NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Giờ giấc ăn & ngủ của bé từ 6 tháng

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 1.92K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 266 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé mình được 6tháng, mình đang bối rối quá, không biết có nên chỉnh giờ giấc ăn ngủ của bé không, các mẹ cho mình ý kiến với nhé.
    Là vầy, bé mình từ hồi hơn 3 tháng, mình dựa trên giờ ăn ngủ thường ngày của bé, điều chỉnh mỗi ngày một chút, theo tiêu chí là :
    - ban ngày: 1,2 giấc ngủ dài tốt hơn nhiều giấc ngủ ngắn lắt nhắt.
    - ban đêm: cho bé ngủ sớm, không quá 8h tối (chưa làm được)
    Kết quả là, bé nhà mình , lịch ăn ngủ từ hồi 4 tháng tuổi như sau (ngủ ngày 3-4 tiếng, ban đêm 9,10 tiếng) :
    - Sáng 8h: bú mẹ , chơi - tầm 9h,10h : ngủ (30' - 1 tiếng)
    - Trưa 12h: bú mẹ - tầm 1h30, 2h : ngủ ( 2 - 3 tiếng )
    - Chiều 4 -5h: bú mẹ , chơi suốt (bé mình không ngủ giấc chiều từ hồi 4 tháng)
    - Tối 8h, 8h30 : bú mẹ - 9h, 9h30 : lên giường ngủ
    - 4h sáng : bú mẹ - ngủ đến 7h, 7h30 dậy.
    Bé giờ 6 tháng, ăn dặm 1 bữa. Giờ ăn: 8h sáng bú mẹ - 12h ăn bột - 4h bú mẹ- 8h tối bú mẹ -4h sáng bú mẹ.
    Mình sắp đi làm. Nhiều người khuyên nên chỉnh giờ ăn thành: 6h sáng bú mẹ - 10h ăn bột - 2h bú bình - 6h bú mẹ - 10h bú mẹ (tranh thủ cho bé bú mẹ giấc 6h sáng & chiều)
    Có nên chỉnh theo như vậy không hả các mẹ, mình mới thử đổi lịch ăn ngủ cho bé, thấy tội bé quá, chắc đồng hồ sinh học chạy o o quen rồi, mới thay đổi chút, bé không ngủ được, loạn xị cả lên! Mà 10h tối bú thì chắc phải 11h bé mới ngủ, khuya quá phải không các mẹ? Bé con của các mẹ thì thế nào, cho mình tham khảo với ???
    Mình type hơi dài dòng lung tung các mẹ thông cảm nhé, tranh thủ gõ cho xong mà bé cứ khóc ri rỉ hoài , ngủ không được ... hic hic

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 3,044 Bài viết

• 1,934 Được cảm ơn

Bé nhà mình 3 ngày nữa được 6 tháng, nhưng ko được ti mẹ hoàn toàn, lịch ăn ngủ cũng gần gần như bé nhà bạn.
    7am ti mẹ
    10am ti bình
    11am ngủ
    1am ăn dặm+sữa bù
    2pm ngủ+ti mẹ
    5pm ti bình
    6.30 ngủ khoảng 30'
    8pm ăn dặm
    10pm ti mẹ+ngủ
    Bé nhà tớ tăng cân ít nhưng trộm vía cứng cáp và lanh lợi lắm.
    Tớ nghĩ lúc 6h sáng con đang ngủ say dựng dậy cho ti tội lắm. 11h ngủ thì lại muộn quá.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 266 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

