• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.23K Lượt đọc
  • 64 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 55 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Chào các chị!!
    Tôi là bố và mới có cháu được hơn tháng. Cháu nhà tôi sinh thiếu tháng nên hơn tháng rồi mà chỉ có 2.6kg. Tôi không biết làm thế nào để bé có thể tăng cân nhanh. Các chị có kinh nghiệm gì chia sẻ cho tôi với.
    Còn nữa, cháu đi tiêu phân có nhiều nước và có dạng hạt màu vàng nhỏ như hạt đậu xanh. Không biết có phải bình thường không?
    Vợ tôi ăn rất ít, mỗi bữa khoảng 2 chén thôi. Bảo rằng ăn không thấy ngon miệng. Không biết ai trong số các chị có kinh nghiệm về thực đơn thì cho tôi xin với.
    Tôi mới tham gia diễn đàn, nên chưa biết cách dùng diễn đàn ntn cả. Mong mod bỏ qua các sai sót. Mong các chị biết gì thì chia sẻ kinh nghiệm giúp tôi.
    Thank các chị!!!!

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Muốn bé tăng cân nhanh thì chỉ có bú mẹ nhiều và sữa mẹ tốt, đủ dưỡng chất thôi bác ạ, hoặc là bé bú sữa ngoài nhiều, cứ cách khoảng 3 tiếng là cho bé bú 1 lần.
    Muốn như thế thì chị nhà phải cố gắng mà ăn và uống thêm sữa bà bầu, uống nhiều nước ấm để có sữa nhiều.
    Về thực đơn thì có thể ăn thịt heo kho, cá sông kho mặn (mặn vùa phải), cá/thịt cốt-lết chưng tương hột, các loại canh như đu đủ hầm móng giò, canh đậu đỏ nấu với khoai lang và móng giò, rau lang, ăn chuối xiêm chưng với nước cơm rượu, vv... Em hồi trước ngày nào cũng chỉ có mấy món đó suốt 3 tháng, đôi khi muốn nôn ra vì quá ngán mà vẫn phải cố ăn cho con nó có sữa nhiều để bú.
    Em kể bác nghe trường hợp này nhé: người chị bà con của em ở quê, sinh con thiếu tháng, cháu nó lúc sinh có 2kg thôi, ko có phản xạ bú mẹ nữa, chị ấy phải nặn sữa mẹ rồi nhỏ từng giọt vào miệng cho con. Sau 2 tháng rưỡi thì bé được 4,2kg. Bởi vậy bác phải động viên chị nhà cố gắng ăn vì con, chứ ko phải vì ngon hay dở.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

À, mà bé sinh thiếu tháng thì hình như ở BV họ cũng có chế độ chăm sóc đặc biệt phải không bác?

• 1,031 Bài viết

• 1,361 Được cảm ơn

Bố cháu àh.
    Hơn 1 tháng mà cháu chỉ 2,6kg là hơi nhỏ nhỉ. Thế lúc sinh cháu được bao kg. Nhưng mà bày kinh nghiệm lúc này rất khó. Bởi cháu mới hơn 1 tháng tuổi thì hoàn toàn phụ thuộc vào sữa mẹ mà thôi. Sữa mẹ tốt và hợp thì bé tăng cân nhanh và ngược lại. Chuyện này bố cháu phải xin tư vấn của bác sỹ dinh dưỡng nhi.
    Chuyện đi tiêu như thế ở trẻ nhỏ là bình thường. Dân gian hay gọi là hoa cà hoa cải đấy. Chẳng sao đâu. Cu nhà mình trước đây còn đi toàn bòn bọt cơ, nhưng cháu vẫn tăng cân đều và khỏe mạnh là tốt rồi bố cháu ạh
    Ngày mình sinh cũng ăn ít thôi, 2 lưng bát một bữa với 1,2 quả trứng hoặc tí thịt nạc rang nghệ + rau ngót. 1 tuần may ra mới ăn hết 1 con gà giò hầm ấy nhưng mà 3 tháng đầu cháu tăng cứ 1,5kg/tháng làm mình sau đó phải giảm thức ăn cho mẹ đi vì sợ con to quá không tốt.

• 55 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HaDong Xem bài viết
    Bố cháu àh.
    Hơn 1 tháng mà cháu chỉ 2,6kg là hơi nhỏ nhỉ. Thế lúc sinh cháu được bao kg. Nhưng mà bày kinh nghiệm lúc này rất khó. Bởi cháu mới hơn 1 tháng tuổi thì hoàn toàn phụ thuộc vào sữa mẹ mà thôi. Sữa mẹ tốt và hợp thì bé tăng cân nhanh và ngược lại. Chuyện này bố cháu phải xin tư vấn của bác sỹ dinh dưỡng nhi.
    Chuyện đi tiêu như thế ở trẻ nhỏ là bình thường. Dân gian hay gọi là hoa cà hoa cải đấy. Chẳng sao đâu. Cu nhà mình trước đây còn đi toàn bòn bọt cơ, nhưng cháu vẫn tăng cân đều và khỏe mạnh là tốt rồi bố cháu ạh
    Ngày mình sinh cũng ăn ít thôi, 2 lưng bát một bữa với 1,2 quả trứng hoặc tí thịt nạc rang nghệ + rau ngót. 1 tuần may ra mới ăn hết 1 con gà giò hầm ấy nhưng mà 3 tháng đầu cháu tăng cứ 1,5kg/tháng làm mình sau đó phải giảm thức ăn cho mẹ đi vì sợ con to quá không tốt.
    Lúc sinh cháu cân được 2.2 kg. Nhưng lại phải nằm trong lồng kính đến 10 ngày. Lúc về thì không cân lại, nhưng chắc chắn sẽ không được 2.2kg nữa.
    Nhà mình thì vú nhỏ, nhưng lại thấy nhiều sữa (có hôm cháu bú một bên, còn bên kia nó tự chảy ra). Mà mấy tháng đầu cũng không nên cho uống sữa ngoài đúng không?

