0 Người đang theo dõi

• 479 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Em mới sinh bé đầu nên không rõ giờ giấc ăn ngủ của bé thế nào. Hiện tại bé nhà em được hơn 5 tháng. cháu ăn ngủ theo giờ:
    - Sáng 6-7h dậy đi tắm nắng.
    + 8h - 9h uống bình sữa
    + 10h đi chơi và uống nc cam, quýt hay chút chuối nạo nhỏ
    + sau đó bé ngủ 1 chút độ 10 phút dậy tới 11h trưa ăn đĩa bột ngọt quấy đường.
    Sau đó bé chơi tới hơn 1h trưa đi ngủ 1 chút tới 3h dậy chuẩn bị tắm. Sau đó em cho bé ăn 1 hộp phô mai hoa quả của Pháp.
    - Chiều hơn 5h em cho ăn 1 bát bột ăn dặm của Hipp.
    - Tối 9h bé chuẩn bị đi ngủ thì bú mẹ hay uống 1 bình sữa.
    Nếu 9h tối bé ngủ thì đêm tầm 3h bé dậy bú mẹ 1 lần sau đó ngủ tới sáng. Còn ngủ muộn tầm 10 hay 11h thì bé ngủ 1 mạch tới sáng luôn.
    Các mẹ xem giờ giấc của bé nhà em như thế có ổn không. Và bé ăn bột gạo ăn dặm của Hipp tầm chiều 5 tới 6h có được không hay chuyển sang ăn lúc 4h chiều?
    Cám ơn các mẹ nhiều.

Em ít sữa nên trong ngày bé cũng nhúc nhắc bú mẹ nữa.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 386 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Hi,
    bé nhà mình chắc cũng tầm với bé nhà bạn. Lịch sinh hạot của bé nhà mình thế này, bạn thử tham khảo xem..
    Sáng khoảng 6h - 7h: dậy chơi, bú 150ml.
    9h30: tắm xong bú khoảng 100ml rồi ngủ. Thường thì bé ngủ khoảng 30p - 1 tiếng, có khi 2 tiếng.
    12h-12h30: ăn bột (mình cho ăn Nestle, nghiền thêm bí đỏ, khoai tây, cà rốt...), rồi chơi tới khoảng 1h mình cho bú thêm khoảng 50ml - 70ml sữa nữa.
    2h: ngủ tới khoảng 4h - 5h tùy bữa. Dậy bú thêm rồi ăn sữa chua hoặc hoa quả nghiền trộn phomai. (mình mới cho ăn vài ngày nay thôi)
    Chơi tới khoảng 8-9h mình cho bú 150ml rồi ngủ. 11h đêm cứ bỏ bình vô cho bé bú thêm lúc bé đang ngủ. Bé ngủ 1 giấc tới sáng mới bú nữa.
    Nói chung thường là 1 ngày bé nhà mình bú đc khoảng 700ml thôi. hic.. mình biết bé bú vậy là ít nhưng ép mấy cũng ko bú thêm. Thôi kệ, con cứ bú đủ theo nhu cầu của con thôi.
    Mình nghĩ bạn nên cho bé ăn bột cữ chiều sớm hơn 1 chút. Vì tầm này hệ tiêu hóa bé cũng còn yếu, ăn trễ bé lâu tiêu. hic.. Mình cho con ăn có 1 cữ bột buổi sáng thôi.
    Mình cũng chả biết chăm con đâu. Toàn học các mẹ trên này. hic..
    Có gì các mẹ chia sẽ thêm nha.
    BI:
    * NB: 3kg4- 52cm * 27d: 4kg7 * 2m13d: 6kg4 - 60cm * 3m3d: 6kg8 - 61cm * 3m14d: 7kg - 62,5cm * 4m4d: 7kg5 - 64cm * 6m11d: 8kg4 - 69,5cm * 9m14d: 10,2kg - 74cm * 11m: 10,7kg- 77cm * 12m: 11,4kg * 13m: 11,8kg _9m: Ngày đầu tiên đi học...:RaisedEye
    • 73 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng 5 tháng, nhưng mình cho bé ăn sữa hoàn toàn, chưa ăn dặm và cũng chưa ăn hoa quả hay bất cứ thứ gì ngoài sữa và nước lọc. Lịch sinh hoạt của bé nhà mình như sau:

5h30 - 6h AM: dậy chơi, tắm nắng
    7h30 - 8h : ăn 180ml sữa rồi ngủ khoảng tiếng rưỡi đến 2 tiếng
    9h30- 10h: dậy chơi, uống nước lọc
    11h - 12h: ăn 180ml sữa, ngủ khoảng 30' - 1 tiếng rồi dậy chơi
    2h - 3h: ăn 180 ml sữa, rồi ngủ khoảng 2 tiếng dậy tắm rửa
    5h30 - 6h: 180 ml sữa, rồi chợp mắt khoảng 30', sau đó dậy chơi, uống thêm nước lọc
    9h30 - 10h : 180ml sữa, rồi ngủ một mạch đến sáng hôm sau

Mà theo mình, chủ top không nên quấy bột với đường vì mình đọc sách chăm trẻ của nước ngoài thấy họ khuyên không nên cho trẻ dưới 1 tuổi ăn đường, gia vị, mật ong. Vì thế mình nghĩ bạn nên thay đường bằng sữa bột trẻ vẫn thường ăn, hoặc dùng bột ăn liền của các hãng sữa, như bột Hipp cũng rất tốt đấy. Bé mới 5 tháng mình nghĩ chỉ nên 1 bữa bột ngọt là đủ rồi, hoặc nếu không thì bạn cho bé ăn bữa bột thứ 2 sớm lên một tí cho bé dễ tiêu giống mẹ trên đây khuyên này.

