bạn chịu trách nhiệm với kết quả học tập
    Tâm lý con trẻ sẽ sợ giáo viên hơn khi đến trường, vì thế nếu con bạn không chịu làm bài tập, hãy để chúng "đối mặt" với điểm số hay hình phạt vào ngày mai từ thầy cô giáo. Sau đó bạn hẵng tỏ thái độ nghiêm túc với con với kết quả tệ này. Từ áp lực hai chiều, con sẽ sớm có ý thức làm bài về nhà thôi.

Việc học là của con bạn, hãy để bé tự chịu trách nhiệm với kết quả học tập của mình (Ảnh: Inmagine)

Hãy thu mình "bé" lại và cùng hướng dẫn con làm bài tập
    Sẽ thú vị và dễ hòa nhập cùng con hơn khi bạn "giả vờ" cũng cần làm bài tập. Buổi học có người bạn lớn đồng hành sẽ làm con thấy thích thú và có tinh thần tham gia hơn là bạn khoanh tay ngồi cạnh và nhìn chằm chằm vào bài vở con làm. Tất nhiên bạn sẽ không phải làm bài tập mà tận dụng thời gian ấy để tìm hiểu sổ sách chi tiêu, hoặc nghiên cứu cách làm bánh táo cho ngày cuối tuần.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Dạy con tự giác làm việc nhà

Việc dạy con tự giác làm việc nhà cũng phải rèn luyện cho bé ngay từ nhỏ. Mình thấy nếu bắt ép con làm thì con không chịu làm đâu trừ những bé nào ngoan, biết phụ giúp ba mẹ, cho nên mình phân công trách nhiệm cụ thể rõ ràng..., ví dụ như mình phân công rõ là sau khi ăn cơm xong con sẽ lau bàn ăn,...

• 4 sai lầm khi chữa sổ mũi cho trẻ

Thời tiết thay đổi đột ngột khiến cơ thể nhiều trẻ không thích nghi kịp, dễ mắc các bệnh về mũi...

• 30 qui tắc nuôi con đáng phục của người Nhật

Bạn mình mới gửi cho mình 1 list những qui tắc của người Nhật nuôi dạy con, share cho các mẹ nào...

• Càng làm nhiều bài tập về nhà, trẻ càng học kém

Những học sinh tiểu học tối nào cũng mất hàng giờ làm bài tập chẳng những không đạt thành tích cao hơn mà còn có thể học kém đi. Một khảo sát do Quỹ Nghiên cứu Giáo dục Quốc gia Anh cho thấy, học lực của những học sinh tiểu học làm quá nhiều bài tập về nhà thường chỉ ở mức trung bình, ngang bằng...

• Nhựa có an toàn cho sức khỏe của bạn và gia đình!

Các mẹ có bao giờ để ý đến đồ nhựa sử dụng trong gia đình mình có đủ an toàn không? Theo nghiên...

• 3,953 Bài viết

• 1,613 Được cảm ơn

Mình đồng ý với bạn Pi_glory.

Quan điểm của mình là với trẻ bắt đầu vào lớp 1 cha mẹ nên học cùng con, luôn giám sát việc học của con ở lớp cũng như ở nhà.

Để trẻ hứng thú học nên tạo không khí thoải mái, không gò ép. Ví dụ: Cha mẹ trao đổi, thỏa thuận với con về giờ làm bài tập về nhà. Và kiên trì thực hiện đều đặn hàng ngày, kể cả vào ngày nghỉ. Việc đó hình thành cho con thói quen, ý thức trách nhiệm.

Thêm vào đó, tập cho con thói quen làm việc nào xong việc đó. Điều đó rất có ích cho việc tự học cũng như duy trì đam mê trong học tập, nghiên cứu sau này. Các mẹ cứ nhẹ nhàng truyền cảm hứng cho con, thêm thắt trong câu chuyện lúc gia đình đi dạo, lúc hỏi chuyện con học ở lớp, bạn bè của con.

Khi cha mẹ học cùng con hoặc khi giảng bài cho con, bố mẹ hãy đặt mình vào lứa tuổi của con, vị trí của con để không/ giảm stress mỗi khi nói mãi con không hiểu.

Không nên chì chiết, dùng những cụm từ nặng nề để mắng mỏ con. Bởi như vậy chỉ làm con thêm tự ti về bản thân.

Nên nói với con những cụm từ nhằm khích lệ con, như "Mẹ tin con làm được..."

Nên đặt vị trí con ngồi học gần nơi bố mẹ làm việc (gần mà xa) để bố mẹ quan sát con, hỗ trợ khi cần thiết. Việc này cũng góp phần tăng thêm tình cảm, sự tin tưởng giữa con và bố mẹ.

Còn gì tuyệt vời hơn khi con trẻ tâm sự với bố mẹ. Bố mẹ hãy luôn làm người bạn tin cậy của con.
    • 988 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Tất nhiên bạn sẽ không phải làm bài tập mà tận dụng thời gian ấy để tìm hiểu sổ sách chi tiêu, hoặc nghiên cứu cách làm bánh táo cho ngày cuối tuần.
    thích nhất câu nì, đứng là nhất cử lưỡng tiện
    • 2,557 Bài viết

• 1,243 Được cảm ơn

Con vào lớp 1 đồng nghĩa với việc mẹ cũng học lớp 1 theo con. Dạy con học bài nhiều lúc stress kinh khủng, nhưng cũng phải kiềm chế thôi, thu mình bé lại bằng tuổi con chưa chắc mình đã làm được những điều như con
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    • 261 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Smooth Xem bài viết
    Con vào lớp 1 đồng nghĩa với việc mẹ cũng học lớp 1 theo con. Dạy con học bài nhiều lúc stress kinh khủng, nhưng cũng phải kiềm chế thôi, thu mình bé lại bằng tuổi con chưa chắc mình đã làm được những điều như con
    Công nhận đấy , mẹ hết đi chơi tối , hết xem phim tối, phải ăn cơm đúng giờ và đi ngủ đúng giờ ....haiz..
    • 1,823 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Đúng là muốn con tự giác làm bài tập mà hào hứng với chúng thì lại vô cùng khó, lúc này chúng ta phải làm sao đặt chúng ta vào vị trí của chúng để hiểu cảm giác của chúng là thế nào. Sau này khi con mình vào lớp 1, mình sẽ cố gắng bên con để động viên, khuyến khích, cùng học với con, làm sao để việc làm bài ở nhà ko còn là cực hình!!! Hic!!!
    • 6,861 Bài viết

• 7,629 Được cảm ơn

mình thấy thằng nhóc hàng xóm tối nào mẹ nó cũng cầm cái roi ngồi kế bên hết, nó lười kinh khủng, cái này cũng tùy đứa nó ham nhọc hay ko nữa
    • 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào bạn ! Mình là thành viên mới . Rất mong bạn chia sẻ kinh nghiệm dạy con hàng ngày với mình nhé . Mình có 2 bé trai , 1 học lớp 5 và 1 học lớp 2 .Mình thấy con mình rất nhiều bài về nhà . Nhiều lúc con rất mệt mỏi . Con chỉ muốn làm bài cho xong , chứ không có hứng thú học tập.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 946 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Dạo này mình cũng đang phát cáu vì zai nhà mình đây, năm nay lên lớp 2 rồi, nghỉ hè xong lại chả chịu học hành gì, bài về toàn để đó, k giục thì k làm, làm thì bài khó k chịu suy nghĩ toàn ngòi ì ra hoặc là chờ mẹ để hỏi. Mình chưa tìm ra cách nào để cho con có ý thức học tập tự giác bây giờ