Mà cái món thịt nạc rang nghệ gì đó, chế biến như thế nào ạ??? Bọn tôi ở Nha Trang, chưa nghe nói món này bao giờ. Cũng muốn đổi bữa cho vợ cho đỡ ngán...

• 55 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MEDEP_CONXINH Xem bài viết
    Muốn bé tăng cân nhanh thì chỉ có bú mẹ nhiều và sữa mẹ tốt, đủ dưỡng chất thôi bác ạ, hoặc là bé bú sữa ngoài nhiều, cứ cách khoảng 3 tiếng là cho bé bú 1 lần.
    Muốn như thế thì chị nhà phải cố gắng mà ăn và uống thêm sữa bà bầu, uống nhiều nước ấm để có sữa nhiều.
    Về thực đơn thì có thể ăn thịt heo kho, cá sông kho mặn (mặn vùa phải), cá/thịt cốt-lết chưng tương hột, các loại canh như đu đủ hầm móng giò, canh đậu đỏ nấu với khoai lang và móng giò, rau lang, ăn chuối xiêm chưng với nước cơm rượu, vv... Em hồi trước ngày nào cũng chỉ có mấy món đó suốt 3 tháng, đôi khi muốn nôn ra vì quá ngán mà vẫn phải cố ăn cho con nó có sữa nhiều để bú.
    Em kể bác nghe trường hợp này nhé: người chị bà con của em ở quê, sinh con thiếu tháng, cháu nó lúc sinh có 2kg thôi, ko có phản xạ bú mẹ nữa, chị ấy phải nặn sữa mẹ rồi nhỏ từng giọt vào miệng cho con. Sau 2 tháng rưỡi thì bé được 4,2kg. Bởi vậy bác phải động viên chị nhà cố gắng ăn vì con, chứ ko phải vì ngon hay dở.
    Khô lắm chị ạ!!! Động viên mãi mà ăn không thấy ngon miệng nên cũng chịu... Ở đây sao có nhiều món lạ quá: canh đậu đỏ, đậu đỏ là đậu gì ạ, có phải là tên gọi khác của canh bí đỏ không???

Khổ lắm. Trên diễn đàn bảo là uống nước lá vằng gì đó... Vậy mà tôi tìm hết cái Nha Trang chẳng ai biết lá vằng....

• 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đậu đỏ là hạt đậu màu đỏ ấy bác, hình dạng giống hạt đậu xanh nhưng có màu đỏ, ăn rất bổ ạ, nấu chung với khoai lang giúp nhuận trường. À mà thịt rang nghệ cũng tốt lắm bác ạ, sẽ giúp chị nhà màu lành vết thương trong người khi sinh bé, lại còn có tác dụng kháng khuẩn, hạn chế ung thư ruột nữa. Khi ướp thịt thì cho thêm bột nghệ vào rồi kho hoặc ram lên thôi ạ, đơn giản lắm bác. Canh bí đỏ cũng tốt luôn.
    Sinh xong rồi em lại quên mất thời gian kiêng cữ lúc ấy ăn những món gì, nhớ được có bấy nhiêu thôi, khi nào nhớ tiếp, em lại bổ sung, hihi.

• 1,031 Bài viết

• 1,361 Được cảm ơn

Thịt rang nghệ
    Thịt nạc thăn (hoặn thịt gà đã lọc xương), băm vụn như để làm nem (miền nam gọi là chả giò) xào qua. Củ nghệ rửa sạch cũng băm vụn (Nhưng bác lấy cái chày hặoc cái cối để đập, giã thì dễ ăn hơn) gần ráo nước thịt thì bác cho củ nghệ vào cùng gia vị, nước mắm ngon. Đảo săn thịt là được.
    Món này hơi khó ăn nếu chưa từng ăn. Nhưng ăn quen rồi rất nghiện. Chồng mình từ ngày vợ đẻ đến giờ có ăn thịt thăn chỉ rang với nghệ mà thôi. Khó ăn nhưng lại rất tốt cho bà đẻ vì bổ máu, đẹp da, nghệ lại có chất kháng sinh chống viêm nhiễm rất tốt.

• 4,794 Bài viết

• 589 Được cảm ơn

Hiện tại giờ em bé đang bú mẹ, cho nên tốt hơn hết là phải bồi bổ từ mẹ đã , mẹ ăn nhiều có chất mới có sữa ngon cho em bé bú . Vì thế anh phải bồi dưỡng cho vợ đã nhé, sau khi sinh có thể ăn gà hầm ngải cứu, tam thất ..vvv thịt kho nghệ, kho gừng, anh chịu khó tham khảo Mục lục box Sau khi sinh - Bà mẹ mang thai ấy , có nhiều món ăn cho mẹ lắm .
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

• 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hihi, em thì lại nấu khác chị HaDong, thịt thăn xắt lát rồi ướp với muối, 1 tý nước mắm, bột nghệ sau đó xào lên, thêm nước mắm, đường cho vừa ăn, có thể cho thêm đậu phụ tươi để ăn cho đỡ ngán, rắc thêm tý tiêu cho ấm bụng khi ăn.

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7