Mình định sau 6 tháng mới cho bé ăn dặm thêm. Lúc đó chắc phải tham khảo vụ bột bẹt của các mẹ trên này rồi.Tặng hoa cho các bà mẹ đảm đang này :Rose::Rose::Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Bill'smum; 25/05/2010 vào lúc 04:26 PM. Lý do: viết thêm thông tin

Cả nhà ta cùng thương yêu nhau, xa là nhớ, gặp nhau là cười...:Rose:
    • 479 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Bé nhà mình như vậy là bú ít sữa công thức rồi. 1 ngày bé chỉ bú 2 lần sữa ngoài, mỗi lần 120ml thôi. Vậy mà ỳ ạch 2 mẹ con như đấu vật mãi mới xong. Mình không rõ là cho bé ăn phô mai hoa quả lúc nào nên toàn 3h chiều mới cho bé ăn sau đó bú mẹ tới 6h ăn bột gạo nhũ nhi của Hipp. Vậy là mình lại chuyển qua 3h cho bé ăn bột Hipp vậy. Thường thì bé nhà mình ngủ không đúng giờ giấc buổi chiều nên giờ giấc ăn và bú hơi xê dịch. Giờ mình cố tập cho bé thói quen giờ giấc hơn nữa vậy.
    • 26 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bill'smum Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng 5 tháng, nhưng mình cho bé ăn sữa hoàn toàn, chưa ăn dặm và cũng chưa ăn hoa quả hay bất cứ thứ gì ngoài sữa và nước lọc. Lịch sinh hoạt của bé nhà mình như sau:

5h30 - 6h AM: dậy chơi, tắm nắng
    7h30 - 8h : ăn 180ml sữa rồi ngủ khoảng tiếng rưỡi đến 2 tiếng
    9h30- 10h: dậy chơi, uống nước lọc
    11h - 12h: ăn 180ml sữa, ngủ khoảng 30' - 1 tiếng rồi dậy chơi
    2h - 3h: ăn 180 ml sữa, rồi ngủ khoảng 2 tiếng dậy tắm rửa
    5h30 - 6h: 180 ml sữa, rồi chợp mắt khoảng 30', sau đó dậy chơi, uống thêm nước lọc
    9h30 - 10h : 180ml sữa, rồi ngủ một mạch đến sáng hôm sau

Mà theo mình, chủ top không nên quấy bột với đường vì mình đọc sách chăm trẻ của nước ngoài thấy họ khuyên không nên cho trẻ dưới 1 tuổi ăn đường, gia vị, mật ong. Vì thế mình nghĩ bạn nên thay đường bằng sữa bột trẻ vẫn thường ăn, hoặc dùng bột ăn liền của các hãng sữa, như bột Hipp cũng rất tốt đấy. Bé mới 5 tháng mình nghĩ chỉ nên 1 bữa bột ngọt là đủ rồi, hoặc nếu không thì bạn cho bé ăn bữa bột thứ 2 sớm lên một tí cho bé dễ tiêu giống mẹ trên đây khuyên này.

Mình định sau 6 tháng mới cho bé ăn dặm thêm. Lúc đó chắc phải tham khảo vụ bột bẹt của các mẹ trên này rồi.Tặng hoa cho các bà mẹ đảm đang này :Rose::Rose::Rose:
    Trộm vía bé nhà bạn 1 lần bú được 180 ml cơ à? bé nhà mình cũng được 5 tháng mà mỗi lần chỉ được 90 ml thôi. Ngày nào ăn giỏi lăm thì ăn được 540 ml sữa và 30 ml bột thô, chán lắm.
    • 386 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeututi06 Xem bài viết
    Bé nhà mình như vậy là bú ít sữa công thức rồi. 1 ngày bé chỉ bú 2 lần sữa ngoài, mỗi lần 120ml thôi. Vậy mà ỳ ạch 2 mẹ con như đấu vật mãi mới xong. Mình không rõ là cho bé ăn phô mai hoa quả lúc nào nên toàn 3h chiều mới cho bé ăn sau đó bú mẹ tới 6h ăn bột gạo nhũ nhi của Hipp. Vậy là mình lại chuyển qua 3h cho bé ăn bột Hipp vậy. Thường thì bé nhà mình ngủ không đúng giờ giấc buổi chiều nên giờ giấc ăn và bú hơi xê dịch. Giờ mình cố tập cho bé thói quen giờ giấc hơn nữa vậy.
    Bạn thử cho con ăn bột buổi trưa và ăn phomai, hoa quả vào buổi chiều xem sao. Mình nghĩ tầm này ko nên cho ăn sau 6h chiều, bé khó tiêu đêm ngủ sẽ ko ngon. Kinh nghiệm bé nhà mình thế. hihihi...
    BI:
    * NB: 3kg4- 52cm * 27d: 4kg7 * 2m13d: 6kg4 - 60cm * 3m3d: 6kg8 - 61cm * 3m14d: 7kg - 62,5cm * 4m4d: 7kg5 - 64cm * 6m11d: 8kg4 - 69,5cm * 9m14d: 10,2kg - 74cm * 11m: 10,7kg- 77cm * 12m: 11,4kg * 13m: 11,8kg _9m: Ngày đầu tiên đi học...:RaisedEye