ui, cảm ơn mẹ bé Na nhiều nhé.
    Bé bạn ăn dặm 2 bữa rồi à? Chắc bạn cho bé ăn hồi 4 tháng phải k? Mà ăn bột 8h tối có sợ bé khó tiêu không hả bạn?!
    Bé bạn ti tối 10pm nên ngủ một lèo đến 7am sáng luôn hé, bé mình tối ti sớm 8.30pm, nên 4.30am bé lọ mọ đòi ti nữa, rồi ngủ đến sáng 7h30.
    Mình cũng muốn chỉnh cho bé ti mẹ tối 10pm để bé ngủ luôn đến sáng, nhưng bé không quen, cứ tới 8pm là bé mệt mỏi, cáu gắt đòi ti để ngủ . Mà mẹ cũng mệt vì phải kiếm trò chơi với bé suốt ( bé mình ứ chịu chơi một mình, mà cũng chắng lúc nào chịu nằm nghỉ ngơi mới ...phờ chứ)
    À, sẵn cho mình hỏi, bạn đi làm rồi phải k? Bé ti bình sữa ngoài hay sữa mẹ thế??
    hè hè, bé mình cũng tăng cân ít, roi roi còi còi mà cứng cáp & thông minh lanh lợi ..như bé Na í! Thương lắm.

• 3,044 Bài viết

• 1,934 Được cảm ơn

Nhờ có giấc ngủ ngắn lúc 6.30 tối mà mới thức được đến 10pm đấy mẹ nó ah. Tớ chưa đi làm, vẫn ở nhà với con thôi, bé nhà mình phải ti thêm sữa ngoài từ tháng thứ 5 rồi vì mẹ không đủ sữa cho con ti hoàn toàn. Tớ tập ăn dặm cho con từ 4 tháng, gọi là nếm các vị ngoài sữa thôi, còn từ 5 tháng là chính thức ăn dặm rồi, bắt đầu ăn 2 bữa/ngày được 5 hôm rồi. Tớ cho con ăn bột lúc 8h, nhưng bữa này ăn nhẹ nhẹ thôi, không thấy con khó chịu gì cả.
    Bé nhà tớ ti lúc 7am cho nên 9am mới dậy cơ, ngoài này đang là mùa đông dậy sớm lạnh lắm.
    Nhiều lúc thấy mọi người khoe cân nặng của con tớ cũng úi xùi lắm, nhưng mà về cơ bản thì thấy ok, sự phát triển về vận động và nhận thức rất ổn, 3 tháng lẫy, 5 tháng bò, 6 tháng ngồi, biết aa, ma ma, ba ba rồi. Tớ đang tham vọng dạy con biết nói sớm đây, hì hì.

• 46 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé Na giỏi nhỉ. Tớ thấy bé nhà tớ được hơn 3 tháng rồi nhưng mà chẳng có giờ giấc gì cả. Làm thế nào để huấn luyện bé được nhỉ. Mỗi việc cho bé ngủ lúc 10h30 mà chẳng được. Bé nhà em sớm nhất là 11h mới đi ngủ. còn không thì phải 12h. mà lúc đấy thì ku tự ngủ không fải ru gì hết.

• 3,044 Bài viết

• 1,934 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cybehup2008 Xem bài viết
    Bé Na giỏi nhỉ. Tớ thấy bé nhà tớ được hơn 3 tháng rồi nhưng mà chẳng có giờ giấc gì cả. Làm thế nào để huấn luyện bé được nhỉ. Mỗi việc cho bé ngủ lúc 10h30 mà chẳng được. Bé nhà em sớm nhất là 11h mới đi ngủ. còn không thì phải 12h. mà lúc đấy thì ku tự ngủ không fải ru gì hết.
    Uây, bé nhà tớ từ lúc tròn 4 tháng mới bắt đầu thành nếp đấy, chứ trước đấy thì cũng lôm côm lắm.

• 266 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me bé Na Xem bài viết
    .
    Nhiều lúc thấy mọi người khoe cân nặng của con tớ cũng úi xùi lắm, nhưng mà về cơ bản thì thấy ok, sự phát triển về vận động và nhận thức rất ổn, 3 tháng lẫy, 5 tháng bò, 6 tháng ngồi, biết aa, ma ma, ba ba rồi. Tớ đang tham vọng dạy con biết nói sớm đây, hì hì.
    hehe, mừng quá, mình có đồng minh rùi! Bé Na cũng phát triển giông giống bé con nhà mình đó. Bé mình 2.5 lẫy, 4tháng ngồi có điểm tựa, 4.5 bò, nhưng chỉ ok phần mông & chân, phần tay chậm hơn. 5.5 tháng bé ngồi vững 1 mình, không chịu tập bò nữa, bỏ bò luôn! Cứ trong tư thế bò là nhổng mông, ẹo sang 1 bên ...ngồi nghiêng nghiêng như mấy cô người mẫu mặc bikini bãi biển í! Cũng à pa, à ma suốt, mình nghe giọng con a pà a pa mà đâm ghiền! & mình cũng ..tham lam như bạn vậy, hì hì!
    À, bé mình còn biết nhìn về phía đồ chơi yêu thích khi nghe hỏi nữa. "Chong chong của con đâu? " thì ngửa cổ ngó lên trần nhé " Bong bóng của con đâu ? " thì quay về phía computer (màn hình screen saver có mấy cái bong bóng đủ thứ màu tròn xoe lưng tưng) & "tranh đẹp đâu?" thì ngó mấy bức tranh ... iu lắm! Rồi còn biết mở & tắt vòi nước, biết đồ chơi gì thì chơi thế nào, cái nào thì lắc, cái nào đập, cái nào vỗ, cái nào xoay .... hi' hi' >>> khoe con chút luôn nhé!:Battin ey:

• 266 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me bé Na Xem bài viết
    Nhờ có giấc ngủ ngắn lúc 6.30 tối mà mới thức được đến 10pm đấy mẹ nó ah. Tớ chưa đi làm, vẫn ở nhà với con thôi, bé nhà mình phải ti thêm sữa ngoài từ tháng thứ 5 rồi vì mẹ không đủ sữa cho con ti hoàn toàn. Tớ tập ăn dặm cho con từ 4 tháng, gọi là nếm các vị ngoài sữa thôi, còn từ 5 tháng là chính thức ăn dặm rồi, bắt đầu ăn 2 bữa/ngày được 5 hôm rồi. Tớ cho con ăn bột lúc 8h, nhưng bữa này ăn nhẹ nhẹ thôi, không thấy con khó chịu gì cả.
    Bé nhà tớ ti lúc 7am cho nên 9am mới dậy cơ, ngoài này đang là mùa đông dậy sớm lạnh lắm.
    .
    Bé ăn ngủ vậy cũng ổn quá bạn nhỉ. Một bữa dặm bé ăn được bao nhiêu ml vậy? Bạn đã cho bé ăn bột mặn chưa ? (Sẵn cho mình hỏi thăm luôn nhé!) Cám ơn bạn.

• 266 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cybehup2008 Xem bài viết
    Bạn ơi bạn tập cho bé thành nếp đi, cỡ tuổi này tập được đấy, không khó lắm đâu.
    Bạn để ý xem bé ti cữ cách nhau bao lâu, sau khi ti no say, chơi đùa thỏa thích thì thường bao lâu bé sẽ buồn ngủ. Rồi chỉnh dần dần.
    Bé bạn thức khuya quá nhỉ?! Chắc cũng tùy bé hén.
    Bé mình ban đầu mình cũng phải theo bé, ăn ngủ lung tung, nhưng sau một thời gian "chỉnh đốn" thì đâu vô đấy hà.
    Mình còn tập cho bé tự ngủ buổi đêm nữa. Bé mình bản tính khó chịu lắm nhé. Thế mà sau 1thời gian huấn luyện, đặt lên nôi chỉ ọ ẹ 5,10 ' là ngủ thôi.
    ( Hồi bé 5.5 tháng về nhà nội chơi, bị một trận te tua 2 ngày nhịn ngủ, về nhà, bé bỗng dưng ...hư, không tự ngủ được, phải bồng bế hát hò đến xây sẩm mới ngủ! huhu...)

• 3,044 Bài viết

• 1,934 Được cảm ơn

Ái chà, bé Xíu giỏi ghê, trộm vía con như thế là mẹ tự hào lắm rồi. Bé nhà tớ ăn được 1 chén ăn cơm mỗi lần. Ăn mặn rồi bạn ah, tớ thấy con ăn output ổn nên cứ thế tiến tới thôi.

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3